HỎI VỀ BHXH CHO NHÂN VIÊN CÓ KÝ HDLD CHÍNH THỨC Ở HAI NƠI

• Thread starter letranrubytran
  • Ngày gửi
L

letranrubytran

Sơ cấp
16/9/17
33
0
6
28
TP.HCM
Nhờ các anh chị tư vấn dùm em với ạ. Công ty của em mới thành lập tháng 1 năm 2018 , Cty có ký HĐLĐ với 5 nhân viên, các nhân viên này đều có đóng BHXH và có thu nhập ở một cty khác vậy thì em cần những hồ sơ gì để xác nhận nhân viên đã đóng BHXH . Và thuế TNCN đối với những nhân viên này em phải xử lý thế nào ạ ? em mới ra trường mong các anh chị chỉ bảo ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Bạn yêu cầu nhân viên đó xin xác nhận đang đóng BHXh ở cty bên kia.
Số tiền (%) mà Người sử dụng lao động phải trích đóng BHXH cho LĐ đó, được hoàn trả vào lương nhé b.
Còn về thuế TNCN, theo mình thì cứ kê khai bình thường. Nếu LĐ làm 2 nơi thì phải trừ 10% theo quy định. Trường hợp làm 2 nơi nhưng Thu nhập ko quá 108tr/ năm thì làm cam kết số 02

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Số tiền (%) mà Người sử dụng lao động phải trích đóng BHXH cho LĐ đó, được hoàn trả vào lương nhé b.
Còn về thuế TNCN, theo mình thì cứ kê khai bình thường. Nếu LĐ làm 2 nơi thì phải trừ 10% theo quy định. Trường hợp làm 2 nơi nhưng Thu nhập ko quá 108tr/ năm thì làm cam kết số 02
Ơ người đẹp ơi anh tưởng là nếu người lao động làm từ 2 nơi trở lên thì khấu trừ thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần chứ? sao lại 10% vậy? :D. Còn cam kết thì đâu có liên quan gì ở đây zậy? làm 2 nơi thì cứ khấu trừ và lấy chứng từ khấu trừ cuối năm đi quyết toán để đc hoàn lại nếu sau khi giảm trừ gia cảnh phát sinh thuế phải nộp < thuế đã khấu trừ nộp, còn nếu số phải nộp > số đã khấu trừ nộp thì nộp thêm.

• Like
Reactions: hokado
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Ơ người đẹp ơi anh tưởng là nếu người lao động làm từ 2 nơi trở lên thì khấu trừ thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần chứ? sao lại 10% vậy? :D
Vâng, e sai á a :D

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
Ơ người đẹp ơi anh tưởng là nếu người lao động làm từ 2 nơi trở lên thì khấu trừ thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần chứ? sao lại 10% vậy? :D. Còn cam kết thì đâu có liên quan gì ở đây zậy? làm 2 nơi thì cứ khấu trừ và lấy chứng từ khấu trừ cuối năm đi quyết toán để đc hoàn lại nếu sau khi giảm trừ gia cảnh phát sinh thuế phải nộp < thuế đã khấu trừ nộp, còn nếu số phải nộp > số đã khấu trừ nộp thì nộp thêm.

Vậy cả 2 nơi đều tính thuế TNCN theo biểu lũy kế hả anh doducthanh91 ?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,501
113
31
Quận Tân Bình
  • Like
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
  • Like
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Vậy cả 2 nơi đều tính thuế TNCN theo biểu lũy kế hả anh doducthanh91 ?
vậy các khoản giảm trừ thì được tính cho bên nào vậy ạ
Người lao động có quyền chọn 1 nơi để đăng ký giảm trừ. Và ở nơi đăng ký giảm trừ nếu ko phát sinh thu nhập tính thuế thì ko phải khấu trừ, còn nơi trả thu nhập còn lại sẽ khấu trừ, cuối năm tự đi quyết toán sẽ biết được là đc hoàn hay phải nộp thêm.

L

letranrubytran

Sơ cấp
16/9/17
33
0
6
28
TP.HCM
em cám ơn mọi người nhiều ạ. Em còn một thắc mắc là có luật nào quy định một công ty bắt buộc phải đóng BXXH cho tối thiểu bao nhiêu người không ạ.

L

letranrubytran

Sơ cấp
16/9/17
33
0
6
28
TP.HCM
Chị ơi nếu có xác nhận đang đóng BHXH ở cty kia rồi thì em chỉ cần lưu lại cty hay có cần phải nộp cho cơ quan BHXH không ạ

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,501
113
31
Quận Tân Bình
em cám ơn mọi người nhiều ạ. Em còn một thắc mắc là có luật nào quy định một công ty bắt buộc phải đóng BXXH cho tối thiểu bao nhiêu người không ạ.
Không nhé, hợp đồng lao động từ đủ 1 tháng sẽ bắt buộc phải đóng bảo hiểm

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,501
113
31
Quận Tân Bình
Chị ơi nếu có xác nhận đang đóng BHXH ở cty kia rồi thì em chỉ cần lưu lại cty hay có cần phải nộp cho cơ quan BHXH không ạ
Lưu lại công ty bạn, sau này khi cơ quan BHXH thanh tra thì trình ra là được

L

letranrubytran

Sơ cấp
16/9/17
33
0
6
28
TP.HCM
Lưu lại công ty bạn, sau này khi cơ quan BHXH thanh tra thì trình ra là được
Chị ơi cty em mới thành lập mà nhân viên đều đã đóng BHXH ở nơi khác thì có cần phải làm thủ tục đăng ký tham gia BHXH với cơ quan bảo hiểm không ạ

L

letranrubytran

Sơ cấp
16/9/17
33
0
6
28
TP.HCM
@letranrubytran : không quy định phải đóng bao nhiêu người mà nếu muốn quyết toán lương của bao nhiêu người thì phải tham gia BHXH của bấy nhiêu người đó, đấy là quy định còn lách cũng chỉ được 1 thời gian nhất định
Dạ. tại cty em bên dịch vụ nhân viên chủ yếu là làm thêm và đã đóng BHXH ở cty khác cả rồi ạ.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,501
113
31
Quận Tân Bình
Chị ơi cty em mới thành lập mà nhân viên đều đã đóng BHXH ở nơi khác thì có cần phải làm thủ tục đăng ký tham gia BHXH với cơ quan bảo hiểm không ạ
Xem lại câu trả lời mình đã trả lời ở trên rồi nhé.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
V

vuongvantm

Sơ cấp
18/5/09
2
1
1
ha noi
Trích nộp 10 pt trên lg trả của tg ng đi để nộp thuế tncn đi an toàn nhất. Còn hợp đồng của họ ghi rõ luôn bán tg đi sẽ ko bị BH phạt

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA