Nghiệp kế toán!

• Thread starter pnphuong
  • Ngày gửi
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Nghiệp kế toán!

Em đang làm kế toán, vừa rùi A quản lý nghĩ thế là ông chủ chuyển em qua làm quản lý, giao cho người khác làm kế toán, mừng vì ko còn căng thẳng với những con số, nhưng lại lo nhìu hơn vì các Anh Chị trong khách sạn đều lớn tuổi hơn mình rất nhìu, sợ nói ko ai nghe, biết làm sao bi giờ, chắc mình xin trở lại "nghề kế toán "quá.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thaotrang09

Guest
1/6/12
0
0
0
32
phú yên

kế toán ra có dễ kiếm việc làm không vậy?

bichthuy296

bichthuy296

Sơ cấp
11/10/10
30
5
8
33
Hà Nội

Từ nhỏ e đã yêu thích nghành An ninh "trinh sát" và TDTT nhưng mà có lý do bỏ dở cuộc đua vào An Ninh còn TDTT vì 1cái trượt chân thế là all đi tong hết. Rồi theo nghành KT là ý mẹ, xin mãi mẹ mới cho theo TDTT nhưng k được cuối cùng làm theo ý mẹ 1 lần, lúc học m chán chán thật sự, khi mới đi làm cũng nản vì mới ra trường áp lực khá nhiều, nhưng thấy vui mỗi khi sai lại tìm ra 1 cái mới, cũng có lúc khá yêu thích nghề này, nhưng thật sự m chưa tìm được niềm đam mê thật sự với nó, nhưng chắc cũng có thôi mà chưa phải bây giờ chăng vì 1 số lý do hehe. Mỗi nghành mỗi nghề có 1 cái hay riêng của nó, rồi m sẽ tìm được cái để m đam mê từ nó :beer:

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Mình thì khi đi học thích làm cô giáo cơ, thế là thi thiếu 2 điếm, lại phải thi tiếp 1 trường CĐ và trúng tuyển thế là học kế toán, lúc học nghĩ xin việc dễ ai ngờ ra trường làm linh tinh mãi, bây giờ mới làm đúng nghề mà có lúc thấy đau đầu quá

M

mendt

Sơ cấp
10/1/12
7
1
0
Hà Nội

Em đang làm kế toán, vừa rùi A quản lý nghĩ thế là ông chủ chuyển em qua làm quản lý, giao cho người khác làm kế toán, mừng vì ko còn căng thẳng với những con số, nhưng lại lo nhìu hơn vì các Anh Chị trong khách sạn đều lớn tuổi hơn mình rất nhìu, sợ nói ko ai nghe, biết làm sao bi giờ, chắc mình xin trở lại "nghề kế toán "quá.
Cơ hội mới để thử năng lực trong lĩnh vực mới,, cố lên bạn

cuncon88nd

cuncon88nd

Trung cấp
14/6/11
170
4
0
35
nam Định

Không biết mọi người thế nào chứ mình thì buồn cười lắm.
Ngày xưa năm 2006 mình thi học viện tài chính khoa tài chính ngân hàng được 24,5 điểm. Hồi đó đi nhập trường, bắt phải chọn khoa luôn khi nhập trường. Chẳng biết cái j với cái j đâu, nhưng hồi đó check khoa ngân hàng nguyện vọng 1 và khoa thuế nguyện vọng 2. Cuối cùng phải vào khoa thuế. Hồi đó nghĩ đơn giản lắm, bác đưa đi nhập trường, con trai bác vừa mới được bác xin vào chi cục quận đống đa, thế là nghĩ thui học thuế cũng được sau này ra trường anh xin cho. ạc ạc...
Ra trường bi h lại làm kế toán.
Ngày đầu đi phỏng vấn sau 1 lần nhảy việc ở bộ phận kinh doanh, sếp hỏi tại sao lại chọn nghề kế toán? Mình ngơ ngơ 1 chút trả lời cũng khá hồn nhiên.
Rằng lần đầu đi làm kế toán sẽ có rất nhiều bỡ ngỡ nhưng vẫn muốn chọn nghề kế toán để sau này có lấy chồng, chồng mở cửa hàng vật liệu xây dựng em còn biết cái mà làm.. ( thú thật là hồi đó người yêu mình đi hàn, dự tính về mở cửa hàng vật liệu 2 đứa ở nhà làm cùng nhau)....chết thật, nói xong lè lưỡi... Vậy mà cũng đỗ.
Sau này vào công ty mới được biết, mình được chọn vào đây cũng là do chị phiên dịch nói đỡ cho vài câu (mặc dù k quen biết), rằng thì trường mình học danh tiếng (mặc dù mình đòi lương thử việc cao hơn mọi ng xin vào cùng, mà chưa làm kế toán bao giờ)...
Vậy mà theo nghiệp cũng được 1, 5 năm rùi đó. Ngày đầu đi làm, đến để cô bé kế toán cũ bàn giao công việc, cứ phải nói là lơ tơ mơ... Bạn ấy học trung cấp, nói với mình hàng tháng phải làm cái này cái kia, nhưng tuyệt đối chỉ nói mỗi cái tựa đề cũng k nói rõ trong cái tựa đề đó mình phải làm như thế nào?
Mơ hồ, rùi bắt đầu tuần làm việc mới. Đúng hôm cty thanh toán tiền điện nhà xưởng ( xưởng lại đi thuê, điện đứng tên ông chủ xưởng), thế là sếp bảo mình phải làm cái j đó để tiền điện đc coi là chi phí hợp lý của DN... Ôi ngon, ngẫm nghĩ 1 hồi mình chẳng biết là cái j (ngày đầu đi làm mà), thế là cong đuôi lên chạy xuống bếp giả vờ đi vệ sinh để gọi cho bà chị ( được cái nhà nhiều anh chị em làm kế toán), thế là cũng thoát vụ đó.
Phải nói là 2 tháng thử việc của mình cực kì vất vả, mình rất cố gắng, ăn k ngon, ngủ k yên nếu có cái j mà chưa xử lý xong trong ngày là đầu nặng trĩu, chỉ sợ bị mắng thui...hichic... cái j cũng bỡ ngỡ lần đầu tiếp xúc, lần đầu phải tự tìm cách xử lý, sếp chỉ nói mỗi cái tiêu đề còn lại diễn biến làm sao bản thân phải tự xử....ôi, 2 tháng trôi qua thấy mình già hơn trong cả cách nói chuyện...
Qua 2 tháng được sếp nhận xét tiến bộ nhanh và thik ứng với cv tốt. Sướng. từ đó trở đi em ta bắt đầu chểnh mảng. Còn hay cãi sếp nữa chứ (sếp mình ng Đài Loan ah), kết quả là cuối năm 2011 ăn 2 lỗi lớn to đùng ( mặc dù bản thân cũng có oan 1 chút)... thế đó.
Nghiệp kế toán của em là bắt đầu từ con số 0 tròn chĩnh, không ai cầm tay em chỉ em vẽ như thế nào. Ôi khổ.
Biết thân phận mình ngày xưa mới vào khổ lắm, nên cty mình mới có chị nhân sự vào, mình chỉ cho chị ấy biết hết.
Nghĩ cũng dại. Kế toán phải kín miệng, nghiệp vụ càng phải kín...vậy mà e có cái j biết e nói tuốt.
Được cái doanh nghiệp em nhỏ, cái j em cũng đc biết sơ qua 1 tí nên động nhẹ là e nhớ các bác ah.
Giờ thì e thấy khá yêu nghề và k còn ý tưởng đổi sang làm thuế nữa. hehe
Có ai khởi nghiệp giống em k ta?

TTKH2011

TTKH2011

Trung cấp
24/8/11
54
0
0
Binh Duong

Nghề nào mình làm cũng chỉ một mục đích kiếm tiền chân chính để nuôi thân, nhưng nếu bạn chọn nghề kế tóan thì ngoài tình yêu còn phải có kiến thức nữa.

T

thanhminhkt86

Sơ cấp
6/4/12
6
0
0
39
TP HCM

Các bạn như vậy là rất may mắn rồi, có những người mấy năm vẫn k xin được việc, tự mày mò học hỏi, tự down phần mềm về làm, đi mượn chứng từ của bạn bè, khổ cực như vậy đó bạn

N

nutihono

Guest
7/11/12
4
0
0
35
hà nội

Bạn, tôi, chúng ta những người làm kế toán, chắc hẳn mỗi người trong chúng ta ai cũng có những niềm vui và nỗi buồn với những con số hàng ngày, cũng có những lúc mất ngủ chỉ vì chưa tìm ra con số bị lệch, trong mơ có khi cũng nghĩ đến nó. Tuy nhiên, không phải lúc nào và đơn vị nào lãnh đạo đơn vị cũng hiều được những vất vả của kế toán, đặc biệt trong điều kiện kinh tế thị trường khi ranh giới giữa không phạm luật và vi phạm luật rất mong manh. Là kế toán, bạn phải làm như thế nào để vẫn có thể đáp ứng được yêu cầu của lãnh đạo mà vẫn đảm bảo cho mình giữ vững đạo đức nghề nghiệp kế toán và giữ cho mình không vi phạm pháp luật đó quả là một nghệ thuật. Các bạn có kinh nghiệm gì, hãy cùng chia sẻ với mọi người!

Bản thân nghề kế toán nó đã có chữ kế trong đó rồi. Không khác được, doanh nghiệp nào mà chẳng muốn dùng kế để tính toán. Tóm lại chọn nó là coi như chấp nhận cả kế lẫn toán :D

Bản chất của kế toán là dùng kế để tính toán. chấp nhận làm kế toán là chấp nhận cả kế lẫn toán. Doanh nghiệp nào mà chả mún dùng kế để toán.

Sửa lần cuối:
opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi

Cái nghè kế toán bạc bẽo, làm tốt để ko bị trừ lương.
Còn cái nghề khác (như kd chẳng hạn) làm tốt thì lương tăng vù vù. làm bình thương ăn lương cơ bản = lương kế toán làm tốt.
bùn quá! haiz

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Cái nghè kế toán bạc bẽo, làm tốt để ko bị trừ lương.
Còn cái nghề khác (như kd chẳng hạn) làm tốt thì lương tăng vù vù. làm bình thương ăn lương cơ bản = lương kế toán làm tốt.
bùn quá! haiz
Chuyển nghề đi bạn, bạc bẽo thế thì làm để làm gì

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city

Chuyển nghề đi bạn, bạc bẽo thế thì làm để làm gì

Cũng tĩnh chuyển nghề, cơ mà không có xe máy tốt để chạy ... xe ôm , :wall::wall::wall:

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Mình thấy nghề kế toán lương cũng ổn mà.

Như mình kinh nghiệm 5 năm rồi, thấy cũng có thể tạm bằng lòng với chính mình

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Cũng tĩnh chuyển nghề, cơ mà không có xe máy tốt để chạy ... xe ôm , :wall::wall::wall:

Không chừng nghề xe ôm thu nhập còn nhiều hơn kế toán đấy, ủng hộ mr Hiệp chuyển nghề, chịu khó đầu tư con xe cho nó tốt vào thì tha hồ kiếm tiền mà đỡ nặng cái đầu nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA