Thuế TNDN tạm tính cho quý 3 tính ntn?

• Thread starter honghanhbt
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
mã số {15} trên tờ khai thuế TNDN mẫu 01A/TNDN là "Lỗ được chuyển trong kỳ" chứ nhỉ. Đâu có phải số thuế TNDN tạm nộp 2 quý trước kê khai vào đó.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Xin lỗi các bạn vì mình đọc lướt quá nên không chú ý. Cám ơn bạn honghanhbt đã nhắc.

Số tiền thuế TNDN tạm nộp ở qúy 1 và qúy 2 sẽ không thể hiện trên tờ khai thuế TNDN tạm tính hay tờ khai quyết toán thuế TNDN mà nó chỉ thể hiện trên sổ sách kế toán, trên tài khoản thuế TNDN 3334 mà thôi.

Vậy có phải số tiền thuế TNDN tạm nộp ở quý 1,2 sẽ đưa vô chỉ tiêu [15] trong tờ khai thuế TNDN tạm tính 01A-TNDN của TT 60 phải ko mấy bạn?

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Xin lỗi các bạn vì mình đọc lướt quá nên không chú ý. Cám ơn bạn honghanhbt đã nhắc.

Số tiền thuế TNDN tạm nộp ở qúy 1 và qúy 2 sẽ không thể hiện trên tờ khai thuế TNDN tạm tính hay tờ khai quyết toán thuế TNDN mà nó chỉ thể hiện trên sổ sách kế toán, trên tài khoản thuế TNDN 3334 mà thôi.

Trong trường hợp số thuế TNDN tạm nộp của quý I+II nhiều hơn số thuế phải nộp phát sinh thực tế(nộp thừa thuế TNDN quý I+II) thì thể hiện phần nộp thừa này vào chỉ tiêu nào trên TK thuế TNDN tạm tính để trừ cho các kỳ sau. Nếu chỉ theo dõi trên TK , thuế quý nào khai và nộp quý ấy thì phần thuế nộp thừa này cứ dư hết quý này sang quý khác , biết bao giờ hết ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trong trường hợp số thuế TNDN tạm nộp của quý I+II nhiều hơn số thuế phải nộp phát sinh thực tế(nộp thừa thuế TNDN quý I+II) thì thể hiện phần nộp thừa này vào chỉ tiêu nào trên TK thuế TNDN tạm tính để trừ cho các kỳ sau.
Em nói ở bài 6 rồi, em không nhắc lại nữa đâu ạ.

Nếu chỉ theo dõi trên TK , thuế quý nào khai và nộp quý ấy thì phần thuế nộp thừa này cứ dư hết quý này sang quý khác , biết bao giờ hết ?
Nó sẽ hết khi nào bác làm ăn có lãi. Lãi thì bác phải nộp thuế TNDN, phần thuế nộp thừa trừ vào phần thuế phải nộp thì sẽ hết ngay chứ có gì đâu.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Các anh chị cho em hỏi với, Công ty em thành lập T5/2007 nhưng đến nay vẫn chưa có doanh thu. Em đã nộp thuế TNDN đến hết quý III. Theo Thông tư 60, cuối Quý phải nộp Báo cáo thuế TNDN, mà em thì chưa làm bao giờ cả. Các anh chị chỉ giúp em là làm theo mẫu nào của Thông tư. Trường hợp bên em bị lỗ thì làm thế nào?Có cần phải làm báo cáo chính xác không?
Quý III cty bạn lỗ không phải nộp thuế TNDN nữa, nhưng vẫn phải làm tờ khai thuế TNDN tạm tính theo mẫu 01A/TNDN của TT60-2007.Mẫu này bạn vào thư viện web load về làm!
vào link này tham khảo có nội dung câu hỏi như trường hợp của bạn!
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=34536
thân!

Sửa lần cuối:
thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Đồng ý với Tú Anh là nếu DN lỗ thì phần thuế nộp thừa sẽ trừ cho kỳ sau (nếu có lãi), nhưng ý tôi muốn hỏi là về phần thủ tục với cơ quan thuế cơ, nếu không có một tờ khai hay bảng điều chỉnh gì thì số thuế phát sinh theo tờ khai quý 3 thực tế phải nộp được trừ theo cách nào. Hay cứ làm tờ khai quý 3 theo số thực tế phải nộp, sau đó không nộp phần thuế này nữa để cơ quan thuế tự trừ vào số mình còn nộp thừa.

N

ngochien

Guest
2/10/07
8
0
0
37
tp hcm
Cho em hỏi,Thuế TNDN tạm tính bắt đầu làm từ quý III,nhưng em k thấy chị kt cũ làm tạm tính của 2 quý trước,vậy sao em làm bây giờ?Cty em là cty SXTM,doanh thu k đều,vậy em làm theo mẫu nào?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Cho em hỏi,Thuế TNDN tạm tính bắt đầu làm từ quý III,nhưng em k thấy chị kt cũ làm tạm tính của 2 quý trước,vậy sao em làm bây giờ?Cty em là cty SXTM,doanh thu k đều,vậy em làm theo mẫu nào?
Sắp hết hạn đến nơi rùi...nhanh chân lên em!:Làm theo mẫu01A/TNDN của TT60. Quý 3 em bất đầu làm theo Tinh Thần TT60 và không phải nộp thuế TNDN nếu Lỗ, còn lãi *28% ra số thuế TNDN em phải nộp cho quý III.Muốn rõ thêm nữa em vào box thuế TNDN để tìm hiểu kỹ hơn.Được chưa nào?

M

meotom123

Guest
6/4/07
5
0
0
HN
Bác Taoxanh cho em hỏi với, em không đọc kỹ TT 60 nên tuần trước em đã đi nộp thuế TNDN tạm tính theo tờ khai hồi đầu năm rồi.Bây giò phải làm sao hả bác?

K

kapo

Guest
28/8/05
55
0
0
44
HCMC
Đồng ý với Tú Anh là nếu DN lỗ thì phần thuế nộp thừa sẽ trừ cho kỳ sau (nếu có lãi), nhưng ý tôi muốn hỏi là về phần thủ tục với cơ quan thuế cơ, nếu không có một tờ khai hay bảng điều chỉnh gì thì số thuế phát sinh theo tờ khai quý 3 thực tế phải nộp được trừ theo cách nào. Hay cứ làm tờ khai quý 3 theo số thực tế phải nộp, sau đó không nộp phần thuế này nữa để cơ quan thuế tự trừ vào số mình còn nộp thừa.

Bác làm thế không ổn đâu. Kê khai bao nhiêu thì phải nộp bấy nhiêu chứ ! Nếu nộp thiếu Thuế sẽ gọi lên giải trình đấy !
Theo em bác cứ nộp đủ số thuế phải nộp của Quý III theo số thực tế PS. Sau đó khi làm quyết toán thuế năm nếu thiếu thì nộp tiếp số thiếu cho đủ, thừa thì chuyển sang đầu năm sau. (Bảng kê tổng hợp Nghĩa vụ nộp NSNN)

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Thưa bác việc bác nộp thuế TNDN bác xác định trong quý III phải nộp là bao nhiêu thì bác phải nộp bấy nhiêu, còn việc xác đinh chuyển thuế lỗ thì sẽ xác định khi quyết toán thuế TNDN năm.
Cụ thể Phụluc 03 - 2 TNDN chuyển lỗ thông tư 60/2007/TT-BTC có kèm theo.

CHUYỂN LỖ

Theo quy định tại Điều 42 Nghị định số 24/2007/NĐ-CP ngày 14/2/2007 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế TNDN

Kèm theo Tờ khai quyết toán thuế TNDN năm .............

Người nộp thuế..................................…………………………………..

Mã số thuế:......................................……………………………………

I. Kế hoạch chuyển lỗ phát sinh các kỳ tính thuế trước và kỳ này:

Đơn vị tiền: đồng Việt Nam

Năm

Số lỗ phát sinh

Số lỗ chuyển sang năm

...

Số lỗ chuyển sang năm

Số lỗ chuyển sang năm

Số lỗ chuyển sang năm

Số lỗ chuyển sang năm

(1)

(2)

(3)

(4)

(5)

(6)

(7)

20...
20..
...
II. Xác định số lỗ được chuyển trong kỳ tính thuế:

Năm phát sinh lỗ

Số lỗ phát sinh

Sỗ lỗ đã chuyển

trong các kỳ tính thuế trước

Số lỗ được chuyển trong kỳ tính thuế này

Số lỗ còn được chuyển sang các kỳ tính thuế sau

(1)

(2)

(3)

(4)

(5)

20...

20...

Tổng cộng:

..........................., ngày......... tháng........... năm..........

NGƯỜI NỘP THUẾ hoặc

ĐẠI DIỆN HỢP PHÁP CỦA NGƯỜI NỘP THUẾ

Ký tên, đóng dấu (ghi rõ họ tên và chức vụ)

Sửa lần cuối:
nguyenhien79

nguyenhien79

Mơ về nơi xa lắm
26/1/07
205
0
0
Ha Noi
Bác Taoxanh cho em hỏi với, em không đọc kỹ TT 60 nên tuần trước em đã đi nộp thuế TNDN tạm tính theo tờ khai hồi đầu năm rồi.Bây giò phải làm sao hả bác?

Chẳng sao cả. Ở chi cục thuế thanh Xuân chưa nộp họ còn gọi điện bảo đi nộp, tùy từng chi cục có áp dụng luôn TT 60 hay k.

T

TinhNguoi

Guest
3/6/06
27
0
0
Ha noi
Nhờ hướng dẫn lập tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính

Chào các Bác

Nhờ các bác hướng dẫn em làm tờ khai thuế TNDN tạm tính cho quý với

Vì thông tư 60 thực hiện từ 01/07/2007 tháng 9 nên
Giả sử em khai báo đầu năm cho cả năm là

Với doanh số là: 20.000.000 (chỉ tiêu [10])
Chi phí phát sinh là: 18.000.000 (Chỉ tiêu [11])

sau khi hết quý 3 ngày 30/09/2007

Giả sử kết quả kinh doanh của em là

Doanh thu: 30.000.000
Chi phí 25.000.000

em dự kiến doanh thu quý 4 của em là
10.000.000
Chi phí quý 4 là 8.000.000

Thế thì em phải khai các chỉ tiêu nào trong tờ khai thuế TNDN tạm tính của Quý 4 (từ chỉ tiêu số 10 đến 19)

Mong nhận sự trao đổi và giúp đỡ

Thân
TinhNguoi

M

map_nho

Guest
27/8/07
21
0
0
Hà Nội
Hôm trước em có lên CCT hỏi( CCT Từ Liêm) các bác thuế nói rằng ở chi vục thuế H Từ Liêm đã áp dụng TT60, vậy mà vẫn bắt công ty em phải nộp tiền thuế TNDN tạm tính quý III, vậy nếu quý III DN em làm ăn lỗ thì tiền tạm nộp này được khấu trừ thế nào bác nhỉ?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Hôm trước em có lên CCT hỏi( CCT Từ Liêm) các bác thuế nói rằng ở chi vục thuế H Từ Liêm đã áp dụng TT60, vậy mà vẫn bắt công ty em phải nộp tiền thuế TNDN tạm tính quý III, vậy nếu quý III DN em làm ăn lỗ thì tiền tạm nộp này được khấu trừ thế nào bác nhỉ?
Cty mình cũng thuộc chi cục TLiêm quản lý! Nhưng đâu có phải nộp thuế TNDN tạm tính nữa mà căn cứ vào con số thực tế của quý III này, cty bạn làm ăn lỗ hay lãi.nếu Lỗ thì chắc chắn là ko phải đóng thuế TNDN quý III rồi.bên mình chị Hoà -CBQLDN trả lời đấy! Cùng 1 chi cục sao lại có sự khác nhau thế đc.

T

tbd

Guest
10/10/07
8
0
0
Hà Nội
Thuế TNDN

Công ty mình mới thành lập (ngày 15/9/07) hết tháng 9 ko phát sinh doanh thu thì minh có phải làm báo cáo thuế TNDN tạm tính quý III không. theo minh hiểu làm BC thuế TNDN tạm tính QUý sau mới làm bc cho quý truóc theo số thực tế PS. Mong mọi người chỉ giáo

N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
Không phát sinh doanh thu vẫn phải lập và gửi tờ khai thuế bình thường

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Chào các Bác

Nhờ các bác hướng dẫn em làm tờ khai thuế TNDN tạm tính cho quý với

Vì thông tư 60 thực hiện từ 01/07/2007 tháng 9 nên
Giả sử em khai báo đầu năm cho cả năm là

Với doanh số là: 20.000.000 (chỉ tiêu [10])
Chi phí phát sinh là: 18.000.000 (Chỉ tiêu [11])

sau khi hết quý 3 ngày 30/09/2007

Giả sử kết quả kinh doanh của em là

Doanh thu: 30.000.000
Chi phí 25.000.000

em dự kiến doanh thu quý 4 của em là
10.000.000
Chi phí quý 4 là 8.000.000

Thế thì em phải khai các chỉ tiêu nào trong tờ khai thuế TNDN tạm tính của Quý 4 (từ chỉ tiêu số 10 đến 19)

Mong nhận sự trao đổi và giúp đỡ

Thân
TinhNguoi
Hình như bạn hiểu sai từ "tạm tính " thì phải,Tờ khai TNDN quý 4 đến ngày 31/01/2008 mới hết hạn nộp, bây giờ làm sao đã lập được. Với TKTNDN quý 3 bạn phải căn cứ theo tổng phát sinh nợ;có trong 3 tháng 7;8;9 của các TK liên quan như Doanh thu: 511,515..(Ctiêu 10)chi phí:632;635;642..(Ctiêu 11)và đối trừ hai số này để tìm ra lợi nhuận chịu thuế.Phần đăng ký tạm nộp đầu năm 2007 bạn không cần quan tâm đến nữa, và cũng không cần làm đăng ký tạm nộp cho năm 2008.

Sửa lần cuối:
L

Le thu Phuong

Guest
6/6/07
50
0
0
Hà Nội
cty mình thuộc Chi cục thuế Thanh Trì quản lý. Hôm 23/9 mình gọi điện đến Chi cục để hỏi thì Chi cục cho biết rằng Chi cục vẫn chưa áp dụng TT60 mà sang năm 2008 mới áp dụng. Thế là mình nộp thuế TNDN theo tạm tính đầu năm. Mình băn khoăn là sao các Chi cục thực hiện Luật quản lý thuế không đồng nhất vậy...

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
cty mình thuộc Chi cục thuế Thanh Trì quản lý. Hôm 23/9 mình gọi điện đến Chi cục để hỏi thì Chi cục cho biết rằng Chi cục vẫn chưa áp dụng TT60 mà sang năm 2008 mới áp dụng. Thế là mình nộp thuế TNDN theo tạm tính đầu năm. Mình băn khoăn là sao các Chi cục thực hiện Luật quản lý thuế không đồng nhất vậy...

Bạn cứ làm theo hướng dẫn của TT60 đi, cái này đã áp dụng toàn quốc rồi mà. CCT Thanh Trì có lẽ hướng dẫn sai rồi.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA