EXCEL fans

• Thread starter erpvn
  • Ngày gửi
T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Thiết kế Combo Box "động"

Chào bạn Vương Mạnh Cường
Với ý định trên thì không phải dùng VB.
Bạn làm theo các bước sau:

Bước 1:Ở Sheet1, xác định đánh dấu và đặt tên vùng mã nhân viên MANV

Bước 2: Ở Sheet2, xác định và đánh dấu vùng có "Combo Box"., sau đó váo DATA\Validation...

Làm theo hình vẽ

Kết quả bạn thu được:

Chúc bạn thành công!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Chào bác handung107, bác làm file help bằng cách nào vậy? hướng dẫn em làm cái, em định viết sách theo kiểu đó, bác mail cho em nhá

T

tyfnmax

Guest
2/5/04
40
0
0
HN
To Tuanktcdcn: Tôi đã xem file A-excel của bạn và rất rất rất ... khâm phục kiến thức của bạn về kế toán bằng excel. Tôi nhận thấy bên cạnh những ưu điểm nổi trội so với bất kỳ một file excel kế toán nào khác trên diễn đàn, tôi thấy vẫn có nhược điểm sau:
- Số chứng từ không hợp lý ( vd: Sổ cái : 111 số chứng từ chỉ bao gồm PT hay PC nhưng của bạn có một số PC được thay bằng HH=> không chính xác cho lắm.)
- Với Sheet nghiệp vụ phát sinh bạn nên để đổi màu nền số chứng từ với Conditional format... (hay lên comment " đã nhập trùng " khi nhập trùng số chứng từ hoặc dùng validation... để cấm nhập lại đi.
- Phần hiện thông tin chi tiết của mã dùng font UNICODE để hiện thị tiếng Việt
- Giá xuất vật tư, hàng hoá vẫn chưa được sử lý chính xác. ( thêm nữa hình như sau khi mình xoá dữ liệu ở phần data và nhập lại muahàng với giá nhập tự vào thì sổ chi tiết nhảy không chuẩn thì phải ?? bạn kiểm tra lại nhé)
- Riêng cá nhân mình thì tôi thích kiểu nhập dữ liệu bắt đầu từ nhật ký chung ( như của thanhnhan53) hơn, cho dù khả năng tự động kém, vì nó có vẻ thân thiện và khi làm có tính chất để quyết toán với thuế nó linh hoạt hơn trong việc sửa, cân đối số liệu cho hợp lý.
Theo tôi, mỗi doanh nghiệp có đặc thù riêng và mỗi người nên tự xây dựng sao cho phù hợp với tính chất và quy mô của đơn vị mình; có như vậy khi thao tác không chính xác--> lỗi, mỗi người có thể tự mình sử lý để công việc được suôn sẻ mà không phải dựa vào bất kỳ ai ( Nếu không thì bỏ tiền ra mà mua phần mềm cho rồi). Vì vậy những giải pháp cho tình huống ( chẳng hạn như xuất hiện comment; comment danhmục vật tư; nhận mã từ danh mục; ... và... của bạn) trong excel là rất quan trọng để chúng tôi có thể hoàn thiện những file excel của riêng mình.
Bao giờ thì có thể đăng ký bản quyền để xem các kỹ thuật sử lý hả bạn? Tò mò quá rồi.
To vongphuc : Bạn ơi sao lâu rồi mà không thấy thầy giáo giảng bài nhỉ?

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Oái, típ phờ nờ (tyfnmax) trêu tớ hả? theo tớ biết thì Tuanktcdcn mới là thầy giáo và ông ý đang đưa ra ý kiến là chia nhỏ cái chủ đề này :
Tuanktcdcn nói:
Trong EXCEL fans. Tương lai sẽ có rất nhiều bài viết theo các cấp độ. Nếu cứ như thế này thì EXCEL fans như một quyển sách mà không có mục lục, cứ đọc mải miết và mất thời gian để tìm cái mình cần (dĩ nhiên có nhiều cái cần nhưng có cái không phải bây giờ). Vậy mong Ban Quản trị (BQT) thiết kế chuyên mục này và tổng hợp các ý kiến theo đề mục cụ thể như mục lục ấy, có thế ta mới dễ tra.
Tớ cũng đồng ý với ý kiến đó và hy vọng có từng mục rõ ràng thì mọi người sẽ tham gia thảo luận nhiều hơn, nhất là như hiện nay các “driver brother” của chúng ta là thanhnhan53, quocnghia, conan3931 vẫn ngồi im chẳng có ý kiến gì
Nhân tiện cho tớ hỏi erpvn là trước hôm 12/9 topic này đã có 71 bài, nay sao undelete mãi mà chỉ có 42 bài nhỉ?

V

vuongmanhcuong

Guest
13/9/04
13
1
3
41
HCMC
To : Anh Tuanktcdcn !

Chào Anh

Em cũng có tham khảo sơ qua phần mềm A-Excell của anh, và em xin góp một chút ý kiến nhỏ xíu như sau : khi tiến hành chạy các macro màn hình bị chớp tắt liên tục, vì vậy người sử dụng sẽ thấy hơi khó chịu. Em xin đưa ra giải pháp Anh sẽ đặt trước mỗi sub tổng hợp câu lệnh Application.screenupdating=False , thì màn sẽ được cải thiện ngay.

Nhân tiện đây, Em cũng có một thắc mắc, mong được anh chỉ bảo. Đó là trong A-Excell của anh, sau khi chọn mã TK, thì có một Macro chạy để tiến hành lập sổ cái tài khoản. Nhưng khi tham khảo phần Validation, em không thấy khả năng gắn macro vào validation. Mong đượcAnh chỉ giáo.

cảm ơn Anh, Mạnh Cường

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Thành thật rất cảm ơn các ý kiến đóng góp của Tyfnmax va Vumanhcuong, các ý kiến của các bạn là rất quan trọng để A-Excel được tiến bọ hơn. Mình đã đang sửa đổi cho hoàn thiện hơn. Riêng phần giá thực sự trước đây là làm theo thủ công (vào bằng tay) vì thế mình đã để môt Msgbox để chọn có sửa lại không. Module chứa các Macro tính giá xuất và tồn kho mình đang viết theo các phương pháp và đã xong được 2 có thể chuẩn bị upload lên WKT phiên bản 3.0. Với phiên bản này tôi đã có một Module Secrity dể ngăn ngừa những người không có thẩm quyền truy cập...

To Vumanhcuong
Để làm được như em noi, phải viết lện trong sự kiện (Event) Change

Private Sub Worksheet_Change(ByVal Target As Range)
Dim cMATK as String
cMATK=Target.Value
If ...Then
Else
End If
......
End Sub

Bác Vongphuc viết tiếp đi, đã lâu không thấy bài của bác. Mình không phải là
thầy giáo nên đừng gọi là "ông" nhá nghe già quá .

Sửa lần cuối:
V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Excel Fans Club - Chien luoc moi

Chào các bạn,

Hôm nay chúng ta họp, để xác định sẽ làm gì trong thời gian tới

Việc phân chia Excel fans thành những chuyên đề nhỏ nhằm khai thác mọi khả năng có thể của các thành viên là điều đúng đắn nên làm

Tuy nhiên, mục tiêu và nhiệm vụ của topic này một lần nữa cần được chỉ rõ. Đó là chúng ta, những người làm kế toán chưa từng học qua lập trình chuyên nghiệp, ta phải sử dụng Excel theo cách sử dụng của người kế toán. Topic phải được trình bày theo hướng đơn giản nhất

Bạn đã nghe nói đến ngôn ngữ lập trình của thế hệ mới? Người ta gọi đó là lập trình theo ý tưởng. Bạn chỉ cần nói : “Tôi muốn thế này, tôi cần thế này”. Máy tính tự biên dịch ý tưởng đó của bạn và cho ra đúng sản phẩm mà bạn mong muốn

Lập trình Excel cũng thế. Nó đơn giản như “tôi là Maria” vậy. Bạn chỉ cần thực hiện các thao tác trên bảng tính Excel như bạn vẫn thường làm. Máy tính tự động biên dịch những thao tác đó và chuyển chúng thành những mã nguồn tương ứng

Tôi nói điều này để các bạn đừng nghĩ lập trình là điều gì đó cao siêu quá

Vậy topic này sẽ phát triển ra sao? và nó có đi đến một điểm cuối cùng nào đó?

Câu trả lời là có. Topic này có điểm kết thúc của nó, và bạn sẽ nhận ra là nó kết thúc khi hoàn thành nhiệm vụ của mình, là cung cấp cho bạn một công cụ làm việc. Với công cụ đó, bạn có thể làm được bất kỳ điều gì bạn muốn, như viết một phần mềm kế toán giống chương trình A-Excel của Tuanktcdcn vậy

Vì sao lại dám khẳng định như thế? là bởi vì :

Bản chất của kế toán là sự di chuyển của đồng tiền. Đồng tiền xuất hiện trên giấy khi ta định khoản những nghiệp vụ kinh tế phát sinh, nó loay hoay vài vòng trong quy trình kết chuyển dữ liệu, rồi cuối cùng chui vào túi của nhà kinh doanh là một tài khoản nào đó (hình như bây giờ người ta dùng 421)

Từ những dữ liệu đầu vào là các phiếu thu - chi - nhập - xuất, đồng tiền được luân chuyển qua những dữ liệu đầu ra là các báo cáo tài chính. Kế toán phải làm sao kiểm soát được quá trình đó

Trong kế toán bằng Excel, con trỏ - tức ô dữ liệu được chỉ định - đóng vai trò quan trọng bậc nhất. Nó cho phép ta xác định được vị trí của dữ liệu và ta có thể ghi nhận, xử lý, và luân chuyển dữ liệu đó. Điều khiển được con trỏ, là mục tiêu cần hướng tới

Excel Fans Club sẽ đi theo con đường này

Ký tên và đóng dấu, ...soẹt ...cốp ...cốp ...cốp (cái con dấu chết tiệt này, chẳng nhìn ra cái gì cả)

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Vui 1 tí với vọng phúc nhỉ? mod (erpvn) có thể xóa bài này đi cũng được

vongphuc nói:
Lập trình Excel cũng thế. Nó đơn giản như “tôi là Maria” vậy. Bạn chỉ cần thực hiện các thao tác trên bảng tính Excel như bạn vẫn thường làm. Máy tính tự động biên dịch những thao tác đó và chuyển chúng thành những mã nguồn tương ứng

Tôi nói điều này để các bạn đừng nghĩ lập trình là điều gì đó cao siêu quá

MS Excel là 1 Application, ko phải là 1 ngôn ngữ lập trình. Các bạn viết các files xls với các macro kèm theo, đó là các bạn đang áp dụng 1 application của Microsoft đó thôi (ở mức cao hơn 1 chút, có dính líu 1 chut tới VB programing). Mọi vấn đề, nói là cao siêu cũng ko phải, mà nói là đơn giản lại càng sai. Đơn cử việc hoc ngoại ngữ, để A,B,C thì đơn giản. Nhưng để master nó thì cũng ko đơn giản đâu. Khi nào vọng phuc xem các đội phần mềm hoạt động trên 1 quy trình như thế nào, phải làm những công việc nào với những qui tắc, qui trình gì thì mời có thể nói là đơn giản hay phức tạp được. Giả sử chúng ta hãy bắt tay vào viết 1 chương trình như ... Excel hay MS Word như hiện nay chẳng hạn. Vậy ai xung phong list ra được hết các features của nhưng loại ứng dụng kể trên nhỉ. Nếu bạn nào kể ra được hết thì quả là giỏi và bạn có thể xin vào M$oft làm với chức vụ là Product Manager gì đó của bộ SP M$ Office. M$oft cũng phải mất bao lâu, với bao bộ óc siêu việt mới có được những PM như vậy.

vongphuc nói:
Với công cụ đó, bạn có thể làm được bất kỳ điều gì bạn muốn, như viết một phần mềm kế toán giống chương trình A-Excel của Tuanktcdcn vậy

Ơ, thế thì với công cụ đó, tôi muốn viết cái ... browser để duyệt web được không? Hay là viết 1 chương trình Chat như Yahoo Messenger được không, hoặc 1 cái game Starcraft chẳng hạn?

vongphuc nói:
Bản chất của kế toán là sự di chuyển của đồng tiền. Đồng tiền xuất hiện trên giấy khi ta định khoản những nghiệp vụ kinh tế phát sinh, nó loay hoay vài vòng trong quy trình kết chuyển dữ liệu, rồi cuối cùng chui vào túi của nhà kinh doanh là một tài khoản nào đó (hình như bây giờ người ta dùng 421)

Từ những dữ liệu đầu vào là các phiếu thu - chi - nhập - xuất, đồng tiền được luân chuyển qua những dữ liệu đầu ra là các báo cáo tài chính. Kế toán phải làm sao kiểm soát được quá trình đó

Ơ, thế té ra là chẳng cần làm kinh doanh, chỉ cần lập ra cái phòng kế toán là có "sự di chuyển của đồng tiền" à? Hay quá, thế thì tất cả mọi người lập cty đi vì chẳng phải làm gì ngoài cái ktoán là có tiền ra tiền vô. :)

To vongphuc, anh đùa 1 chút thôi. Đừng để ý gì nhé. Em là thành viên rất nhiệt tình đấy. Hy vọng Excel fans sẽ ngày càng tiến xa và cho ra lò nhiều files excel tốt như A-Excel của Tuanktcdcn

Cheers!

Sửa lần cuối:
F

For_you_1112

Guest
18/8/04
14
0
0
SaPa
PS: Mãi bây giờ mới chú ý mục này, rất hay!!! Cố gắng đi từ A,B... rồi mới đến Z nhá, để mọi người dù giỏi dù chưa biết đều có thể tiếp thu.

Bác Tuấn, vongphuc cùng mọi người có thể share một vài chương trình kế toán (phần hành cũng được) cho mọi người tham khảo được ko? Em thấy nói chương trình của bác Tuấn nhưng lục lọi mãi ko thấy. Thanks

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Excel Fans Club - Hay suy nghi bang cai dau cua minh

Các bạn của tôi, nhân nói đến chuyện đùa vui, tớ cũng xin kể một câu chuyện (có thật 100%), dành tặng cho người bạn thời thơ ấu của tớ - tên Nguyễn Quốc Bình, ta lại bắt đầu từ cổ tích

...
Ngày xửa ngày xưa, từ cái thời mà FPT còn đang kinh doanh hoa quả, cái thời mà CMC còn chưa thai nghén, tớ thì đang đi học mẫu giáo, chỉ biết đếm từ 1 đến 0. Cùng lớp tớ có một cậu bạn chơi thân rất chi là nghịch ngợm. Cô giáo thường hay mắng : “này lũ quỷ kia, chúng mày không làm một cái gì đó có ích đi”

Chúng tớ ok thôi, bàn với nhau mở một công ty buôn bán hóa đơn tài chính để kiếm lời, sau vài đợt thanh tra chúng tớ thấy hình như không được ổn. Chúng tớ lại bàn nhau thành lập một nhóm viết phần mềm để bán, sau vài lần copy phần mềm của người khác đem bán chúng tớ thấy làm như vậy bất nhân quá

Cuối cùng chúng tớ tìm ra một cách rất tuyệt vời là chơi xổ số. Một chương trình nhỏ được tạo ra, thành công ngoài sức tưởng tượng. Kỳ lạ làm sao chúng tớ luôn biết trước kết quả xổ số của ngày hôm đó. Làm sao đây? bọn tớ phải lựa chọn giữa 2 con đường

Một là chơi, và thế là chúng tớ sẽ vểnh râu ngồi mát ăn bát vàng mà tiền lúc nào cũng đầy trong túi. Hai là lựa chọn con đường lao động chân chính, dành thời gian để học tập và rèn luyện bản thân mình

Những kiến thức sơ khai mà chúng tớ có được từ phần mềm đó tuy nhỏ, nhưng cuối cùng đã giúp đỡ chúng tớ rất nhiều. Cho tới ngày hôm nay, khi mà chúng tớ đã trở thành những kế toán viên tốt ngày ngày làm việc vì lợi ích chung của xã hội, thì chúng tớ không hề hối tiếc và rất tự hào cho sự lựa chọn của mình. Những gì chúng tớ học được từ nhà trường, từ bạn bè, từ đồng nghiệp đã cho chúng tớ khả năng nhận thức được sự vật, hiện tượng tồn tại xung quanh, từ đó nhận thức được sự phát triển của chúng

Chúng tớ ghi nhận những thành quả của những người đi trước. Đồng thời, hiểu rằng những gì chúng tớ sẽ làm - cái gì phải đến, sẽ đến

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Bác Vongphuc!
Em tin là bác sẽ được ủng hộ và giúp đở tới cùng.
Em cũng có nhiều khi mong được trở thành lập trình viên nhưng thấy mình còn kém quá, chỉ dám vừa học vừa làm từ từ.
Có bác làm đầu tầu làm cho em mấy hôm nay ráng mài gươm để quyết cùng xông trận với bác. Dần dần sẽ thêm kêu gọi thêm các chiến binh khác. Trường kỳ kháng chiến nhất định thắng lợi mà.

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Excel Fans Club - Ai cung co viec de lam

Phù, hôm nay thật là một ngày bận rộn, mệt không nhăn nhở nổi. Chúng em xin chào anh hai2hai, xin mở rộng cánh cửa không có khóa này kính mời anh vô nhà ngồi chơi xơi nước. Anh đã đến đây rồi, nghe chừng không về được nữa

Anh uống nước đi. Anh ơi, em không có nghĩ ngợi gì đâu. Khi anh phát biểu trong topic này, tức là anh đã hiểu là nó quan trọng, và thực tế là như vậy

Chúng em, những người làm công tác kế toán, không thể nhìn nhận vấn đề giống con mắt của một lập trình viên hay một chuyên gia ERP được. Anh thường mở rộng bàn tay trong các topic khác, vậy anh giúp bọn em trong topic này đi

Cụ thể như sau : anh có thể soạn thảo cho bọn em một bài viết ngắn gọn về lập trình Visual Basic? trong đó nên khái quát những khái niệm cơ bản nhằm định hướng kiến thức cho chúng em trong việc chuẩn bị chuyển sang bước sử dụng macro trong Excel được không?

Những câu hỏi của anh, em sẽ hẹn gặp lại trong những chuyên mục tương ứng

Một sự hiểu lầm cần được giải thích, là về cái công cụ kỳ bí trong bài viết trước, nói ra thì nó rất đơn giản, nhưng chỉ khi nào bạn cầm nó trong tay, bạn mới nhận thức được quyền năng tuyệt đối của nó, để bạn có thể làm bất cứ một việc gì trong kế toán bằng bảng tính Excel

Bản thân tôi bây giờ cũng chưa sờ được vào nó, nhưng tôi tin tưởng nó sẽ xuất hiện ở trong topic này. Thực tế sẽ chứng minh và đó là điều vụ lợi của tôi khi tham gia vào đây. Tôi hết sức xin lỗi các anh chị và các bạn vì điều đó. Mong rằng mỗi chúng ta khi ghé qua đây, đều có cái để cầm về

M

mrservn

Guest
Có ai biết trong excel, để nó tự động điền các giá trị A, B, C, D,... như khi làm với số thứ tự không?
Ví dụ có cột A, tôi điền vào ô A1 giá trị A, ô A2 giá trị B, -> chọn ô A1 và A2 -> chuột phải-> kéo xuống các ô bên dưới A3, A4, A5, v.v..
Làm thế nào để khi thực hiện thao tác này excel tự động điền giá trị C, D, E,.. vào các ô A3, A4, A5,..

W

WhoamI

Cao cấp
mrservn nói:
Có ai biết trong excel, để nó tự động điền các giá trị A, B, C, D,... như khi làm với số thứ tự không?
Ví dụ có cột A, tôi điền vào ô A1 giá trị A, ô A2 giá trị B, -> chọn ô A1 và A2 -> chuột phải-> kéo xuống các ô bên dưới A3, A4, A5, v.v..
Làm thế nào để khi thực hiện thao tác này excel tự động điền giá trị C, D, E,.. vào các ô A3, A4, A5,..
Bạn click vào Tools trên thanh Menu, Chọn Option
Trên hộp thoại Option vào Custom lists
Bên phần Custom lists click chuột vào New list
Bên phần List entries bạn gõ các ký tự a,b,c,d,e....cho đến hết bảng chữ cái hoặc hơn và nhớ enter cho mỗi lần nhập.
Hoặc bạn có thể Import đường dẫn của New lists mà bạn đã tạo sẵn.
Sau đó click vào Add và cuối cùng là OK!
Trong excel đã có sẵn các list về ngaỳ, tháng, nếu muốn thay thế các list cũ và tạo list mới (VD: thứ hai, Thứ ba, thứ tư, ....) bạn có thể sửa trực tiếp trên list cũ hoặc tạo các list mới, và chú ý là tất cả các ký tự mà bạn nhập vào được định dạng là text kể cả các ký tự số.
VD: Bạn đã tạo 1 list là: 1, 3, 4, 6, 9......nói chung là chẳng có quy tắc gì cả.
Khi bạn fill to 2 ô: A1:1; A2: 2 mà định dạng ngầm định của nó là number thì các ô sau sẽ là A3: 3; A4: 4; A5: 5..........( step value lµ 1) Nhưng nếu chuyển format của A1 là text thì sẽ cho kết quả là A1: 1; A2: 3; A3: 4; A4: 6..........

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Ồ, chào bạn mrservn,

Mỗi người ghé qua lại làm sôi lên bầu không khí vốn đã rất nóng bỏng ở nơi này

Từ câu hỏi của bạn, mình chuyển một ý tưởng chưa có lời giải tới erpvn và anh hai2hai. Đó là một thuật toán chuyển đổi các số từ 1 đến 256 thành các giá trị chữ từ A đến IV. Thuật toán này rất quan trọng, nó dùng để kiểm soát giá trị cột trong địa chỉ của một ô. Nếu nó có sẵn ở đâu đó, ai đó vui lòng chỉ cho tôi biết? Nếu chưa thấy, bác erpvn và anh hai2hai hãy giải bài toán đó đi, nó sẽ rất hữu ích cho tất cả mọi người

Gửi anh casablanca_dumus : Cam_To giới thiệu anh rành về lập trình, nếu anh có thời gian xin vui lòng giúp đỡ cho tụi em với

Gửi OverAC : bạn là một chiến binh của thần mặt trời - The Spiritual Sunlight Warrior

Sửa lần cuối:
W

WhoamI

Cao cấp
vongphuc nói:
Bản thân tôi bây giờ cũng chưa sờ được vào nó, nhưng tôi tin tưởng nó sẽ xuất hiện ở trong topic này. Thực tế sẽ chứng minh và đó là điều vụ lợi của tôi khi tham gia vào đây. Tôi hết sức xin lỗi các anh chị và các bạn vì điều đó. Mong rằng mỗi chúng ta khi ghé qua đây, đều có cái để cầm về

Đúng thế, Sự hấp dẫn của Excel fans club hay A-Excel chính là phải có cái để cầm về ( như đi ăn cỗ ở quê em í) . Với A-Excel hấp dẫn dân Kế toán hơn phần mềm kế toán khác chưa chắc đã là do tính năng ưu việt hơn mà là do đó là 1 chương trình kế toán được lập trình = VB trên tiện ích của MS offices là Excel (tạm hiểu thế không biết có đúng không, các bác đừng chê em là ngu dốt nhé)-1 ứng dụng rất thân thiện với kế toán, và vì thế người ta có thể kỳ vọng là có thể học hỏi, hiểu và tự tạo được một cái chương trình cho riêng mình chứ không phải là bê y nguyên về rồi cặm cụi nhập nhập xuất xuất, khi nào có 1 chút vấn đề lại ới ới Thầy Tuân ơi!...lúc ấy thì phiền tác giả lắm.
Có thể đó là một chương trình không bao giờ hoàn hảo nhưng là sản phẩm tự sản, tự tiêu như nêm thêm gia vị đậm đà cho công tác kế toán mà với nhiều người cho đó là lựa chọn bất đắc dĩ.
Không có máy tính cá nhân, WhoamI đang phải online chùa ở công ty vào lúc 1h sáng chắc không ngoài mục đích trên. Thôi thì cho WhoamI xin được lây tí tiếng thơm "vụ lợi" của Vọng Phúc vậy nhỉ?

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
To vongphuc: Anh ko đóng góp về lập trình nữa đâu vì anh ko muốn quay lại cái thời đó nữa (trừ khi phải làm PM để phục vụ cho cá nhân). Tuy nhiên, anh giới thiệu cho em và các bạn 1 số resources về cái món đó nhé:
1. www.planet-source-code.com
2. www.codeproject.com
3. www.ttvnonline.com (vào cái mục lập trình Visual Basic....) có 1 cậu nick là khunglongbeo rất khá và có nhiều bài viết cực hay, trong đó có bài "Mỗi ngày 1 chiêu... với Visual Basic" gì gì đó mà anh không nhớ
4. ..., Anh ngại post quá. Vả lại post hết lên đây thì phải mất mấy trang mất. Vào google search "Free SourceCode" ra cả đống. Sách về IT cũng nhiều lắm. Em chi cần tham gia cai lớp NET Search của bác SunF là biết cách tìm những tài liệu kiểu này thôi.

Việc đóng góp cho Excel Fans, hai2hai còn nhiều sách dạy về VBA cho excel lắm nhưng sợ upload lên thì mọi người bị overload mất. Từ từ rồi thỉng thoảng lai đưa lên vài quyển (có cả sourcecode nữa). Cái chính là đọc được gì từ cái đống books hay code đó hay thôi nên cũng ko cần nhiều sách phải ko. Còn kinh nghiệm về Excel của tôi là: Bật excel lên, muốn làm gì thì bấm F1, Search "How to...." gì gì đó (nói thực là chưa quen gọi excel là lập trình mặc dù biết nó rất mạnh. Nhưng đã từng lập trình dùng component FomularOne (100% tương tự như excel 97) để lập trình rồi). Chỉ có thế thôi, chẳng biết gì về excel cả đâu (erpvn biết cái kiến thức excel này của tôi rồi nhỉ :) )

Sửa lần cuối:
V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Excel Fans Club - Phan chia bai su dung macro

To WhoamI : lọ mọ lúc nửa đêm trên diễn đàn, bạn là thủy thủ mặt trăng - Sweet Moon Woman Warrior

Gửi erpvn, tuanktcdcn, và các bạn :

Theo nhận định đã nêu, mình xin đưa ra quá trình thực hiện cụ thể như sau :

Những bài viết cơ bản về Excel mình vẫn tiếp tục trình bày và sẽ hoàn thành những bài viết còn thiếu trong thảo luận này

Về sử dụng macro trong Excel mình chủ trương không lấy những ví dụ lớn ở những đơn vị sản xuất vì như vậy sẽ rất phức tạp, những ví dụ mang tính kỹ thuật nhỏ mình sẽ áp dụng ở đơn vị kinh doanh thương mại, những ví dụ mang tính tổng hợp mình dùng đơn vị kinh doanh du lịch

Mình tạm đề nghị chia mục này thành 3 mục nhỏ :

Ở cấp độ 1 - simple : câu hỏi là tại một ô xác định nào đó, ta di chuyển đến các ô khác như thế nào?
Ở cấp độ này, phương pháp điều khiển con trỏ mang tính đơn giản nhất, người viết macro chỉ ghi lại các thao tác trên bàn phím và Excel tự biên dịch thành các câu lệnh, cách thức di chuyển ở đây chủ yếu là sử dụng câu lệnh offset và khi bắt đầu thực hiện một macro, người dùng phải đặt con trỏ ở một vị trí xác định

Các ví dụ có thể thực hiện là các thủ thuật nhỏ như nhân bản giá trị trong bảng tính, thực hiện các thao tác in ấn, định dạng, .... Trong quá trình sử dụng Excel ta luôn có những thủ thuật nhỏ như vậy tùy theo công việc cụ thể của mỗi người

Ở cấp độ 2 - average : câu hỏi lúc này là ta di chuyển đến một ô tham chiếu chuẩn để từ đó di chuyển đến các ô khác như thế nào?
Trong cấp độ này ta nâng cao khả năng điều khiển con trỏ bằng lệnh tìm kiếm Find, mỗi vị trí dữ liệu cần được xác định bằng một giá trị xác định nào đó. Ví dụ ta đặt giá trị của ô A1 là “ppp”, lúc này ô này được gọi là ô tham chiếu chuẩn, mỗi khi con trỏ muốn di chuyển đều phải di chuyển đến ô này trước, rồi thực hiện lệnh di chuyển offset đến các ô cần thiết

Ta cũng dùng lệnh Find để tìm kiếm một giá trị xác định nào đó trong bảng tính, đưa giá trị của ô đó vào một biến số và gán giá trị tìm kiếm cố định “ppp” vào ô đó. Từ ô này ta tham chiếu đi các ô cần thay đổi dữ liệu và khi quay về ta thực hiện phép gán ngược lại

Các ví dụ có thể thực hiện là các chương trình xử lý từng công việc cụ thể như viết ủy nhiệm chi, bảng theo dõi chi tiết công nợ, báo cáo xuất nhập khẩu hàng hóa, ...

Ở cấp độ 3 - complete : câu hỏi lúc này là con trỏ đang ở đâu?
Ta đi vào khả năng kiểm soát con trỏ mạnh nhất, người dùng có thể chạy macro từ một vị trí bất kỳ, không nhất thiết phải sử dụng ô tham chiếu chuẩn, và không cần phải sử dụng thêm những ô phụ xử lý biến số di chuyển

Kết hợp với những kiến thức có được từ thực tế sử dụng Excel trong một doanh nghiệp cụ thể, đến đây ta hoàn toàn có thể tự xây dựng một chương trình Excel hoàn chỉnh xử lý tất cả mọi khâu của công tác hạch toán kế toán

Cấp độ 4 - advance : để dành cho bác Tuanktcdcn và erpvn nhé

Ngoài ra trong mỗi mục trên ta có thể có những chương trình giải trí, bạn nghĩ sao nếu mở Excel ra mà đã có sẵn một bức thư “phù hợp” để gửi tặng người yêu??? (đỡ tốn thời gian và để dành thời gian làm việc khác), hay một vài ngôi sao nhỏ lấp lánh theo một bản nhạc trữ tình???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA