Tổng hợp các câu hỏi về "Thuế thuê nhà"

• Thread starter newcomer
  • Ngày gửi
T

tuylip2568

Guest
4/3/09
3
0
1
27
HN
Hàng tháng bạn ra phường nộp tiền thuế thuê nhà (giấy nộp tiền tên chủ nhà), ngta sẽ tính và cấp cho bạn 1 tờ giấy nộp tiền thuế, sau đó mình cầm tờ giấy nộp thuế đó lên chi cục thuế của quận để lấy hóa đơn, khi đó hóa đơn sẽ người bán hàng là tên chủ nhà, người mua là tên mình
Cho mình hỏi mọi người 1 tý nhé! Công ty mình thuê nhà là 6000tr/tháng, kỳ nộp là 03 tháng/lần, vừa rồi mình đi nộp thì ngta ghi kỳ tính thuế là 01/2/09-01/5/09 (03 tháng) doanh thu: 19.118.400 đồng. thuế GTGT: 764.700, thue TNDN: 353.700, mình không hiểu ngta tính theo công thức gì mà ra số thuế của 03 tháng là như vậy? hỏi cán bộ thuế thì ngta ko nói, xin công thức đi photo ve nghiên cứu thì họ ko cho, đúng là cái bọn cán bộ thuế. đáng nhẽ dân ko hiểu thì phải giải thích đàng này thế đấy.
Ai biết thì cho mình xin công thức tình thuế nhé!
Cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lateatnight

Guest
10/4/09
2
0
0
42
Hà Nội
Chào các bác, em là nông dân chân đất mắt toét nên koo biết gì về thuế má, mong các bác giúp đỡ với ạ, thank các bác nhiều.

Sắp tới em định mở 1 cửa hàng Game và định thuê nhà với giá 8tr/tháng và bên em phải chịu các loại thuế có liên quan, em có đọc qua 2pic này nhưng thật sự là vẫn tù mù nên em post bài này để hỏi các bác, nhờ các bác tính hộ em thuế hàng tháng phải đòng là bao nhiêu, cám ơn các bác đã giúp đỡ, chúc các bác sức khỏe và thành đạt.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Chào các bác, em là nông dân chân đất mắt toét nên koo biết gì về thuế má, mong các bác giúp đỡ với ạ, thank các bác nhiều.

Sắp tới em định mở 1 cửa hàng Game và định thuê nhà với giá 8tr/tháng và bên em phải chịu các loại thuế có liên quan, em có đọc qua 2pic này nhưng thật sự là vẫn tù mù nên em post bài này để hỏi các bác, nhờ các bác tính hộ em thuế hàng tháng phải đòng là bao nhiêu, cám ơn các bác đã giúp đỡ, chúc các bác sức khỏe và thành đạt.

Tính được chết liền. Muốn biết được số thuế bao nhiêu thì phải biết cái tiền mà bạn thu về bao nhiêu., tiền lãi..các yếu tố liên quan.
Nếu là nông dân thì có giải thích bạn cũng không hiểu.Thế nhé!

N

Ngoclan213

Guest
8/6/09
3
0
0
Thanh Xuân, Hà Nội
Thuế nhà năm 2009?

Chào các bác!
Các bác cho em hỏi một chút về thuế nhà nhé. Chẳng là công ty em mới làm lại hợp đồng thuê nhà với mức 500.000đ/tháng. Em nghe nói với mức này thì không phải đóng thuế thuê nhà có phải không ạ?

T

thanhvan1995

Guest
3/6/09
39
0
0
29
Pari City
Hỏi về thuế nhà năm 2009

Ai nói bạn vậy ?

Theo tôi muốn thực hư thì làm Hợp đồng xong kêu Ông chủ nhà đi mua Hóa đơn lẻ xem sao.

Chưa đến 1 ngày là biết rõ. Nhớ thông báo lại cho anh em biết nhé.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Chào các bác!
Các bác cho em hỏi một chút về thuế nhà nhé. Chẳng là công ty em mới làm lại hợp đồng thuê nhà với mức 500.000đ/tháng. Em nghe nói với mức này thì không phải đóng thuế thuê nhà có phải không ạ?
Thuế đối với dịch vụ cho thuê nhà có 2 loại thuế phải nộp là thuế GTGT và thuế TNCN.

Thuế GTGT được tính dựa trên cơ sở tỷ lệ GTGT do UBND ban hành.

Thuế TNDN được tính tương tự như thuế GTGT, trong đó có tính đến yếu tố giảm trừ gia cảnh.

FBI

FBI

*[Đẹp trai nhất web]*
2/7/08
274
5
18
Biết làm gì
Chào các bác!

Đã là nhà cho thuê tức là đang kddv vì vậy dù ở mức bao nhiêu thì vẫn phải nộp thuế bình thường.
Khi lên chi cục họ sẽ thu 2 mức thuế của bạn, như ở dưới pác nì viết. Nhưng pác ý viết sai một chữ khi hướng dẫn cách tính ..:rotfl::rotfl:

Thuế đối với dịch vụ cho thuê nhà có 2 loại thuế phải nộp là thuế GTGT và thuế TNCN.

Thuế GTGT được tính dựa trên cơ sở tỷ lệ GTGT do UBND ban hành.

Thuế TNDN được tính tương tự như thuế GTGT, trong đó có tính đến yếu tố giảm trừ gia cảnh.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Chổ màu đo đỏ.D

H

hoangtra

Guest
20/7/09
1
0
0
Đà Nẵng
Chào anh chị, em có chút thắc mắc mong anh chị cho ý kiến.
- Công ty em có thuê nhà làm văn phòng, hợp đồng 1 năm từ 8/2008 đến 8/2009 và chịu hoàn toàn tiền thuế thuê nhà + môn bài. Năm 2008 thì công ty chỉ nộp thuế 4 tháng (từ tháng 8 đến tháng 12), năm nay kết thúc hợp đồng vào tháng 8/2009 nhưng cơ quan thuế vẫn bắt buộc nộp thuế môn bài cho cả năm 2009. Tại sao lại thế a?
- Vậy cty có thể kê khai nộp thuế môn bài theo từng tháng được không?

C

chaukhang

Trung cấp
21/6/08
94
0
6
Hanoi
Các anh chị nào có biểu tính thuế GTGT và thuế TNCN trên doanh thu cho thuê nhà tại Hà Nội thì cho em xin với ah, cách tính nào để xác định được thuế nhanh nhất nữa ạ!

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Chào anh chị, em có chút thắc mắc mong anh chị cho ý kiến.
- Công ty em có thuê nhà làm văn phòng, hợp đồng 1 năm từ 8/2008 đến 8/2009 và chịu hoàn toàn tiền thuế thuê nhà + môn bài. Năm 2008 thì công ty chỉ nộp thuế 4 tháng (từ tháng 8 đến tháng 12), năm nay kết thúc hợp đồng vào tháng 8/2009 nhưng cơ quan thuế vẫn bắt buộc nộp thuế môn bài cho cả năm 2009. Tại sao lại thế a?
- Vậy cty có thể kê khai nộp thuế môn bài theo từng tháng được không?

Cùng lắm được nộp nửa năm thôi, chỗ bạn 8 tháng rùi thì nộp cả năm luôn, không tính từng tháng đâu!

H

hoacuada

Guest
16/7/09
3
0
0
ha noi
Thuế thuê nhà

GIúp em gấp gấp!!!!!!!!
Cả nhà ơi cho em hỏi chút với ạ!
em đọc thấy mức thuế thuê nhà ở Hà Nội là 22,55%.
Vậy 22,55% đó là tính theo tháng hay năm ạ?
Nếu công ty em thuê nhà với hợp đồng là 6.5 triệu / tháng thì tiền thuế phải đóng 1 năm là bao nhiêu ạ?
Email của em: hao@fhd.com.vn
Em cảm ơn nhiều ạ!

Sửa lần cuối:
linhsuonghht

linhsuonghht

Trung cấp
20/9/07
140
1
18
Đồng Nai
- Chào bạn, 22.55% đó là tỉ lệ thuế trên doanh thu đó. không biết số 22.55% là thuế GTGT hay thuế TNCN.
- Nếu là tỷ lệ thuế đó là thuế GTGT
thuế GTGT phai nộp hàng tháng = giá trị thue nhà x 22.55% x 10%
- Nếu là Thuế TNCN
thuế TNCN = [(giá trị thuê nhà x 22.55%)-giam tru gia canh] x 10%
và bạn còn phải nộp thêm thuế môn bài nữa nha! hằng năm là 1.000.000
Thân chào!

N

nguyenthuy12584

Guest
25/9/09
13
1
3
39
Hà Nội
Xin cả nhà giúp em với.
Tháng 11 công ty em bắt đầu thuê nhà của một bác,
Giá thuê là 16tr/tháng
Trong hợp đồng ghi là toàn bộ thuế và phí do bên B (bên công ty em ) thanh toán.
Em đã mang hợp đồng đến chi cục thuế cán bộ phục trách thuế phường chợ của khu vực đó bắt em về đánh một bản Đơn xin miễn thuế giảm trừ gia cảnh đối với bác chủ nhà. (bác đã định đến nộp thuế giúp công ty em nhưng vì bị liệt nên ko thể lên tầng 3 của phòng thuế).
Vậy cho em hỏi nếu công ty em phải lo toàn bộ giấy tờ để mua hoá đơn thì phần thuế công ty em phải đóng để mua được hoá đơn bán lẻ là bao nhiêu ạ. Và phải làm những thủ tục gì. Cả nhà giúp em với nhé. Tháng 12 rồi mà em chưa làm được gì cả.

N

nguyenthuy12584

Guest
25/9/09
13
1
3
39
Hà Nội
Xin cả nhà giúp em với.
Giá thuê là 16tr/tháng
Trong hợp đồng ghi là toàn bộ thuế và phí do bên B (bên công ty em ) thanh toán.
Em đã mang hợp đồng đến chi cục thuế cán bộ phục trách thuế phường chợ của khu vực đó bắt em về đánh một bản Đơn xin miễn thuế giảm trừ gia cảnh đối với bác chủ nhà. (bác đã định đến nộp thuế giúp công ty em nhưng vì bị liệt nên ko thể lên tầng 3 của phòng thuế).
Vậy cho em hỏi nếu công ty em phải lo toàn bộ giấy tờ để mua hoá đơn thì phần thuế công ty em phải đóng để mua được hoá đơn bán lẻ là bao nhiêu ạ. Và phải làm những thủ tục gì. Cả nhà giúp em với nhé. Tháng 12 rồi mà em chưa làm được gì cả.

Em xin bổ sung là bên em thanh toán 6tháng / lần (nghĩa là viết 1 hoá đơn cho 6 tháng ạ)

T

tungc4

Trung cấp
19/5/07
60
0
0
40
nha trang
Xin cả nhà giúp em với.
Giá thuê là 16tr/tháng

Mình gửi bạn file tính phần thuế thuê nhà mà công ty bạn phải nộp, các căn cứ tính thuế và công thức tính thuế đều có trích dẫn trong file. Có gì chưa hiểu thì bạn gửi vào mail ongtrum611@yahoo.com

Đính kèm

• Ho kinh doanh ca the.xls
    25.5 KB · Lượt xem: 101
L

lantim13091988

Guest
6/7/10
1
0
0
35
ninhbinh
hỏi thủ tục thuê nha khi nộp thuế

xin chào !
cho mình hỏi đôi chút
cty mình thuê nhà làm văn phòng , Trong hợp đồng thuê nhà ghi trả tiền làm 2 đợt.
- đợt 1 : trả ngày 30/06 ( trả cho 6 tháng đầu năm)
- đợt 2 : trả ngày 15/12 (trar 6 tháng cuối năm)
cty mình thay chủ nhà đi mua hoá đơn. Năm 2009 mình kê khai thuế GTGT và thuế TNCN theo phát
sinh (kê khai vào ngày 30/06 và 15/12)không vấn đề gì?
- Năm nay 30/06 mình kê khai thuế GTGT và thuế TNCN nhưng bên thuế nói là cty mình đã kê khai
chậm và yêu cầu nhận biên bản nộp phạt ?
các bạn cho mình hỏi như thế có đúng k? thông qua nghị định nào ? qui định về việc này.
Mình đang cần gấp mong các bạn giúp.

Thanks !

N

neverback

Guest
20/3/08
13
0
1
Hà Nội
Nhưng các Pac ơi, mức thuế GTGT và TNCN hiện hành tính đến thời điểm này là bao nhiêu và quy định ở đâu ạh? Để em áp dụng vào trường hợp của công ty em.

willow

willow

Trung cấp
4/3/08
176
0
16
Chân trời rộng mở
Em chào cả nhà!
Bây giờ em làm về phần thuế thuê nhà, nhưng tìm hiểu mãi mà vẫn ko hiểu là tính thuế thế nào. Cty em thuê nhà với giá thuê là 6tr/tháng. Các khoản thuế cty phải chịu, còn tiền thuê nhà là tiền trả cho chủ nhà luôn.
Cả nhà giúp em tính các loại thuế bọn em phải chịu là như thế nào mới ạ. Em cảm ơn nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA