Chi phí nhân công khóan trong xây dựng

• Thread starter violetnguyen
  • Ngày gửi
V

violetnguyen

Guest
4/12/07
14
0
1
TP.HCM
các bạn ơi, giúp mình với. khó hiểu quá" cty mình thi công, lắp đặt hệ thống làm mát nhà xửơng, nhưng khi làm xong mình ko biết hạch toán nhân công như thế nào?, nhân công thì khoán cho chú trong cty tự thuê người làm. Do vậy:
- Làm chứng từ như thế nào để chi phí nhân công hợp lý?
_ Cách hạch toán một công trình thi công đã hoàn thành như thế nào?
_ Cty mình hạch toán theo QD15
trả lời giùm mình qua : camhuyen85nt@yahoo.com
Thanks so much,:help::help::help::help::help:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hanhloinguyen

Guest
28/2/08
7
0
0
Hà nội
hehe bạn thân mến àh? Nhân công và chi phí trong XDCB là 17% trên tổng giá trị công trình nhé. Phần nhân công này là bạn tự chế biến, dựa trên biểu mẫu khoán đó nhá. Dù là chú trong công ty hay là ai nữa? Thì phần nhân công trong XDCB kế toán phụ trách công trình này tự chế biến cho nó hợp lý đó nhá.

V

violetnguyen

Guest
4/12/07
14
0
1
TP.HCM
hehe bạn thân mến àh? Nhân công và chi phí trong XDCB là 17% trên tổng giá trị công trình nhé. Phần nhân công này là bạn tự chế biến, dựa trên biểu mẫu khoán đó nhá. Dù là chú trong công ty hay là ai nữa? Thì phần nhân công trong XDCB kế toán phụ trách công trình này tự chế biến cho nó hợp lý đó nhá.
:023: Nhưng bạn ơi, mình ko biết phải làm chứng từ như thế nào để chi phí đó hợp lý. Bạn ơi, bạn có thể cho mình số phone của bạn để mình tiện hỏi trực tiếp luôn ko?

itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Cái này bạn phải bắt "chú trong công ty" hoàn thiện chứng từ.
Chứng từ gồm có:
Hợp đồng nhân công: Ký với một người đại diện có cả dấu của phường xã, liệt kê danh sách nhân công
Bảng lương từng tháng hoặc thanh toán theo khối lượng có chữ ký của nhân công.

L

le yen thanh

Guest
23/1/08
19
0
0
cần thơ
Cái này bạn phải bắt "chú trong công ty" hoàn thiện chứng từ.
Chứng từ gồm có:
Hợp đồng nhân công: Ký với một người đại diện có cả dấu của phường xã, liệt kê danh sách nhân công
Bảng lương từng tháng hoặc thanh toán theo khối lượng có chữ ký của nhân công.
xong rồi mới đem ra tổ thuế hay chi cục thuế nơi phát sinh công trình xin họ xuất hóa đơn cho cty bạn. như vậy thì mới có chứng từ hợp lý được

S

songdaiduong

Trung cấp
24/2/08
57
0
6
HẢI PHÒNG
Bao gồm:
Hợp đồng lao động (ngắn hạn khoảng 3tháng)
Sơ yếu lý lịch
Hợp đồng nhân công khoán gọn
Bảng chấm công
Bảng thanh toán tiền nhân công
Thanh lý HĐ nhân công Kgọn

V

violetnguyen

Guest
4/12/07
14
0
1
TP.HCM
Mình làm Hợp Đồng thuê khoán cho từng công trình. Mình chi cho 1 công trình là 35tr ( chiếm 17% HĐ) cho 1 đội trưởng ( có giấy uỷ quyền của nhóm), nhưng mình muốn biết làm những thủ tục ntn để chi phí phải trả cho nhân công (35tr) thành chi phí hợp lý mà ko bị thuế gạt ra. À, xếp của mình ko muốn đóng thuế TNCN, và ko lên cục thuế để xuất HĐ lẻ, các bạn có cách nào giúp mình nha. Thank so much

N

nguoila84

Guest
22/4/07
34
0
6
TPHCM
mình cũng muốn hỏi như bạn violetnguyen vậy. Công ty mình cũng thuê công nhân ngoài (khoảng 40 người) nhưng không có hóa đơn gì hết, chỉ bắt họ nộp bản photo CMND rồi kế toán làm hợp đồng lao động dưới 3 tháng cho từng người. Như vậy có được không các bạn?

Ngocghe

Ngocghe

Guest
21/3/08
51
0
0
33
HOCHIMINH
mình cũng muốn hỏi như bạn violetnguyen vậy. Công ty mình cũng thuê công nhân ngoài (khoảng 40 người) nhưng không có hóa đơn gì hết, chỉ bắt họ nộp bản photo CMND rồi kế toán làm hợp đồng lao động dưới 3 tháng cho từng người. Như vậy có được không các bạn?

Theo như bé được biết thì chỉ cần 1) Danh sách trích ngang do Tổ trưởng nhóm thợ lập
2) Đăng ký HKtạm trú.
3) Hợp đồng lao động thời vụ (dùng cho tập thể)
4) Bảng chấm công
5) Bảng thanh toán lương.
Vậy chắc là ổn!:005:

D

do_quang_lam

Guest
16/1/07
8
0
1
Ha Noi
Nhân công và CP trong XD ko nhất thiết là 17%, tuỳ theo loại công trình. CP đấy do tư vấn họ khảo sát và lập dự toán. Về CP nhân công thì chỉ cần các thủ tục sau:
1. Hợp đồng lao động thời vụ (tập thể do tổ trưởng đứng tên và danh sách kèm theo - Nếu có xác nhận của xã phường hoặc số CMND là tốt nhất)
2. Hợp đồng giao khoán
3. Phiếu xác nhận khối lượng công việc hoàn thành
4. Bảng chấm công
5. Bảng thanh toán lương
6. Biên bản thanh lý hợp đồng GKNC
Từ mục 2- 6 có mẫu trong chế độ kế toán
Như vậy là đủ khôg cần hoá đơn
CP của bạn là 35tr thì bạn chia ra thời gian làm mất bao lâu, tính ra số công, tính ra số lao động (tự chế biến)
The End

L

loaken1604

Guest
23/2/08
16
0
0
38
danang
em cũng đang thắc mắc vấn đề này. Công ty em làm đường tận trên miền núi. Thuê người dân tộc nữa thì làm sao được nhi! Nếu mình làm hợp đồng khoán gọn cho người đội trưởng. và phần chi phí này theo dự toán công trình thế có ổn không nhỉ ??! (Dự toán này lập theo quy định của nhà nước va đã có Chủ đầu tư phê duyệt!) Có anh chị nà đã từng gặp và xử lý việc này rồi xin chỉ bảo giùm em với a! Em cảm ơn rất nhiều !!!!!!!!!!

Sửa lần cuối:
G

growup

Guest
29/5/08
6
0
0
HCM
Cho mình hỏi: đã có hợp đồng giao khoán (mục 2), sao còn cần hợp đồng lao động thời vụ (mục 1)?

H

huongtrinh1982

Sơ cấp
2/10/08
3
1
3
41
Hồ Chí Minh
Cty em làm hợp đồng khoán gọn, tiền nhân công là 17 tỷ kéo dài trong 2 năm, sếp em cũng ko muốn đóng thuế TNCN, mình ko biết phải làm gì để khoảng chi phí đó là hợp lý nữa, các anh chị giúp em với, ảm ơn anh chị nhiều. nick của em là: nhanh_lanrung675@yahoo.com

Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
Cty em làm hợp đồng khoán gọn, tiền nhân công là 17 tỷ kéo dài trong 2 năm, sếp em cũng ko muốn đóng thuế TNCN, mình ko biết phải làm gì để khoảng chi phí đó là hợp lý nữa, các anh chị giúp em với, ảm ơn anh chị nhiều. nick của em là: nhanh_lanrung675@yahoo.com
Sếp nào chẳng muốn không đóng thuế...bạn thử tăng nhân công lên xem có giảm được tí thuế nào không chứ chắc chắn vẫn phải đóng...chẳng có cách nào đâu :beernow:

V

violetnguyen

Guest
4/12/07
14
0
1
TP.HCM
Cảm ơn tất cả các bạn nha, nói chung chi phí nhân công tạm ổn rổi.

V

violetnguyen

Guest
4/12/07
14
0
1
TP.HCM
Pà con cho mình hỏi, cách tính giá vốn công trình lắp đặt hệ thống làm mát nhà xưởng như thế nào là ổn? mình làm như sau, VD: Sau khi ký HĐồng với khách hàng : 300 tr, có nhận tiền đặt cọc:120 tr, thi công 15 ngày. Sau khi thi hoàn tất công trình, bên mình xuất Hóa Đơn cho khách hàng vào ngày 10/10/08 : 300 tr ( có khi bên mình chưa khách hàng chưa thanh toán hết giá trị HĐồng). Cho mình hỏi: Tại thời điểm xuất Hóa Đơn cho khách hàng, mình mới hạch toán sổ sách có đươc ko?
Khi mua hàng hóa và NVL về ( ghi theo ngày trên HĐơn)
N156
N152
N133
C1111

Khi xuất HDơn (10/10/08)
mình hạch toán như sau:
N1111
C511
C3331
Sau đó mình hạch toán giá vốn
_ hàng hóa xuất cho ctrình:
N154
C1561
C1562
_Chi phí NVL trực tiép cho Ctr :
N621
C152
_ Chi phí NVL dở dang :
N154
C621
_ Tính chi phí nhân công trực tiếp
N622
C3348
_ Thanh toán chi phí nhân công
N3348
C1111
_ Chi phí nhân công dở dang
N 154
C622
_ Giá vốn ctrình (K/C tất cả 154 về):
N 632
C154
Mình hạch toán sổ sách như vậy đúng ko?
Pà con nào giúp mình với !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

T

thanhdunghl

Guest
20/11/08
11
0
0
qn
Pà con cho mình hỏi, cách tính giá vốn công trình lắp đặt hệ thống làm mát nhà xưởng như thế nào là ổn? mình làm như sau, VD: Sau khi ký HĐồng với khách hàng : 300 tr, có nhận tiền đặt cọc:120 tr, thi công 15 ngày. Sau khi thi hoàn tất công trình, bên mình xuất Hóa Đơn cho khách hàng vào ngày 10/10/08 : 300 tr ( có khi bên mình chưa khách hàng chưa thanh toán hết giá trị HĐồng). Cho mình hỏi: Tại thời điểm xuất Hóa Đơn cho khách hàng, mình mới hạch toán sổ sách có đươc ko?
Khi mua hàng hóa và NVL về ( ghi theo ngày trên HĐơn)
N156
N152
N133
C1111

Khi xuất HDơn (10/10/08)
mình hạch toán như sau:
N1111
C511
C3331
Sau đó mình hạch toán giá vốn
_ hàng hóa xuất cho ctrình:
N154
C1561
C1562
_Chi phí NVL trực tiép cho Ctr :
N621
C152
_ Chi phí NVL dở dang :
N154
C621
_ Tính chi phí nhân công trực tiếp
N622
C3348
_ Thanh toán chi phí nhân công
N3348
C1111
_ Chi phí nhân công dở dang
N 154
C622
_ Giá vốn ctrình (K/C tất cả 154 về):
N 632
C154
Mình hạch toán sổ sách như vậy đúng ko?
Pà con nào giúp mình với !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
bạn tham khảo:
Mua vật liệu cho công trình:
N 621
N 133
Có 111, 112
Thanh toán tiền lương nhân công
N 622
Có 111, 112
Thanh toán Cp máy:
N 623
C 111,112
Kết chuyển CP
N 154
C 621, 622, 623
kết chuyển giá vốn:
N 632
C 154
(TK 154 còn số dư sẽ chuyển sang kỳ tới do còn công trình chưa hoàn thành)
Xuất HD và thu tiền khi hoàn thành ctrình
N 111, 112
C 511
C 333
Kết chuyển doanh thu:
N 511
C 911
Kết chuyển giá vốn:
N 911
C 632
Từ đó tính ra lãi lỗ từng công trình và ghi sổ 421
Trường hợp này là tổng hợp, còn nhiều bút toán khác như mua hàng nhập kho rồi mới xuất kho cho công trình, tính lương NC sau đó mới chi...nếu bạn có thể giảm thiểu các bút toán được thì rất tốt.

V

violetnguyen

Guest
4/12/07
14
0
1
TP.HCM
cảm ơn ThanhDungHL nha, nhưng thật sự, mình cảm thấy chưa ổn lắm. Bạn chỉ cho mình tham khảo thôi, chứ chưa trả lời hết câu hỏi của mình nêu ra.
Có ai nói rõ hơn, giúp mình với !!!!!!!!!!!!11

D

Duymanh05

Sơ cấp
27/11/08
12
0
1
ha noi
cảm ơn ThanhDungHL nha, nhưng thật sự, mình cảm thấy chưa ổn lắm. Bạn chỉ cho mình tham khảo thôi, chứ chưa trả lời hết câu hỏi của mình nêu ra.
Có ai nói rõ hơn, giúp mình với !!!!!!!!!!!!11

Theo mình nghĩ, với công trình chỉ thi công có 15 ngày (và trong cùng tháng) thì bạn làm thế hoàn toàn đúng rồi. Còn lăn tăn gì nữa. Chác là bạn hạch toán giá thành, lãi lỗ theo đơn đặt hàng? Như thế rất rõ ràng và dơn giản. Phù hợp với đơn vị quy mô nhỏ. Còn nếu bạn có rất nhiều công trình và thời gian thi công dài thì vc HT mới phức tạp bạn ạ. (Khi ấy phải tính dở dang, phân bổ CP chung,...)