Thời điểm xác định doanh thu xuất khẩu ?

  • Thread starter lapbitas
  • Ngày gửi

23733 lượt xem

lapbitas

lapbitas

Thành viên thân thiết
24/1/11
341
35
28
35
Ha Noi
Nhờ các bác từ vấn giúp mình nghiệp vụ này

VD: Ngày 28/12/2017 xuất hoá đơn số 003640 để làm tờ khai xuất khẩu cho DNCX, ngày mở tờ khai 4/1/2018.

Hiện tại bên mình đang kê khai và hạch toán: căn cứ vào hoá đơn GTGT để ghi nhận doanh thu ==> Tại ngày 28/12/2018 Nợ TK 131/ Có TK 511 và kê khai trên tờ khai 01/GTGT “Hàng hoá, dịch vụ bán ra chịu thuế suất 0%” Cơ quan thuế kiểm tra đối chiếu giữa tờ khai 01/GTGT và trên Hệ thông hải quan thì có sự chênh lệch?

Nhờ các bác xử kê khai và hạch toán như thế nào đúng chế độ kế toán và thoả mãn quy định về thuế để tiện cho việc đối chiếu giữa doanh thu và tờ khai?
Thời điểm ghi nhận doanh thu xuất khẩu là thời điểm lập hoá đơn hay thời điểm mở tờ khai hay thời điểm thông quan?
Cảm ơn anh!
Thanks!
 
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Thành viên thân thiết
8/6/16
1,923
734
113
30
Cái anh chàng xuất khẩu này hơi đặc biệt xíu, ngày lập hoá đơn là ngày quy định trên HĐ của 2 bên, nhưng mà ngày xác định doanh thu XK là ngày hoàn tất thủ tục hải quan hàng XK
upload_2018-7-4_12-4-5.png
 
lapbitas

lapbitas

Thành viên thân thiết
24/1/11
341
35
28
35
Ha Noi
Cảm ơn bạn!

Về hạch toán kế toán thì mình vẫn cứ căn cứ vào ngày HOÀN TẤT THỦ TỤC HẢI QUAN ( thông quan) để hạch toán: Nợ TK 131 / Có TK 511 nhỉ?

@lapbitas
 
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
lapbitas

lapbitas

Thành viên thân thiết
24/1/11
341
35
28
35
Ha Noi
thời điểm hoàn thành thủ tục hải quan? là thời điểm hoàn thành kiểm tra ( chỗ khoanh đỏ) phải không cả nhà
upload_2018-7-4_14-29-12.png
 
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Thành viên thân thiết
8/6/16
1,923
734
113
30
Dễ nhất trong ghi nhận DT là căn cứ thời điểm cấp phép xuất khẩu tại VN hay bán theo giá FOB. Nhưng nếu bán theo giá CIF hoặc các giá khác thời điểm ghi nhận lại khác nhau.
 
  • Like
Reactions: lapbitas
lapbitas

lapbitas

Thành viên thân thiết
24/1/11
341
35
28
35
Ha Noi
Dễ nhất trong ghi nhận DT là căn cứ thời điểm cấp phép xuất khẩu tại VN hay bán theo giá FOB. Nhưng nếu bán theo giá CIF hoặc các giá khác thời điểm ghi nhận lại khác nhau.
Bên mình đơn thuân chỉ xuất khẩu tại chỗ là bán cho các doanh nghiệp chế xuất thôi nên thời điểm hoàn tất thủ tục hải quan CHÍNH LÀ NGÀY CẤP PHÉP XUẤT NHẬP
 
T

Tư Mắt Kiếng

Sơ cấp
5/7/18
61
31
18
29
Cái anh chàng xuất khẩu này hơi đặc biệt xíu, ngày lập hoá đơn là ngày quy định trên HĐ của 2 bên, nhưng mà ngày xác định doanh thu XK là ngày hoàn tất thủ tục hải quan hàng XK
View attachment 19275
Ngày lập hóa đơn xuất khẩu thì không có khống chế thời gian vậy nên để đơn giản chúng ta lập HĐ xuất khẩu trùng với ngày quy định ghi nhận doanh thu xuất khẩu.
Bạn không nên lầy lội đến mức tự làm khó BP kế toán của mình bằng cách ghi khác 2 ngày lập HĐ xuất khẩu và ngày ghi nhận DT XK theo quy định chứ.
 
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
chudinhxinh

chudinhxinh

Thành viên thân thiết
25/10/09
1,687
935
113
TP.Hồ Chí Minh
Hóa đơn thượng mại đối với dịch vụ xuất khẩu
– Doanh nghiệp xuất khẩu sẽ sử dụng hóa đơn như thế nào?
– Kê khai thuế như thế nào?
***Về hóa đơn:
– Căn cứ Khoản 1, Điều 5 Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/08/2014 của Bộ Tài chính về cải cách đơn giản các thủ tục hành chính (có hiệu lực thi hành từ ngày 01/09/2014) sửa đổi, bổ sung Khoản 2, Điều 3 Thông tư số 39/2014/TT-BTC như sau:
“2. Các loại hóa đơn:
a) Hóa đơn giá trị gia tăng (mẫu số 3.1 Phụ lục 3 và mẫu số 5.1 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này) là loại hóa đơn dành cho các tổ chức khai, tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ trong các hoạt động sau:
- Bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong nội địa;
- Hoạt động vận tải quốc tế;
- Xuất vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu;

Ví dụ:
- Doanh nghiệp A là doanh nghiệp khai thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ vừa có hoạt động bán hàng trong nước vừa có hoạt động xuất khẩu ra nước ngoài. Doanh nghiệp A sử dụng hóa đơn giá trị gia tăng cho hoạt động bán hàng trong nước và không cần lập hóa đơn GTGT cho hoạt động xuất khẩu ra nước ngoài.
...”
– Căn cứ Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng và quản lý thuế tại Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12/02/2015 của Chính phủ
*** Xác định thời điểm ghi nhận doanh thu tính thuế TNDN với hàng xuất khẩu
– Căn cứ: tại điểm a, khoản 2 điều 16 thông tư 39/2014/TT-BTC quy định về hóa đơn bán hàng: Ngày lập hóa đơn đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu do người xuất khẩu tự xác định phù hợp với thỏa thuận giữa người xuất khẩu và người nhập khẩu. Ngày xác định doanh thu xuất khẩu để tính thuế là ngày xác nhận hoàn tất thủ tục hải quan trên tờ khai hải quan.
– Thời điểm xác định tính thuế TNDN đối với hoạt động buôn bán là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu, quyền sử dụng hàng hóa cho người mua. Trường hợp xuất khẩu hàng hóa, ngày xác định doanh thu xuất khẩu để tính thuế là ngày xác nhận hoàn tất thủ tục hải quan trên tờ khai hải quan.

= > Căn cứ các quy định trên:
– Từ ngày 01/9/2014 khi xuất khẩu dịch vụ qua phương tiện thương mại điện tử ra nước ngoài Công ty sử dụng hóa đơn thương mại (Invoice ) không sử dụng hóa đơn xuất khẩu
– Khi kê khai trên Bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa, dịch vụ bán ra mẫu số 01-1/GTGT: số, ngày tháng của hóa đơn là số, ngày tháng của hóa đơn thương mại.
– Hóa đơn thương mại do Công ty tự thiết kế theo thông lệ quốc tế nên Công ty không phải làm thủ tục thông báo phát hành hóa đơn và không phải báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp.
Từ ngày 01/01/2015 bỏ bảng kê và các phụ lục kèm theo Tờ khai thuế GTGT mẫu số 01/GTGT do đó Công ty không phải kê hóa đơn thương mại trên bảng kê mà chỉ kê khai doanh thu của hóa đơn thương mại vào tờ khai 01/GTGT.
*Chi tiết: Công văn 2783/CT-TTHT ngày 30/03/2015 sử dụng hóa đơn thương mại dịch vụ xuất khẩu.
 
lapbitas

lapbitas

Thành viên thân thiết
24/1/11
341
35
28
35
Ha Noi
Ngày lập hóa đơn xuất khẩu thì không có khống chế thời gian vậy nên để đơn giản chúng ta lập HĐ xuất khẩu trùng với ngày quy định ghi nhận doanh thu xuất khẩu.
Bạn không nên lầy lội đến mức tự làm khó BP kế toán của mình bằng cách ghi khác 2 ngày lập HĐ xuất khẩu và ngày ghi nhận DT XK theo quy định chứ.
Vì có hoá đơn mới có thông tin mở tờ khai bạn nhé!
==> Hoá đơn phải có trước tờ khai ==> trước ngày thông quan
 
T

Tư Mắt Kiếng

Sơ cấp
5/7/18
61
31
18
29
Vì có hoá đơn mới có thông tin mở tờ khai bạn nhé!
==> Hoá đơn phải có trước tờ khai ==> trước ngày thông quan
Bạn vui tính thật, vấn đề đã có lâu rồi và dĩ nhiên có hướng giải quyết mình không nêu chân tướng của nó ra. Mình sẽ trả lời lòng vòng tý cho vui cái nào:
Bạn nói hóa đơn phải có trước TKHQ thì thế này:
Hàng hóa trên tờ khai HQ thường là số lượng ước tính. Nên đại đa số trường hợp hàng thực tế lên công sẽ không đúng bằng số lượng hàng hóa đã khai trong TKHQ. Sẽ có hàng hóa bị rớt lại hoặc không lên công vì sản xuất chưa xong (sản xuất chậm so với lịch), bị hư hỏng trong quá trình vận chuyển .... blah blah và blah blah ...
Người lo XNK sẽ làm điều chỉnh TKHQ lại cho đúng và bây giờ khai online nên điều chỉnh TKHQ cũng dễ.
Còn cái hóa đơn bạn phải có trước TKHQ thì sao ? hủy đi viết lại cái mới hỉ ?
Thế là mỗi TKHQ sẽ có 1 bản hủy và 1 bản đúng hỉ?
Hàng hóa muốn lên công đúng theo sl tờ khai thì nó phải là 1 chủng loại và trước đó phải có xuất rồi nên mới khai đúng được.
Còn nếu không thì mệt goài, theo bạn thì 1 TKHQ sẽ có 2 HĐ nhé, cứ 1 hủy 1 đúng nhé. Good luck

phải sửa lại thêm cái nữa nào :

Khi HĐ xuất để lấy TT lập TKHQ nó mà sai số lượng bạn lập biên bản hủy hay điều chỉnh đều khổ cho bạn vì biên bản này đều cần chữ ký và con dấu của đối tác. Đối tác của bạn ngồi bên kia đại dương thì bạn gửi EMS qua cho hắn ta nhé và xin chữ ký của hắn ta như thể thần tượng nghệ sỹ của Cty mình.
Quả thật là tự làm khổ mình và khổ Cty mình làm việc mà
 
Sửa lần cuối:
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,207
1,452
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Trong kế toán thì thời điểm chuyển giao doanh thu là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu/rủi ro/lợi ích và nó tùy thuộc vào từng điều kiện giao hàng theo thỏa thuận (có thể thỏa thuận theo incoterms 2010). Trong trường hợp xuất hàng theo CIF hay FOB thì thời điểm ghi nhận doanh thu là thời điểm chuyển giao rủi ro, khi hàng qua lan can tàu cảng đi.

Trong tính thuế TNDN thì thời điểm ghi nhận doanh thu là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu/sử dụng hàng hóa cho người mua, và cơ quan thuế cho rằng ngày xác định doanh thu xuất khẩu để tính thuế là ngày xác nhận hoàn tất thủ tục hải quan trên tờ khai hải quan.

 
T

Tư Mắt Kiếng

Sơ cấp
5/7/18
61
31
18
29
Vì có hoá đơn mới có thông tin mở tờ khai bạn nhé!
==> Hoá đơn phải có trước tờ khai ==> trước ngày thông quan
lapbitas không tranh biện nữa á, buồn nhểy

Theo khoản 4 Điều 16 Thông tư số 219/2013/TT-BTC
Điều 16: Điều kiện khấu trừ, hoàn thuế đầu vào của hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu
........
4. Hóa đơn GTGT bán hàng hóa, dịch vụ hoặc hóa đơn xuất khẩu hoặc hóa đơn đối với tiền gia công của hàng hóa gia công.

Căn cứ Khoản 7 Điều 3 Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/08/2014 sửa đổi bổ sung Khoản 4 Điều 16 Thông tư số 219/2013/TT-BTC
............................
 
Sửa lần cuối:
lapbitas

lapbitas

Thành viên thân thiết
24/1/11
341
35
28
35
Ha Noi
lapbitas không tranh biện nữa á, buồn nhểy
Bên mình là xuất cho Doanh nghiệp chế xuất bạn nhé! khi xuất hàng cho DNCX vẫn sử dụng hóa đơn VAT, hoặc bán hàng TT119


Em hỏi thêm cả nhà:
Hạch toán hoá đơn xuất trước ngày thông qua, 2 ngày này khác năm tài chính( VD: Ngày 28/12/2017 xuất hoá đơn số 003640 để làm tờ khai xuất khẩu cho DNCX, ngày mở tờ khai 4/1/2018).
Mình sẽ hạch toán như thế nào?

Ngày 28/12/2017 hạch toán theo hoá đơn và phiếu xuất kho.
Nợ TK 131
Có TK 3387,
Có TK 333,

Qua năm sau 4/1/2018 ( kết chuyển theo thời điểm xác định doanh thu thuế)
Nợ 3387
Có TK 511
 
Sửa lần cuối:
A

accoutingman

Sơ cấp
7/2/18
31
13
8
38
Bên mình là xuất cho Doanh nghiệp chế xuất bạn nhé! khi xuất hàng cho DNCX vẫn sử dụng hóa đơn VAT, hoặc bán hàng TT119


Em hỏi thêm cả nhà:
Hạch toán hoá đơn xuất trước ngày thông qua, 2 ngày này khác năm tài chính( VD: Ngày 28/12/2017 xuất hoá đơn số 003640 để làm tờ khai xuất khẩu cho DNCX, ngày mở tờ khai 4/1/2018).
Mình sẽ hạch toán như thế nào?

Ngày 28/12/2017 hạch toán theo hoá đơn và phiếu xuất kho.
Nợ TK 131
Có TK 3387,
Có TK 333,

Qua năm sau 4/1/2018 ( kết chuyển theo thời điểm xác định doanh thu thuế)
Nợ 3387
Có TK 511
Chuẩn rồi
 
  • Like
Reactions: lapbitas

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

TEXT LINK

Xem nhiều