Mỗi tuần một chuyên đề

Nghiệp kế toán!

• Thread starter pnphuong
  • Ngày gửi
H

Hoacat1952

Sơ cấp
10/2/09
13
0
1
thanh hoa
Chào các bạn!
Mình cũng là dân kế toán. Mình đã đi làm được 3 năm rồi và khởi đầu của mình là làm kế toán tổng hợp cho 1 cty TM-DV. Mặc dù mới ra trường và ko có ai chỉ dạy nhưng mình đã quyết tâm phải làm bằng được thế là mình đi học thêm, hỏi bạn bè, thầy cô, ... và dần dần mình có thể đảm đương được CV của 1 kế toán tổng hợp. Các bạn biết ko , ở Cty đó lần đầu tiên làm BCTQ năm mình ko biết làm nên mình đã tư bỏ tiền túi ra thuê 1 người dạy cho mình cách làm BCQT năm thế là từ đó mình có thể tự tin để làm CV của 1 kế toán tổng hợp. Thế mạnh của mình là về mảng TM-DV mặc dù kiến thức về SX mình cũng nắm rất vững. Hiện nay, mình mới xin vào 1 Cty CP nhưng Cty này chỉ có TM thôi nhưng sếp bắt mình phải làm SX-TM do người trực tiếp SX ra mặt hàng của Cty mình bán ko trực tiếp đăng ký thành lập Cty SX để xuất HĐ cho Cty mình. Mình cũng đã tư vấn cho sếp biết rắng làm như vậy là ko được và nên làm SSKT theo hướng TM nhưng sếp ko chịu. Thấy sếp yêu cầu việc biến không thành có này mình thấy run tay lắm ko giám làm dang tính nghỉ để kiếm chỗ khách trú thân thôi.
Các bạn có kinh nghiệm cho mình lời khuyên với. Mình dang rối lắm
Cty này mình thích vì ở gần nhà, mình đã có 1 bé nhỏ và ông xã thì đi công tác nên việc tìm 1 CV ở gần nhà là rất quan trọng.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hoacat1952

Sơ cấp
10/2/09
13
0
1
thanh hoa
Các bạn ơi, mình đang rối ren quá!
Mình rất mong các bạn cho mình một lời khuyên để mình sơm tìm được hướng đi đúng

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Chào các bạn!
Mình cũng là dân kế toán. Mình đã đi làm được 3 năm rồi và khởi đầu của mình là làm kế toán tổng hợp cho 1 cty TM-DV. Mặc dù mới ra trường và ko có ai chỉ dạy nhưng mình đã quyết tâm phải làm bằng được thế là mình đi học thêm, hỏi bạn bè, thầy cô, ... và dần dần mình có thể đảm đương được CV của 1 kế toán tổng hợp. Các bạn biết ko , ở Cty đó lần đầu tiên làm BCTQ năm mình ko biết làm nên mình đã tư bỏ tiền túi ra thuê 1 người dạy cho mình cách làm BCQT năm thế là từ đó mình có thể tự tin để làm CV của 1 kế toán tổng hợp. Thế mạnh của mình là về mảng TM-DV mặc dù kiến thức về SX mình cũng nắm rất vững. Hiện nay, mình mới xin vào 1 Cty CP nhưng Cty này chỉ có TM thôi nhưng sếp bắt mình phải làm SX-TM do người trực tiếp SX ra mặt hàng của Cty mình bán ko trực tiếp đăng ký thành lập Cty SX để xuất HĐ cho Cty mình. Mình cũng đã tư vấn cho sếp biết rắng làm như vậy là ko được và nên làm SSKT theo hướng TM nhưng sếp ko chịu. Thấy sếp yêu cầu việc biến không thành có này mình thấy run tay lắm ko giám làm dang tính nghỉ để kiếm chỗ khách trú thân thôi.
Các bạn có kinh nghiệm cho mình lời khuyên với. Mình dang rối lắm
Cty này mình thích vì ở gần nhà, mình đã có 1 bé nhỏ và ông xã thì đi công tác nên việc tìm 1 CV ở gần nhà là rất quan trọng.

Muốn làm sản xuất thì phải có máy móc, công nhân, nguyên vật liệu. Nếu bạn có hóa đơn đầu vào của máy móc -tscđ, có hóa đơn nvl thì làm sx được. Nhưng bạn nên tìm công ty khác thì hơn. Mình thấy làm đúng luật đã khó rồi, nói gì đến lách luật.

H

Hoacat1952

Sơ cấp
10/2/09
13
0
1
thanh hoa
Mình cũng mún chuyển lắm nhung cái số mình nó lận đận. Mỗi lần chuyển chỗ làm, mong kiếm chỗ tốt hơn nhung chẳng bao giờ tìm được cả mặc dù minh làm tay nghe cũng ko đến nỗi nào.
các bạn có chỗ nào giúp mình với. Mình ở Tp.HCm

H

hoasuahanoi1010

Guest
26/4/10
0
0
0
Ha Noi
Chào các bạn, tôi cần các bạn cho tôi một lời khuyên.
Hãy cho tôi một lời khuyên, hãy cứu tôi khi tôi đi vào con đường bế tắc.

cuc vang ooo

cuc vang ooo

Guest
10/6/11
60
0
0
Hà Nội
hoasua oi ban đang gặp bế tắc gì hãy chia sẻ cùng cộng đồng webketoan, bạn cần lời khuyên về vấn đề gì hãy nói mọi người cùng nghe mới khuyên bạn được chứ " hãy mở lòng với mọi người bạn nhé". Vui lên bạn.

1

160388

Sơ cấp
28/6/11
4
0
0
tphcm
Mình cũng không thích cái nghiệp kế toán này lắm, nhưng ngặt nỗi hoàn cảnh bắt buộc phải làm và phải theo nó luôn. Mới đi làm và ngay cả bây giờ cũng thế, cái nghề kế toán này không được coi trọng cho lắm và lương còn không đủ sống nữa, như 1 bạn đã nói ở trên, doanh nghiệp chỉ bắt buộc phải thuê kế toán thôi chứ ko muốn vì kt ko tạo ra doanh thu. Nhưng mình cũng thấy cái nghề này đôi khi học hỏi được nhiều và nếu mình chuyển qua ngành khác hay lên chức (chẳng hạn) thì mình cũng có cơ sở để quản lý vì khi làm kế toán thì chứng từ, sổ sách hay mọi thứ khác liên quan đến doanh nghiệp kt nắm hết mà... => nói chung đi làm là để kiếm tiền và ... chúng ta nên "yêu nghề" tý...

L

luckyqp

Sơ cấp
11/7/11
30
4
0
HM
chào các anh chị...em là sinh viên ngành kế toán- kiểm toán..em học năm 2 mới học một vài môn về kế toán và kiểm toán nhưng sao thấy học kế toán khó thế anh chị nhỉ...anh chị có kinh nghiệm học tốt chỉ giúp em với nha..em cám ơn nhiều ạ^^

V

vi hong yen

Sơ cấp
18/11/10
43
0
0
33
Hà Nội
Cũng giống như nhiều anh chị ở đây, cái nghề kế toán đến với em...nhưng em không biết cái nghiệp ra sao nữa
Nhiều lúc em thấy nản lắm, em thấy các ngân hàng và công ty lớn ra chỉ tiêu tuyển nhân viên toàn của trường HV tài chính, ĐH Thương Mai, Ngoại Thương thôi. Không biết tương lai dân kế toán của những trường không chuyên về kinh tế ra sao nữa...Sau này mà ra trường không biết với tấm bằng đó em sẽ có cơ hội để làm gì không??
Hôm trước em có gặp chị HV TC điểm chị ấy cao lắm, mà hỏi thì chị ấy bảo điểm ai cũng thế...:( thế mà ở trường em, học nhiều , làm cũng nhiều mà chẳng bao giờ được như thế.
Mông lung quá anh chị ạ

C

chunglinh

Guest
3/10/10
7
0
0
36
co nhue, tu liem, ha noi
Trước đây, mình nghĩ mình sẽ làm giáo viên cơ ai ngờ vắt 1 cái chuyển sang nghề kế toán. Khi đó cũng chả hiểu kế toán là làm cái gì đâu, tại mình tức bà chị họ nên mới chuyển sang nghề này đấy chứ. Mình cũng chưa biết mình lựa chọn có đúng ko nữa, hiện tại chỉ thấy là vất vả...ẹc

H

hanhnhung161

Guest
7/5/10
2
0
0
35
HCM
E mới bước chân vào nghề nên chưa hiểu biết gì nhiều, cũng chưa biết tương lai có thành cái nghiệp của mình ko vì tính cách của e thiên về quản trị hơn nhưng e thấy những kiến thức chuyên môn mà e học được rất bổ ích. Mong được sự chỉ bảo giúp đỡ của mấy anh chị

xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng
Trước đây, mình nghĩ mình sẽ làm giáo viên cơ ai ngờ vắt 1 cái chuyển sang nghề kế toán. Khi đó cũng chả hiểu kế toán là làm cái gì đâu, tại mình tức bà chị họ nên mới chuyển sang nghề này đấy chứ. Mình cũng chưa biết mình lựa chọn có đúng ko nữa, hiện tại chỉ thấy là vất vả...ẹc
Bạn giống mình thật, 2 năm thi đại học đều rớt cái oạch, toàn là thiếu tận 3 điểm, thế mới hiểu mình ko có duyên với nghề sư phạm Hoá, . cuối cùng thì ma xui quỷ khiến, nghe theo lời ông anh họ, theo nghiệp này chứ. giờ thì phóng lao phải theo lao thôi . ihihi.
Nghề nào cũng có cái hay của nó. mình càng tìm hiểu. càng khoái nó hơn. hihi.(nhưng mình vẫn thích làm giáo viên hơn).hihi

C

chitong

Sơ cấp
2/2/10
9
0
1
40
TPHCM
chào các bác, quả đúng là nghề kế toán thật sự vất vả mà các lãnh đạo đâu có hiểu thấu cho, sai lầm chút xíu là chết tươi chứ đâu phải đùa, một số nói đùa làm kế toán là nắm nhiều tiền thật là sướng, nhưng tiền đâu có chỉ là những con số ghi trên tờ giấy, lỡ tay ghi nhầm một cái là tiêu, đáng sợ quá,e thấy các bác tâm sự vui, e cũng ham vui nên lên góp vui cho nó sôi nổi. cảm ơn các bác đã tạo điều kiện cho các e được có một khoảng không để giải bày và chia sẽ những tâm sự về nghề nghiệp, cũng những kinh nghiệm trong công việc.

P

pnphuong

NHẪN
12/12/02
610
7
18
Hanoi
Hôm qua vừa đủ tròn 8 năm bắt đầu ngày mình tạo ra chủ đề này để mọi người sẻ chia những nội dung liên quan đến nghề nghiệp của mình! Sau 8 năm lượn lờ qua tương đối nhiều nghề nhưng mình nghĩ với mình kế toán đúng là 1 nghiệp, cái nghiệp đó quả thực mình muốn giữ, duy trì và phát triển nó đặc biệt sau những biến cố xẩy ra trong cuộc đời.
Điều buồn nhất đối với mình là ngày nay mình tiếp xúc với khá nhiều các bạn mới được đào tạo trong các trường đại học ra với tấm bằng cử nhân chuyên ngành kế toán nhưng những gì họ biết về kế toán quả thật là ít ỏi quá, thậm chí có những người cũng tốt nghiệp khá lâu và thậm chí có cả bằng thạc sỹ về kế toán nhưng những gì họ hiểu, họ biết về kế toán chưa đáng là bao. Có lẽ việc đào tạo kế toán cũng gặp phải những khó khăn và trào lưu đi xuống giống như nền giáo dục nói chung của nước nhà.

HaiAu

HaiAu

Trung cấp
2/10/03
139
0
16
61
Quảng Ninh
www.bienngoc.com
Cảm ơn Phương, nhanh quá, mới vậy mà đã 8 năm trôi qua, "trách chi mình đã già..."
Lâu lắm rồi hôm nay anh mới lang thang vào trang web thân quen này... vậy mà sao ...lạ quá
Mừng cho sự phát triển mạnh mẽ của trang web, mừng cho tâm huyết của Hải Tâm và 1 số anh em ban đầu nay đã thành sự thực...
Và cũng mừng cho cộng đồng thực sự đã tạo ra sức mạnh...
Chúc cho tất cả chúng ta luôn phát triển trong sự bình an và bền vững!

MLuong
0913507167

D

damtuanhmp

Guest
5/10/11
1
0
0
36
Quảng Bình
Em mới ra trường và đi làm được 4 tháng tại công ty xây dựng. E cảm thấy đi làm khác xa với lý thuyết mình học ở trường. Lương lại thấp đôi khi cũng thấy chán nản.

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi
Có ai giống mình không, tư vấn dùm mình với. Mình học đại học ngành công nghệ nhưng lại ko thích, ko iu nghề nên học ra mình bỏ lun, trong lúc đo mình cũng học xong kế toán trung cấp rồi. nên bây giờ hiện tại mình làm kế toán.
Mình đang có ý định học văn bằng 2 ngành quản trị kinh doanh, mình muốn tiến xa hơn, hihi, ko biết như vậy có hợp lí ko nữa
Các Bác có kinh nghiệm dành chút thời gian tư vấn cho e với. em cảm ơn nhiều nhiều!

ptx309

ptx309

Cao cấp
@Haiau : e đọc topic này, và thật sự choáng...8 năm...!! hì ...có lẽ vì cái chủ đề này đi trọn đời của 1 người kt mà ...
Ngày trước em rất ghét kế toán, và nghĩ sẽ không bao giờ mình làm cái nghề này...!! ghét của nào trời trao của đó --> số phận đẩy đưa e học kế toán...!! và thời gian e nhận ra mình đã "iu" và đang hy vọng vào kt thế nào..
kt tập cho em cái tính cẩn thận tỉ mỉ chính xác đến từng con số, mà trước đây vốn dĩ tính em vô cùng cẩu thả, lơ đãng, hậu đậu....!! những ai mới nhìn vào cứ nghĩ nghề kế toán khô khan, nhưng thật sự ko pải thế........

nghề nào cũng có cái khổ riêng, cần có lòng iu nghề và sự say mê thì mới thành công được ....

C

chippro8890

Guest
22/10/11
0
0
0
Bắc Giang
Em xin chào các anh chị.Em mới ra trường được 4 tháng nhưng do lông bông nên đi làm chỉ được 2 tháng.Rất may em xin được vào một bệnh viện tư nhân,em làm bên kế toán thanh toán nhưng mà do bệnh viện thiếu kế toán nên việc gì cũng đến,các chị trước bảo phải làm dần đi cho quen công việc nhưng em thấy nó bù lu bù loa hết cả lên...lắm lúc mệt mỏi em lại nghĩ tại sao mình lại theo cái ngành này cơ chứ.Nhưng mà đã quyết định theo nghề này là phải chấp nhận mọi thứ.Nhưng giờ sau một thời gian làm em thấy nó cũng không đến nỗi khó giống như ở trên giảng đường em đã học.Có lẽ em đã yêu với mấy con số rồi,có hôm em được phân công làm báo cáo quý trời lần đầu tiên thức đêm để cho ra sai mấy chục đồng nó ở chỗ nào.Em thấy công việc cũng có thú vui đấy chứ.Mong các anh các chị giúp đỡ em nhiều

K

kimtrinh ffa

Guest
12/9/11
5
0
1
31
quang ngai
nghề nghiệp nào cũng có cái khó riêng của nó, chẳng trách mấy anh chị than như thế! nhưng ùi các anh chị vẫn làm tốt công việc của m đó thui.khi chọn ngành kế toán ,đó cũng là một sự ngẫu nhiên của em thui, dh năm đầu thì thấy chán phèo, giờ sang năm 2 thấy ngày càng khó hiểu, chính vì cái khó đó mà khiến em quyết tâm và thích thú với cái nghề này! giờ hệ thống cntt phát triển, em mong rằng đến thế hệ e ra trường, công vệc kế toán sẽ nhẹ nhàng hơn...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA