Thuế vãng lai ngoại tỉnh

• Thread starter bui thi ngan ha
  • Ngày gửi
B

bui thi ngan ha

Sơ cấp
23/4/08
8
0
1
37
Ha noi
Chào cả nhà!

Công ty mình có hoạt động xây dựng công trình tại tỉnh khác, khi chủ đầu tư thanh toán qua kho bạc thì bị giữ lại 2% tiền thuế vãng lai (2% tính trên giá trị cả thuế GTGT)
Mình có làm tờ khai thuế vãng lai ngoại tỉnh 05/GTGT, thì số thuế vãng lai mặc định là 2% doanh thu.
Vậy phần bên mình nộp thừa xử lý như thế nào ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Chào cả nhà!

Công ty mình có hoạt động xây dựng công trình tại tỉnh khác, khi chủ đầu tư thanh toán qua kho bạc thì bị giữ lại 2% tiền thuế vãng lai (2% tính trên giá trị cả thuế GTGT)
Mình có làm tờ khai thuế vãng lai ngoại tỉnh 05/GTGT, thì số thuế vãng lai mặc định là 2% doanh thu.
Vậy phần bên mình nộp thừa xử lý như thế nào ạ?
Bạn nói cụ thể thêm nhe... Câu chữ khó nói quá :)

B

bui thi ngan ha

Sơ cấp
23/4/08
8
0
1
37
Ha noi
Bạn nói cụ thể thêm nhe... Câu chữ khó nói quá :)
Hihi, vì theo quy định thuế vãng lai tính 2% trên doanh thu (chưa có thuế VAT). Nhưng bên kho bạc giữ lại 2% trên tổng tiền thanh toán (đã b/g cả thuế VAT).
Như vậy tiền thuế vãng lai bên mình nộp thừa đó bạn.

bichthuy12345

bichthuy12345

Sơ cấp
4/3/21
1
1
3
31
Hihi, vì theo quy định thuế vãng lai tính 2% trên doanh thu (chưa có thuế VAT). Nhưng bên kho bạc giữ lại 2% trên tổng tiền thanh toán (đã b/g cả thuế VAT).
Như vậy tiền thuế vãng lai bên mình nộp thừa đó bạn.
Bạn xin bên chủ đầu tư tờ giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước để có cơ sở kê khai thuế nha. Bên mình cũng từng bị như vậy nhưng ngoài giữ lại thuế vãng lai thì bên chủ đầu tư còn giữ lại 5% bảo lãnh bảo hành theo hợp đồng đó bạn.

• Like
Reactions: bui thi ngan ha
B

bui thi ngan ha

Sơ cấp
23/4/08
8
0
1
37
Ha noi
Bạn xin bên chủ đầu tư tờ giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước để có cơ sở kê khai thuế nha. Bên mình cũng từng bị như vậy nhưng ngoài giữ lại thuế vãng lai thì bên chủ đầu tư còn giữ lại 5% bảo lãnh bảo hành theo hợp đồng đó bạn.
uhm, m xin chủ đầu tư giấy nộp tiền rồi b ah :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA