Giảm tiền mặt tại quỹ

• Thread starter Nguyen Thu Ha
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

Nguyen Thu Ha

Guest
Chào các anh chị và các bạn

Mình đang làm kế toán cho một công ty TNHH mình có một vấn đề rất khó giải quyết hãy giúp mình đó là:
Công ty mình là cty TNHH nhưng là của một thành viên vì vậy tiền cty là do xếp mình tự chi tiêu. Vì vậy có những khoản chi cho cá nhân xếp mình không có chứng từ nên mình ko thể đưa vào hạch toán cho cty được VD như xếp lấy tiền cty mua nhà cho cá nhân xếp . Nên mỗi lần rút tiền từ ngân hàng về mình đều phãi đưa vào nhập quỹ tiền mặt. Vì vậy quỹ tiền mặt tồn lên rất lớn.

Vậy có cách nào để giảm bớt tiền mặt tại quỹ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hbb

Guest
16/7/04
10
0
0
42
Ha Noi
Mình không học kế toán chuyên nghiệp nhưng đứng trên quan điểm của người phân tích tài chính thì thấy đa số các ông chủ rút vốn khỏi Công ty TNHH bằng cách vay tiền công ty hoặc mua tài sản đứng tên công ty nhưng thực chất là cho mình sử dụng. Cái này với động sản thì đơn giản chứ bất động sản thì hơi mệt đấy.

Thông thường tớ thấy họ hay đẩy vào Tạm ứng hoặc Các khoản phải thu khác. Đồng chí nào có cách hay hơn thì chia sẻ chút ..

P

phuong2n

Guest
20/8/04
32
0
0
48
hanoi
Mua hóa đơn đầu vào để hạch toán vào chi phí QL, giá vốn, hàng hóa

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Bác Phuong2n này có vẻ toàn xui trẻ con chui rúc nhỉ !
Nhưng đúng thật có những người như bác thì diễn đàn mình mới thẳng thắn hơn trong việc tìm ra những chiêu mới cho từng trường hợp cụ thể bác nhỉ !
Nhưng theo kiểu đó thì cũng cẩn thận đấy Hà ạ !

P

phuong2n

Guest
20/8/04
32
0
0
48
hanoi
Chú Cam_to_80 nói vậy chẳng há là bảo anh gần chục năm nay chuyên chui rúc à, nhưng không sao, sinh nghề tử nghiệp mà.

Nói vậy thôi chứ chui được lọt được là cả một nghệ thuật đấy.

Còn chuyện thừa thiếu tiền mặt ở quỹ của các Cty TNHH, phát sinh ảo TK 141, 331, 131 như những bệnh kinh niên có thuốc chữa những không bao giờ tịt hẳn.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Hỏi sếp xem hắn định làm giám đốc đến bao giờ, doanh nghiệp của hắn có muốn phát triển bền vững hay chỉ kinh doanh chụp giật, chuyện chuyển tiền qua ngân hàng là một đề tài đang được bàn luận rất sôi nổi, hãy chú ý theo dõi rồi mang về trình bày với sếp nhé.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Nói như bác Hyper cũng khó lắm ! làm ở công ty TNHH nhiều khi Giám đốc không nắm được tí gì về kế toán : Nói khỏ bỏ ... Nhưng mà cái gì chi ra thì bao giờ cũng muốn đưa vào chi phí hợp lý của công ty nhưng bảo bỏ tiền ra luộc cái chi phí đó thì lại tiếc - đó là trường hợp không phải là hiếm..... cứ cái kiểu nghĩ Kế toán là người vẽ được tất các chi phí đó.
Thực sự khi muốn hợp lý hoá các khoản tiền bỏ ra thì rất dễ là chỉ việc làm như bác phương nói, còn khi nào dính vào rửa chi phí có căn cứ, định mức mới thật là rách việc.

H

HTTH

Guest
Nguyen Thu Ha nói:

Mình đang làm kế toán cho một công ty TNHH mình có một vấn đề rất khó giải quyết hãy giúp mình đó là:
Công ty mình là cty TNHH nhưng là của một thành viên vì vậy tiền cty là do xếp mình tự chi tiêu. Vì vậy có những khoản chi cho cá nhân xếp mình không có chứng từ nên mình ko thể đưa vào hạch toán cho cty được VD như xếp lấy tiền cty mua nhà cho cá nhân xếp . Nên mỗi lần rút tiền từ ngân hàng về mình đều phãi đưa vào nhập quỹ tiền mặt. Vì vậy quỹ tiền mặt tồn lên rất lớn.

Công ty TNHH 1 thành viên thì có gì mà phải phức tạp như vậy nhỉ!
Nếu về KT nội bộ thì bạn có thể để tạm ở 141,1388 sau đó hỏi sếp bạn có định hoàn lại hay không, nếu không thì ghi giảm nguồn (411, 4211 (nếu có lãi)
Cũng như thế với KT Thuế bạn có thể treo ở 141, 1388, nếu để lâu mà chưa có khoản chi nào để cân đối, vấn đề lúc này lại phụ thuộc ông sếp có ý định rút vốn luôn hay ko thì bạn ghi giảm nguồn 411 và phải điều chỉnh lại vốn điều lệ trong đăng ký kinh doanh.

P

phuong2n

Guest
20/8/04
32
0
0
48
hanoi
Bạn HTTH nói vậy chứng tỏ bạn hơi thiếu kinh nghiệm trong việc làm kế tóan tại các công ty TNHH đấy, các ông chủ Cty mà hiểu được thì đâu còn gì mà nói chứ. Nếu bạn có ý định nói chuyện về nghiệp vụ kế tóan với sếp bạn thì thà kiếm một đứa bán báo nói chuyện chắc sẽ dễ chịu hơn nhiều. Còn nếu bạn muốn sếp ghi giảm nguồn thì thà nói rằng ông giải tán Cty đi, hoặc tôi xin nghỉ việc đây, như thế có vẻ hợp lý hơn đấy.

tuyetto

tuyetto

Nắng gió.
To Phuong2n
Đây là diễn đàn để các thành viên tham gia đóng góp ý kiến, nên sẽ có nhiều ý kiến khác nhau xoay quanh một chủ đề, mà từ đó sẽ có được một việc làm thiết thực nhất từ những ý kiến trên. Nhưng không phải thế để phuong2n chê bai thành viên khác như thế, bạn có thể nói một cách khác mà người nghe và những người khác đều cảm nhận được ý kiến cuả bạn.

Công việc cuả người kế toán không phải lúc nào cũng được Ông(Bà) giám đốc hiểu cho, nhưng được làm việc với Giám đốc có hiểu một chút về kế toán thì còn gì vui sướng cho bằng, và mình cũng là một người gặp được may mắn ấy! . Còn nếu bạn không gặp được sự may mắn ấy thì cũng chẳng có gì để buồn, cứ làm đúng trách nhiệm và nghĩa vụ cuả mình, còn việc mình đã nói rõ những công việc không đúng luật cho Giám đốc biết mà Ông(Bà) cứ ậm ừ, thì chảng sợ ai, mà cũng chẳng sợ bị mất việc cứ mạnh dạn trình bày ý kiến cuả mình, tìm tài liệu thiết thực cho Giám đốc xem, để họ hiểu mình hơn. Và sau này nếu có xẩy ra thì lương tâm và đạo đức nghề nghiệp cuả mình cũng thanh thản. Thà mệt thể xác còn đỡ chứ mệt mỏi về tinh thần thì nghê ngớm lắm khi nghe câu: "Tôi mướn Anh(chị) làm kế toán mà để như thế này ah ?"

Người ta đánh kẻ chạy đi chứ không ai nỡ đánh người chạy lại. Cứ làm tròn nghĩa vụ cuả mình thì chẳng có gì để buồn, mà sau này còn gặp lại họ vẫn quý trọng mình!

Sửa lần cuối:
H

HTTH

Guest
To phuong2n : Bạn có vẻ căng thẳng quá nhỉ !
Có lẽ do cách diễn đạt của mình làm bạn căng thẳng.
Hiện mình đang làm việc ở 1 Cty TNHH 1 thành viên gần 2 năm rồi và mình cũng chẳng thích thú gì công việc ở đó cả, có lẽ lời khuyên của bạn chí lý đấy! :bigok:
Mình sẽ giải thích lí do tại sao mình lại nói nếu để lâu mà chưa có khoản chi nào để cân đối thì bạn nên làm thủ tục giảm nguồn.
Thứ nhất: Nếu bạn để tồn quỹ trên sổ tiền mặt lớn trong khi thực tế bạn vẫn phải rút tiền gửi ngân hàng về để chi trả các khoản chi thực tế phát sinh thì sẽ nhận ra ngay sự vô lý.
Thứ hai: Muốn giảm một tài sản (ở đây là tiền mặt) thì phải hoặc tăng một TS khác hoặc giảm giảm một NVốn khác.
Tăng tài sản: Đối với các khoản chi nhỏ thì còn có thể cân đối còn tiền mua nhà là khoản tiền lớn, khó có thể bù đắp bằng các khoản chi phí hoạt động, còn nếu mua hàng thì phải bán ra hoặc tồn kho lớn, nếu mua tài sản cố định thì phải chuyển quyền sở hữu, trước bạ rất phức tạp và không khả thi...., nếu để ở 141, 138 thì cũng phải hoàn quỹ mà trong trường hợp sếp rút tiền mua nhà thì khả năng hoàn quỹ min.
Vì thể với việc tăng TS là rất khó vì các khoản chi tiêu đều phải có chứng từ hợp lý, hợp lệ, hợp pháp đi kèm.
Giảm nguồn vốn:
Nếu có các khoản vay vốn hay phải trả ngưòi bán bạn có thể cân đối bằng cách giảm vốn vay, giảm phải trả cái này cũng khó vì phụ thuộc 1 bên khác, và chi phí vốn vay ghi sổ (nếu có) đương nhiên cũng giảm.
Và cuối cùng là giảm nguồn vốn chủ sở hữu.
Thứ ba: Là bất lợi cũng như thuận tiện vì là Cty TNHH 1 thành viên nên tài chính có thế nào thì báo cáo nội bộ thế vậy, không cần đến kỹ thuật xào nấu chi cả. (ngoại trừ T/h xếp mua nhà cho bà hai mà bà cả kiểm toán thì miễn bàn)

Mặt khác một số CT TNHH bây giờ chưa thực sự để ý đến sự sáng sủa và công khai của Báo Cáo tài chính mà chỉ đặt mục tiêu làm sao lãi nhiều, nộp thuế ít mà thôi, Xét trên khía cạnh thực tế đó việc ghi giảm nguồn trong trường hợp nếu sếp không hoàn quỹ là lựa chọn ít rủi ro hữu hình nhất, còn rủi ro vô hình thì khi sếp bạn làm thế thì sếp cũng phải cân nhắc rồi.(nếu sếp biết)
Thế thôi bạn nhỉ! có gì mà phải căng thẳng với nhau cho mất đi tinh thần slogan của WEB ta :dzo:
Mình biết gì thì nói vậy và có thể cũng chưa hiểu được thấu đáo kỹ thuật biến tấu các trường hợp tương tự nhưng xảy ra ở công ty TNHH nhiều TV, hay công ty Cổ phần, DNNNc thì mới là các cao thủ thực sự.

Nếu bạn nào có ý kiến khác xin đưa ra để mọi người cùng tham khảo. Vì có lẽ đây cũng là 1 trường hợp mà thực tế hay gặp: Ví dụ như mua ôtô của cá nhân phục vụ cho HĐSXKD của DN nhưng 8 tháng qua phải treo tồn quỹ vì chưa sang tên được do sự nhiêu khê của các thủ tục Hành là chính.

Ối trời ơi! gõ mỏi cả tay!!! :cheesebur

N

Nguyen Thu Ha

Guest
Thanks everybody.

minh that boi roi ko biet giai quyet the nao vi neu ma giam von thi khong duoc. Vi hoi xua xep minh mua xe hoi dung ten xep sau do minh noi ban lai cho cty de giam quy tien mat hoac dua vao gop von bang tai san va rut bot tien mat ra de khoi dong thue truoc ba nhung xep minh lai khong chiu. Noi lai ko the giam nguon von duoc vi ben minh can co von dieu le cao de tham gia cac duan lon?
Vay co cach nao hay hay giup minh nhe.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Nguyen Thu Ha nói:

Mình thấy có 1 sai sót ngay từ câu hỏi đầu tiên. Không có Cty TNHH 1 thành viên nào mà do 1 cá nhân làm chủ cả. 1 thành viên ở đây là phải có pháp nhân, bạn nên xem lại luật về loại hình DN này. 1 cá nhân làm chủ thì chỉ có DNTN

W

WhoamI

Cao cấp
ketoan4mat nói:
Mình thấy có 1 sai sót ngay từ câu hỏi đầu tiên. Không có Cty TNHH 1 thành viên nào mà do 1 cá nhân làm chủ cả. 1 thành viên ở đây là phải có pháp nhân, bạn nên xem lại luật về loại hình DN này. 1 cá nhân làm chủ thì chỉ có DNTN
Theo mình hiểu Công ty TNHH 1 thành viên của bạn Hà là mô hình thực tế chứ không phải là trên ĐKKD. Có đúng không nhỉ!

W

WhoamI

Cao cấp
ketoan4mat nói:
Trên thực tế cũng ko thể tồn tại hình thức đó
Em biết một số công ty TNHH có số thành viên trên đăng ký kinh doanh>=2 nhưng là để đối phó với Luật DN thôi còn thực tế vãn là chỉ có 1 ông giám đốc bỏ vốn và điều hành. à mà sao mình không hỏi trực tiếp bạn Hà nhỉ!

H

hong hot

Cao cấp
Các bạn hơi bị nhầm, kể cả người hỏi lẫn người trả lời.

Thứ nhất, người hỏi:

Cty trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên không có nghĩa là giám đốc có quyền chi tiêu bừa bãi, nó phải có quy chế quản lý tài chính đàng hoàng, phân cấp chi tiêu phải đảm bảo giúp chủ sở hữu giám sát được các khoản chi tiêu của công ty. do đó, không có chuyện chi mua nhà cho giám đốc mà sử dụng tiền của Công ty.

Nếu có chuyện đó, phải kiểm tra lại quy chế của công ty. xem xét lại việc rút vốn khỏi SXKD để xây nhà (chẳng hạn như vậy).

Người trả lời:

Tình cảnh của người ta đã vậy, solution phải realistic một chút chứ, làm gì có ai bán cho các ông hoá đơn chi mua nhà vài tỷ bạc?

Theo tôi, bạn phải căn cứ vào quy chế của công ty để hạch toán, một là gi giảm vốn, hai là phát hành cho ông ta một cái khế ước nhận nợ.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Nhân tiện đây tôi cũng xin có 1 lời. Theo thống kê thì hiện tại tại Đồng Nai đã có 4 công ty TNHH 1 thành viên rồi và tất cả các công ty này đều được chuyển đổi từ các doanh nghiệp nhà nước qua. Các công ty này sẽ hoạt động theo hình thức công ty TNHH nhưng sở hữu lại do nhà nước nắm. Hình thức này có thể nói là rất mới và đang được làm thí điểm tại Đồng Nai đấy.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA