CFA là gì? Ai nên học CFA? Các môn học của CFA?

• Thread starter NXD
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
C

cheesvo

Guest
17/3/08
17
0
0
Hà Nội
P/S: nhắn riêng em cheesvo, em cần nên tiếng đi chứ nhỉ không các anh chị đang cãi nhau vì giúp em đấy. Nếu em là nữ, khuyên em một cách để có CFA charter, đó là em hãy tìm, yêu béng và cưới béng một anh có CFA charter đỡ phải học. Một gia đình chỉ nên có 1 cái CFA charter thôi, chứ 2 cái khéo 2 vợ chồng suốt ngày mang CFA ra vả nhau thì khổ con cái. . . :052:
Hì, em cảm ơn các anh chị. Mấy hum nay em bận học thi nên bây giờ mới lại thò mặt lên 4rum đc ! :thanx:
Về lời khuyên của chị Jonicute ( nhìn nick này ban đầu em nghĩ là con trai đấy ! ) thì em ko thực hiện đc vì thứ 1 : em là con trai :biggrinda, thứ 2 : dù có là con gái, em cũng sẽ ko làm thế. Ng` ta lại bảo mình tính toán thì mệt lắm ! :044:

Bây giờ nói đến lời của chị Joni ở trên nhé ! Thế này chị ạ ! Nói như chị thì em có thể hiểu là việc học ở trong trường ĐH hiện nay chưa đủ đáp ứng kiến thức nền để em có thể tự học. Có đúng như vậy ko ?

Về khoản bằng ĐH đẹp thì nói thật là bằng của em ko đc đẹp. Có lẽ em chỉ đc điểm trung bình nhỉnh trên 8.0 một chút thôi. Do đó em mới cố gắng phấn đấu thêm chứng chỉ CFA để tiện cho việc xin việc và để mình có thể kiếm đc những công việc tốt hơn.

Về điểm IELTS thì max là 9 chị ạ. Nhưng thậm chỉ cả ng` bản xứ cũng chưa chắc đã đạt đc đến mức đó. Còn tiêu chuẩn để đc đi du học đối với khối ngành kỹ thuật là 6, đối với khối ngành xã hội là 6.5 chị ạ ! Nói thêm để nếu chị có muốn cố gắng. :rolleyes:

Còn định hướng như chị nói thì em cũng đang thực hiện rồi. Hiện tại em vẫn đang cố gắng trau dồi thêm tiếng Anh của mình ( em đã chuyển qua TOEFL iBT ), sắp cày thêm GMAT, còn CFA thì vẫn đang phân vân :biggrinda. Nếu cố gắng đc thì tốt quá đúng ko chị ?

Hiện tại thì em đang gấp rút bán bớt một số đồ ko dùng đến để tích tiền mua HP 12C Platinum ( ko hiểu sao nhìn 2 cái máy của Texas và HP, em lại thík cái này hơn ). Dù có ko thi CFA thì nó cũng vẫn có ích cho công việc sau này nhỉ !

À, thêm nữa, cậu bạn em sắp đi Singapore. Em nhờ nó mua hộ máy HP. Có ai có nhu cầu nữa ko nhỉ ? HI HI

Khóa học Quản trị dòng tiền
Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Còn định hướng như chị nói thì em cũng đang thực hiện rồi. Hiện tại em vẫn đang cố gắng trau dồi thêm tiếng Anh của mình ( em đã chuyển qua TOEFL iBT ), sắp cày thêm GMAT, còn CFA thì vẫn đang phân vân :biggrinda. Nếu cố gắng đc thì tốt quá đúng ko chị ?

Hiện tại thì em đang gấp rút bán bớt một số đồ ko dùng đến để tích tiền mua HP 12C Platinum ( ko hiểu sao nhìn 2 cái máy của Texas và HP, em lại thík cái này hơn ). Dù có ko thi CFA thì nó cũng vẫn có ích cho công việc sau này nhỉ !

À, thêm nữa, cậu bạn em sắp đi Singapore. Em nhờ nó mua hộ máy HP. Có ai có nhu cầu nữa ko nhỉ ? HI HI

Ôi, đẻ được thằng cu như em cũng mát ruột! :004:

Papa mama em thật là hạnh phúc! :leapfroga

P/S: buồn cười

C

cheesvo

Guest
17/3/08
17
0
0
Hà Nội
À, chị Jonicute cho em thắc mắc cái nhé ! Em đọc thì thấy có những topic chị trả lời lại bằng ngôi nhân xưng "anh" ( chẳng hạn cái này ) , còn topic của em thì lại thấy ngôi nhân xưng là "chị".
Ko hiểu em nên gọi như thế nào cho đúng nhỉ ? Và hình như là chị cũng từng học trường của em ra ? Ý em là ĐH KTQD ấy ! :007:

N

NXD

Guest
hừ, anh thấy cái TI đẹp hơn cơ.
Có hai loại TI lận plus và plus professional.
Cái Pro đẹp tuyệt mờ.
Post hình lên coi thử nhá! Cái HP thấy dân Việt ít xài lắm cơ!

Sửa lần cuối:
C

cheesvo

Guest
17/3/08
17
0
0
Hà Nội
hừ, anh thấy cái TI đẹp hơn cơ.
Có hai loại TI lận plus và plus professional.
Cái Pro đẹp tuyệt mờ.
Post hình lên coi thử nhá! Cái HP thấy dân Việt ít xài lắm cơ!
Đúng là cái TI trông nó quen mắt hơn vì giống máy tính Casio FX500 mình hay dùng. Nhưng như em đã nói rồi, ko hiểu tại sao em lại thík cái máy HP kia mà !
Còn nói về chức năng thì sao anh nhỉ ? So sánh 2 cái máy này thì cái nào chức năng hay hơn ?
À, về giá thành thì cái HP Platinum là $80, tương đương với cái TI thường, còn TI pro thì tính ra tiền Việt là > 1.3tr cơ anh ạ ! :wall:

C

cheesvo

Guest
17/3/08
17
0
0
Hà Nội
Hở? Thắc mắc gì thắc mắc đi em? :004:
Đánh trống lảng nhé ! :004: Nhưng thôi, chuyện này ko nói đến ở đây nữa kẻo làm loãng diễn đàn. Có j em và chị Joni trao đổi PM vậy nhé ! Stop ở đây thôi ! :friend:

N

NXD

Guest
Đúng là cái TI trông nó quen mắt hơn vì giống máy tính Casio FX500 mình hay dùng. Nhưng như em đã nói rồi, ko hiểu tại sao em lại thík cái máy HP kia mà !
Còn nói về chức năng thì sao anh nhỉ ? So sánh 2 cái máy này thì cái nào chức năng hay hơn ?
À, về giá thành thì cái HP Platinum là $80, tương đương với cái TI thường, còn TI pro thì tính ra tiền Việt là > 1.3tr cơ anh ạ ! :wall:
Chú em làm anh confused quá: 80 đô bằng 1.3 mà :wall:
Chức năng gần giống nhau giữa các máy. Nhưng cái Pro tính được time series tới 30 năm lận. Còn cái Plus ít hơn. HP hình như cũng có cái pro và không pro (là có 2 loại, nhưng chưa nghiên cú nên hổng rành)
Thích cái nào quất cái đó đi!

J

jimmysilly

Guest
15/5/08
5
0
0
26
Here
Tớ thấy cái con HP này có vẻ khủng bố mà không biết function có gì không nhưng hình như keyboard của nó oánh được cả 2 tay ấy nhỉ? :004:

Được mỗi cái ưu điểm keyboard to như keyboard bàn phím com-pu-ta

attachment.php

C

cheesvo

Guest
17/3/08
17
0
0
Hà Nội
Chú em làm anh confused quá: 80 đô bằng 1.3 mà :wall:
Em nhầm ! :052:
Về chuyện so sánh giữa 2 máy thì em đọc một số reviews trên các trang mua bán của nước ngoài, thấy một số users đã dùng qua cả 2 máy đều khen HP hơn ( mặc dù chẳng chê j TI đâu, nhưng nói là đã dùng qua HP rồi thì ko muốn quay lại dùng TI nữa ). Còn trên diễn đàn mình thì hình như ko có ai dùng qua cả 2 máy rồi thì phải ! :help:

N

NXD

Guest
ừ, chắc hổng có ai giàu có tới 2 cái máy đâu.

Xài cái nào cũng được. Quan trọng là thi cho đậu kìa.
Mua cái HP đi! Rồi làm cái review cho anh em biết cái nào xài hay hơn. Nhưng HP chắc phải mua ở nước ngoài. Còn TI thì VN có rồi

C

cheesvo

Guest
17/3/08
17
0
0
Hà Nội
Có 1 vấn đề em mới phát hiện ra về 2 loại máy này :
- Với HP 12C ( ko phải loại Platinum vì chưa có điều kiện thử ): ấn 1+2x3 rồi enter thì kết quả ra bằng ... 9 ( lẽ ra phải bằng 7 vì ưu tiên phép nhân trc ).
- Với TI BAii Plus ( ko phải Pro ): ấn 1+2x3 thì kết quả ra bằng 7.

... Và em đang đợi em TI BAii Plus của em về đến nơi :cool2:

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
- Với HP 12C ( ko phải loại Platinum vì chưa có điều kiện thử ): ấn 1+2x3 rồi enter thì kết quả ra bằng ... 9 ( lẽ ra phải bằng 7 vì ưu tiên phép nhân trc ).

Trời ơi, nghe 2 anh em nhà này bàn về máy tính mà thấy sốt ruột!

Thế đến bao giờ mua xong máy để bắt tay vào học đây? Cứ bàn vẫn đề kỹ thuật và cấu hình máy tính hoài không chán à hai đồng chí?

Bao giờ máy mới về tới nơi? Tôi chẳng cần máy tính gì học chay hoài mà có thấy sao đâu? Thực ra máy tính thì cũng chỉ có vài cái nút thôi mà....Nửa đêm bàn chuyện máy tính!

Lúc nào xong máy thì ới mình câu để lập lịch học nhé!

N

NXD

Guest

Em ơi, cái vụ đó tuỳ mình chọn! Có cách điều chỉnh tuỳ theo thói quen sử dụng của mỗi người.
Đừng lo lắng! hì hì

N

NXD

Guest
Ủa, mà em nói em mua HP mà ?!?!?!?!
... Và em đang đợi em TI BAii Plus của em về đến nơi

T

trhongnhung

Guest

:1nono: tớ dùng cái TI pro : 1 +2x3 = 9 !!! (vừa thử xong!!!)

C

cheesvo

Guest
17/3/08
17
0
0
Hà Nội
Trời ơi, nghe 2 anh em nhà này bàn về máy tính mà thấy sốt ruột!

Thế đến bao giờ mua xong máy để bắt tay vào học đây? Cứ bàn vẫn đề kỹ thuật và cấu hình máy tính hoài không chán à hai đồng chí?

Bao giờ máy mới về tới nơi? Tôi chẳng cần máy tính gì học chay hoài mà có thấy sao đâu? Thực ra máy tính thì cũng chỉ có vài cái nút thôi mà....Nửa đêm bàn chuyện máy tính!

Lúc nào xong máy thì ới mình câu để lập lịch học nhé!
Ơ, chị buồn cười :004:, em đang thi học kỳ nên chưa bắt đầu đc, nhưng tranh thủ múc luôn máy tính thôi mà ! :biggrin:

Còn chuyện nửa đêm hay ko ấy, chẳng liên quan j cả ! Mỗi ng` có 1 lịch sinh hoạt và thời gian biểu khác nhau. Vậy thôi ! Tính chị giống tính con bé bạn em :p

Còn chuyện lập lịch học thì em tưởng chị thông báo là "Kế hoạch này phá sản từ lâu rồi bạn ơi! Ai mạnh chân người ấy chạy thôi!" mà ? Như vậy là vẫn làm nhóm hả chị ? Nếu thế thì từ đầu tháng 7 là em có thể thu xếp đc. :038:

J

jimmysilly

Guest
15/5/08
5
0
0
26
Here
Thời tiết....mới đầu mùa hè mà nóng thế không biết? :004:

Hắt xì hơi! Wa làng ơi!

Trạng thái