Nghiệp kế toán!

• Thread starter pnphuong
  • Ngày gửi
L

lieu

Guest
rất ít người đam mê nghế kế toán này từ nhỏ mà hầu như ai cũng có 1 lý do nào đó, mình cũng vậy thôi.
Hòi còn đi học mơ ước của mình là nghề kinh doanh và mình có dự định sẽ học quản trị DN khoa kinh doanh, nhưng mơ ước không thành, thấy nghề kế toán cũng hay nên mình đăng ký học, lúc đó chỉ nghĩ là học cho biết chứ không nghĩ là học để đi làm vì tính của mình nhanh nhưng mà ẩu, cả ngày đối mặt với những con số không sai nhiều thì ít. Nhưng càng học thì mình thấy nghề kế toán chẳng khác kinh doanh là mấy thế là mê nghề này luôn đến bây giờ. Bây giờ mình đã đi làm được 2 năm, cả ngày đối mặt với những con số và trả lời những chất vấn của cơ quan thuế nhưng mình vẫn thấy vui. và mình luôn nghĩ rằng có thể sẽ mang cái nghiệp này đến già.

Khóa học Quản trị dòng tiền
kitten_honey

kitten_honey

Guest
7/4/04
168
0
0
43
Hà Nội
Truy cập trang
Khi kitten tốt nghiệp cấp III, kitten thích được học về chuyên ngành Văn Hóa - Xã hội nhưng hồi đó Daddy là người hướng nghiệp cho Kitten, Daddy nói con gái làm kế toán cho nó ổn định và dễ xin việc vì ở đâu cũng cần kế toán. Khi đi học, kitten cũng chỉ có 2 suy nghĩ đó trong đầu, và chỉ biết học nhưng gì được dậy, cũng chẳng có gì gọi là đam mê cả, thậm chí rất lười học nữa ( :ak ) . Chỉ đến cuối năm thứ 4 kitten mới thực sự thấy thích học KT nhưng mà lại ra trường mất ( :wall )
Kitten cảm thấy yêu nghề KT khi lần đầu tiên Kitten làm được một Báo cáo Tài chính cho một công ty tư nhân,mặc dù rất đơn giản và cũng phải có sự hỗ trợ của bạn, nhưng đó thực sự là một động lực đúng lúc đối với kitten. Theo kitten nghĩ thì khi ra nghề rồi yêu hay gghét mới rõ ràng hơn, tuy nhiên mất 4 năm ngồi Giảng đường thì không thể để bỏ phí được.
Cũng có khi KT toán làm cho mình cảm thấy căng thẳng nhưng sau đó mình lại thây thích công việc này hơn. ! :two: :two:

W

WhoamI

Cao cấp
Chào mọi người có lẽ mình là người mơí nhất ỏ đây.
Mình mới gia nhập WKT được khoảng một tuần thôi. Rất tình cờ là từ một cái link ở TTVNOL.com. Mình chưa bao giờ nghĩ là có thể chia sẻ những buồn vui trong nghiệp KT, mình chỉ định vào WEB để hỏi về một số vướng mắc trong công việc hàng ngày thôi. Nhưng khi tham gia thấy mọi người trên diễn đàn rất gần gũi, thân thiết và vui vẻ. Mình hi vọng mình cũng sẽ có được sự chia sẻ của mọi người.
Với mình nghề KT như là một duyên nợ. Mình ôn thi Kiến trúc ( khối V), nhưng thi đến năm thú hai vẫn không đỗ và mình tìm đến KT như để chạy trốn sự thất bại. Thế đấy, Kt là nơi ẩn náu của mình, nó đã che chở mình, chấp nhận mình và không đòi hỏi ở mình nhiều. Nhưng mình thì lại thật tệ. Mình thờ ơ và lợi dụng nó. Tính mình thì cẩu thả, hay quên, thỉnh thoảng còn hay lãng đãng, sợ áp lực, căng thẳng, sợ chuyện những luồn lách, sợ những con số,... Thế đấy, thật không biết thế nào. Mình đang tự hỏi ko biết nghề này sẽ đưa mình đến đâu nếu hiện mình chưa cảm thấy thực sự yêu mến nó.

H

hope

Guest
11/1/04
29
0
6
Hà nội
Truy cập trang
Nghề bạc!
I. Đối nội:
1. Quan hệ với mọi người trong công ty: Một kế toán thông thạo về mặt nghiệp vụ và có khả năng trước hết sẽ phải va chạm ít nhiều với chính những người trong công ty. Chắc chắn rất ít phòng kế toán có được sự cảm tình trọn vẹn của tất cả cán bộ công nhân viên. Người ta ghét vì bị ảnh hưởng trực tiếp đến túi tiền, vì thủ tục rườm rà, người ta e ngại vì dân kế toán cũng mang tiếng là hay chấp nhặt và để bụng, người ta ghen tị vì bao giờ cũng vậy, kế toán luôn gần gũi sếp hơn cả.
2. Quan hệ với Lãnh đạo: Mà đâu phải ông sẽp nào cũng hiểu kế toán? Cơm lành canh ngọt không sao, nếu chẳng may vớ phải ông Giám đốc ít hiểu biết về mặt tài chính và cực kỳ ương ngạnh không nghe kế toán dẫn đến xung đột, chắc chắn chỉ có hai con đường: 1. Nhắm mắt nghe theo. 2. Tự động về đóng gói đồ dùng rồi … say goodbye! Cho dù luật pháp cho phép kế toán trong trường hợp không đồng ý có thể từ chối ký vào chứng từ thanh toán, nhưng chắc chắn chẳng mấy ông (bà) kế toán nào có gan làm điều đó, trừ khi đã có được một số nền tảng chắc chắn để có thể ra mặt chống đối. Quyết thu chi là việc của sếp, nhưng nếu khi quyết toán thuế chi phí bị gạt ra, dĩ nhiên là lỗi của kế toán! Mà oái oăm thay, khi thay đổi cơ cấu tổ chức, gần như cùng lúc với sự ra đi của GĐ là bộ máy kế toán cũng bị xáo trộn. Trường hợp tệ hại hơn, nếu công ty có một số vướng mắc với pháp luật như trốn thuế, không có khả năng chi trả nợ, bao giờ giám đốc và kế toán cũng là kẻ chịu trận đầu tiên. Giời ạ, chắc gì khi chia chác kế toán đã được phần nhiều hơn những người còn lại trong công ty???
II. Đối ngoại:
Trước hết là về ngoại giao với các cơ quan chức năng. Dĩ nhiên là thuế thì phải kính nhi viễn chi rồi. Các anh chị nhất định là Trời là Phật, bọn em chỉ là con giun cái dế. Được anh (chị) nào hiền lành (nói vậy chứ chẳng biết có hiền thật không!) và tương đối có văn hoá một chút còn đỡ, chứ không thì chuyện xưng hô mày-tao, mắng như tát nước vào mặt, lạy lục đến tận nhà dấm dúi phong bì là chuyện bình thường. Còn ở Nhà nước, thì là Kho bạc, là Bộ chủ quản, dù có dễ thở hơn một chút nhưng cũng phải năn nỉ xin xỏ.
Thôi cũng chẳng cần to tát đến thế, hãy nói đến việc đi đòi nợ cũng biết. Nắng cũng phải đi, mưa cũng đi, họ trả ngay thì cảm ơn, họ trả muộn thì năn nỉ, đến nhiều hơn rồi cũng lại cảm ơn, mà họ cù nhây không trả thì … khốn nạn cho ông (bà) kế toán công nợ!!! Đòi nợ phải tránh ngày đầu tháng, tránh việc không tự kiềm chế được bản thân, tránh cáu gắt, tránh cả việc hơi tí là nước mắt ngắn nước mắt dài nếu bị nặng lời một chút (ở nhà thì đã vùng vằng mặt nặng mày nhẹ vào phòng riêng đóng cửa!)
III. Lại nói đến lương lậu. Hầu như tất cả thu nhập của kế toán (kế toán thực thụ, không kiêm nhiệm!) là tương đối rõ ràng với Chủ doanh nghiệp. Không trực tiếp làm ra của cải vật chất cho Công ty mà chỉ góp phần kiểm soát, đã thế, lại còn ngồi tại văn phòng mà kiểm soát chứ không vất vả ngoài đường, có vẻ như vị trí của kế toán trong việc sinh lợi cho Công ty không quan trọng lắm. Thêm vào đó, không như mọi người vẫn lầm tưởng, kế toán không tiếp xúc trực tiếp với tiền mặt mà chỉ quản lý về mặt sổ sách. Hầu như tiền lương của kế toán là được rút ra từ túi tiền của Chủ doanh nghiệp, nên việc lương thấp và không xứng đáng với công sức bỏ ra là điều dễ hiểu.
IV. Dạ vâng, dĩ nhiên là vẫn chưa hết! Bạn làm kế toán tại một công ty, tất nhiên là nhỏ thôi, bạn bỏ rất nhiều tâm huyết vào đó, làm đêm hôm miệt mài. Một ngày đẹp giời kia, bạn quyết định chia tay với công ty đó sau rất nhiều bịn rịn. Và chia tay, và bàn giao thay thế. Tất nhiên sẽ có người kế nhiệm. Một ngày kia cũng đẹp giời không kém, bạn bẽ bàng nhận ra rằng người ta đã phát hiện bạn làm ăn thật là cẩu thả, rằng chứng từ sổ sách bạn theo dõi chẳng ra làm sao … Tất nhiên rồi, vì mỗi người có một cách làm việc khác nhau, và chẳng có ai trong chúng ta trong thời gian làm việc dài dằng dặc với hàng đống giấy tờ không có một vài sai phạm nho nhỏ, đôi khi không phải là sai phạm mà chỉ là để chứng từ không đúng ý người thay thế. Tất nhiên rồi, vì ai mà chẳng vậy, chẳng muốn tự khẳng định mình qua cách phủ nhận người đi trước. Mà kết quả công việc kế toán, buồn thay, chẳng mấy ông GĐ biết được kỹ càng cả.
Than ôi, sinh ư nghiệp, tử ư nghiệp!!! Dù sao đi nữa, vẫn tự thấy mình gắn bó và chẳng thể bỏ được cái nghề bạc bẽo này ...

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Originally posted by hope+Jun 21 2004, 11:08 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (hope @ Jun 21 2004, 11:08 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'>IV. Dạ vâng, dĩ nhiên là vẫn chưa hết! Bạn làm kế toán tại một công ty, tất nhiên là nhỏ thôi, bạn bỏ rất nhiều tâm huyết vào đó, làm đêm hôm miệt mài. Một ngày đẹp giời kia, bạn quyết định chia tay với công ty đó sau rất nhiều bịn rịn. Và chia tay, và bàn giao thay thế. Tất nhiên sẽ có người kế nhiệm. Một ngày kia cũng đẹp giời không kém, bạn bẽ bàng nhận ra rằng người ta đã phát hiện bạn làm ăn thật là cẩu thả, rằng chứng từ sổ sách bạn theo dõi chẳng ra làm sao … Tất nhiên rồi, vì mỗi người có một cách làm việc khác nhau, và chẳng có ai trong chúng ta trong thời gian làm việc dài dằng dặc với hàng đống giấy tờ không có một vài sai phạm nho nhỏ, đôi khi không phải là sai phạm mà chỉ là để chứng từ không đúng ý người thay thế. Tất nhiên rồi, vì ai mà chẳng vậy, chẳng muốn tự khẳng định mình qua cách phủ nhận người đi trước. Mà kết quả công việc kế toán, buồn thay, chẳng mấy ông GĐ biết được kỹ càng cả.[/b]

Đoạn này đúng là trường hợp của tui! Cám ơn Hope nói hộ nổi lòng tui.

<!--QuoteBegin-hope
@Jun 21 2004, 11:08 PM
Than ôi, sinh ư nghiệp, tử ư nghiệp!!! Dù sao đi nữa, vẫn tự thấy mình gắn bó và chẳng thể bỏ được cái nghề bạc bẽo này ...[/quote]

R

ruby_sky

Guest
23/8/04
29
0
0
ha noi
Lúc đầu mình cũng không thích nghề này. Mọi nguòi khi nghĩ đến nguoi kế toán là hình dung ngay đến mọt nguòi mặt mày luôn luôn cau có, khó tính...
Nh­ung dần dần mình cảm thấy yêu thích cái nghề này. Khi giải quết đuọc nhũng nghiệp vụ hay tình huóng khó, mình thấy sảng khoái vô cùng. Cú thế nó khiến mình phải luôn tìm hiểu và khám phá nhũng cái mới mẻ.

R

Roadbrowser

Trung cấp
19/9/04
128
2
18
46
Far from Thanh Hóa City.
Mình đến với kế toán cũng chỉ là tình cờ. Mình chọn kế toán cũng chỉ vì đỗ Tài chính và Công đoàn nên phải đi học tài chính. Mình chọn kế toán chỉ vì trong trường có rất nhiều khoa nhưng các khoa khác ra chỉ làm xếp nên mình chọn kế toán cho dễ xin việc (mặc dù mình đủ điểm để đăng kí vào học khoa khác). Rồi mình đi làm kế toán đã 4 năm rồi. Mình không hề ân hận vì đã chọn kế toán mặc dù cho đến tận bây giờ mình vẫn chưa thực sự yêu nghề lắm. Nhờ làm kế toán mà mình có thể trang trải cho cuộc sống của mình và gia đình mình (mình chưa có gia đình riêng). Cho đến giờ mẹ mình vẫn khen mình đã đúng đắn khi chọn kế toán mặc dù trước đây mẹ mình không ủng hộ mình lắm. Nhưng mình tin rằng dù làm gì khi mình đã thực sự cố gắng hết mình và cống hiến cho nó thì nó sẽ không phụ lại mình. Mình tin rằng rồi sẽ có một ngày (mình tin là không xa) mình sẽ thực sự cảm thấy yêu nghề.
Xin cảm ơn mọi người.

H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
Một thứ bảy vẫn fải đi làm mà không muốn làm gì cả. Lang thang vào làng WKT.
Nhớ thời phổ thông có cô bạn rất thân cùng lớp suốt từ lớp 1. Học chuyên Toán tỉnh nhưng cô ấy lại học rất giỏi văn ( con nhà nòi mà ), mà lại rất sợ môn hoá. Năm đó trường TC lại thi Toán - Lý - Văn nên quyết tâm thi mỗi trường này. Khi thi HS thanh lịch có hỏi đến ước mơ cả bạn là gì, cô ấy đã nói :" Em ước mơ trở thanh người làm kế toán". Mình đã cằn nhằn không biết bao nhiêu, mình cho rằng thế mà cũng là ước mơ, chẳng đẹp chút nào. Đáng nhẽ người ta fải mơ ước làm bác sỹ chữa bệnh cho mọi người, thầy giáo để đứng trên bục giảng , nhà du hành vũ trụ ..vv .. và v.v... Rất rất nhièu các nghề khác nhưng không fải là kế toán.
Thế rồi chính cô ấy cũng không học nghề kế toán vì năm dó Trường HHải khoa kinh tế cũng thi T-L-V và cô ấy chê Trường TC xa xôi hẻo lánh.
Còn mình thì lại mang nghiệp kế toán vào thân khi đi thi cũng để mẹ vui lòng, rồi đi học cũng để mẹ vui lòng. Mẹ bảo : " Con fải học về nghiệp vụ kinh tế, vừa nhàn hơn lúc học đi làm cũng nhàn hơn , thong dong, đẹp đẽ hơn. Vì mẹ thấy làm kỹ thuật vất vả quá. Cơ quan nào, DN nào cũng phải cần đến kế toán, đề cao kế toán". Mẹ đã đúng khi bảo rằng kế toán và người làm kế toán bao giờ cũng được đề cao và quan tâm, nhưng mẹ lại không đúng khi cho rằng đây là một nghề nhàn hạ.
Bây giờ thì nó đã là nghiệp của mình rồi và cảm thấy gắn bó. Nó trở thành thói quen và cảm thấy không thể thiếu khi hàng ngày được làm công việc này và rỗi rãi vào WKT để học hỏi và chia sẻ với đồng nghiệp.
Tuy vậy chắc mình sẽ vẫn không đồng tình khi con mình bảo " Con ước mơ là người làm kế toán".

N

ngochb

Sơ cấp
1/10/04
20
0
0
42
Về đâu !
diendanquantri.com
Nghề nghiệp của mình chưa chắc đã là do mình quyết định và cũng chưa chắc được mình yêu thích. Tuy nhiên nếu có thể hãy làm lại. Còn ko hãy cố theo vậy. Lắm lúc thấy nghề kế toán này mệt thật nhưng hì hì cũng có lúc oai lắm đấy ....

T

thienhoang

Sơ cấp
3/12/04
41
2
8
47
TPHCM
Chào cả nhà,
Mình vừa mới đăng kí thành viên, chân ướt chân ráo bước vào WKT, nhưng forum này làm mình thích ghê. Mình rất thích những phân tích của hope, nhưng tâm đắc câu nói của conan3931. Bạn thấy câu ấy thế nào ?

lunglinh

lunglinh

Trung cấp
19/11/04
101
0
16
46
Ha Noi
Tôi rất tâm đắc với bài viết của Hope. Chà! Rất hay! Tôi đã in ra cho các bạn đồng nghiệp và bạn bè cùng làm kt.
Tôi đến với nghề kt cũng ko phải vì tình yêu, nh­­ung khi đã làm kt tôi mới hiểu thế nào là niềm đam mê với nghề nghiệp.
Thanks ......

V

Vu Thuyen

Guest
Hi!!!!
Mình cũng là một kế toán. Mình rất buồn khi biết rằng có rất nhiều người trong cộng đồng mình nghĩ sai về nghề này: "Kế toán là bọn ngồi mát ăn bát vàng", "Bọn kế toán á? Chúng nó keo kiệt lắm. Mấy ngàn thôi cũng phải đòi hoàn quỹ", "Bọn kế toán phiền nhiễu lắm, hạch sách đủ kiểu, bản mặt cau có", "Giám đốc thì mắng: Có một tí việc cỏn con ấy mà làm cũng không song", "Tự dưng lại có thêm bọn chẳng làm ra cái gì chỉ ngồi ghi ghi chép chép mấy cái vớ vẩn cuối tháng lĩnh lương cao hơn mình ",...........
Các bác có thấy buồn không?

L

lily_xu_nghe

Trung cấp
30/7/04
72
2
8
42
Ha noi
Hu hu...Em cũng buồn lắm bác àh, Ở công ty Em mọi người cũng không hiểu nhiều về công việc kế toán, "luc nào cũng thấy cặm cụi giấy giấy tờ tờ chẳng biết chúng nó làm gì". Thứ 7 các phòng khác về hết còn mỗi phòng kế toán in bao nhiêu báo cáo để thứ hai nộp BGD. hic ic rồi họ còn nói là ( ực ực ) Kinh doanh thích cho kế toán bận luc nào thì bận. Em buồn quá bác àh.

T

toanng

Guest
Thành thật mà nói KT chán lắm. Chỉ có 1 nghiệp vụ phát sinh mà ghi lòng vòng, hết cả ngày giờ, lại còn không được sai nữa chứ. Mình chỉ thích làm thoải mái sai cũng được mà không biết làm sao mà dính vô cái nghiệp này !

ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
Hồi mình còn học ở trường Tài Chính bọn nó nói mãi:"Trên đời có 3 loại người, con trai, con gái và con trai làm kế toán" kể ra hồi đó mình cũng tức thế mà qua đi bây giờ mình lấy đó làm thế mạnh luôn, kẻ nào lèm bèm là mình chỉ mặt luôn coi chừng bọn thứ 3 này nhé, lơ mơ là cho chậm lương luôn, nghề nào cũng có vinh có nhục, mình đã thi ĐH đỗ mỗi trường TCKT HN thế là chép miệng bắt đầu một nghiệp, giờ đây mình cũng thấy mình đã không sai.sướng ghê!!!!!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ban đầu mình thi hai trường Đại học cơ. Mơ ước là làm giáo viên. Nhưng tiếc thay trượt trường ĐHSP1 vì dám thi khoa Toán (điểm chuẩn cao chót vót) ; trúng trường ĐHTM nên đành phải học. Vào trường thấy khoa Kế toán có vẻ là vẻ vang nhất nên chọn học sau giai đoạn. Khi ra trường, đi làm cũng nhiều nơi và may mắn toàn làm công việc kế toán nên thấy cũng thích và hợp với bản tính của mình. Không biết mai đây sẽ làm nghề gì nhưng hiện tại cũng vẫn hài lòng với công việc kế toán.

C

Chiên da xốp

Cao cấp
Các bạn có biết nghiệp kế toán "dính" vào tui một cách lãng nhách.
Tui làm ngành phần mềm, tư vấn phần mềm, tư vấn quản lý, tư vấn sản xuất, chưa hề dự 1 khóa học, 1 giờ học nào về kế toán, nhưng tui đã 5 lần làm kế toán trưởng cho 5 công ty !
Dĩ nhiên là bây giờ theo luật kế toán mới, tui mới thoát được cái chức "kiêm kế toán trưởng".

V

vincente

Guest
1/2/05
5
0
0
42
Thanh Da
Chiên da xốp nói:
Tui làm ngành phần mềm, tư vấn phần mềm, tư vấn quản lý, tư vấn sản xuất, chưa hề dự 1 khóa học, 1 giờ học nào về kế toán, nhưng tui đã 5 lần làm kế toán trưởng cho 5 công ty !
Dĩ nhiên là bây giờ theo luật kế toán mới, tui mới thoát được cái chức "kiêm kế toán trưởng".

Chiên da xốp nói vây là nói làm kế tóan không có gì khó hả? một người làm phần mềm mà cũng có thể làm kế tóan chú gì? Chiên da xốp a, ban co khoac lac không vậy? Chắc Chiên da xốp chi ngồi chơi, để cac kế tóan viên lam xong rồi Chiên da xốp mang bộ Báo Cáo lên Cục Thuế nộp thôi chứ gì. Nếu như vậy thì lớp 6 cũng có thể mang lên nộp ma. Chiên da xốp hôm nào thử làm một vấn đề đi, rồi biết làm kế tóan phức tạp đến mức nào. Nói như vậy thôi, chứ kế tóan nếu mình làm cẩn thận từ đầu thì rất nhàn cho các vấn đề Tổng hợp cuối tháng cũng như quyết toán.

-------------------------
Thân Ái Trong Phục Vụ

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn có khoác lác không đó, còn nếu không khoác lác thì đến bây giờ mình mới gặp được "thiên tài mới được khai quật".

Thế bạn thử kể cho mọi người xem bạn "dính" vào cái vụ "lãng nhách" này như thế nào?

Mà sao lại có những tận 5 công ty nhận bạn vào làm kế toán trưởng cơ chứ? Mời làm "chuyên gia khoác lác" thì có thể chứ còn....

Chiên da xốp nói:

C

Chiên da xốp

Cao cấp
Số là khi tui đến công ty nào tư vấn quản lý, phần mềm, sản xuất cũng đụng phải nhiều chuyện lộn xộn trong hệ thống kế toán của họ. Thế là phải về tự học lấy, nghiên cứu lấy và đi tham khảo tứ tung và xắn tay áo lao vào giúp họ tổ chức lại hệ thống kế toán.
Dĩ nhiên là dưới tay tôi phải có hàng chục kế toán viên cùng cộng tác. Vấn đề không phải là phải nhớ nghiệp vụ nào phải ghi vào tài khoản số mấy, mà phải nắm vững nguyên lý, nguyên tắc, cập nhật kiến thức, luật lệ không ngừng và quan trọng là phải biết cách tổ chức và thuyết phục cộng sự, lãnh đạo.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA