CFA là gì? Ai nên học CFA? Các môn học của CFA?

• Thread starter NXD
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Khóa học Quản trị dòng tiền
Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Sếp em xách ở Mỹ về 1 đống máy tính Taxas Instrument cho VP em. Em phân phát cho mỗi em 1 cái rồi. Không ai phải mua cả. hihi

Hihi...chỉ biết ghen tị! Và đành thực hành một câu tiếng Anh điều kiện loại 2 ở đây vậy.

"If my boss was your boss, i would have a TI BAII for free" :004:

Đúng ngữ pháp chưa nhỉ? Hi...lâu không đọc nên khéo quên ngữ pháp tiếng Anh. Nhưng sếp bạn quả là hào phóng! Phong cách Mỹ có khác! Hiii.......

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Were chị ạ ! Đây là câu điều kiện loại 2 mà ! :biggrinda

Hihi...ừ cám ơn em! Ngày xưa chị hay mất điểm vì cứ lẫn lộn lúc thì guơ lúc thì guơ-xờ. Mua máy xong chưa, vào thảo luận cho có hứng học!

B

binh272

Trung cấp
31/10/07
86
0
6
tphcm
hix đọc thấy thèm quá xá
chỉ cái học phí cao khủng luôn
đúng là tiền nào của đó
cho mình hỏi chỉ có FTMS dạy CPA thôi à
còn chỗ nào chất lượng cao mà rẽ hơn ko nà :D
ai đang quan tâm giống mình ko nhĩ nói chiện chơi zới
xem wa xem lại thì thấy chương trình CPA thích hơn ACCA hĩ hihi
học gì mà tính nghìn $ ko nhìn mỏi cả mắt :D học xong chắc hết tiền cưới vợ lun quá, có cô nào cưới tui để tui lấy tiền đi học ko nà =))

N

NXD

Guest
hix đọc thấy thèm quá xá
chỉ cái học phí cao khủng luôn
đúng là tiền nào của đó
cho mình hỏi chỉ có FTMS dạy CPA thôi à
còn chỗ nào chất lượng cao mà rẽ hơn ko nà :D
ai đang quan tâm giống mình ko nhĩ nói chiện chơi zới
xem wa xem lại thì thấy chương trình CPA thích hơn ACCA hĩ hihi
học gì mà tính nghìn $ ko nhìn mỏi cả mắt :D học xong chắc hết tiền cưới vợ lun quá, có cô nào cưới tui để tui lấy tiền đi học ko nà =))

Ủa, đang bàn về CFA mà!

T

tojoACCA

Guest
20/6/08
28
0
0
HCM
Chào các bạn

Chào cả nhà,

Mình vừa hoàn thành xong chương trình ACCA, thừa thắng xông lên đã đăng ký thi CFA L1 tháng 12 này. Mong nhận được sự hỗ trợ của tất cả các bạn...

N

NXD

Guest
tojo thiệt là giỏi quá!

T

tojoACCA

Guest
20/6/08
28
0
0
HCM
Thì mình cũng có một chút tham vọng, thị trường đang xuống là lúc bỏ thời gian đi học...
Định sau này làm giảng viên thôi...

N

NXD

Guest
Thì mình cũng có một chút tham vọng, thị trường đang xuống là lúc bỏ thời gian đi học...
Định sau này làm giảng viên thôi...
Qualify ACCA rồi thì có thể kiếm mấy chỗ dạy CAT để tập dượt nghề dạy dần dần là vừa.

P

PeterHandsome

Guest
24/6/08
38
2
0
26
Đằng kia kìa!
Có 1 vấn đề em mới phát hiện ra về 2 loại máy này :
- Với HP 12C ( ko phải loại Platinum vì chưa có điều kiện thử ): ấn 1+2x3 rồi enter thì kết quả ra bằng ... 9 ( lẽ ra phải bằng 7 vì ưu tiên phép nhân trc ).
- Với TI BAii Plus ( ko phải Pro ): ấn 1+2x3 thì kết quả ra bằng 7.

... Và em đang đợi em TI BAii Plus của em về đến nơi :cool2:

Anh/Chị cheesvo ơi, cho em hỏi giá cái TI BAII Plus là bao nhiêu ạ? Giá giao hàng Ex-House đó ạ?

Còn cái HP 12C nữa? Trong 2 cái đó thì cái nào rẻ hơn mà tính năng ưu việt hơn ạ?

Em cũng tính mua một cái sau đó mới khởi động sự học ạ!

Cám ơn Anh/Chị cheesvo nhiều ạ! :004:

J

jimmysilly

Guest
15/5/08
5
0
0
26
Here
Anh/Chị cheesvo ơi, cho em hỏi giá cái TI BAII Plus là bao nhiêu ạ? Giá giao hàng Ex-House đó ạ?

Còn cái HP 12C nữa? Trong 2 cái đó thì cái nào rẻ hơn mà tính năng ưu việt hơn ạ?

Em cũng tính mua một cái sau đó mới khởi động sự học ạ!

Cám ơn Anh/Chị cheesvo nhiều ạ! :004:

:066: PeterHandsome "ạ" hơi nhiều!

Méc nhỏ: Hỏi anh NXD sẽ biết rõ củ hành củ tỏi hơn!

N

NXD

Guest
Méc nhỏ: Hỏi anh NXD sẽ biết rõ củ hành củ tỏi hơn!
Trả lời giùm cheevo

Máy Texas thì

- BA II Plus Professsional : Giá: 1 452 000VND
- BA II Plus : Giá: 886 000VND

(theo thông tin từ http://www.texas-vernier.com/index.php?language=VN&module=product&content=list_product&cid=64 là chỗ hồi đó mình mua). Nếu giao tận nhà thì tính thêm phí bưu điện cỡ vài chục ngàn nữa)

Còn máy HP thì hổng biết!

Tính năng gần giống nhau, cái nào cũng ưu việt hết nếu giúp được mình thi đậu CFA. Còn thi rớt thì thấy cái nào cũng mắc mà xấu xí nữa.

N

NXD

Guest
Phân biệt Pro và không Pro (Texas)

BA II Plus ProfesssionalGiá: 1 452 000VND
*
Với các chức năng:

1. Màn hình 10 số. Có 10 biến nhớ.
2. Tính hàng xuất nhập tồn kho.
3. Các hàm tài chánh: N, I/Y, PMT, PV, FV.
4. Tính trả nợ dần, bắt đầu và kết thúc thanh toán.
5. Tập hợp các giá trị tài chánh. Tính lãi đơn, lãi kép.
6. Tính toán sự khác nhau giữa hai giá trị.
7. Thẩm định dự án. Tính IRR, MIRR. NPV, NFV.
8. Tính chi phí, giá hàng bán, thời gian, tăng giá.
9. Phương pháp tính Payback và tính giảm giá.
10. Phương pháp chia đều kết quả tính toán.
11. Phương pháp tính khấu hao xác định thời gian.
12. Thẩm định dự án và quản lý đầu tư bất động sản
13. Tính thời gian khấu hao tài sản, chuyển đổi lãi suất.
14. Tính dòng tiền theo chu kỳ trả góp trên 30 năm. Lưu giữ 32 dòng tiền không đồng bộ với 4 vị trí tần số tự động cho mỗi dòng.
15. Tính lãi đến hạn phải trả và hàng hóa bị hải quan tạm giữ.
16. Phương pháp tính lãi suất tương lai trong điều kiện thuận lợi và tổng số lượng mới .
17. Phương pháp tính 30/360, Act/Act .
18. Phương pháp tính : SL, SYD, DB DB x SL, French SL, DB.
19. Phương pháp tính giảm giá, lãi suất theo thời gian .( giờ, ngày, tháng , năm ).
20. Các chức năng Trig và Log. Và nhiều chức năng khác

BA II Plus
Giá: 886 000VND
*
Với các chức năng:

14. Tính dòng tiền theo chu kỳ trả góp trên 30 năm. Lưu giữ 24 dòng tiền không đồng bộ với 4 vị trí tần số tự động cho mỗi dòng.
16. Phương pháp tính lãi suất tương lai trong điều kiện thuận lợi và tổng số lượng mới .
19. Phương pháp tính giảm giá, lãi suất theo thời gian .( giờ, ngày, tháng , năm ).
20. Các chức năng Trig và Log . Và nhiều chức năng khác

N

NXD

Guest
Phân biệt HP12C Platinum và không Platinum

Differences between the 12C & 12C Platinum (link)

As the HP 12C Platinum was built upon different mathematical models to the original 12C there are some differences in behavior between the 2 products.

1) IRR Roots finding:

The HP12C & HP12C Platinum utilize different algorithms to find the answer to IRR. Occasionally, the 12C Platinum will return a different answer to the 12C. This may be the case where there are multiple answers to an IRR calculation.

There is nothing wrong with the answer given (if they differ) it is just a consequence of different implementations of the algorithm.

2) –100 or 100 as a result of IRRs:

A user may call support saying that the calculator is defective because it always returns 100, or –100, for IRR calculations. This would occur if the user is conditioned to enter cash flows on the 12C in a particular manner; one that is against the entry method advised in the manual.

The 12C Platinum utilizes the value stored in CF0 (the first cash flow) when it performs the IRR algorithm ALL THE TIME. The impact of this is that when CF0 = 0, the 12C Platinum finds a spurious root (an incorrect answer), either of 100 or –100. This is different behavior than the 12C.

12C users may be accustomed to entering all their cash flow by pressing: “g cfj” and never entering the first cash flow into CF0. It is not normal behavior and against the information outlined in the manual, but it might be possible that the user is conditioned to enter values in this manner. When these users mimic this behavior on the 12C Platinum they are likely to come across different answers!

It is of utmost IMPORTANCE that the cash flow 0 be stored in CF0.

When guiding users through be sure that you use explicit terminology. Do not say: “Enter The First Cash Flow”, say “Enter Cash Flow 0 by pressing G CF0”. Ensure that they put cash flow 0 into the calculator by pressing “g CF0”, confirm that they did not put it into CFJ. This is extremely important. Here is an example:

-200,000 g cf0
-600,000 g cfj
3,000,000 g cfj
4,000,000 g cfj
20,000,000 g cfj
f irr

:talk: :talk: :talk: :talk: :talk:
Đặc điểm của HP 12C: link
Hình của HP12C: link

Còn phân biệt giữa máy HP và máy Texas thì mình cũng hổng biết! Giá cả của HP mình cũng hổng biết (nhưng trên web của HP thì cái Pla là $79.95 còn cái thường là $69.99)
Search trên web của HP thì cũng không thấy có phân phối gia chính thức tại Việt Nam

T

tojoACCA

Guest
20/6/08
28
0
0
HCM
BA II Plus[/U][/B] Giá: 886 000VND
*
Với các chức năng:

14. Tính dòng tiền theo chu kỳ trả góp trên 30 năm. Lưu giữ 24 dòng tiền không đồng bộ với 4 vị trí tần số tự động cho mỗi dòng.
20. Các chức năng Trig và Log . Và nhiều chức năng khác

Cám ơn thông tin của bạn NXD, mình cũng mới vừa mua cái BA II Plus bên Mỹ, giá có $20 nhưng phải đợi tới tháng 7 mới có người cầm về cho.

Không biết bạn có cái bảng tóm tắt sử dụng nào có thể share không vì cái cuốn hướng dẫn dày quá nhìn là thấy nản ?

N

NXD

Guest
Cám ơn thông tin của bạn NXD, mình cũng mới vừa mua cái BA II Plus bên Mỹ, giá có $20 nhưng phải đợi tới tháng 7 mới có người cầm về cho.

Không biết bạn có cái bảng tóm tắt sử dụng nào có thể share không vì cái cuốn hướng dẫn dày quá nhìn là thấy nản ?
Cuốn sách dày vì nó minh hoạ sử dụng thôi!
Cứ đem máy về tính cộng trừ trước, sau đó khi nào cần dụng chức năng nào ắt sẽ có cách!

L

latrang267

Guest
19/8/07
9
0
0
Hanoi
Em xin hỏi 1 câu (nghe ngu dốt thì các anh chị cứ cười, m:)iễn là trả lời giúp em càng sớm càng tốt với ạ).
Nếu chỉ có bằng trung cấp thì có được học CFA không ạ?

Em đã thấy có topic hỏi rằng bằng cao đẳng thì có được học CFA không, có người bảo là được, người bảo ko. Túm lại thì là như thế nào, mong các anh chị chỉ giúp, em đang rất rất rất cần.

Cảm ơn mọi người :).

Sửa lần cuối:
Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Em xin hỏi 1 câu (nghe ngu dốt thì các anh chị cứ cười, miễn là trả lời giúp em càng sớm càng tốt với ạ).
Nếu chỉ có bằng trung cấp thì có được học CFA không ạ?

Chờ mãi xem trung kết mà chưa tới giờ! Lại vào trả lời em! Hiii...

Đợt trước cũng có bạn thắc mắc chuyện học trung cấp và cao đẳng có được thi hay không rồi! Chị thì chưa nghiên cứu kỹ lắm nhưng có anh NXD đưa câu trả lời của CFAI hình như có điều kiện là tốt nghiệp đại học hay sao ấy! Tuy nhiên, điều kiện thì điều kiện còn điều kiện đó có phải bắt buộc hay không thì chị cũng không rõ lắm!

Chuyện học hay không thì tuỳ ở mình mà em! Với lại học CFA để thi lấy chứng chỉ thì mới có giá trị! Nhưng đôi khi nếu ai đó chỉ vì yêu thích nó mà tự học để tìm hiểu, nhằm ít nhiều phục vụ công việc thì cũng là việc tốt! Không sao!

Chị nghĩ thế! Em đọc lại một số bài viết cũ tìm hiểu thêm xem sao!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA