Định khoản BHXH, chênh lệch lãi-lỗ tỷ giá

• Thread starter nt7_linh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

nt7_linh

Guest
23/7/07
32
0
0
Hà Nội
Mình mới bắt đầu nhận bàn giao công việc kế toán ở Cty mới, thấy kế toán cũ hạch toán trong sổ Nhật ký thế naỳ:
1. Thanh toán qua ngân hàng tiền BHXH tháng 10 cho bộ phận SX:
N: TK 622
C: TK 112
2. Thanh toán qua ngân hàng tiền BHXH tháng 10 cho bộ phận Admin:
N: TK 642.7
Ngoài ra không hề thấy kế toán hạch toán BHYT vào đâu cả
3. Công ty 100% vốn nước ngoài và taì khoản sử dụng là USD, không có taì khoản tiền mặt tại quỹ. Chẳng hạn khi trả trợ cấp thôi việc (chuyển tiền từ taì khoản USD cuả Cty sang taì khoản Nhân viên) cho Nhân viên bộ phận SX, kế toán hạch toán thế này :
N: TK 627
Chênh lệch tỷ giá khi chuyển tiền bằng USD được hạch toán:
C: TK 515
Và điều đặc biệt là ở đây không thấy kế toán dùng đến taì khoản 413 để phản ánh chênh lệch lỗ hoặc lãi tỷ giá.
Thời điểm này sắp hết năm rồi, mình nhận bàn giao từ 15/12 vậy việc hạch toán mình cứ làm tiếp hay phaỉ hạch toán laị các khoản kia từ đầu năm? rất mong moị ngươì tư vấn cho mình với! Và cách làm cụ thể nên thế nào? Mình đang rất lo lắng vì hàng quý trước đây Kế toán cũ vẫn làm baó caó và nộp cho Sếp, báo caó cân đối nên Sếp rất ok về kế toán này. Giờ mình mơí đến thay thì phaỉ làm sao?

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
1.Về thanh toán BHXH thì nên hạch toán qua TK 338 chi tiết theo Tiểu khoản:
- Ghi BHXH phải nôp: N 622/C338
- Khi Nộp: No 338/C112
2. Nếu KT cú đã hạch toán vào TK 515, thì bnj hãy làm 1 bút toán chuyển về 413 là xong ấy mà

N

nt7_linh

Guest
23/7/07
32
0
0
Hà Nội
tức là ở thơì điểm 31/12 làm 1 bút toán chuyển tất cả từ TK 515 về 413 là ok hả bạn? Cảm ơn bạn.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Mình mới bắt đầu nhận bàn giao công việc kế toán ở Cty mới, thấy kế toán cũ hạch toán trong sổ Nhật ký thế naỳ:
1. Thanh toán qua ngân hàng tiền BHXH tháng 10 cho bộ phận SX:
N: TK 622
2. Thanh toán qua ngân hàng tiền BHXH tháng 10 cho bộ phận Admin:
N: TK 642.7
Ngoài ra không hề thấy kế toán hạch toán BHYT vào đâu cả
3. Công ty 100% vốn nước ngoài và taì khoản sử dụng là USD, không có taì khoản tiền mặt tại quỹ. Chẳng hạn khi trả trợ cấp thôi việc (chuyển tiền từ taì khoản USD cuả Cty sang taì khoản Nhân viên) cho Nhân viên bộ phận SX, kế toán hạch toán thế này :
Chênh lệch tỷ giá khi chuyển tiền bằng USD được hạch toán:
C: TK 515
Và điều đặc biệt là ở đây không thấy kế toán dùng đến taì khoản 413 để phản ánh chênh lệch lỗ hoặc lãi tỷ giá.
Thời điểm này sắp hết năm rồi, mình nhận bàn giao từ 15/12 vậy việc hạch toán mình cứ làm tiếp hay phaỉ hạch toán laị các khoản kia từ đầu năm? rất mong moị ngươì tư vấn cho mình với! Và cách làm cụ thể nên thế nào? Mình đang rất lo lắng vì hàng quý trước đây Kế toán cũ vẫn làm baó caó và nộp cho Sếp, báo caó cân đối nên Sếp rất ok về kế toán này. Giờ mình mơí đến thay thì phaỉ làm sao?

Bạn cần nói lại cho rõ: taì khoản sử dụng là USD là sao? Nếu ban muốn nói đồng tiền hạch toán là USD thì lúc đó VND là ngoại tệ, chứ không phải USD là ngoại tê. mà USD không phải là ngoại tê thì không có chênh lệch tỉ giá. Như vậy nếu hạch toán bằng USD thì lúc đó các TK có gốc VND là các TK phải điều chỉnh, đánh giá chênh lệch tỉ giá.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
tức là ở thơì điểm 31/12 làm 1 bút toán chuyển tất cả từ TK 515 về 413 là ok hả bạn? Cảm ơn bạn.

TK loại 5 là gì có số dư cuối kỳ mà chuyển. Ban xem trong diễn đàn đã có phân nói đến đánh giá chênh lệch tỉ giá đó

N

nt7_linh

Guest
23/7/07
32
0
0
Hà Nội
Mình xem lại vấn đề này trên diễn đàn và giờ ok rôì. Ý mình là cty sử dụng tài khoản USD nhưng trả lương cho nhân viên = VND nên mỗi lần chuyển tiền đều phaỉ bán ngoại tệ và mua VND rôì chuyển vào tài khoản cá nhân cuả nhân viên. Cảm ơn bạn nhiều!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA