Nghề Kế toán - Dễ hay khó, yêu hay ghét???

• Thread starter HaiAu
  • Ngày gửi
HaiAu

HaiAu

Trung cấp
2/10/03
139
0
16
61
Quảng Ninh
www.bienngoc.com

Kế toán là một nghề nhàn rỗi trong gian khổ, thường là "mưa không đến mặt..." song đôi khi cũng phải chịu những cơn "Bão táp". :dzo
Nghề KT ư??? Ai mà chẳng biết, chí ít thì cũng là tính toán cho riêng mình với ít nhất là 2 tài khoản "Tiền mặt" & "Công nợ" !!!
Nghề KT ư??? Đừng tưởng là ai cũng làm được nhé, kể cả là đã qua đào tạo ...
Thế nhưng, dù gì thì nghề KT cũng rất tuyệt vời khi bạn dụng công nghiên cứu nàng và làm chủ nàng, nàng sẽ không ngần ngại biến bạn từ một người cẩu thả trở thành cẩn thận, từ một gã vô tư trở nên ưu tư, và nếu bạn đang là một con người chỉn chu nề nếp và thận trọng thì không chừng với nghiệp vụ Kế toán trong tay, bạn sẽ trở thành "Kẻ hà tiện" luôn so đo tính toán ???...
Không biết có ai đồng ý, ai phản bác tôi đây? Chỉ biết một thực tế rằng, từ chỗ hoàn toàn là người "ngoại đạo", đến nay tôi có thể "giảng đạo" được rồi! Hãy làm quen với các thuật ngữ "Tài khoản, nợ, có, doanh thu, giá thành, lợi nhuận.v.v...", bạn sẽ thấy "nhan sắc và sức hấp dẫn" của nàng tiên Kế toán dần xuất hiện mà lôi cuốn bạn!

:a3

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
362
6
18
Hanoi
www.
Chào Haiauboatcompany :bia
Bạn đã tả nàng kế toán thật hay và thật đúng, với kế toán càng đi sâu tìm hiểu cũng như học hỏi chúng ta càng khám phá ra nhiều lý thú.

Originally posted by haiauboatcompany@Oct 2 2003, 01:11 PM
Chỉ biết một thực tế rằng, từ chỗ hoàn toàn là người "ngoại đạo", đến nay tôi có thể "giảng đạo" được rồi! Hãy làm quen với các thuật ngữ "Tài khoản, nợ, có, doanh thu, giá thành, lợi nhuận.v.v..."

Bạn hãy tham gia thường xuyên và " giảng đạo" cho chúng tôi chút ít nhé.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
He he, nói rằng kế toán có thể biến một tay lãng tử thành "kẻ hà tiện" không biết có đúng không, nhưng sau mấy năm đi làm HyperVN nhìn sự vật hiện tượng cũng có khác đi đôi chút.

Bài viết của bạn rất hay, mong rằng chúng ta còn cùng nhau bàn luận nhiều về cái "đạo" kế toán trên diễn đàn nhé.

K

kingh

Guest
7/11/03
63
0
0
Danang
Truy cập trang
KẾ TOÁN (KET), theo tôi đó là một nghề GOM RÁC. Bạn có OK không?
Thường thì những người giảng về ket thì luôn không muốn làm công việc ket, vì sao vậy? một số khá hơn thì cố gắng chạy cho được vào một công ty KIỂM TOÁN (KIT) rồi để làm vài năm đủ tiêu chuẩn và điều kiện để thi KIT viên, khi có CChỉ này rồi thì họ sẽ không phải làm người gom rác nữa... Kingh

B

boihoangvt

Cao cấp
24/5/03
326
1
0
Để mình "dịch lại" định nghĩa của kinqh chút nhé !
-KẾ TOÁN (KET) : nghề GOM RÁC
-KIỂM TOÁN (KIT) : nghề HỐT RÁC
-KIT viên : nghề ĐỔ RÁC.

Có phải vậy không ? Hi..Hii :leu: :leu: :leu:

erpvn

erpvn

Don't know what is erp!
28/1/04
418
0
16
47
Miền đất hứa
www.erpvna.com
Hihi các bạn vui tính nhỉ...

TUi cho rằng hiện tại có quan niệm k đúng về nghề kế toán ở VN. Kế toán đâu chỉ là ghi chép và gop rác chứ. Nếu bạn có một chương trình tồt chỉ cẩn click 1 cái là có ngay báo cáo bạn cần. Vấn đề ở chổ xử lý ttin làm sao cho có lợi nhất kìa và sài thông tin đó như thế nào.

M

motnguoimoi

Guest
18/2/04
18
0
0
Buồn nhỉ ,đi vào nghề này mà đang vô tư trở nên ưu tư ,vậy những ai muốn sống hồn nhiên thì ko nên làm nghề này
"em muốn làm con dế vô tư , ứ ư ư "
Ối dồi ôi lại còn hà tiện nữa chứ ,kinh khủng quá !

Vualua

Vualua

Geosynthetics
18/12/03
307
8
18
51
Hà Nội
www.asx.com.au
Lấy trai kinh tế làm gì
Đêm về anh tính chi li từng đồng

Ai khổ hơn?

To Erpvn : Tư tưởng gặp nhau, mời lại V một ly. Công việc thế nào mà chẳng thấy hồi âm nhỉ?

N

nlan234

Guest
28/2/04
24
0
1
TP.HCM
Truy cập trang
Theo mình thì:

- Kế toán: là ghi chép con số
- Kiểm tóan: là làm đẹp con số
- Bằng kiểm toán viên: là văn bằng hợp thức hóa con số

Các bạn có nghĩ như mình không? :talk

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Nghe các bạn tâm sự thổ lộ mình cũng cảm thấy vui vui chứ từ trước tời giờ nghề kế toán nuôi sống mình mà mình thì vẫn luôn coi ..... khinh no, chac tại vì mình là con trai mà suốt ngày cứ Nợ Có Thu Chi, mụ cả người, mặt mày lúc nào cũng ngầu ngầu sao đấy, từ khi đọc các dòng tự sự của các bạn giồng như mình vừa phát hiện chút ánh sáng cuối đường hầm, chắc từ nay mình sẽ bắt đầu yêu nghề và đối xử công bằng với nghề kế toán hơn cũng như sẽ coi trọng những người đồng nghiệp của mình hơn đặc biệt là minh rất cảm ơn HaiAu về câu chuyện kế toán của bạn:il

tuyetto

tuyetto

Nắng gió.
Hiepdat cũng bắt đầu cảm thấy gắn bó và yêu mến với cái nghề mà mình đã vô tình chọn nó đến bây giờ . Trước đây, hiepdat chỉ làm kế toán tổng họp không liên quan gì đến thuế cả .Từ khi chuyển sang báo cáo thuế, thì mới cảm thấy yêu cái nghề mình hơn, chịu phấn đấu học tập để năng cao tay nghề, vì trước đây hiepdat lười lắm có khi nào đụng đến nợ có đâu :wall . Chỉ xem đó là một cái nghề tạm thời để nuôi dữơng cái nghề khác (đang học quản trị), nhưng càng làm càng thấy gắn bó với nghề hơn, nhất là kể từ khi tham gia thành viên trang WKT, :thank :thank .

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Em thì khoái mỗi câu này :
Số liệu kế toán như người con gái mặc áo tắm
Những gì thấy đã đẹp nhưng những phần bị che khuất còn đẹp hơn nhiều !

:chuoi
:bia

iso

iso

Guest
1/5/04
222
1
0
2+2 = ?

The mathematician : 2+2 = 4.000

The strategist : 2+2 = 5

The financier : 2+2 = 3.8

The accountant : What would you like it to be?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Mình rất yêu nghề kế toán các bạn ạ , Nó tạo cho mình một cách nhìn của cuộc sống riêng . Từ những con số đã nói lên cho mình rất được nhiều điều . Mình thích nó .

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Từ những con số đã nói lên cho mình rất được nhiều điều . Mình thích nó .
Thế còn con số 0 thì sao nhỉ ?

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Con số 0 là con số huyền diệu nhất trong các con số. Người ta đã nghĩ ra số 0 rất lâu sau khi đã tìm ra các số khác. Một nữa dữ liệu máy tính được biển điễn là số 0.

Còn trong kế toán chúng ta ?
+ Nợ = 0 : tuyệt vời
+ Tiền bằng = 0 : biết nói sao đây ! coi chừng tháng này không được phát lương :)
+ ---

D

datviet

Guest
Bac cam to hay bắt bẻ mọi người quá nhỉ! nhưng người như bác thi mới quý
Vì đời phải biết mình là ai chứ
Cưòi lên cho đỡ khô khan

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA