Mỗi tuần một chuyên đề

Tổng hợp các câu hỏi về "Thuế thuê nhà"

• Thread starter newcomer
  • Ngày gửi
K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!
Thuế môn bài 1 triệu/năm; Thuế TNDN + VAT -> Cách tính như thế nào thì trên diễn đàn có công thức cụ thể roài chịu khó search đi nhá!

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
ở chỗ bạn thì mình ko biết thế nào nhưng ở HN, ví dụ như cty mình thì mình phải nộp thuế TNDN + GTGT cho chủ nhà với mức thuế là 22,56%, ngoài ra phải nộp thuế môn bài nữa. Nếu DN bạn với chủ nhà thống nhất với nhau là DN bạn phải nộp thuế thay họ thì tất cả thủ tục nộp thuế và mua hoá đơn thì DN bạn phải tự làm thay cho họ. cụ thể thì bạn nên hỏi phòng Hỗ trợ tuyên truyền, các bác thuế sẽ chỉ dẫn cho bạn. chúc bạn may mắn.

K

KIỀU MINH

Guest
25/3/07
6
0
0
61
Kiên Giang
Nộp tiền thuế thuê nhà.

Mình xin hỏi CTy mình cũng thuê nhà và thoả thuận trong HĐ với chủ nhà là CTy phải chịu đóng thuế môn bài và trả luôn cho phần biên lai thu tiền thuế hàng tháng để lấy hoá đơn về thanh toán cho CTy,Vậy chi trả như thế thì Cty mình có được tính vào chi phí hợp lý không .

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Mình xin hỏi CTy mình cũng thuê nhà và thoả thuận trong HĐ với chủ nhà là CTy phải chịu đóng thuế môn bài và trả luôn cho phần biên lai thu tiền thuế hàng tháng để lấy hoá đơn về thanh toán cho CTy,Vậy chi trả như thế thì Cty mình có được tính vào chi phí hợp lý không .

Đây là vấn đề năm 2008, qua đầu năm 2009, các bạn sẽ không còn câu hỏi như thế này nữa rồi đó:wall:

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Đây là vấn đề năm 2008, qua đầu năm 2009, các bạn sẽ không còn câu hỏi như thế này nữa rồi đó:wall:

Anh Tiger có thể giải thích rõ hơn giúp em được k ạh!!!!!!!!!!!!!!:imwithstu:imwithstu:imwithstu

K

KIỀU MINH

Guest
25/3/07
6
0
0
61
Kiên Giang
nộp tiền thuê nhà

Con hổ vùng siberia hiểu sai ý chị rồi! chị muốn biết CTy chị trả như vậy có đúng không và được đưa vào chi phí hợp lý không.Chứ sao là qua năm 2009 sẽ không hỏi nưã! và là thuế thu nhập cá nhân ở đây hả em!Em có thể nói rỏ 1 hơn 1 tí được không.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Con hổ vùng siberia hiểu sai ý chị rồi! chị muốn biết CTy chị trả như vậy có đúng không và được đưa vào chi phí hợp lý không.Chứ sao là qua năm 2009 sẽ không hỏi nưã! và là thuế thu nhập cá nhân ở đây hả em!Em có thể nói rỏ 1 hơn 1 tí được không.

Chị muốn đưa vào chi phí hợp lý hay không thì còn tùy vào doanh thu tính thuế của hợp đồng thuê nhà => hóa đơn , thế thôi ạ.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Chị muốn đưa vào chi phí hợp lý hay không thì còn tùy vào doanh thu tính thuế của hợp đồng thuê nhà => hóa đơn , thế thôi ạ.

Nói rõ hơn tí nữa xem nào hic, làm gì mà anh tiết kiệm lời thế. Thuế thu nhập cá nhân gì ở đây cơ chứ :wall:

T

thinguyen82

Guest
3/6/07
6
0
0
41
Bạc Liêu Hoài Cổ
Thuế môn bài 1 triệu/năm; Thuế TNDN + VAT -> Cách tính như thế nào thì trên diễn đàn có công thức cụ thể roài chịu khó search đi nhá!

pác ơi chủ nhà là cá nhân chứ không phải cty kinh doanh gi hết thì đâu có phải nộp TNDN mà nộp TNCN hả? hichic mìn kiếm quá trời trong diễn đàn mà không thấy nè ! cho mình hỏi nếu vậy thì mình cần có những chứng từ gì để đựợc đưa vào chi phí hợp lý cho cty hả ? chỉ mìn đi mà cảm ơn mọi người lắm lắm!!!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Nói rõ hơn tí nữa xem nào hic, làm gì mà anh tiết kiệm lời thế. Thuế thu nhập cá nhân gì ở đây cơ chứ :wall:

Qua năm 2009, bắt đầu từ 1/1 Luật thuế TNCN sẽ có hiệu lực. Lúc ấy các hộ kinh doanh cá thể sẽ chuyển qua tính thuế TNCN, không tính thuế TNDN như các năm trước nữa. Doanh thu tính thuế TNCN dựa trên thu nhập chịu thuế của hộ kinh doanh đó.

D

Dongxanh

Guest
18/6/08
57
0
0
Ninh Thuận
Đồng ý với bạn hồng trường. Anh tiger nói rõ ra cho cả nhà cùng hiểu đi, úp mở hoài làm em nhức cả đầu.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Đồng ý với bạn hồng trường. Anh tiger nói rõ ra cho cả nhà cùng hiểu đi, úp mở hoài làm em nhức cả đầu.

Do trích dẫn quá dài, nên Tiger không thể post lên được. Bạn xem Điều 2, 3 Luật thuế TNCN đã được thông qua ngày 21/11/2007 và có hiệu lực từ 01/01/2009 nhé.

J

japanlinh

Guest
23/11/07
2
0
0
Tp.HCM
Có ai biếtt về vấn đề này xin giúp mình với: cty mình thuê nhà 1 tháng là 12tr vậy thì bên phía chủ nhà phải nộp thuế gì, thuế suất là bao nhiêu và thủ tục như thế nào để chủ nhà có thể xuất hoá đơn cho cty mình làm chi phí hợp lý vậy các bác?
Hi bạn,
Trong trường hợp của bạn chủ nhà phải đem HĐ cho thuê nhà giữa CTy và chủ nhà và 2 CMND photo lên đội thuế liên phường chợ ở quận. Ở đó người ta sẽ hướng dẫn các hồ sơ thủ tục cần thiết sau:
- Đề nghị cấp mã số thuế.
- Tờ khai thuế môn bài.
- Tờ khai thuế khoán.
- Đăng ký áp dụng thuế GTGT theo PP trực tiếp.
- Tờ khai đăng ký thuế.
- Biên bản làm việc.
Sau khi hoàn thành các hồ sơ trên, người chủ nhà phải đóng thuê 19.2% trên trị giá hợp đồng.
Ví dụ: HĐ thời hạn 1 năm, 12tr/tháng.Chủ nhà lên cơ quan thuế xin xuất hóa đơn theo quý cho KH (Khi đi mang theo HĐ thuê nhà). Cơ quan thuế sẽ thu số tiền = 19.2%*12.000.000 * 3.

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Qua năm 2009, bắt đầu từ 1/1 Luật thuế TNCN sẽ có hiệu lực. Lúc ấy các hộ kinh doanh cá thể sẽ chuyển qua tính thuế TNCN, không tính thuế TNDN như các năm trước nữa. Doanh thu tính thuế TNCN dựa trên thu nhập chịu thuế của hộ kinh doanh đó.

Nếu em không muốn nộp thuế TNCN mà chỉ muốn nộp thuế TNDN + GTGT thì có được không bác nhỉ? Nếu em nhớ không nhầm là được, cái này do chủ nhà tự chọn!

B

bimbim

Guest
28/2/06
40
0
6
41
tphcm
Sang năm 2009 khi luật thuế TNCN mới có hiệu lực, chủ nhà cho thuê sẽ không đóng thuế thuê nhà như bây giờ nữa mà thay vào đó là đóng thuế TNCN

N

nguyetque

Trung cấp
3/10/07
97
1
8
Bắc Ninh
tiền thuê nhà sẽ chịu 2 loại thuế: VAT+ TNDN, ở chỗ mình là 17,94%. Muốn tính vào CP hợp lý thì:
+ Làm hợp đồng với giá trị bao gồm 2 loại thuế trên. VD: (12trx17,94%)+12tr=14,1528tr. đây là tiền thuê nhà(bao gồm thuế)
+ Mang hợp đồng(phải có công chứng) ra cơ quan thuế để kê khai và xin xuất hđơn. Họ sẽ hướng dẫn kê. Theo quy định là chủ nhà phải nộp thuế và xuất hđơn. Nhg tùy thỏa thuận của hợp đồng mà làm.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Nếu em không muốn nộp thuế TNCN mà chỉ muốn nộp thuế TNDN + GTGT thì có được không bác nhỉ? Nếu em nhớ không nhầm là được, cái này do chủ nhà tự chọn!

Chủ nhà không có quyền tự chọn, đây là quy định bắt buộc của Luật.

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Cho em em với

Muốn làm thủ tục mua hóa đơn lẻ thuế thuê nhà thì cần những gì?

Giấy giới thiệu
Giấy ủy quyền của người cho thuê nhà
Xác nhận của phường về địa điểm thuê
Hợp đồng thuê nhà

Còn cần gì nữa không ah?

Ai biết chỉ giúp em với
thứ 6 này em phải cố gắng làm xong

cảm ơn mọi người nhiều nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA