Thời điểm kê khai khấu trừ thuế GTGT và tờ khai GTGT tháng có giống nhau hay không?

• Thread starter tiger2774
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Chị đọc CV của tổng cục thuế đi đã.TCT trả lời :Kính gửi: Cục thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương...
Chứ không trả lời cho một đơn vị cá nhân nào.
Chị hiểu thời điểm ntn?

Thế theo em thì thời điểm phải hiểu theo cái ý là X+1 như của em thì mới đúng sao ???

Em thì hiểu là tính bắt đầu từ thời điểm kê khai thuế của tháng phát sinh(hay hạn chót nộp BC thuế), do đó hóa đơn T01 sẽ bắt đầu tính từ T02=>T04: tròn 3 tháng.
+ Tranh cãi thì mới sáng tỏ được vấn đề- ko tranh cãi thì ko phát triển được, VD như TáoXanh ấy, nếu ko có bài này chắc táo vẫn nghĩ Hđơn T1 hạn cuối kê khai là T3 - mọi người nên kiềm chế, mục đích chính của chúng ta là làm sáng tỏ vấn đề.
Thanks anh Tiger về chủ đề này

Tớ thì lại ngược lại với Táo. Đọc đi đọc lại cái chủ đề này mà vẫn còn lơ mơ lắm.
Chủ ý của người mở topic này là bàn về thời điểm kê khai của tháng phát sinh.Vậy hiểu thế nào là thời điểm kê khai của tháng phát sinh ?? ==> Mỗi người mỗi kiểu. Nhưng nhìn chung thì chia làm hai phe rõ rệt. Người theo công thức X+1, X+2, X+3.
Còn người thì theo công thức X, X+1, X+2
Tớ thì chằng đủ kiến thức để bẻ gãy các lập luận của các bác đâu. Vì vậy tớ cho rằng chẳng bác nào sai cả.
Nhưng tớ vẫn nghiêng về cái lập luận của bác hổ hơn mặc dù thực tế thì tớ vẫn khai theo công thức của Tú Anh heheh
Nhưng khai là 1 chuyện, còn hiểu theo nghĩa chính thống lại là chuyện khác.

Trở lại ví dụ của bác tiger. HĐ phát sinh tháng 11 vậy kì kê khai được tính từ tháng 12 trở đi ==> cái này theo ý của phần đông các bác khác.
Vậy tớ xin được hỏi. Trên bảng kê đó các bác kê cho tháng nào. Có phải các bác kê cho tháng 11 hay không.
Các bác cứ nghĩ thời điểm phát sinh là được tính từ tháng 12. Vậy kính thưa các bác, các bác mang nó qua bảng kê đầu vào hay đầu ra của tháng 12 mà kê. Đừng kê nó vào tháng 11 làm gì cho mệt.

Nhìn chung thì công văn hướng dẫn đã có thì cứ thế mà phang thôi, không nghĩ ngợi nhiều.
Nhưng đã mang tính tranh luận thì cứ tự mình hiểu thế nào thì mang ra triển khai thế ấy. Có thể mình áp dụng công văn là như thế nhưng theo xét đoán và tư duy phân tích thì chưa chắc đã phục. Thế mới gọi là tranh luận chứ nhỉ. hihihihi

Tớ thì tớ vẫn triển khai theo công thức +3 tháng. Hiểu nôm na là đến 4 tháng kể từ tháng phát hành HĐ cơ đấy.
Nhưng tớ lại nhất trí quan điểm của đồng chí Tiger. Đọc và hiểu luật là cả một quá trình tham khảo chứ không phải cưỡi ngựa xem hoa là hiểu hết đâu.
Thế nhá cả nhà.

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Thế theo em thì thời điểm phải hiểu theo cái ý là X+1 như của em thì mới đúng sao ???

Tớ thì lại ngược lại với Táo. Đọc đi đọc lại cái chủ đề này mà vẫn còn lơ mơ lắm.
Chủ ý của người mở topic này là bàn về thời điểm kê khai của tháng phát sinh.Vậy hiểu thế nào là thời điểm kê khai của tháng phát sinh ?? ==> Mỗi người mỗi kiểu. Nhưng nhìn chung thì chia làm hai phe rõ rệt. Người theo công thức X+1, X+2, X+3.
Còn người thì theo công thức X, X+1, X+2
Tớ thì chằng đủ kiến thức để bẻ gãy các lập luận của các bác đâu. Vì vậy tớ cho rằng chẳng bác nào sai cả.
Nhưng tớ vẫn nghiêng về cái lập luận của bác hổ hơn mặc dù thực tế thì tớ vẫn khai theo công thức của Tú Anh heheh
Nhưng khai là 1 chuyện, còn hiểu theo nghĩa chính thống lại là chuyện khác.

Trở lại ví dụ của bác tiger. HĐ phát sinh tháng 11 vậy kì kê khai được tính từ tháng 12 trở đi ==> cái này theo ý của phần đông các bác khác.
Vậy tớ xin được hỏi. Trên bảng kê đó các bác kê cho tháng nào. Có phải các bác kê cho tháng 11 hay không.
Các bác cứ nghĩ thời điểm phát sinh là được tính từ tháng 12. Vậy kính thưa các bác, các bác mang nó qua bảng kê đầu vào hay đầu ra của tháng 12 mà kê. Đừng kê nó vào tháng 11 làm gì cho mệt.

Nhìn chung thì công văn hướng dẫn đã có thì cứ thế mà phang thôi, không nghĩ ngợi nhiều.
Nhưng đã mang tính tranh luận thì cứ tự mình hiểu thế nào thì mang ra triển khai thế ấy. Có thể mình áp dụng công văn là như thế nhưng theo xét đoán và tư duy phân tích thì chưa chắc đã phục. Thế mới gọi là tranh luận chứ nhỉ. hihihihi

Tớ thì tớ vẫn triển khai theo công thức +3 tháng. Hiểu nôm na là đến 4 tháng kể từ tháng phát hành HĐ cơ đấy.
Nhưng tớ lại nhất trí quan điểm của đồng chí Tiger. Đọc và hiểu luật là cả một quá trình tham khảo chứ không phải cưỡi ngựa xem hoa là hiểu hết đâu.
Thế nhá cả nhà.
cuối cùng anh Trường cũng dừng ở cái chỗ in đậm.:angel:

@All : Đã có công văn của Tổng Cục Thuế gửi cho CÁC CỤ chứ không phải dành riêng cho MỘT CỤ, và trả lời rõ ràng cho vấn đề này nên ở đây áp dụng tất cho các DN.
Còn chúng ta, hiểu tiến -hiểu lùi...cuối cùng cũng chọ cái nào có lợi cho DN thì ta dùng.:bigok:

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
cuối cùng anh Trường cũng dừng ở cái chỗ in đậm.:angel:

@All : Đã có công văn của Tổng Cục Thuế gửi cho CÁC CỤ chứ không phải dành riêng cho MỘT CỤ, và trả lời rõ ràng cho vấn đề này nên ở đây áp dụng tất cho các DN.
Còn chúng ta, hiểu tiến -hiểu lùi...cuối cùng cũng chọ cái nào có lợi cho DN thì ta dùng.:bigok:

Đó là Trường chỉ hiểu nôm na chứ không phải như mục đích anh nói từ đầu. Vấn đề anh mở topic này ra nhằm thảo luận dựa trên cơ sở văn bản quy phạm pháp luật để có 1 tiếng nói chung. Tất nhiên công văn không được gọi là văn bản quy phạm pháp luật.:bigok:

Cái nào có lợi cho DN thì làm, anh ủng hộ, nhưng phải trong khuôn khổ Luật. Chứ trái Luật thì ai dám ủng hộ đây???:wall:

Hy vọng rằng sau 1 thời gian ngắn, topic này sẽ có câu trả lời hợp lý nhất.:bigok:

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
mệt ghê, quan điểm của tớ là "thời điểm kê khai không phải là thời hạn nộp báo cáo".

@Đoàn Minh Trung: cái công thức thời điểm kê khai = X+1(+2+3) em không theo, khi nào quyết toán thuế GTGT mới biết hên xui thế nào chứ còn việc nộp báo cáo thì chả ai thèm dò cái đó cho bác đâu, sai bác tự chịu mà.

Nếu các bác đánh đồng thời điểm kê khai với thời hạn nộp báo cáo thì thử xem xét trường hợp thời hạn nộp báo cáo tài chính năm là sau 90 ngày kết thúc năm tài chính thì sao?

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Nếu xét về mặt thời gian thì các bạn đã nhầm khi xác định mốc thời gian. Trong thời gian không có mốc 0 (không) chi có ngày, tuần, tháng, quí, năm thứ nhất do vậy nếu theo cách mà các bạn đưa ra thì thời điểm bắt đầu là 0 thế nên mới có cái công thức x+1 xét về logic thì thật bất hợp lý về cách gọi thời gian.
Đó là về xác định thời gian thuần tuý.
Còn ở đây thời điểm phát sinh và thời điểm kê khai các bạn cũng hiểu nhầm luôn.
Này nhé thời điểm nộp tờ khai thuế chậm nhất vào ngày 20 của tháng kế tiếp như vậy đây là quy định thời điểm nộp báo cáo chứ không phải là thời điểm kê khai.
Còn thời điểm kê khai hay thời điểm phát sinh nghĩa vụ nộp thuế là ngày tháng ghi trên hóa đơn. Của tháng nào khai tháng đó điều này rất rõ khi kê khai HH, DV bán ra (lưu ý bán ra của doanh nghiệp này là mua vào của doanh nghiệp khác). Đối chiếu như vậy thiết nghĩ đã quá rõ về thời điểm phát sinh và thời điểm kê khai nghĩa vụ thuế. Chẳng bao giờ và cũng không ai quy định thời điểm phát sinh tháng này thì đến tháng sau mới là thời điểm kê khai cả.
Còn về vấn đề tại sao TT quy định 3 tháng nhưng CV hướng dẫn lại 4 tháng về vấn đề này ta phải hiểu như sau :
Việc HĐ mua vào được kê khai chậm là do thực tế HĐ nhiều khi không về kịp thời nó lại là khoản thuế DN nộp thay do vậy đối với thuế chậm cũng không sao do vậy mới cho phép kê khai chậm nhất là 3 tháng tuy nhiên trong thực tế nếu HĐ phát sinh đầu tháng thì thời gian 3 tháng là hợp lý. nhưng nếu HĐ phát sinh những ngày cuối tháng thì thời gian chỉ còn lại 2 tháng do vậy CV đã hướng đẫn thêm một tháng nữa là vì vậy nhưng chi với những HĐ cuối tháng thôi. Mặt khác với quy định cuat TT như vậy nếu gặp bác thuế chơi rắn thì DN nghiệp hết cãi như tôi đã phân tích thời gian ở trên. còn nếu không quy ra ngày để xác định thời điểm cũng có thể chấp nhận được nếu bác thuế dễ tính.
Chính vì thế tôi mới nói rằng CV chỉ có tính hướng dẫn không có tính pháp quy.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Đọc một lượt các tranh luận của các bạn mình đưa ra ý kiến: Theo Theo NĐ 158 hay TT 32 thì đều:Thời gian kê khai chậm nhất là 3 tháng kể từ thời điểm kê khai thuế của tháng phát sinh
Thời điểm kê khai thuế của tháng phát sinh là thời điểm nào ạ : Chi phí phát sinh tháng 1 thì thời điểm kê khai thuế tháng 1 muộn nhất là ngày 20/2. V ậy tại ngày 20/2 là mình kê khai hoá đơn cho tất cả các hoá đơn từ tháng 1 - Vậy đây ta có thể hiểu là thời điểm kê khai thuế là thời điểm nào rồi phải không ạ .
Tuy nhiên tranh luận để tìm ra gốc của vấn đề là một chuyện , còn khi thực hiện dĩ nhiên đôi khi có 1 cứu cánh đó là các văn bản kèm theo của TCT. Mình đã nói ở trên đây là thời điểm nhạy cảm Nếu các bác cứ tranh luận dài ngày cho vấn đề này thì e rằng 1 lúc nào đó sẽ có 1 công văn của TCT cắt bớt đi một tháng kê khai của các bạn đấy .Hi hi máy tính quá tệ ko viết chi tiết đc. Mong các bác nói ít hiểu nhiều ạ.

Sửa lần cuối:
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Tiger cũng đồng ý với cách diễn giải này của bạn thd6758 và chú OldNTV

thd6758 nói:
Này nhé thời điểm nộp tờ khai thuế chậm nhất vào ngày 20 của tháng kế tiếp như vậy đây là quy định thời điểm nộp báo cáo chứ không phải là thời điểm kê khai.
Còn thời điểm kê khai hay thời điểm phát sinh nghĩa vụ nộp thuế là ngày tháng ghi trên hóa đơn. Của tháng nào khai tháng đó điều này rất rõ khi kê khai HH, DV bán ra (lưu ý bán ra của doanh nghiệp này là mua vào của doanh nghiệp khác). Đối chiếu như vậy thiết nghĩ đã quá rõ về thời điểm phát sinh và thời điểm kê khai nghĩa vụ thuế. Chẳng bao giờ và cũng không ai quy định thời điểm phát sinh tháng này thì đến tháng sau mới là thời điểm kê khai cả.

OldNTV nói:
mệt ghê, quan điểm của tớ là "thời điểm kê khai không phải là thời hạn nộp báo cáo".

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Em xin có 1 chút ý kiến nhỏ thế này:
Xét về mặt thời gian, thời điểm là chỉ 1 mốc thời gian nào đó. Như thế trong cái câu từ thời điểm kê khai của tháng phát sinh, em hiểu là thời điểm này bắt đầu từ 00 giờ 00 phút ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng phát sinh hóa đơn đó tới hết ngày 20, bởi có thể có hóa đơn về vào cuối ngày của ngày cuối tháng.
Xin ví dụ thế này:
Hóa đơn ghi ngày 31/8 và về cùng với hàng hóa nhưng lại vào cuối ngày, tháng phát sinh là tháng 8. Đương nhiên các bác phải đợi đến 01/9 mới kê khai được số hóa đơn này, thời điểm kê khai được tính x+1 rồi phải không bác Tiger, tới 30/11 em kê hóa đơn này vào tờ khai tháng 11 thì vẫn không quá 3 tháng mà. Như thế phát sinh tháng 8, không kê khai thì kê vào tờ khai tháng 11, công văn đó hợp lý còn gì nữa bác.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Xét về mặt thời gian, thời điểm là chỉ 1 mốc thời gian nào đó. Như thế trong cái câu từ thời điểm kê khai của tháng phát sinh, em hiểu là thời điểm này bắt đầu từ 00 giờ 00 phút ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng phát sinh hóa đơn đó tới hết ngày 20, bởi có thể có hóa đơn về vào cuối ngày của ngày cuối tháng.
Xin ví dụ thế này:
Hóa đơn ghi ngày 31/8 và về cùng với hàng hóa nhưng lại vào cuối ngày, tháng phát sinh là tháng 8. Đương nhiên các bác phải đợi đến 01/9 mới kê khai được số hóa đơn này, thời điểm kê khai được tính x+1 rồi phải không bác Tiger, tới 30/11 em kê hóa đơn này vào tờ khai tháng 11 thì vẫn không quá 3 tháng mà. Như thế phát sinh tháng 8, không kê khai thì kê vào tờ khai tháng 11, công văn đó hợp lý còn gì nữa bác.

Ví dụ như huylt có tờ hóa đơn phát sinh ngày 01/08 thì sao nhỉ?

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Thời điểm kê khai ở đây là của tháng phát sinh cơ mà bác, bác lấy 01/8 với 31/8 có gì khác nhau đâu. Bác thử bỏ cái qua cái ngày xem, bỏ qua luôn cái hóa đơn đó, nếu tháng 8 là tháng phát sinh, bác tính cho em xem thời điểm kê khai là thế nào? Không phải bắt đầu từ 01/9 sao?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi: Bong05
Đọc một lượt các tranh luận của các bạn mình đưa ra ý kiến:Theo N Đ 158 hay TT 32 th ì đ ều: Th ời gian k ê khai ch ậm nh ất l à 3 th áng k ể t ừ th ời đi ểm k ê khai thu ế c ủa th áng ph át sinh Thhời đ i ểm k ê khai thu ế c ủa th áng ph át sinh l à th ời đ i ểm n ào ạ : Chi ph í ph át sinh th áng 1 th ì th ời đ i ểm k ê khai thu ế th áng 1 mu ộn nh ất l à ng ày 20/2. V ậy t ại ng ày 20/2 l à m ình k ê khai ho á đ ơ n cho t ất c ả c ác ho á đ ơ n t ừ th áng 1 - V ậy đ â y ta c ó th ể hi ểu l à th ời đ i ểm k ê khai thu ế l à th ời đ i ểm n ào r ồi ph ải kh ô ng ạ . Tuy nhi ê n tranh lu ận đ ể t ìm ra g ốc c ủa v ấn đ ề l à m ột chuy ện , c òn khi th ực hi ện d ĩ nhi ê n đ ô i khi c ó 1 c ứu c ánh đ ó l à c ác v ă n b ản k èm theo c ủa TCT. M ình đ ã n ói ở tr ê n đ â y l à th ời đ i ểm nh ạy c ảm N ê ếu c ác b ác c ứ tranh lu ận d ài ng ày cho v ấn đ ề n ày th ì e r ằng 1 l úc n ào đ ó s ẽ c ó 1 c ô ng v ă n c ủa TCT c ắt b ớt đ i m ột th áng k ê khai c ủa c ác b ạn đ ấy .Hi hi m áy t ính qu á t ê ệ ko vi ê ết chi ti ê ết đ c. Mong c ác b ác n ói ít hi ê ểu nhi ê ều ạ
Bởi huylt
Xin ví dụ thế này:
Hóa đơn ghi ngày 31/8 và về cùng với hàng hóa nhưng lại vào cuối ngày, tháng phát sinh là tháng 8. Đương nhiên các bác phải đợi đến 01/9 mới kê khai được số hóa đơn này, thời điểm kê khai được tính x+1 rồi phải không bác Tiger, tới 30/11 em kê hóa đơn này vào tờ khai tháng 11 thì vẫn không quá 3 tháng mà. Như thế phát sinh tháng 8, không kê khai thì kê vào tờ khai tháng 11, công văn đó hợp lý còn gì nữa bác
Tôi không có ý kiến gì khác ngoài sự đồng ý và tán thành 2 ý kiến này.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Thời điểm kê khai ở đây là của tháng phát sinh cơ mà bác, bác lấy 01/8 với 31/8 có gì khác nhau đâu. Bác thử bỏ cái qua cái ngày xem, bỏ qua luôn cái hóa đơn đó, nếu tháng 8 là tháng phát sinh, bác tính cho em xem thời điểm kê khai là thế nào? Không phải bắt đầu từ 01/9 sao?

Đúng, nó không khác gì nhau cả. Vì nó đều hóa đơn phát sinh trong tháng 8. Nếu thế thì em kê khai nó vào tờ khai kỳ tháng mấy? Em nên phân định rõ ràng tờ khai GTGT kỳ tháng và hạn nộp tờ khai đó nhen.

huylt nói:
Hóa đơn ghi ngày 31/8 và về cùng với hàng hóa nhưng lại vào cuối ngày, tháng phát sinh là tháng 8. Đương nhiên các bác phải đợi đến 01/9 mới kê khai được số hóa đơn này, thời điểm kê khai được tính x+1 rồi phải không bác Tiger

Chỗ này em nói chưa chính xác, tại sao phải đợi đến 1/9??? Ngày tháng ở đây em nói chỉ đơn thuần là ngày tháng tập hợp chứng từ thôi. Vì vậy lập luận thời điểm kê khai x +1 là không đúng.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội

Vậy hiểu theo nghĩa của bạn thì tất cả HĐ phát sinh tháng 8 ta mang qua tháng 9 kê khai hết sao ??
Phải kê khai cho kì kê khai tháng 8 chứ. Chẳng qua là bạn đánh đồng thời gian và thời điểm kê khai mà thôi.
Đúng là tờ kê khai thuế của bạn được bắt đầu kê khai trong tháng 9. Nhưng đó là bạn kê khai cho kì tháng 8. Vậy trong trường hợp này thời điểm tính được bắt đầu từ tháng 8 chứ nhỉ ?. Vì tháng 8 là tháng phát hành HĐ mà.
Chẳng ai mang HĐ phát hành trong tháng 8 gôm lại rồi kê khai cho kì kê khai tháng 9 cả ( dĩ nhiên là trừ những trường hợp bỏ sót)
Cho tớ hỏi thế này nhá. Bạn bắt đầu kê khai từ tháng 9 nhưng bảng kê khai đó bạn kê khai cho tháng nào?? Đừng nói là bạn đang kê khai cho kì kê khai tháng 9 nhá.?
Nói thế chắc bạn đã hiểu nhỉ ?? :bigok::bigok:

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Vậy hiểu theo nghĩa của bạn thì tất cả HĐ phát sinh tháng 8 ta mang qua tháng 9 kê khai hết sao ??
Phải kê khai cho kì kê khai tháng 8 chứ. Chẳng qua là bạn đánh đồng thời gian và thời điểm kê khai mà thôi.
Đúng là tờ kê khai thuế của bạn được bắt đầu kê khai trong tháng 9. Nhưng đó là bạn kê khai cho kì tháng 8. Vậy trong trường hợp này thời điểm tính được bắt đầu từ tháng 8 chứ nhỉ ?. Vì tháng 8 là tháng phát hành HĐ mà.
Chẳng ai mang HĐ phát hành trong tháng 8 gôm lại rồi kê khai cho kì kê khai tháng 9 cả ( dĩ nhiên là trừ những trường hợp bỏ sót)
Cho tớ hỏi thế này nhá. Bạn bắt đầu kê khai từ tháng 9 nhưng bảng kê khai đó bạn kê khai cho tháng nào?? Đừng nói là bạn đang kê khai cho kì kê khai tháng 9 nhá.?
Nói thế chắc bạn đã hiểu nhỉ ?? :bigok::bigok:
Anh Trường lại nhầm thời điểm kê khai với thời điểm phát sinh chứng từ rồi.
Thời điểm kê khai là của cái dòng em bôi đỏ đó.Anh nói thế là đúng rùi.
Em đồng ý với quan điểm của bong05 và huylt.:bigok:

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Anh Trường lại nhầm thời điểm kê khai với thời điểm phát sinh chứng từ rồi.
Thời điểm kê khai là của cái dòng em bôi đỏ đó.Anh nói thế là đúng rùi.
Em đồng ý với quan điểm của bong05 và huylt.:bigok:

khà khà. Xem ra em táo vẫn chưa chịu hiểu một cách tổng thể mà lại thích cắt từ ngữ ra và hiểu theo nghĩa vụn vặt nhỉ??
Thôi thì em hiểu thế nào cũng được, tùy theo mỗi người hiểu văn bản và câu chữ sử dụng trong văn bản đến đâu mà áp dụng cho tốt là được.
Nhưng có điều này cũng muốn nói với mọi người luôn.
Thời điểm kê khai của tháng phát sinh. Phải hiểu cho hết nghĩa của câu chữ này nhé. Đừng cắt nhỏ chữ này ra rồi suy diễn nhá.
Thế nào là tháng phát sinh ??
Thế nào là thời điểm kê khai??
Và thế nào là thời điểm kê khai của tháng phát sinh ??
Xem ra trả lời được 3 câu hỏi trên thì chắc sẽ hiểu được bản chất của sự việc này là thế nào.
Thân chào :freddy:

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
khà khà. Xem ra em táo vẫn chưa chịu hiểu một cách tổng thể mà lại thích cắt từ ngữ ra và hiểu theo nghĩa vụn vặt nhỉ??
Thôi thì em hiểu thế nào cũng được, tùy theo mỗi người hiểu văn bản và câu chữ sử dụng trong văn bản đến đâu mà áp dụng cho tốt là được.
Nhưng có điều này cũng muốn nói với mọi người luôn.
Thời điểm kê khai của tháng phát sinh. Phải hiểu cho hết nghĩa của câu chữ này nhé. Đừng cắt nhỏ chữ này ra rồi suy diễn nhá.
Thế nào là tháng phát sinh ??
Thế nào là thời điểm kê khai??
Và thế nào là thời điểm kê khai của tháng phát sinh ??
Xem ra trả lời được 3 câu hỏi trên thì chắc sẽ hiểu được bản chất của sự việc này là thế nào.
Thân chào :freddy:
trở lại ví dụ ban đầu của anh hổ nhá!
Tháng phát sinh hoá đơn là tháng 11.
Thời điểm kê khai cho chứng từ hoá đơn phát sinh của tháng 11 sẽ là lúc anh bê số liệu từ hoá đơn phát sinh đó vào bảng kê hàng hoá dịch vụ mua vào kê khai cho kỳ tháng11.Vậy khi nào anh kê vào bảng kê đây?Chả lẽ trước ngày 30/11???Chứ ko phải ngày 01/12, 02/12...20/12.???:bigok:

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Bạn khai thuế vào kỳ kê khai thuế của tháng 11 hay bạn kê khai vào bảng kê khai thuế nộp ngày 20/11. Còn kê khai thuế vào ngày 30/11???:wall:
Cả nhà ơi hãy lưu ý giùm : Thời điểm kê khai thuế của tháng phát sinh
Vậy tháng phát sinh là tháng nào ạ????:angel:

Sửa lần cuối:
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Hỏi
trở lại ví dụ ban đầu của anh hổ nhá!
Tháng phát sinh hoá đơn là tháng 11.
Thời điểm kê khai cho chứng từ hoá đơn phát sinh của tháng 11 sẽ là lúc anh bê số liệu từ hoá đơn phát sinh đó vào bảng kê hàng hoá dịch vụ mua vào kê khai cho kỳ tháng11.Vậy khi nào anh kê vào bảng kê đây?Chả lẽ trước ngày 30/11???Chứ ko phải ngày 01/12, 02/12...20/12.???:bigok:
Trả lời
Bạn khai thuế vào kỳ kê khai thuế của tháng 11 hay bạn kê khai vào bảng kê khai thuế nộp ngày 20/11. Còn kê khai thuế vào ngày 30/11???
Cả nhà ơi hãy lưu ý giùm : Thời điểm kê khai thuế của tháng phát sinh
Vậy tháng phát sinh là tháng nào ạ????
Xem ra có người vẫn chưa hiểu tháng phát sinh là tháng nào. ??????
Dĩ nhiên là em kê khai vào tháng 12 rùi. Nhưng e phải hiểu rằng e kê khai cho tháng 11.
Bản chất là thuế phát sinh trong tháng 11. Đấy chính là tháng phát sinh nghĩa vụ thuế.
Chắc là hiểu rồi nhỉ ?? :bigok::bigok:

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Không ai quy định từ ngày 1 đến ngày 20 của tháng kế tiếp là kỳ kê khai cả đọc alị văn bản đi vì đây là thời hạn nộp tờ khai câu đó chính xác là thời gian nộp tờ khai của tháng chậm nhất đến ngày 20 của tháng kế tiếp như vậy là quá rõ vậy mà cứ gắm cho nó cái kỳ kê khai để suy luận mà như tôi đã phân tích về thời gian không có ngày, tuần, tháng, quí, năm là 0 (không) nên cái gọi là công thức X+1 xem quá vô nghĩa.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Gửi các bạn Tú Anh, taoxanh, DoanMinhTrung, Kidmandang, huylt, NPT:

Bây giờ chúng ta chỉ cần làm rõ thời điểm kê khai của tháng phát sinh thì sẽ rõ vấn đề chứ nhỉ?

Ở đây chúng ta vẫn giữ nguyên quy định của Luật: chậm nhất là 3 tháng.

Quay lại ví dụ của Tiger:

DN có 1 tờ hóa đơn phát sinh trong tháng 11/2007. Theo quy định thì DN phải kê khai vào tờ khai kỳ tháng 11/2007. Thời hạn nộp của tờ khai này là đến ngày 20/12/2007. Ví dụ DN không nộp đúng thời hạn mà nộp sang ngày 20/01/2008, được không? Tất nhiên là được (ở đây chúng ta bỏ qua vấn đề xử phạt VPHC về thủ tục thuế). Vậy thời điểm kê khai của tháng phát sinh (tháng 11) có phải là tháng 12 không?

Từ đây, chúng ta có thể hiểu thời điểm kê khai là gì rồi. Theo mình nghĩ là thời gian tại 1 điểm nào đó đối với 1 sự kiện nào đó.

Thời điểm kê khai của tháng phát sinh nó luôn đi đôi với tờ khai GTGT tháng phát sinh. Vậy thì so với quy định, tờ hóa đơn tháng 11 đó chỉ được phép kê khai vào tối đa 3 kỳ kể từ kỳ phát sinh, nó sẽ là tờ khai kỳ tháng 11/2007, 12/2007 và 01/2008. Còn thời điểm DN đi nộp 3 tờ khai đó vào ngày nào thì đó là chuyện của DN.

Các bạn có đồng ý với diễn giải của mình chứ? :bigok:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA