CFA là gì? Ai nên học CFA? Các môn học của CFA?

• Thread starter NXD
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

NXD

Guest
Em xin hỏi 1 câu (nghe ngu dốt thì các anh chị cứ cười, m:)iễn là trả lời giúp em càng sớm càng tốt với ạ).
Nếu chỉ có bằng trung cấp thì có được học CFA không ạ?

Em đã thấy có topic hỏi rằng bằng cao đẳng thì có được học CFA không, có người bảo là được, người bảo ko. Túm lại thì là như thế nào, mong các anh chị chỉ giúp, em đang rất rất rất cần.

Cảm ơn mọi người :).

Đây là nguyên văn từ CFAI, em tham khảo thêm nhá:

CFA Program Entrance Requirements from http://cfainstitute.org

Become a candidate:

1. Fulfill the entrance requirements. You must:

* Have a U.S. bachelor’s (or equivalent) degree or be in the final year of your bachelor's degree program at the time of registration, scheduled to receive a bachelor's degree (students who successfully complete Level I of the CFA examination will not be allowed to progress to Level II until CFA Institute receives degree confirmation); or have four years of qualified, professional work experience or a combination of work and college experience that totals at least four years
* Meet the professional conduct admission criteria (during the application process, you will be asked to sign statements of Professional Conduct and Candidate Responsibility)

* Be prepared to take the exams in English

2. Sign up for your first exam. Registering for the first exam also enrolls you as a candidate in the CFA Program. This requires a one-time program enrollment fee in addition to the exam registration fee.

P/S: Thầy Hua ở FTMS là người không có bằng đại học, chỉ học ACCA rồi tới CFA

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tojoACCA

Guest
20/6/08
28
0
0
HCM
P/S: Thầy Hua ở FTMS là người không có bằng đại học, chỉ học ACCA rồi tới CFA

Đúng vậy đó, thầy Hua Chia Yee đi từ CAT lên rồi qua ACCA, CFA. Thầy dạy môn 3.7 cực hay.

M

mua thu hat

Guest
18/1/08
1
0
0
36
hà nội
nghe nh­­ư này thì CFA khó hơn cả ACCA nhi? hiệp hội CFA khác hiệp hội ACCA đúng không ah

N

NXD

Guest
nghe nh­­ư này thì CFA khó hơn cả ACCA nhi? hiệp hội CFA khác hiệp hội ACCA đúng không ah

Khác nhau lắm bạn ạ! Khác cả về quốc tịch!

F

fuongftu

Guest
25/11/07
1
0
0
Ha Noi
Học CFA?

Em chào các anh chị,

Em là sinh viên năm thứ 2, sắp lên năm thứ 3 chuyên ngành Tài chính quốc tế của Ngoại Thương.

Em rất muốn trang bị 1 nền tảng vững chắc (kiến thức và bằng cấp) để được thuận lợi trong con đường nghề nghiệp sau này. Em được biết là khi đi xin việc, các chứng chỉ như CAT, ACCA, và CFA được nhà tuyển dụng đánh giá rất cao.

Hiện nay em chưa học một môn chuyên ngành nào cả (em mới chỉ học 1 môn nhập môn là Lý thuyết cơ bản về Tài chính - tiền tệ thôi). Em chưa thi các chứng chỉ tiếng Anh như: TOEIC, IELTS hay TOEFL mà chỉ mới định hướng và đang học để thi IELTS.

Em muốn hỏi là:
1/Với chuyên ngành học, với mục đích học, với trình độ hiện tại của em như vậy thì chứng chỉ nào trong 3 chứng chỉ trên là sự lựa chọn tốt nhất ạ? CFA có lẽ là sự lựa chọn tốt nhất nhưng học thẳng vào CFA xem chừng là không thể vơi trình độ của em bây giờ.
2/CAT và ACCA cũng được đánh giá cao nhưng liệu học CAT và ACCA thì có bị lệch so với chuyên ngành của em không?
3/Nếu không bị lệch thì có nhất thiết phải học lần lượt từ CAT lên ACCA rồi CFA không ạ?
4/Em nên hoàn thành xong chương trình đại học, củng cố vốn tiếng Anh sau đó mới học các chứng chỉ trên hay bắt đầu càng sớm càng tốt ạ?

Các anh chị tư vấn cho em với nhé. Thật ra em muốn bắt đầu ngay trong năm nay nhưng vẫn băn khoăn liệu học thêm 1 chứng chỉ ngoài việc học ở trường có quá nặng không (em nghe nói là học năm thứ 3 ở trường em khá nặng)?

Mong tin của các anh chị. Cám ơn các anh chị trước nhé :thanx:

N

NXD

Guest
Em chào các anh chị,

Em là sinh viên năm thứ 2, sắp lên năm thứ 3 chuyên ngành Tài chính quốc tế của Ngoại Thương.

Em muốn hỏi là:
1/Với chuyên ngành học, với mục đích học, với trình độ hiện tại của em như vậy thì chứng chỉ nào trong 3 chứng chỉ trên là sự lựa chọn tốt nhất ạ? CFA có lẽ là sự lựa chọn tốt nhất nhưng học thẳng vào CFA xem chừng là không thể vơi trình độ của em bây giờ.
2/CAT và ACCA cũng được đánh giá cao nhưng liệu học CAT và ACCA thì có bị lệch so với chuyên ngành của em không?
3/Nếu không bị lệch thì có nhất thiết phải học lần lượt từ CAT lên ACCA rồi CFA không ạ?
4/Em nên hoàn thành xong chương trình đại học, củng cố vốn tiếng Anh sau đó mới học các chứng chỉ trên hay bắt đầu càng sớm càng tốt ạ?

Các anh chị tư vấn cho em với nhé. Thật ra em muốn bắt đầu ngay trong năm nay nhưng vẫn băn khoăn liệu học thêm 1 chứng chỉ ngoài việc học ở trường có quá nặng không (em nghe nói là học năm thứ 3 ở trường em khá nặng)?

Mong tin của các anh chị. Cám ơn các anh chị trước nhé :thanx:

Việc học là chuyện cả đời, em đừng ôm đồm quá chịu không nỗi.
Theo kinh nghiệm thì bằng đại học có thể không phản ánh được chuyên ngành sau này của nhiều người. Dó là do vấn đề người ta phải chọn trường thi khi còn quá trẻ và chưa biết mình giỏi gì thích gì. Do đó ý của anh là "chưa có khái niệm lệch hay không lệch so với chuyên ngành" khi em hiện này mới học xong năm 2

Ngoài ra thì theo anh bằng CAT sẽ không dành cho em. Em nên loại nó ra rồi nghiên cứu giữa ACCA và CFA thôi cho dễ.
Theo anh thì em đợi đi làm rồi học cũng được, vì khi đó em sẽ biết nên học gì. Vì bây giờ em có học ACCA và CFA em cũng chưa lấy bằng được vì không đủ kinh nghiệm.
Việc cần làm đối em (nếu anh là em) là em sẽ phải học tốt chương trình đại học, học giỏi ngoại ngữ, trang bị tốt các kỹ năng làm việc, giao tiếp....

Túm lại chuyện học là chuyện cả đời, .... dục tốc là bốc dzục luôn đó .....

H

hanhnm39

Guest
10/1/07
23
1
0
Hà Nọi
www.cfo.com
Anh NDX nói phải đó bạn fuongftu.
Học mấy món này nên có kinh nghiệm hẵn học sẽ tốt hơn. Đặc biệt khi bạn thi đến các Level sau thì yếu tố kinh nghiệm lại càng quan trọng.
Trong lúc học ĐH bạn nên học để trang bị kiến thức cho bản thân, học các phương pháp, mô hình và ứng dụng nó tại thị trường VN xem dùng được những cái gì. Đó là sự chuẩn bị tốt nhất cho bạn bước vào ngành tài chính.

Riêng chuyên ngành tài chính quốc tế của bạn mình đặc biệt khuyên bạn học các môn về derivative, financial intrument, securitization, international economics,... đó là các môn khá giống chuyên ngành bạn,.

Còn đến tận lúc bạn ra trường mấy cái về derivative, financial intrument, securitization cũng ứng dụng cực kỳ ít và hiếm hoi ở VN. Nhưng đó sẽ là xu hướng trong long-term.

Good luck and best choice.

B

beenbtx

Guest
14/12/06
2
0
0
Việt Nam
Một topic dài 7 trang, mãi vẫn không có j mới :wall:
Ai là người nên học CFA ? vẫn chưa trả lời được :biggrin:

N

NXD

Guest
Một topic dài 7 trang, mãi vẫn không có j mới :wall:
Ai là người nên học CFA ? vẫn chưa trả lời được :biggrin:

Vắng bác sao mới được.

Ai là người nên học CFA ? Trả lời: ai thích thì học

L

linh_phuong

Guest
14/4/07
6
0
0
39
Ha Noi
em có đọc ý kiến của anh Nguyễn Xuân Din!!! và thấy anh nói rằng nếu ai đã học xong ACCA thì có thể qua mới level 1 của CFA!

Nhưng mục địch nghề nghiệp của 2 bằng này là hoàn toán khác nhau liệu học như vậy có trồng tréo quá hok?!

N

NXD

Guest
em có đọc ý kiến của anh Nguyễn Xuân Din!!! và thấy anh nói rằng nếu ai đã học xong ACCA thì có thể qua mới level 1 của CFA!

Nhưng mục địch nghề nghiệp của 2 bằng này là hoàn toán khác nhau liệu học như vậy có trồng tréo quá hok?!

Hổng có trồng tréo gì đâu mà. Nói chung cũng vòng vòng đâu đó thôi. Mục đích nghề nghiệp thì khác chút đỉnh nhưng không quá xa nhau.

Hổng biết là mình có nói câu trên không mà sao mình đọc lại thấy hổng hiểu! (Chắc ý là: ai đã học ACCA thì sẽ dễ qua được level 1 CFA thì đúng hơn)

J

Jessica Paroles

Guest
8/8/08
2
0
0
Spain
Em ơi, cái vụ đó tuỳ mình chọn! Có cách điều chỉnh tuỳ theo thói quen sử dụng của mỗi người.
Đừng lo lắng! hì hì

Tôi muốn hỏi về địa điểm thi tại Việt Nam? Hàng năm CFA chỉ thi ở Hồ Chí Minh thôi à? Hay thi cả Hà Nội? Vì tôi đang ở Hà Nội, nếu thi HCM thì thật bất tiện!

Tôi ở HN, muốn mua HP hoặc TI BAII thì mua ở đâu vậy?

Cám ơn!

N

NXD

Guest
Tôi muốn hỏi về địa điểm thi tại Việt Nam? Hàng năm CFA chỉ thi ở Hồ Chí Minh thôi à? Hay thi cả Hà Nội? Vì tôi đang ở Hà Nội, nếu thi HCM thì thật bất tiện!

Tôi ở HN, muốn mua HP hoặc TI BAII thì mua ở đâu vậy?

Cám ơn!

Những năm gần đây, CFA được tổ chức thi cả ở Hà Nội và HCM. Địa điểm cụ thể thì tuỳ vào số lượng đăng ký thi.

Ở HN muốn mua máy tính trực tiếp tại của hàng thì tui không biết, nhưng nếu mua qua bưu điện thì có thể mua tại đây link (based in HCMC)

N

NXD

Guest

Cám ơn!
Mời bạn vào link để xem chi tiết về test centers năm 2009. :director:

L

linh_phuong

Guest
14/4/07
6
0
0
39
Ha Noi
Nguyễn Xuân Din ơi, có thể cho bà con 1 số các thông tin cần thiết được hok!? Thí dụ như: Học ở đâu, liên lạc với trung tâm ra sao để bà con còn biết đường chứ! thông tin mù mờ thế này thì khó khăn quá!

Thanks first!

T

trangnam

Sơ cấp
7/8/08
31
1
0
Hanoi
Học xong ACCA thì chỉ có thể hiểu được 1 số phần của Financial Statement trong CFA mà thôi. Còn 5 quyển còn lại là mới toanh. Do vậy, nhiều thầy giáo dạy ở FTMS đều nói rằng, ACCA đơn giản hơn CFA nhiều.
Chẳng có cách nào để qua CFA ngoài việc học curriculum

W

wanted

Guest
16/8/08
1
0
0
42
Ha Noi
Em cũng mới biết được về bằng CFA trong thời gian gần đây. Sau khi tham khảo các bài viết này em thực sự chùn bước, vì có nhiều lý do tác động đến (dù em cũng yêu thích ngành tài chính, dù tốt nghiệp BK). Có lẽ cố gắng học MBA vậy. Chúc các bác may mắn.

S

sorros

Sơ cấp
10/10/08
15
0
1
35
biên hòa
em mới lên diễn đàn , vậy xin mấy bác giúp đỡ nhiều.
cho em hỏi: hình thức thi cfa như thế nào, máy tính tài chính mua ở đâu ( giá rẻ) , nếu đậu dc cấp độ 1 thì có bằng j ko

L

LN Nhật Chuyên

Guest
Có 1 vấn đề em mới phát hiện ra về 2 loại máy này :
- Với HP 12C ( ko phải loại Platinum vì chưa có điều kiện thử ): ấn 1+2x3 rồi enter thì kết quả ra bằng ... 9 ( lẽ ra phải bằng 7 vì ưu tiên phép nhân trc ).
- Với TI BAii Plus ( ko phải Pro ): ấn 1+2x3 thì kết quả ra bằng 7.

... Và em đang đợi em TI BAii Plus của em về đến nơi :cool2:

Chào cả nhà. E cũng mới bắt đầu tự mày mò cái CFA này. e mới mua cái BA ii plus. Cho e góp ý kiến:
zụ 1+2*3=7 hay = 9 là do mình set up chế độ tính của máy thui. trong HDSD có ghi rất rõ là có thể set 2 chế độ cho máy là Chn hoặc AOS (trang 4,5). Nếu set Chn thì nó sẽ tính ra kiểu 1+2*3 = 9, còn ở chế độ AOS thì sẽ được 1+2*3 = 7. các bác chắc bận quá nên bỏ sót hướng dẫn sử dụng đó.
e mới tốt nghiệp đại học ngân hàng, tạm thời bị thất nghiệp nên học CFA giết thời gian vậy. e thấy phần standard of professional conducts là nhai lâu nhất. e phải mất tới 3 tuần mà chỉ nắm được sơ sơ, làm bài thử chỉ đạt 65%, đó là chưa tính tới phần GIPS còn mệt hơn nữa. Sợ nhất là mấy câu về standard và ethic, vừa dài vừa rắc rối. đọc xong câu hỏi để hiểu ý nó mún j cũng mất gần 1 phút rưỡi, trong khi đó trung bình mỗi câu chỉ có 90 giây để làm. có bác nào cho e hỏi "mosaic theory" là gì ko ạ? e thấy nó trong bài làm mà ko hỉu là gì, tra từ điển chẳng thấy đâu.e đang học thằng schweser 2008
à sẵn tiện cho e hỏi, có bác nào biết các cuộc thi level 1 trước đây phải hoàn thành bao nhiu % mới pass ko? e tính thi 6/2009. trên trang web của cfainstitute thông báo bắt đầu từ 2009 mỗi câu hỏi sẽ có 3 đáp án thay vì 4 như trước đây. ko bit như vậy độ khó mỗi câu có tăng lên ko nữa, hic.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA