THẮC MẮC VỀ HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ

• Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi
VNPT-BHXH

VNPT-BHXH

vnpt-software.vn
21/3/16
352
114
43
39
HCM
www.vnpt-software.vn
Các anh chị cho e hỏi, hóa đơn điện tử đính kèm bảng kê có được coi là hóa đơn hợp lệ không ạ?
Theo quy định của Thông tu 32/2011/TT-BTC ngày 14/03/2011 của Bộ Tài Chính, hoá đơn điện tử có số dòng sản phẩm dài vô hạn, do đó không có bảng kê bạn nhé.

Trân trọng.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuy-xinh

Sơ cấp
4/1/15
11
1
3
30
@VNPT-BHXH . vâng ạ. Thế đối với các đơn vị vận chuyển. Nếu dùng hóa đơn giấy kèm bảng kê thì bảng kê ghi rõ được là lịch trình cả tháng đi những đâu, thời gian đi là bao lâu, từ đó tính ra được số KM phụ trội, thời gian ngoài giờ,....Còn khi sử dụng hóa đơn điện tử, thì tên hàng hóa phải ghi rõ trực tiếp trên hóa đơn, trong trường hợp này thì e nên viết thế nào hóa đơn mới hợp lý ạ?. Ở cột tên hàng hóa e ghi : ' Cước vận chuyển tháng...: sau đó liệt kê ở dưới số KM phụ trội, thời gian làm ngoài giờ,..." sau khi đã tổng hợp đc từ file excel được không ạ?

VNPT-BHXH

VNPT-BHXH

vnpt-software.vn
21/3/16
352
114
43
39
HCM
www.vnpt-software.vn
Được. Nhưng phải đáp ứng tiêu chuẩn về hoá đơn.

Trong thông tư 32/2011/TT-BTC ngày 14/03/2011 "Hướng dẫn về khởi tạo, phát hành và sử dụng hoá đơn điện tử bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ" không có nội dung nào nói về bảng kê của Hoá đơn điện tử, như vậy, Hoá đơn điện tử không có khái niệm bảng kê.

Hoá đơn điện tử có số dòng dài vô hạn, do đó sẽ không có bảng kê.

Như vậy, bạn đã KHÔNG NẮM LUẬT mà đi tư vấn SAI cho khách hàng.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
Trong thông tư 32/2011/TT-BTC ngày 14/03/2011 "Hướng dẫn về khởi tạo, phát hành và sử dụng hoá đơn điện tử bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ" không có nội dung nào nói về bảng kê của Hoá đơn điện tử, như vậy, Hoá đơn điện tử không có khái niệm bảng kê.

Chuẩn ko cần chỉnh nè

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Hóa đơn điện tử coi bộ rối dữ, thế quái nào tính đầu năm sau chuyển 1 số Dn qua hóa đơn điện tử, thấy sợ sợ.

milky_way

milky_way

Sơ cấp
2/1/15
24
5
3
Hóa đơn điện tử coi bộ rối dữ, thế quái nào tính đầu năm sau chuyển 1 số Dn qua hóa đơn điện tử, thấy sợ sợ.
.
Có chăng tỷ lệ áp dụng HĐ điện tử chưa nhiều nên mới vậy thôi...

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38

Trước khi chuyển sang sử dụng e-invoice, ai cũng lo lắng vậy cả, nhưng khi thực tế sử dụng rồi thì mới thấy sao mình giờ mới chịu chuyển đổi từ hóa dơn giấy sang hóa dơn điện tử. cảm nhận từ bản thân là vậy.

xanha78

xanha78

Cao cấp
21/7/04
222
45
28

Chào bạn. Bạn nắm rất rõ luật nên bạn cũng biết là để áp dụng Hóa đơn điẹn tử Ko chỉ nhìn vào Thông tư 32 mà bên cạnh đó còn có Thông tư 39. Bởi vậy, Thông báo Phát hành Hóa đơn điện tử mới là hai ngày như bây giờ. Mặt khác, Bạn chưa biết cái từ NHƯNG mà tôi nói bạn đã bảo tôi tư vấn sai.
Trong thông tư 32 cũng ko có từ nào là không đc dùng bảng kê bạn nhé. Viện dẫn luật của bản cuối cùng bằng một câu suy đóan của bạn là "Do đó sẽ không có bảng kê"

Ng làm giải pháp cần làm tốt nhất có thể nbững yêu cầu của Ng dùng nhưng phải đúng về mặt pháp luật.
Đối với Giải pháp Hóa đơn điện tử M-Invoice vẫn cho KH đính kèm bảng kê nhừn vẫn đúng theo quy định bạn nhé.

Sửa lần cuối:
xanha78

xanha78

Cao cấp
21/7/04
222
45
28

Qua câu trả lời của bạn tôi có thể đưa ra một số nhận xét sau:
1. Thứ nhất bạn chưa có kinh nghiệm làm kế toán cũng như là viết hóa đơn, bởi thông tin trên bảng kê có thể sẽ nhiều hơn về mặt chỉ tiêu trên hóa đơn rất nhiều và việc Hóa đơn có số lượng dài vô hạn sẽ không giải quyết được nhé vì Hóa đơn hiện nay đăng ký theo mẫu rồi và không thay đổi thêm các cột khác vào được. Bạn hiểu chưa?

2. Thứ hai quy định điều chỉnh hóa đơn điện tử không chỉ có thông tư 32 mà còn có thông tư 39 nữa nhé. => Điều này chứng tỏ bạn không phải là người am hiểu về luật và cách vận dụng

3. Thứ ba bạn cũng là người không hiểu về bản chất của Hóa đơn điện tử, hay nói cách khác bạn không phải là dân kỹ thuật. Bởi suy cho cùng Người làm giải pháp phải đáp ứng được yêu cầu của Khách hàng mà vẫn phù hợp với quy định của Pháp luật. Nói một cách đơn giản là bạn chỉ làm đại lý bán sản phẩm của Nhà sản xuất nên hạn chế của bạn cũng là điều dễ hiểu.

Chia sẻ để bạn tiến bộ nhé.... Chứ đừng có phán bừa nhé.

VNPT-BHXH

VNPT-BHXH

vnpt-software.vn
21/3/16
352
114
43
39
HCM
www.vnpt-software.vn
Qua câu trả lời của bạn tôi có thể đưa ra một số nhận xét sau:
1. Thứ nhất bạn chưa có kinh nghiệm làm kế toán cũng như là viết hóa đơn, bởi thông tin trên bảng kê có thể sẽ nhiều hơn về mặt chỉ tiêu trên hóa đơn rất nhiều và việc Hóa đơn có số lượng dài vô hạn sẽ không giải quyết được nhé vì Hóa đơn hiện nay đăng ký theo mẫu rồi và không thay đổi thêm các cột khác vào được. Bạn hiểu chưa?

2. Thứ hai quy định điều chỉnh hóa đơn điện tử không chỉ có thông tư 32 mà còn có thông tư 39 nữa nhé. => Điều này chứng tỏ bạn không phải là người am hiểu về luật và cách vận dụng

3. Thứ ba bạn cũng là người không hiểu về bản chất của Hóa đơn điện tử, hay nói cách khác bạn không phải là dân kỹ thuật. Bởi suy cho cùng Người làm giải pháp phải đáp ứng được yêu cầu của Khách hàng mà vẫn phù hợp với quy định của Pháp luật. Nói một cách đơn giản là bạn chỉ làm đại lý bán sản phẩm của Nhà sản xuất nên hạn chế của bạn cũng là điều dễ hiểu.

Chia sẻ để bạn tiến bộ nhé.... Chứ đừng có phán bừa nhé.

Bạn sai rùi, và ko nên bàn thêm.

Hãy chờ Nghị định mới về hoá đơn ra để xem Nhà nước quy định ntn rồi bàn tiếp nhé.

thanhduong183

thanhduong183

Sơ cấp
16/7/18
1
1
1
33
hiện tại công ty em đang muốn sử dụng phần mêm bên công ty Thái sơn,
anh chị cho em xin ý kiến dịch vụ bên này với ạ

VNPT-BHXH

VNPT-BHXH

vnpt-software.vn
21/3/16
352
114
43
39
HCM
www.vnpt-software.vn
hiện tại công ty em đang muốn sử dụng phần mêm bên công ty Thái sơn,
anh chị cho em xin ý kiến dịch vụ bên này với ạ
Mỗi nhà cung cấp có một thế mạnh riêng bạn ạ.

T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
33
hiện nay thì mềnh thấy hóa đơn điện tử tiện và lợi vô cùng ở phần không sợ làm mất hoặc làm rách hóa đơn. In ra thoải mái bao nhiêu tờ vẫn là bản gốc chứ không phải 1 tờ bản chính rồi cứ mà chạy đị photo + công chứng.
Không ai nói về sự tiện lợi này hỉ ?

ndd.datnguyen

ndd.datnguyen

Sơ cấp
19/7/18
1
0
1
27
visatantam.com
cách sử dụng và lưu trữ sao cho phù hợp, làm thế nào để sửa đổi thông tin khi ghi sai hóa đơn, lỗi hóa đơn một cách nhanh nhất. Việc sử dụng các loại hóa đơn giấy song song với hóa đơn điện tử ra sao? Ai trả lời giúp mình với

T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
33
oh thế thì congratuation nhá
Chúc VNPT luôn phát triển vững mạnh

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
33
Chuẩn ko cần chỉnh nè

Bạn chú ý là :
VNPT đưa thông tư 32 ra thì trong đó không có đề cập đến bảng kê cho HĐ điện tử. Nhưng thông tư 32 không có câu là sẽ thay thế TT 39. Với số dòng dài vô hạn thì nếu bạn kê hết lên HĐ không cần bảng kê nếu như nó tiện lợi cho bạn.
TT 32 không đề cập đến bảng kê nhưng cũng không có câu "bỏ bảng kê HĐ" cho HĐ điện tử nhé. Không đề cập nhưng cũng không bãi bỏ. Vậy bạn hiểu rồi chứ gì.
Như thế bạn muốn dùng bảng kê thì dùng, không dùng cũng không sao, Bạn có quyền chọn lựa phương pháp nào mà bạn cho là tiện lợi nhất cho bạn.

Chuẩn không cần chỉnh của bạn có ý như thế nào ? Mình không hiểu ?

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
Bạn chú ý là :
VNPT đưa thông tư 32 ra thì trong đó không có đề cập đến bảng kê cho HĐ điện tử. Nhưng thông tư 32 không có câu là sẽ thay thế TT 39. Với số dòng dài vô hạn thì nếu bạn kê hết lên HĐ không cần bảng kê nếu như nó tiện lợi cho bạn.
TT 32 không đề cập đến bảng kê nhưng cũng không có câu "bỏ bảng kê HĐ" cho HĐ điện tử nhé. Không đề cập nhưng cũng không bãi bỏ. Vậy bạn hiểu rồi chứ gì.
Như thế bạn muốn dùng bảng kê thì dùng, không dùng cũng không sao, Bạn có quyền chọn lựa phương pháp nào mà bạn cho là tiện lợi nhất cho bạn.

Bạn cứ hỏi cán bộ thuế thì rõ...

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
Bạn chú ý là :

Cán bộ thuế sẽ cho bạn câu trả lời chính xác nha...

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
Bạn chú ý là :

Bạn thích thì bạn cứ làm theo ý bạn ... vậy đi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA