Tổng hợp các câu hỏi về TSCĐ, CCDC

• Thread starter banglangtimlhx
  • Ngày gửi
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Chào các anh chi em trong diễn đàn.
Minh làm trong đơn vị HCSN có thu.Năm nay đơn vị minh có sửa chữa cải tạo nhà.Nhưng phần sửa chữa này giám đốc bảo không được ghi tăng tài sản .Vạy minh phải sử lý sao đây? Giúp mình với

Nếu đơn vị được duyệt kinh phí trong mục Chi Thường Xuyên, thì hạch toán vào Chi SN, nếu ko được duyệt kinh phí thì tính vào chi phí quản lý chung tính vào nguồn thu - chi hoạt động của đơn vị

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Cam Phuong99

Guest
14/9/07
59
1
0
Hà Nội
Tài sản cố định

Hôm nay minh sang hỏi Gđ , thì GĐ nói hiên đơn vị đang có nguồn khấu hao - khấu hao trích lập hàng năm- như vậy thì tính giảm trừ nguồn khấu hao.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Hôm nay minh sang hỏi Gđ , thì GĐ nói hiên đơn vị đang có nguồn khấu hao - khấu hao trích lập hàng năm- như vậy thì tính giảm trừ nguồn khấu hao.

Cũng được, Có lẽ Sếp bạn muốn né điều gì đó. Chứ ghi nhận vào chi phí để tính thu nhập chịu thuế (Mảng có thu hoặc mảng tự KD) của đơn vị thì hay hơn

C

Cam Phuong99

Guest
14/9/07
59
1
0
Hà Nội
Cám ơn các bạn nhiều

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Trước kia khi mua tài sản phải rõ nguồn vốn và nguồn vốn được tăng giảm theo sự biến động này. Hiện nay quan niệm về sử dụng vốn không như trước kia nữa doanh nghiệp chỉ quan tâm đến tổng nguồn vốn và nhu cầu vốn cho các hoạt động kinh doanh. Và nguồn vốn giờ đây chỉ còn là Vốn chủ sở hữu, các khoản nợ, các quỹ doanh nghiệp, lợi nhuận chưa phân phối ... điều này thể hiện rõ trên bảng cân đối kế toán làm gì có các chỉ tiêu nguồn vốn hay trong hệ thống tài khoản cũng không còn TK phân loại nguồn vốn nữa và khái niệm VCĐ hay VLĐ chỉ còn tác dụng trong kế toán quản trị khi xác định vai trò của nó trong hoạt động SXKD.

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Các bác ơi, cho em hỏi chút:
Công ty em đang xây dựng 1 dự án sau này sẽ là tài sản của công ty. Khi hạch toán xuất nguyên vật liệu thì em ghi Nợ 241/ có 152 hay ghi nợ 621 / có 152 Cuối kỳ kết chuyến sang 154. Cách nào đúng.
Giúp em nhé!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Công ty em đang xây dựng 1 dự án sau này sẽ là tài sản của công ty. Khi hạch toán xuất nguyên vật liệu thì em ghi Nợ 241/ có 152 hay ghi nợ 621 / có 152 Cuối kỳ kết chuyến sang 154. Cách nào đúng.
Giúp em nhé!
Đó là chi phí nguyên vật liệu trực tiếp, bạn xây dựng và sau này nó là TS của cty bạn thì bạn hạch toán vào TK 621 là hợp lý.
Nợ TK 621
Có TK 152
Thân!

toannguyen

toannguyen

Guest
28/12/05
173
0
0
49
HCM
Giúp em nhé!

Tất cả các chi phí liên quan đến dự án
Hạch toán vào nợ 241 là đúng rồi

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
vậy thì cách nào đúng nhất

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Hạch toán đúng
Nợ 241
Có 152

Như vậy em hạch toán Nợ 241, có 152. Khi công trình hoàn thành ghi Nợ 211/có 241 phải không anh? Còn các khoản chi phí điện nước cho công trình thì mình hạch toán như thế nào. Giúp em với

naviah

naviah

Guest
25/11/06
113
8
0
18
somewhere in my dreams
Bạn tập họp chi phí để kết chuyển thành TSCD như bác toannguyen nói là đúng, chi phí đó ko liên quan gì tới phần giá vốn của bạn nên ko hạch toán TK 621 đâu bạn.
Sau này khi kết chuyển TSCD, đưa vào hoạt động SXKD, bạn hạch toán vào phí cũng ko muộn đâu.

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Thanks các anh chị nha

T

tandi_ttt

Guest
8/1/07
3
0
0
41
Ha long- QN
Chao ca nha.Cho minh hoi mot chut nhe:
C.ty minh dang co 1 tai san khau hao 3 nam la het.

D

damthuvui

Guest
1/8/07
3
0
0
36
yên mô - ninh bình
các anh chị ơi cho em biết thêm thông tin với nhé!
em muốn hỏi một câu thôi: quy định về quản lý và hạch toán TSCD mà Nhà nước mới sửa đổi là gì thế ah?
em cảm ơn các anh chi nhiều lắm!
:drummer::drummer::nature014:sick:

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
các anh chị ơi cho em biết thêm thông tin với nhé!
em muốn hỏi một câu thôi: quy định về quản lý và hạch toán TSCD mà Nhà nước mới sửa đổi là gì thế ah?
em cảm ơn các anh chi nhiều lắm!
:drummer::drummer::nature014:sick:
Em vào thư viện download Quyết định số 206/2003/QĐ-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ trưởng Bộ Tài chính)

Thân!

Sửa lần cuối:
H

hoaitrinh

Trung cấp
24/5/07
149
0
0
39
BÌNH ĐỊNH
Tscđ, Ccdc

Cả nhà cho mình hỏi mình mua một XE otô cũ trị giá 350,000,000 nhưng chi có hợp đồng không có hóa đơn. vậy để cho hợp lý đưa vào tài sản cố định thì có cần phải có Hoá Đơn Không hay chỉ cần hợp đồng. những giấy tờ nộp thuế trước bạ là đủ vậy.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cả nhà cho mình hỏi mình mua một XE otô cũ trị giá 350,000,000 nhưng chi có hợp đồng không có hóa đơn. vậy để cho hợp lý đưa vào tài sản cố định thì có cần phải có Hoá Đơn Không hay chỉ cần hợp đồng. những giấy tờ nộp thuế trước bạ là đủ vậy.
Việc bạn muốn đưa chiếc ô tô đó thì bạn cần phải có 1 bộ hồ sơ nguồn gốc của chiếc ôtô đó và trong bộ hồ sơ này thì phải có hóa đơn mua của chiếc ôtô cũ đó.
Thân!

V

vocaotri

Guest
14/9/07
20
0
0
39
quy nhon
không chỉ riêng về Tài sản cố định mà bất cứ hàng hóa nào được DN của bạn mua về để phục vụ cho hoạt động kinh doanh của DN đều phải có hóa đơn. Vì đó là căn cứ đầu tiên để xác định nguyên giá của tài sản

L

LE QUANG VU

Guest
25/5/05
29
0
1
Bình Dương
Có ai có nội quy lao động không cho em xin một bộ

Em đang cần gấp gấp bảng nội quy lao động của công ty. Có ai có cho em xin một bản để em tham khảo làm cho công ty em cái. Địa chỉ Email của em là: quangvu0909@yahoo.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA