Tổng hợp các câu hỏi về TSCĐ, CCDC

• Thread starter banglangtimlhx
  • Ngày gửi
X

xuan79

Guest
29/5/07
9
0
0
Hai phong
Cám ơn bạn luyến nhé,mình nói dõ hơn để bạn hiểu khi bên thuê và bên cho thuê thanh lý HĐ thuê TSCD thì bên thuê mua lại TSCD đó và trả ngay bằng TM 5tr có nghĩa TSCD KH 80% rồi thì còn 100tr nữa nhưng bên thuê trả ngay 5tr còn lại chưa trả

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thảo đan

Guest
12/11/06
21
0
0
Hà nội
Dear all,

Cho mình hỏi nhờ với:

Công ty mình mua ô tô trả góp, trị giá ô tô là 600 triệu đồng, vay của ngân hàng 400 triệu đồng, khoản tiền vay qua Ngân hàng, thì ngân hàng trực tiếp chuyển qua trả cho công ty bán ô tô, mà không chuyển vè quỹ công ty, để công ty trực tiếp chi trả, vậy nghiệp vụ này định khoản thế nào nhỉ?

Và phần thuế GTGT của xe ô tô thì có được khấu trừ luôn không, hay là phải phân bổ để khấu trừ?

Cám ơn mọi người nhiều.

T

Trần Văn Tý

Trung cấp
Thuế GTGT sẽ được khấu trừ trong tháng.
còn cách định khoản vẫn bình thường còn thanh toán thì bằng 111 và 112
(còn không thì: trước khi trả thì bạn treo lên tài khoản 331 và sau đó trình trự xóa tài khoản này đi)

T

thảo đan

Guest
12/11/06
21
0
0
Hà nội
Kế toán tài sản cố định

(còn không thì: trước khi trả thì bạn treo lên tài khoản 331 và sau đó trình trự xóa tài khoản này đi)

Cám ơn bạn Trần Văn Tý nhiều.

Thảo Đan

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội

Gửi bạn Tỳ quê ở Văn Trấn ( hình như Yên bái)
Nhờ bạn viết rõ thêm một tý đi, chứ không là bị nhầm nhọt sang trồng trọt đó.
Thay mặt cảm ơn nhiều nhiều

A

an nguyên

Guest
Anh, Chị chỉ giúp em cách phân bổ tài sản cố định với , em không biết làm như thế nào hết.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Anh, Chị chỉ giúp em cách phân bổ tài sản cố định với , em không biết làm như thế nào hết.
Anh chỉ biết cách tính khấu hao TSCĐ thôi theo các PP sau:
PP1: Phương pháp khấu hao tuyến tính cố định
Theo phương pháp này, mức khấu hao cơ bản hàng năm của TSCĐ là đều nhau trong suốt thời gian sử dụng TSCĐ và được xác định như sau:

NG
MK = ------
T
Trong đó:

MK : Mức khấu hao cơ bản bình quân hàng năm của TSCĐ
NG: Nguyên giá TSCĐ
T: Thời gian sử dụng TSCĐ

Tỷ lệ khấu hao hàng năm (Tk) được xác đinh như sau:

Mk
Tk =-----
NG

Nguyên giá TSCĐ bao gồm: giá mua thực tế phải trả (giá ghi trên hóa đơn trừ đi các khoản giảm giá, chiết khấu mua hàng nếu có), các chi phí vận chuyển, bốc dỡ, lắp đặt, chạy thử, các khoản lãi vay đầu tư cho TSCĐ khi chưa bàn giao và đưa vào sử dụng. các khoản thuế và lệ phí trước bạ (nếu có).

Thời gian sử dụng TSCĐ là thời gian doanh nghiệp dự kiến sử dụng TSCĐ. Nó được xác định căn cứ vào tuổi thọ kỹ thuật và tuổi thọ kinh tế của TSCĐ có tính đến sự lạc hậu, lỗi thời của TSCĐ do sự tiến bộ của khoa học và công nghệ, mục đích sử dụng và hiệu quả sử dụng.

Phương pháp khấu hao này có ưu điểm là việc tính toán đơn giản, tổng mức khấu hao của TSCĐ được phân bổ đều đặn trong các năm sử dụng TSCĐ và không gây ra sự đột biến trong giá thành sản phẩm hàng năm. Nhưng phương pháp này có nhược điểm là trong nhiều trường hợp không thu hồi vốn kịp thời do không tính hết được sự hao mòn vô hình của TSCĐ.

Trong thực tế, để tính khấu hao cho toàn bộ TSCĐ của doanh nghiệp, người ta thường xác định tỷ lệ khấu hao tổng hợp bình quân chung. Có nhiều cách xác định tỷ lệ khấu hao tổng hợp bình quân của doanh nghiệp nhưng cách xác định thông dụng nhất là theo phương pháp bình quân gia quyền:

n
Tk = ∑(fi.Ti)
i =1
Trong đó:
- f: tỷ trọng của từng loại TSCĐ
- Ti : Tỷ lệ khấu hao của từng loại TSCĐ
- i : Loại TSCĐ
Do đó, mức khấu hao trong kỳ của doanh nghiệp được xác định:
M =Nguyên giá bình quân TSCĐ phải tính khấu hao
X
Tỷ lệ khấu hao tổng hợp bình quân chung

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
2.PP Các phương pháp khấu hao nhanh
Phương pháp khấu hao theo số dư giảm dần:

Theo phương pháp này số tiền khấu hao hàng năm được xác định như sau:

Mki = Gdi x Tkh

Mki: Mức khấu hao TSCĐ năm thứ i
Gdi: giá trị còn lại của TSCĐ đầu năm thứ i
Tkh: Tỷ lệ khấu hao cố định hàng năm của TSCĐ

i : thứ tự của các năm sử dụng TSCĐ ( i = 1,n )

Tkh = Tk x Hs

Trong đó:

Tk: Tỷ lệ khấu hao theo phương pháp tuyến tính
Hs: Hệ số điều chỉnh

Hệ số điều chỉnh được sử dụng ở các nước như sau:

- Hệ số 1,5 đối với TSCĐ có thời gian sử dụng từ 3 đến 4 năm
- Hệ số 2,0 đối với TSCĐ có thời gian sử dụng từ 5 đến 6 năm
- Hệ số 2,5 đối với TSCĐ có thời gian sử dụng trên 6 năm
Theo phương pháp số dư giảm dần, do kỹ thuật tính toán nên đến khi hết thời gian sử dụng, TSCĐ vẫn chưa được khấu hao hết. Để khắc phục được vấn đề này, người ta thường kết hợp phương pháp khấu hao tuyến tính ở những năm cuối cùng

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Phương pháp khấu hao theo tổng số: Theo phương pháp này, mức khấu hao năm được xác đinh như sau:

Mkt = NG x Tkt
Trong đó:
Mkt: số tiền khấu hao TSCĐ ở năm thứ t
NG: Nguyên giá TSCĐ
Tkt: tỷ lệ khấu hao TSCĐ của năm thứ t
T: Thứ tự năm sử dụng TSCĐ

Có hai cách tính tỷ lệ khấu hao TSCĐ theo phương pháp này:
Cách 1:
Tkt =
Số năm sử dụng còn lại của TSCĐ theo thứ tự năm sử dụng
--------------------------------------------------------------------------
Tổng số các số năm sử dụng còn lại của TSCĐ tính theo thứ tự năm sử dụng
Cách 2:
Tkt =
2(T + 1 – t)
---------------
T (T + 1)
Trong đó:
T : Thời gian sử dụng TSCĐ
t : Thứ tự năm cần tính khấu hao TSCĐ ( t = 1 – n

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
bạn nên đọc quyết định số 2006/2006/QĐ của BTC sẽ hướng dẫn cách chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao TSCĐ.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Anh chỉ biết cách tính khấu hao vậy thôi chứ phân bổ thì anh chỉ phân bổ ccdc thôi còn thời gian tính khấu hao của các loại TSCĐ thì em có thể tham khảo file anh gửi kèm QĐ206 nhé!
Chúc em thành công!
Thân!

Sửa lần cuối:
A

an nguyên

Guest
Anh , Chị cho em hỏi tí : Công ty em mua 1 tài sản cố định có giá thanh toán là 22t . Em định khoản là :
Nợ 211:20t
Nợ 133 : 2t
Có 111:22t
Hàng tháng em phân bổ vào chi phí và định khoản :
Nợ 214: 20/24 = 0.83t
Có 642 0.83 t
(Công ty em dùng phương pháp khấu hao đường thẳng)
Xem giúp em nha

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
Tk 214 là TK khấu hao TSCĐ. Bạn phải ĐK:
N 642
C 214

S

Sơn Anh

Guest
4/9/07
52
0
0
47
Hà Nội
Các bác trích KHTS có 2 năm thôi à? TSCĐ loại gì vậy?

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bút toán trên được rồi. ghi lại bút toán khấu hao nợ 642 có 214 là được. . hiện nay không còn bút toán kết chuyển nguồn vốn nữa. còn thời gian trích khấu hao bạn căn cứ vào QĐ 206 mà thực hiện.

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Bút toán trên được rồi. ghi lại bút toán khấu hao nợ 642 có 214 là được. . hiện nay không còn bút toán kết chuyển nguồn vốn nữa. còn thời gian trích khấu hao bạn căn cứ vào QĐ 206 mà thực hiện.

Nè, cho Gã sẹo hỏi một tý, tại sao nay lại không có bút toán kết chuyển nguồn vốn nhỉ, tức là trước có nay không có hả, thế trước nó như thế nào mà nay lại không có vậy, mà có quy định nào trong việc này không, Xin chỉ giáo, cảm tạ nhiều nhiều à

B

BachMai

Guest
20/7/06
45
0
0
Gò Vấp
Tài sản cố định (help me)

Giúp mình với Doanh nghiệp mình mua tài sản cố định vào tháng 5/2006 nhưng năm rồi không đưa vào trích khấu hao, vậy đầu năm 2007 mình có được đưa vào để trích khấu hao hay không?Có cần báo với cơ quan thuế k? Phí bảo hiểm khi mua tài sản mình vẫn được đưa vào chi phí k? Thuế GTGT khi mua tài sản có được khấu trừ vì tài sản mua quá lâu k? Giúp mình với

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Khí đó bạn có hạch toán không? nếu khi đó bạn chưa hạch toán chưa kê khai thì xong rùi. khi lần đầu hạch toán TSCĐ thì nguyên giá sẽ bao gồm :
_Trị giá mua tài sản
_Các chi phí liên quan trực tiếp đến việc mua tài sản
nên bạn hạch toán bình thường còn năm trước chưa khấu hao năm nay đăng ký khấu hao cũng không sao cả.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA