Nghiệp kế toán!

• Thread starter pnphuong
  • Ngày gửi
N

ngocnhan

Guest
21/4/07
16
0
0
HCM
- Chưa thấy ai đã làm kế toán trưởng mà bỏ nghề cả, Chỉ có đổi nghề có thu nhập cao hơn hay có ĐK làm việc tốt hơn thôi; Các bạn nếu ai đã làm nghề này từ 5 năm trở lên thì càng thấm thía công sức mà mình " lao tâm khổ tứ ".
- Khi công việc ngập đầu, cận ngày nộp báo cáo, sếp thì giục đòi chi tiết công nợ, Công nhân thì hỏi có lương chưa, kinh doanh thì hỏi Thanh lý hợp đồng......., Đêm về vợ hỏi "Thế tiền đâu anh". Những khi ấy ai cũng muốn bỏ nghề..., Nhưng xin nghỉ phép dăm bữa xả tress là đã thấy nhớ " Cô thủ quĩ "," Chị bán hàng " hay hỏi " Chi được ko anh", nhớ sếp thường la : "làm nhanh lên đưa tao, Khách chờ, còn đi nhậu ..." ; Mấy ai đã vào nghề này rồi nghỉ mà ko tương tư Nợ- Có, ko còn những dòng số để cộng trừ thì cuộc sống đơn điệu làm sao. Có ai đang làm kế toán trưởng mà muốn bỏ nghề ko nhỉ?

Có chị nè em, chị cũng bao nhiêu người khác, chọn một ngành rất kêu quản trị kinh doanh xuất nhập khẩu. Nhưng khi ra trường lại làm kế toán. 1 năm 2 năm ... rồi cũng có 1 ngày phải làm kế toán trưởng thôi. Nhưng buồn lắm em ạ, chị đang rất muốn bỏ nghề nè, nhưng ở 1 khía cạnh nào đó thì vẫn rất yêu nó lắm lắm

Khóa học Quản trị dòng tiền
saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh
không phải lúc nào mình cũng làm được như mình mong muốn. mình học một ngành nhưng làm một ngành cũng không sao cả, vì là cuộc sống mà, tôi cũng rất trớ trêu đi học cái ngành công nghệ phần mền nhưng lại không thích gì cả, học dở chừng bỏ thi vào kinh tế học kế toán, kế toán nhiều khi đau hết cả đầu nhưng cũng có cái hay của nó

N

ngocnhan

Guest
21/4/07
16
0
0
HCM
Thật ra thì mình đang gặp một chuyện đau đầu mà trong công việc kế toán vẫn hay gặp là mình làm kế toán cho công ty hoạt động theo kiểu gia đình.
mình thì thật sự ko quan tâm đến công ty mình là công ty gì có hoành tráng hay không, chỉ quan tâm là nơi nào tạo cho mình sự thoải mái và công sức mình bỏ ra là xứng đáng thôi.
Ngày mình đi phỏng vấn cty mới thì thật ra cũng ko muốn nhận việc vì mình thật sự chưa muốn nhận chức KTT, nên mình nói mình sẽ kiểm tra lại sổ sách đã mới quyết định có nhận hay ko?
nhưng mới sáng nay khi sếp mình nói là mình kiểm tra thì mẹ sếp nói là mình là người mới vào ko được quyền kiểm tra người cũ làm thế nào chưa chắc ai giỏi hơn ai. mình vẫn biết là bác ấy hiểu lầm ý mình nhưng mình ko biết phải giải thích thế nào cho bác ấy hiểu nữa, mình buồn lắm, bác ấy nói những lời rất khó nghe.
mà nghỉ thì cũng thật tệ vì lỡ hứa với sếp là kiểm tra lại sổ sách để tuần sau thuế xuống kiểm tra lại.
theo các bạn mình nên làm thế nào đây? giúp mình với mình đang buồn quá.

saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh
Thật ra thì mình đang gặp một chuyện đau đầu mà trong công việc kế toán vẫn hay gặp là mình làm kế toán cho công ty hoạt động theo kiểu gia đình.
mình thì thật sự ko quan tâm đến công ty mình là công ty gì có hoành tráng hay không, chỉ quan tâm là nơi nào tạo cho mình sự thoải mái và công sức mình bỏ ra là xứng đáng thôi.
Ngày mình đi phỏng vấn cty mới thì thật ra cũng ko muốn nhận việc vì mình thật sự chưa muốn nhận chức KTT, nên mình nói mình sẽ kiểm tra lại sổ sách đã mới quyết định có nhận hay ko?
nhưng mới sáng nay khi sếp mình nói là mình kiểm tra thì mẹ sếp nói là mình là người mới vào ko được quyền kiểm tra người cũ làm thế nào chưa chắc ai giỏi hơn ai. mình vẫn biết là bác ấy hiểu lầm ý mình nhưng mình ko biết phải giải thích thế nào cho bác ấy hiểu nữa, mình buồn lắm, bác ấy nói những lời rất khó nghe.
mà nghỉ thì cũng thật tệ vì lỡ hứa với sếp là kiểm tra lại sổ sách để tuần sau thuế xuống kiểm tra lại.
theo các bạn mình nên làm thế nào đây? giúp mình với mình đang buồn quá.

cuộc sống mà ko có gì được như mình mong muốn cả. Như vậy mới có cái người ta nói nghệ thuật trong cuộc sống , Theo mình thì bạn hãy kiểm tra sổ sách như Sếp bảo vì tuần sau thuế xuống kiểm tra rồi vì bạn là kế toán trưởng. Cái công ty gia đình là vậy rắc rối lắm

N

ngocnhan

Guest
21/4/07
16
0
0
HCM
cảm ơn bạn nhé, mình cũng đã kiểm tra sổ sách xong rồi, tuần sau là thuế xuống kiểm tra nữa là xong.
Mình ko biết nói với sếp thế nào đây, vì sếp đã nói chuyện với mình rất nhiều và ai cũng bảo với mình là thôi kệ đi. Nhưng mình thật sự ko chịu nổi, có lẽ phải chuyển cty thôi, hi vọng mọi việc sẽ tốt đẹp.

M

mummi1

Guest
30/5/07
18
0
0
ha noi
thật ra la mỗi người có một cái nghiệp, chăng ai giống ai, khi con bé ta ước mơ nhiều nhưng lớn nên thực hiện chẳng được như ý muốn.như tôi đâu có học nhiều về kế toán mà toàn học mót thôi, mà vẫn làm vô tư.

H

Hoàng Nguyên

Guest
Đúng vậy ai cũng bảo nghề kế toán là khô khan và con người thường cuốn theo nghiệp của mình và cũng trở nên khô khan theo vậy, Nhưng E thấy các bác kế toán nhà mình có khô khan đâu điều đó cũng chính là nhờ vào diễn đàn trên web kế toán. Có những lúc buồn mà chẳng nói ra với ai được đâu đầu vì con số nhức óc vì chứng từ trồng chất vê sổ sách. Nhưng may thay bên cạnh chúng ta còn có những đồng nghiệp mọi người hiểu và chia sẻ với nhau những nỗi niềm mà không phải ai cũng hiểu được đó chính là Web kế toán. các bạn ơi hãy tự tin lên đi nào nếu những ai đang làm kế kế toán thì hãy cố gắng hết mình xây dựng nghiệp kế toán này càng vững mạng hơn nữa. Hỡi những bạn trẻ đang học và sẽ học kế toán các bạn hãy yên tâm không ngại vất vả vì những con số, đẫ có các bậc anh tài tromg nghề của chúng ta làm hậu thuẫn rồi. hãy tham gia vào diễn đàn để họ hỏi kinh nghiệm và trau rồi kiến thức kế toán bạn nhé.

N

Ngô Vân Khánh

Guest
Tham gia cũng lâu nhưng hôm nay mới tạt vào đây, em thấy Haiau làm bài thơ hay ghê! Hì hì

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Theo taoxanh cứ nghĩ thoáng một chút về kế toán cho nhẹ nhõm cái đầu...heeee...KT giỏi chỉ cần làm bạn và điểm danh thường xuyên các con số,hàng ngày nắm bắt các con số thật chính xác vào...đừng nhìn nhầm 3 thành 8 là được.
Thận trọng và an toàn".

Sửa lần cuối:
V

Vịtđẹt080890

Guest
Từ nhỏ mình đã thích nghề thầy giáo làng ấy vậy mà ........làm kế toán !
Lúc mình học kế toán mẹ mình rất lo cho mình vì mình hay luộm thuộm lắm, cẩu thả nữa ! mẹ mình lo là mình sẽ không làm nổi nghề kế toán vì tính cẩu thả của mình đâu !
Có người bảo đã theo nghề kế toán là " Sinh nghề tử nghiệp " nghe cũng kinh nhỉ !
à mình nhớ mẫy câu thơ về kế toán thế này đọc lai rai cho các bạn nghe nhé :
Yêu em, anh chấp nhận đầu tư dài hạn
Dẫu biết mình tài sản chẳng hơn ai
phải bổ sung bằng nguồn vốn đi vay
chỉ mong được có em trong vong tay duyên nợ
ta quen nhau cũng gần hai niên độ
Biết bao nhiêu nghiệp vụ đã phát sinh
Tình yêu đâu là tài sản hữu hình
..............
........
Gặp thường xuyên anh sợ khoản phải chi
mà định kỳ em lại không đồng ý
.....

làm kế toán đôi lúc cũng phải lãng mạn chứ nhỉ
đâu khô khan cứng nhắc được mãi đâu

W

wiskyvodka

Trung cấp
13/1/07
61
0
6
39
Hà nội
Không biết có phải hơi thái quá hay không mà theo như tôi thì nghề kế toán phù hợp với con gái hơn. Con gái cẩn thận, chắc chắn mà nhiều khi còn ""ki bo kẹt sỉ" nữa nên nếu mà làm kế toán thì đúng form rồi.
Thế nhưng có một vấn đề là tôi không thích nhân viên của mình là con gái vì các lý do sau:
- Đa phần con gái không làm đêm được, không đi công tác xa được
- Không đi nhậu nhẹt uống rượu tiếp khách với các sếp được
- Con gái thì phải lấy chồng, đẻ con và nhiều khi "con ốm mẹ nghỉ" v.v...
Có thể là tôi hơi cực đoan 1 tý nên các bạn gái đùng trách móc gì tôi nhé vì mình nghĩ sao thì nói vậy thôi ( bản tính của mình là thậ thà như đếm mà - thế mới thích làm kế toán)
Nếu có gì sai sót thì gia đình xin phép được lượng thứ.

Hehe, CŨng không hẳn chỉ hợp với con gái đâu. Boy có khi còn tốt hơn đấy
:1luvu:, chả thế mà kế toán trưởng toàn boy đấy ah?

N

NoiBaiAirport

Guest
2/10/07
3
0
0
36
Thủ Đức
Đây là lần đầu tiên mình tham ja 1 trang web hay như thế này.Mình vừa có thể học hỏi thêm kiến thức về nghề nghiệp,cuộc sống đồng thởi có thể tâm sự nhỏ to cùng các anh chị,các bạn nữa.xin cám ơn người đã lập ra trang web này nha(mà hỏi nhỏ là ai vậy?)

M

mecudom

Guest
9/8/07
28
0
0
hanoi
Ban đầu mình thi hai trường Đại học cơ. Mơ ước là làm giáo viên. Nhưng tiếc thay trượt trường ĐHSP1 vì dám thi khoa Toán (điểm chuẩn cao chót vót) ; trúng trường ĐHTM nên đành phải học. Vào trường thấy khoa Kế toán có vẻ là vẻ vang nhất nên chọn học sau giai đoạn. Khi ra trường, đi làm cũng nhiều nơi và may mắn toàn làm công việc kế toán nên thấy cũng thích và hợp với bản tính của mình. Không biết mai đây sẽ làm nghề gì nhưng hiện tại cũng vẫn hài lòng với công việc kế toán.

May mà bạn Tú Anh trượt ĐHSP1 nên hôm nay mới có một Tú Anh tham gia gửi bài nhiều nhất webkếtoán này.
Nói ngoài lề chút: Năm mà bạn thi Đh mình cũng thi, bạn thân mình thi đỗ khoa Toán ĐHSP1 và hiện nay đang là giáo viên Toán một trường cấp 3 lớn nhưng suốt ngày kêu trời với mình vì công việc vất vả thu nhập sau 6 năm đi dạy là hơn một triệu một tháng, muốn đảm bảo cuộc sống thời gian còn lại phải đi dạy thêm rất nhiều, đêm về còn soạn bài chấm bài...
Nghề kế toán có hơi mệt đầu chút nhưng đứng giảng bài ngày 8 tiếng như bạn mình thì mình chịu không nổi:1luvu:

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
- Chưa thấy ai đã làm kế toán trưởng mà bỏ nghề cả, Chỉ có đổi nghề có thu nhập cao hơn hay có ĐK làm việc tốt hơn thôi; Các bạn nếu ai đã làm nghề này từ 5 năm trở lên thì càng thấm thía công sức mà mình " lao tâm khổ tứ ".
- Khi công việc ngập đầu, cận ngày nộp báo cáo, sếp thì giục đòi chi tiết công nợ, Công nhân thì hỏi có lương chưa, kinh doanh thì hỏi Thanh lý hợp đồng......., Đêm về vợ hỏi "Thế tiền đâu anh". Những khi ấy ai cũng muốn bỏ nghề..., Nhưng xin nghỉ phép dăm bữa xả tress là đã thấy nhớ " Cô thủ quĩ "," Chị bán hàng " hay hỏi " Chi được ko anh", nhớ sếp thường la : "làm nhanh lên đưa tao, Khách chờ, còn đi nhậu ..." ; Mấy ai đã vào nghề này rồi nghỉ mà ko tương tư Nợ- Có, ko còn những dòng số để cộng trừ thì cuộc sống đơn điệu làm sao. Có ai đang làm kế toán trưởng mà muốn bỏ nghề ko nhỉ?

Hình như có đấy bác TRUNG hic hic :wall::wall: tin đi, hôm nào rảnh em vác thằng ấy ra cho bác gặp mặt

L

linhmoi24

Guest
2/10/07
11
0
0
40
đà nẵng
thế theo các bạn làm công ăn lương hay lập công ty ra rùi thuê kế toán làm cho mình cái nào vui hơn. chứ tôi nản nghề này quá rùi,

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
thế theo các bạn làm công ăn lương hay lập công ty ra rùi thuê kế toán làm cho mình cái nào vui hơn. chứ tôi nản nghề này quá rùi,

Mỗi cái có kiểu vui khác nhau, không so sánh được
Nhưng nếu được chọn thì chọn phương án hai, hehehe

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre

Hồi tớ đi học bồi dưỡng có ông Thầy nói rằng:

Tôi bit các anh, chị là những người có tài mà cứ chăm chăm vào việc học cho đã để đi làm thuê, sao mình ko học để làm cho mình.

Hóc búa đấy !!!

B

bich

Trung cấp
8/12/05
100
0
0
42
nhatrang
Mình thấy cũng chán thật, có nhiều lúc tưởng như muốn bỏ nghề, mà nếu bỏ thì không biết phải làm gì bây giờ. Mình thấy làm ở đâu cũng vậy, toàn phải đi dọn rác.. không àh..

T

thoanguyen

Guest
tâm sự nghề kế toán

Từ nhỏ mình ghét làm kế toán và thư ký vì trong đầu mình bao giờ cũng nghĩ nó là nghề nghiệp không tốt.
Tốt nghiệp PTTH nhà mình không có khả năng cho học tiếp, mình phải học nghề mà ít người con gái nào học, khắc chữ, sau đó lại đi làm thợ hớt tóc, mình mong muốn có một nghề ổn định cho bản thân, nhưng chưa được, mình đi học du lịch. Trong thời gian đó mình gặp một người và chính người đó làm động lực giúp mình cố gắng, mình chỉ học đuợc chứng chỉ ở trường Đại học kinh tế 8 tháng với vốn kiến thức ít ỏi và chưa có kinh nghiệm công việc hiện tại của mình vẫn chưa phải là một kế toán nhưng bây giờ mình rất thích được làm kế toán. Mình đang theo học tại chức, mong là công việc sẽ tốt hơn.
Mong rằng mình sẽ được hướng dẫn và học hỏi nhiều ở các bạn.:1luvu:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA