Nghiệp kế toán!

• Thread starter pnphuong
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Dân kế toán mặt vốn đã lạnh rồi, mấy bác thuế cũng phải lạnh thì mới lấy độc trị độc được chứ

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

babytomato

Guest
6/4/06
4
0
0
Tp.HCM
Chào mọi người, mình làm kế toán cũng gần 2 năm rồi (thật sự thì vừa đi kiểm toán vừa làm dịch vụ kế toán sổ sách), hiện đang học lớp bồi dưỡng kế toán trưởng. Nhưng suốt gần 2 năm làm việc, giai đoạn đầu mình cũng xung lắm, nhiệt tình lắm, nhưng không hiểu sao càng tiếp cận thực tiễn mình càng phát hiện nhiều tiêu cực trong ngành này (do mình đi kiểm toán mà). Thiệt tình tội cho dân kế toán của mình lắm, nhiều người kế toán trưởng do chịu áp lực của doanh nghiệp phải làm nhiều cái sau này chẳng biết trách nhiệm về ai. Sắp xong khoá bồi dưỡng kế toán trưởng mà mình không biết có nên tiếp tục theo nghề này không nữa (vì mình nghỉ việc cũng cả tháng rồi). Thật sự hiện giờ DN thuê kế toán chỉ như là đối phó thuế, nên mình thật sự thấy công việc của mình vô ích quá.

V

vnxuyen

Guest
30/4/06
1
0
0
53
TP HCM
Đọc thơ HAIAU thấy duyên nợ nghiệp kế toán sâu nặng quá, nhưng nhớ yêu người ấy nhiều hơn một chút! không người yêu tủi thân, nhất là khi người yêu cùng nghề kế toán!

T

thuphuong3010

Guest
19/9/05
44
0
0
38
Ha Noi
Em hiện đang học chuyên ngành kế toán tổng hợp, còn một năm nữa mới ra trường, chuẩn bị tiếp xúc với thực tế công việc. Đọc những dòng tâm sự của các anh chị đi trước em cảm nhận được những khó khăn cũng như áp lực của nghề kế toán này.Nhưng em cũng cảm nhận được sự hết lòng vì công việc thông qua những trao đổi thảo luận học hỏi lẫn nhau trên diễn đàn này. Điều đó làm em cảm thấy thích thú với nghề này hơn.
thực sự khi đăng ký vào trường kinh tế cũng là theo ý của mẹ và mọi người góp ý và em thấy mình cũng muốn thử xem làm kinh doanh nó như thế nào. Em đăng ký vào khoa kế toán vì khoa này lấy điểm cao nhất nhì và cũng vì mọi người góp ý.Xem ra lúc đó em có vẻ là người chẳng có chính kiến gì cả nhỉ? Ban đầu em cũng không có cảm giác gì đối với nghề kế toán cả. Nhưng khi học vào chuyên ngành rồi, dần dần cảm giác hứng thú say mê cứ lớn dần lên.
Dù tính tình của em có lẽ không hợp với kế toán lắm, nóng tính, cả tin, dễ bị lửa, hay nói thẳng thắn, không thích nịnh nọt.v.v..nhưng có lẽ thời gian và công việc sẽ giúp em thích nghi với hoàn cảnh để tiếp tục đi theo cái nghiệp mà mình đã chọn.
Em cũng tình cờ biết trang web này và phải đến gần đây mới chăm chỉ vào khi thấy được sự sôi động, gần gũi, chia sẻ của những người trong nghề.
Em tin rằng mình sẽ học đựoc từ mọi người rất nhiều, đặc biệt khi chuẩn bị chân ướt chân ráo bước vào nghề và sau này khi sống trong nghề kế toán.
Mong rằng mọi người sẽ giúp đỡ em nhiều nhiều nha, em còn ngố lắm!!!
:mrstraetz

T

Trần Mai Lan

Guest
26/8/06
0
0
0
39
Hà Nội
Chào các anh chị! Nhà em ngoại trừ bố ra còn ai cũng là kế toán (hi, thực ra chỉ có 2 mẹ con, vì em là con 1 mà ). Mẹ em bảo con gái làm kế toán cũng nữ tính và ko nhàm chán như nghề sư phạm nên em đã chọn con đường giống mẹ...Em mơ ước sẽ là một kế toán thật giỏi...

khoithuocbuontrongdem

khoithuocbuontrongdem

Guest
2/12/05
180
0
0
44
hanoi
vnxuyen nói:
Đọc thơ HAIAU thấy duyên nợ nghiệp kế toán sâu nặng quá, nhưng nhớ yêu người ấy nhiều hơn một chút! không người yêu tủi thân, nhất là khi người yêu cùng nghề kế toán!
Sai người yêu kế toán thì tốt chứ, hiểu nhau hơn dễ thông cảm cho nhau hơn.

H

Hà Thanh

Guest
16/9/06
6
0
0
39
Đà Nẵng
Các bác à! Nghe dòng tâm sự của các bác về kế toán tếu mà thật ghê. Em giờ mới chập chững biết sơ sơ về kế toán thấy cũng hay mà cũng đau đầu lăm cơ. Có điều gì cần chỉ giáo các bác giúp em với nhé.

Chúc mọi người một ngày hạnh phúc nhé.

khoithuocbuontrongdem

khoithuocbuontrongdem

Guest
2/12/05
180
0
0
44
hanoi
Em thì không theo nghề kế toán nhưng nghĩ rằng nghề nào cũng là nghề, nghiệp nào cũng là nghiệp. Nếu thấy tự hào và yêu mến thì thấy nghề mình không bao giờ khô khan.

T

thuylinh0712

Sơ cấp
8/6/05
14
0
1
hanoi
Gửi các bạn!

Tôi cũng mới làm kế toán được 1 năm, khi còn đi học tại Học viện Tài chính tôi nghĩ công việc này rất hay nhưng vào làm trong công ty đầu tiên tôi phải làm một công việc không sử dụng nhiều đến khả năng của 1 người học Đại học, có lẽ chỉ học lớp sơ cấp về kế toán là có thể làm được. Tôi làm ở đây được 1 năm thì tìm chỗ làm mới, sang chỗ mới thì đây là Công ty vửa thành lập, với kinh nghiệm ít ỏi của mình tôi phải gánh vác trách nhiệm như một kế toán trưởng đồng thời làm nhân viên vì chỉ có mình tôi làm kế toán. Trong vòng 4 tháng vừa qua tôi luôn cảm thấy thiếu thời gian kinh khủng, bao nhiêu là việc phải lo, ngay cả nhân viên văn phòng cũng là tôi, công ty hiện đang tăng trưởng rất nhanh khiến tôi làm mãi chẳng có thời gian rỗi gì cả. Nhìn lại chặng đường đã qua tôi nhận thấy mình đã làm sai khá nhiều và bây giờ tôi lại phải ngồi gỡ rối đống chứng từ và sửa chữa sai lầm. Thực sự tôi đang tìm một con đường để hoàn thành công việc mà chưa làm được. Tôi cũng có suy nghĩ rồi mọi chuyện phức tạp sẽ qua nhưng vẫn chưa tìm được cách giải quyết, mong các bạn cho tôi vài lời động viên nhé!
Cám ơn các bạn!

N

nuketoan

Guest
4/5/06
39
0
8
40
Hà Nội
Em vào nghề kế toán vì viết sai một con số trong hồ sơ thi vào đại học.Và không bao giờ em chọn nghề khác.Vì em biết trong nghề này, sai một con số có ý nghĩa như thế nào

K

khoaiwua

Guest
27/1/07
0
0
0
Ha Noi
To Thuylinh0712 : Mình cũng như bạn, tốt vừa là 1 nhân viên kinh doanh vừa là nhân viên kế toán,vừa phải lo làm hài lòng khách hàng, chăm sóc khách hàng, thuyết phục khách hàng ký hợp đồng...vừa phải thu xếp những con số . Nhưng cũng từ khi bước vào làm công việc của kế toán (đang vừa học vừa làm kế toán - cho 1 công ty đang trên đà phát triển mạnh - khóa 01 /2007 kế toán viên tổng hợp trường Kinh tế Quốc Dân) mình thấy nhiều điều mới mẻ và cũng có hứng thú với những con số và cách hoạch toán. THật tuyệt,mình phải cố gắng để "chiến đấu"
To all : Chúc các bạn sức khỏe , sáng suốt trong công việc,,,

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Hay là mình thảo luận về những kế toán (trưởng) đã bỏ nghề đi, hihi. Có lẽ cũng thú vị

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
- Chưa thấy ai đã làm kế toán trưởng mà bỏ nghề cả, Chỉ có đổi nghề có thu nhập cao hơn hay có ĐK làm việc tốt hơn thôi; Các bạn nếu ai đã làm nghề này từ 5 năm trở lên thì càng thấm thía công sức mà mình " lao tâm khổ tứ ".
- Khi công việc ngập đầu, cận ngày nộp báo cáo, sếp thì giục đòi chi tiết công nợ, Công nhân thì hỏi có lương chưa, kinh doanh thì hỏi Thanh lý hợp đồng......., Đêm về vợ hỏi "Thế tiền đâu anh". Những khi ấy ai cũng muốn bỏ nghề..., Nhưng xin nghỉ phép dăm bữa xả tress là đã thấy nhớ " Cô thủ quĩ "," Chị bán hàng " hay hỏi " Chi được ko anh", nhớ sếp thường la : "làm nhanh lên đưa tao, Khách chờ, còn đi nhậu ..." ; Mấy ai đã vào nghề này rồi nghỉ mà ko tương tư Nợ- Có, ko còn những dòng số để cộng trừ thì cuộc sống đơn điệu làm sao. Có ai đang làm kế toán trưởng mà muốn bỏ nghề ko nhỉ?

H

hop

Guest
4/12/06
10
0
0
40
Ha Noi
chào cả nhà cho phép sung là em vì em mới ra trường chưa được một năm thế mà đã từ bỏ nghề kế toán không biết có phải là không có duyên không, nhưng bây giờ thực sự sang công việc mới là một chuyên viên tín dung đôi lúc vẫn cảm thấy nhỏ nghề,

S

Songtra

Guest
30/3/06
5
2
3
Tien Giang
Nếu lỡ mai đây em lấy bằng
Trời ơi anh thấy quá ăn năn
Trăm nghề em chọn chi kế toán
Thân anh em cũng..... tính hao mòn!!!!!
Em đang học năm thứ 3,học cái nghề "hay quạu quọ với chồng con"!Người ta bảo bàn kế toán là một đống rác,còn mình là công nhân vệ sinh.
Lo vô cùng.....bởi vì em là dân chuyên văn,thi Báo Chí,học kế toán vì nghe lời một người...lạ hoắc:"Chị thấy em phù hợp với nghề kế toán"
Tháng 12/06 thầy cho đi làm quen với công việc.ngày 3 tiếng đồng hồ ngồi kế "bà" KT trưởng lạnh băng mà toát mồ hôi hột:vừa ngọt như mía lùi với cơ quan thuế vừa làm bà chằn với nhân viên trong phòng,nghe KT công nợ cãi nhau với nhân viên kinh doanh,nghe những đòi hỏi trời ơi của khách hàng,nghe nói...xấu sếp,....Mấy ngày đầu chỉ nghe và nhìn,1 tuần thì được làm lặt vặt:đối chiếu hàng tồn kho,nhập liệu....làm phấn khởi lắm mà hổng ai khen hết còn bị quy tội lắm mồm(cái gì cũng hỏi)hic!Bắt em một ngày không mở miệng thì thà chết còn hơn.Thật ra làm KT không đến nỗi khô khan nhàm chán như mọi người "hù" em he he.Nhưng sau một tháng học việc em đã rút ra một kinh nghiệm vô cùng quý báu :nếu muốn làm KT trưởng thì phải lấy chồng trước đã nếu không sẽ phải mở tài khoản"Dự phòng giảm giá hàng tồn kho"cho...mình đấy!!!!!Em đang ở tư thế sẵn sàng theo nghiệp kế toán.:two:

Trịnh Văn Thập

Trịnh Văn Thập

Guest
15/3/07
121
1
0
39
Móng Cái - Quảng Ninh
chào tất cả các bạn!
mình cũng thật bất ngờ khi mình được học kế toán vì trước khi học mình đã nghĩ rằng mình ko được đi học nữa. nhưng cũng thật may mán cho mình.
cũng phải cảm ơn tất cả những người xung quanh mình nữa, và cả chú mình nữa chứ.
chính vì vậy nên mình mới có chữ ký như ở dưới.
hy vọng mình sẽ làm được việc gì đó cho mọi người.
thân! .

T

thuhuyen306kt

Guest
3/3/07
29
0
0
Ha Noi
thơ của bác Haiau thật là hay và đọc xong thì đỡ mệt đi biết bao nhiêu. Em đọc xong thơ của bác, em liền copy lại ngay vào máy của em để cho cả bạn đọc cùng hiiiiiiiiiiiii

D

Dương Anh

Guest
3/4/07
16
0
0
36
Đi Về Nơi Xa...
Mới đầu em cũng thích học Kế Toán lém các bác ạ. Bây giờ chuẩn bị ra trường rùi lại thấy chán. Suốt ngày ôm cái máy tính+ với 1 lạot những con số, em ko bít có chịu được nữa k? chỉ sợ không khéo lại bỏ nghề các bác ạ. Thực ra em theo học ngành này là do sự sắp xếp của gia đình thui. Hiz. Sắp đi làm đến nơi rùi mà mâu thuẫn quá các bác ạ

D

dhuonggiang

Guest
18/5/07
4
0
1
37
Hà Nội
Nhất nghệ tinh nhất thân vinh....lại có câu "chẳng sợ nghệ phụ ta , chỉ sợ ta phụ nghề" đã lấy nó làm cái nghiệp của mình rồi thì e nghĩ hay cứ "thành tâm" với nó ...chắc rằng kết quả sẽ ko làm mình thất vọng. Cái gì muốn nên cơm nên cháo thì cũng phải dành công sức cho nó cả thôi mà.

saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh
Mới đầu em cũng thích học Kế Toán lém các bác ạ. Bây giờ chuẩn bị ra trường rùi lại thấy chán. Suốt ngày ôm cái máy tính+ với 1 lạot những con số, em ko bít có chịu được nữa k? chỉ sợ không khéo lại bỏ nghề các bác ạ. Thực ra em theo học ngành này là do sự sắp xếp của gia đình thui. Hiz. Sắp đi làm đến nơi rùi mà mâu thuẫn quá các bác ạ

không sao đâu. đau đầu nhưng có cái hay của nó. Nghề nào cũng có điểm hay điểm chán mà. Cốt là bạn có yêu nghề mà bạn làm hay không thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA