Cách hạch toán những cp trước khi hoạt động

• Thread starter Vàng phai
  • Ngày gửi
Vàng phai

Vàng phai

Guest
Gấp ! Xin các anh chị giúp em ,
Công ty em mới thành lập t9/06.Đến t10/06 gđốc có ký kết 1 HĐKTế có gtrị trên 1 tỷ đ,và đã tạm ứng 300trđ.Nhưng đến t3/07 công ty mới chính thức đi vào hoạt động (mua HĐ VAT , các phòng ban chính thức hđộng).Như vậy , đến t3/07 em mới vào sổ tất cả các cp phát sinh từ t9/06-t3/07.Nhưng những cp đã tạm ứng đó em vào sổ ra sao?:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Nếu công ty của bạn đã có GPDKKD và có mã số thuế rồi thì bạn vẫn hạch toán số tiền tạm ứng đó và tất cả các chi phí bình thường mà.Còn việc mua HD VAT thì mình nghĩ k có vấn đề gì.
Chúc bạn vui và may mắn.

Vàng phai

Vàng phai

Guest
hạch toán những cp trước khi hoạt động

Nếu công ty của bạn đã có GPDKKD và có mã số thuế rồi thì bạn vẫn hạch toán số tiền tạm ứng đó và tất cả các chi phí bình thường mà.Còn việc mua HD VAT thì mình nghĩ k có vấn đề gì.
Chúc bạn vui và may mắn.
Cám ơn nhiều nhé.Vì một chị bạn làm Kế toán trưởng cty khác bảo mình phải mở sổ từ thời điểm nhận hoá đoan VAT .Nếu mình bắt đầu mở sổ từ t3/07, thì treo dư đầu kỳ của tk 112 là : số tiền thực có trong tk ngân hàng hay phải vào sổ từ khi tài khoản bắt đầu hoạt động ?

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Công ty bạn thành lập tháng 09/2006 thì bạn bắt đầu mở sổ từ thời điểm này. Tài khoản 112 công ty bạn mở khi nào, các phát sinh giao dịch tài khoản cũng chỉ bắt đầu tính từ thời điểm thành lập công ty thôi.
Đã thông .Cám ơn bạn nhiều nhé!:dzo:

phong2v

phong2v

Guest
Tất cả các sổ tài khoản đều được mở khi phát sinh nghiệp vụ, nếu chưa PS ko cần mở, Cty bạn thành lập T09/2006 tuy nhiên nếu đến giờ vẫn chưa mở TK thì vẫn ko cần mở sổ theo dõi

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Đã thông .Cám ơn bạn nhiều nhé!:dzo:
Af quên , cho mình hỏi thêm chút nhé ( :inlove:).Như vậy là năm 2006 , chỉ có cp mà chưa có doanh thu , cũng chưa suất hđ , như vạy hạch toán và làm sổ sách thế nào , chị bạn mình bảo không phải làm báo cáo , cứ thế mà vào sổ , số dư năm 06 vào dư đầu kỳ năm 07 , đơn giản như vậy có đúng không ? ( thông cảm nhé , mới làm mà , chưa làm cho cty mới thành lập bao giờ )

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Tất cả các sổ tài khoản đều được mở khi phát sinh nghiệp vụ, nếu chưa PS ko cần mở, Cty bạn thành lập T09/2006 tuy nhiên nếu đến giờ vẫn chưa mở TK thì vẫn ko cần mở sổ theo dõi
Giúp em gấp nhé , em mới đi làm cty này và bắt đầu từ đầu , TK cty đã mở từ t10/06 , nhưng em đến ngân hàng chỉ cho sổ phụ bắt đầu từ t1/07 ( 4.021.000.000đ).Như vậy em bắt đầu mở sổ từ t1/07 và treo DĐK 112 là 4.021.000.000đ có sai nguyên tắc không ?

B

bupbedangyeu

Guest
11/8/06
11
0
3
hai duong
không được đấu bạn ơi! Cty mình cũng vậy do chị kế toán cũ ko lấy sổ phụ ngân hàng 2006 nên bây giờ mình phải nên ngân hàng xin lại đó! Nói chung là cũng khó khăn nhưng bạn cố gắng nói khéo là họ sẽ cho thôi mà? Bạn phsir mởi sổ ngân hàng từ khi công ty bạn mở Tk chứ!

Vàng phai

Vàng phai

Guest
không được đấu bạn ơi! Cty mình cũng vậy do chị kế toán cũ ko lấy sổ phụ ngân hàng 2006 nên bây giờ mình phải nên ngân hàng xin lại đó! Nói chung là cũng khó khăn nhưng bạn cố gắng nói khéo là họ sẽ cho thôi mà? Bạn phsir mởi sổ ngân hàng từ khi công ty bạn mở Tk chứ!
Cám ơn nhé ! Chúc bữa trưa ngon ngon :sleep:

phong2v

phong2v

Guest
Giúp em gấp nhé , em mới đi làm cty này và bắt đầu từ đầu , TK cty đã mở từ t10/06 , nhưng em đến ngân hàng chỉ cho sổ phụ bắt đầu từ t1/07 ( 4.021.000.000đ).Như vậy em bắt đầu mở sổ từ t1/07 và treo DĐK 112 là 4.021.000.000đ có sai nguyên tắc không ?
ko dc em yêu cầu NH cho sổ phụ chi tiết từng tháng để còn tính và vào TK ngân hàng chứ, còn lên BC năm 2006 nữa chứ

phong2v

phong2v

Guest
Af quên , cho mình hỏi thêm chút nhé ( :inlove:).Như vậy là năm 2006 , chỉ có cp mà chưa có doanh thu , cũng chưa suất hđ , như vạy hạch toán và làm sổ sách thế nào , chị bạn mình bảo không phải làm báo cáo , cứ thế mà vào sổ , số dư năm 06 vào dư đầu kỳ năm 07 , đơn giản như vậy có đúng không ? ( thông cảm nhé , mới làm mà , chưa làm cho cty mới thành lập bao giờ )
Vẫn phải làm báo cáo TC, các chi phí vẫn hạch toán BT, tuy nhiên do là chi phí trước hoạt động, cty bạn chưa phát sinh DT nên các chi phí này ko kết chuyển sang 911 mà đưa về 242 để sau này khi phát sinh doanh thu se phân bổ sau nhé

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Phong 2v ơi ! Cám ơn nhé , nhưng em đang băn khoăn cũng câu hỏi này có người bảo vẫn vào sổ bình thường các nghiệp vụ phát sinh nhưng để đó thêm vào 2007 làm báo cáo luôn thể , vậy có vô tổ chức lắm không , đến giờ này em không làm báo cáo 2006 , chẳng thấy ai bảo cái gì , thế là làm sao ?:hippy:

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Vẫn phải làm báo cáo TC, các chi phí vẫn hạch toán BT, tuy nhiên do là chi phí trước hoạt động, cty bạn chưa phát sinh DT nên các chi phí này ko kết chuyển sang 911 mà đưa về 242 để sau này khi phát sinh doanh thu se phân bổ sau nhé
Này ông già lẩm cẩm , trả lời giúp em cái , em mới vào làm mà nhận được một mớ bòng bong , giờ này còn làm BC năm 06 làm sao được nữa . Em định bắt đầu mở sổ vào t1/07 .Nhưng . . .Các tk 111 . . .còn đỡ , chứ 112 và 411 em theo dõi làm sao ? vì TK cty được mở từ t10/06,còn xem lại diều lệ cty thì các cổ đông sáng lập buộc phải đóng cp trước t9/06 , như vậy không thể t1/07 mới làm phiếu thu chi. Giúp em gấp nhé

phong2v

phong2v

Guest
Này ông già lẩm cẩm , trả lời giúp em cái , em mới vào làm mà nhận được một mớ bòng bong , giờ này còn làm BC năm 06 làm sao được nữa . Em định bắt đầu mở sổ vào t1/07 .Nhưng . . .Các tk 111 . . .còn đỡ , chứ 112 và 411 em theo dõi làm sao ? vì TK cty được mở từ t10/06,còn xem lại diều lệ cty thì các cổ đông sáng lập buộc phải đóng cp trước t9/06 , như vậy không thể t1/07 mới làm phiếu thu chi. Giúp em gấp nhé

Sửa lần cuối:
phong2v

phong2v

Guest
Hỏi gi mà như quát người ta thế, thành lập năm 2006 năm 2006 đã có phát sinh, đã có phát sinh bắt buộc phải mở sổ, và hết năm 2006 bắt buộc phải làm BCTC, hiểu chưa, 112 nên ra NH hỏi xin sổ phụ về mà làm nhé, còn quy định các ông góp vốn mà chưa góp đủ thì bắt các ông ấy góp vào cho đủ

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Hỏi gi mà như quát người ta thế, thành lập năm 2006 năm 2006 đã có phát sinh, đã có phát sinh bắt buộc phải mở sổ, và hết năm 2006 bắt buộc phải làm BCTC, hiểu chưa, 112 nên ra NH hỏi xin sổ phụ về mà làm nhé, còn quy định các ông góp vốn mà chưa góp đủ thì bắt các ông ấy góp vào cho đủ
Gìa thì người ta mới hỏi , khó tính thế . Phải làm BT06 thì còn phải hỏi làm gì .Em để dành năm 07 làm BC luôn có được không ?:alcon:
Ah. Cám ơn nghe.Xin lỗi nhiều nhé:music-smi

Sửa lần cuối:
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Gìa thì người ta mới hỏi , khó tính thế . Phải làm BT06 thì còn phải hỏi làm gì .Em để dành năm 07 làm BC luôn có được không ?:alcon:
Ah. Cám ơn nghe.Xin lỗi nhiều nhé:music-smi
Thật hết biết ko biết bạn hỏi để làm hay để làm gì nhỉ.

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Thật hết biết ko biết bạn hỏi để làm hay để làm gì nhỉ.
Đương nhiên là để làm rồi mà .Chắc mình hỏi ngốc nghếch quá phải không ! Nhưng mà đây là vấn đề đám bạn mình tranh cãi, hết thời hạn nộp BCTC06 rồi còn gì.Có người bảo làm nam 07 cũng được , mình lăn tăn quá , chưa bao giờ làm cho cty mới thành lập , thông cảm cho mình nghe !

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Đương nhiên là để làm rồi mà .Chắc mình hỏi ngốc nghếch quá phải không ! Nhưng mà đây là vấn đề đám bạn mình tranh cãi, hết thời hạn nộp BCTC06 rồi còn gì.Có người bảo làm nam 07 cũng được , mình lăn tăn quá , chưa bao giờ làm cho cty mới thành lập , thông cảm cho mình nghe !
Năm tài chính đầu tiên ko đc quá 15 tháng là được. Cty bạn thành lập t9 thì hết năm 2007 làm Bcáo tài chính luôn thể . Trước khi bắt tay vào làm hay tranh luận mình phải nắm rõ quy chế đã chứ.
Thôi mình nghĩ đề tài này nên chấm dứt ở đây nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA