Tổng hợp các câu hỏi về phụ cấp lương

• Thread starter honghanh17982
  • Ngày gửi
N

nguyentuhoa

Trung cấp
20/11/09
93
0
0
35
Hà Nội
Giúp em cách tính phụ cấp độc hại, lưu động

Em làm trong cty thiết kế xây dựng, nhân công đi khảo sát trên vùng sâu, miền núi, như vậy cách tính các khoản phụ cấp như độc hại,lưu động sẽ được tính như thế nào ạ?
Rất mong được các anh chị giúp đỡ, em xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Bạn có thể tham khảo thêm các văn bản phụ cấp theo các ngành nghề quy định tại đây - http://www.webketoan.vn/forum/showpost.php?p=641987&postcount=4.

Mong rằng sẽ giúp được cho bạn phần nào.

Tùy theo loại hình doanh nghiệp Nhà nước hoặc Cty TNHH,... để vận dụng

(Đã trả lời thư cho bạn)

T

thuynghuyen

Sơ cấp
5/4/10
4
0
0
vungtau
có ai biết cho em hỏi một tí, mức phụ cấp kiêm nhiệm cho chủ tịch HĐQT, Giám đốc, Trưởng ban kiểm soát và kế toán của DNNN thì thực hiện theo văn bản nào vậy, mức cụ thể là bao nhiêu ạ!!! ai biết thì trả lời em với nhá

D

duke037

Guest
16/3/10
2
0
0
38
hn
e đang phải xây dựng thang bảng lương để đăng kí lại, mức mong muốn trả thực nhận cho GĐ, KToán Tr, Tp là từ 7tr- 8tr. Nhưng phải làm sao cho mức lương cơ bản ít đi để giảm phần đóng tổng BH (8,5%), và thu nhập chịu thếu cũng ít đi. các bác ai đã từng làm được yêu cầu như vậy hoặc ai có cao kiến gì chỉ em với
Thank mọi người

T

tuyetttkim

Guest
12/4/10
4
0
0
LA
Các phụ cấp tính theo lương

Xin chào các bạn!​
Mình là thành viên mới. Mình muốn tham gia diễn đàn để trao đổi cùng với các bạn về nghiệp vụ kế toán tiền Lương.
Các bạn ơi theo Thông tư số 07/2005/TT-BNV ngày 5-1-2005 của Bộ Nội vụ quy định:
Về mức phụ cấp: Phụ cấp độc hại, nguy hiểm gồm 4 mức: 01; 02; 03 và 04 so với mức lương tối thiểu chung...
Cách tính trả phụ cấp: Phụ cấp độc hại, nguy hiểm được tính theo thời gian thực tế làm việc tại nơi có các yếu tố độc hại, nguy hiểm; nếu làm việc dưới 4 giờ trong ngày thì được tính bằng 1/2 ngày làm việc, nếu làm việc từ 4 giờ trở đi thì được tính cả ngày làm việc. Phụ cấp độc hại, nguy hiểm được trả cùng kỳ lương hằng tháng và không dùng để tính đóng, hưởng chế độ bảo hiểm xã hội.
Bạn của mình đã từng là KT tiền lương bảo rằng theo qui định trên thì phụ cấp độc hại này tính theo ngày làm việc thực tế trong tháng. Qui định chung một tháng tính bình quân ngày làm việc là 22 ngày. Do vậy, nếu trong tháng bạn làm việc thực tế trong môi trường độc hại 23 ngày thì được tính như sau: (Giả vụ hệ số PC được qui định là 0,2 mức lương tối thiểu.)
(650.000*0,2)*23/22= 135.909 đ
Nếu trong tháng bạn làm việc chỉ có 15 ngaỳ thì cũng được tính như vậy:
(650.000*0,2)*15/22=88.636 đ
Cách hiểu và cách tính như vậy có đúng không các bạn. Mong Các bạn trao đổi với mình nhé! Cảm ơn.

T

tuyetttkim

Guest
12/4/10
4
0
0
LA
Xin chào các bạn!
Mình là thành viên mới. Mình muốn tham gia diễn đàn để trao đổi cùng với các bạn về nghiệp vụ kế toán tiền Lương.
Các bạn ơi theo Thông tư số 07/2005/TT-BNV ngày 5-1-2005 của Bộ Nội vụ quy định:

Trích nguyên văn:
Về mức phụ cấp: Phụ cấp độc hại, nguy hiểm gồm 4 mức: 01; 02; 03 và 04 so với mức lương tối thiểu chung...
Cách tính trả phụ cấp: Phụ cấp độc hại, nguy hiểm được tính theo thời gian thực tế làm việc tại nơi có các yếu tố độc hại, nguy hiểm; nếu làm việc dưới 4 giờ trong ngày thì được tính bằng 1/2 ngày làm việc, nếu làm việc từ 4 giờ trở đi thì được tính cả ngày làm việc. Phụ cấp độc hại, nguy hiểm được trả cùng kỳ lương hằng tháng và không dùng để tính đóng, hưởng chế độ bảo hiểm xã hội.

Bạn của mình đã từng là KT tiền lương bảo rằng theo qui định trên thì phụ cấp độc hại này tính theo ngày làm việc thực tế trong tháng. Qui định chung một tháng tính bình quân ngày làm việc là 22 ngày. Do vậy, nếu trong tháng bạn làm việc thực tế trong môi trường độc hại 23 ngày thì được tính như sau: (Giả vụ hệ số PC được qui định là 0,2 mức lương tối thiểu.)
Cách hiểu và cách tính như vậy có đúng không các bạn. Mong Các bạn trao đổi với mình nhé! Cảm ơn.

T

tuyetttkim

Guest
12/4/10
4
0
0
LA
Xin chào các bạn!

Trích nguyên văn:

M

mattroivang

Guest
27/5/08
1
0
0
Ha noi
Các bác cho hỏi có quy định nào của thuế về tỷ lệ giữa lương và phụ cấp không ạ? Tôi nhớ có xem một thông tin của Thuế quy định tỷ lệ phụ cấp so với tổng thu nhập không được vượt quá 50%. Bác nào có thông tin chính xác chỉ giùm với. Tks các bác nhiều

T

trananhhoai

Guest
10/5/10
1
0
0
tp hcm
mình muốn biết mức phụ cấp trách nhiệm, chức vụ theo quy định của công ty TNHH thì xem ở đâu?

T

thuhahb

Trung cấp
2/3/10
56
2
6
37
Hoà Bình
Phụ cấp trách nhiệm

Cho mình hỏi với, phụ cấp trách nhiệm của Giám đốc công ty TNHH MTV có được tính không và khoản đó có tính vào thu nhập chịu thuế của giám đốc không? và nó được quy định trong văn bản nào?cảm ơn nhìu

Van Hong Thi

Van Hong Thi

Đệ nhất phiêu lưu
9/7/09
124
0
0
39
Phu Nhuan,tphcm
Cho mình hỏi với, phụ cấp trách nhiệm của Giám đốc công ty TNHH MTV có được tính không và khoản đó có tính vào thu nhập chịu thuế của giám đốc không? và nó được quy định trong văn bản nào?cảm ơn nhìu

Bạn có thể tham khảo thêm các văn bản phụ cấp theo các ngành nghề quy định tại đây - http://www.webketoan.vn/forum/showpost.php?p=641987&postcount=4.

Mong rằng sẽ giúp được cho bạn phần nào.

Tùy theo loại hình doanh nghiệp Nhà nước hoặc Cty TNHH,... để vận dụng

(Đã trả lời thư cho bạn)

T

thuhahb

Trung cấp
2/3/10
56
2
6
37
Hoà Bình
Cảm ơn bạn nhìu, nhưng đó là giành cho công chức, viên chức. Có quy định nào dành cho DN tư nhân không

170987

170987

最後まで希望を捨ててはいけない
19/7/10
285
3
18
36
cạnh nhà hàng xóm
Tổng phụ cấp lớn hơn mức lương cơ bản có sao không?

chào cả nhà. Chúc một ngày cuối tuần vui vẻ!!!!!!
mình có một vấn đề mong được sự giúp đở của mọi người .
cty mình chuẩn bị ký hợp đồng lao động với công nhân. thời hạn một năm.
nhưng theo ý của giám đốc thì chỉ ghi lương cơ bản là 1.000.000 đ. còn lại đưa vào phụ cấp là 1.100.000 đ. lương kt thì ký với mức lương cơ bản 1.200.000 đ, còn lại đưa vào phụ cấp là 1.600.000 đ.
cho mình hỏi nếu ký với mức phụ cấp cao hơn mức lương cơ bản như thế thì có hợp lý hay không????:wall::wall:
khi quyết toán liệu thuế có chấp nhận không????:wall::wall:
mong được sự chỉ giáo của mọi người..
em xin chân thành cảm ơn!!!!!!!

N

nhatminh0528

Cao cấp
18/8/10
285
1
0
Viet Nam
chào cả nhà. Chúc một ngày cuối tuần vui vẻ!!!!!!
mình có một vấn đề mong được sự giúp đở của mọi người .
cty mình chuẩn bị ký hợp đồng lao động với công nhân. thời hạn một năm.
nhưng theo ý của giám đốc thì chỉ ghi lương cơ bản là 1.000.000 đ. còn lại đưa vào phụ cấp là 1.100.000 đ. lương kt thì ký với mức lương cơ bản 1.200.000 đ, còn lại đưa vào phụ cấp là 1.600.000 đ.
cho mình hỏi nếu ký với mức phụ cấp cao hơn mức lương cơ bản như thế thì có hợp lý hay không????:wall::wall:
khi quyết toán liệu thuế có chấp nhận không????:wall::wall:
mong được sự chỉ giáo của mọi người..
em xin chân thành cảm ơn!!!!!!!

Như thời gian trước mình làm cho 1 Cty về may mặc mình thấy hoc có cực kỳ nhiều loại phụ cấp, có nhiều người phụ cấp gấp đôi lương, năm nào kiểm toán cũng vào vẫn OK như vậy là không vấn đề gì rồi chứ bạn.

N

ncthanh1986

Sơ cấp
28/8/10
44
0
0
37
HCM
Các quy định về phụ cấp

Năm sau cty mình sẽ thay đổi thang bảng lương, Mức Lương CB : 1.200.000
Cơm trưa : 20.000 / ngày --> 540.000
Xăng xe : 300.000
Điện thoại : 300.000
Chuyên cần : 200.000
Còn thiếu tới 1.460.000 lận , các bạn giúp mình với !!! ( Lương thực lãnh bên mình 4.000.000 )
Mình nghe chị KTT nói có qui định Tổng phụ cấp không được vượt quá 2 lần mức lương CB, có qui định đó hok vậy mấy bạn ????
Cám ơn các bạn trước nhé

H

huong39

Guest
1/9/10
14
0
0
quang ninh
Bạn ơi, mình nhớ là đọc ở quyết toán thuế TNCN 2009 có thông tư nào đó về phụ cấp ăn ca
Không được vượt quá 450nghìn/người/tháng.

N

ncthanh1986

Sơ cấp
28/8/10
44
0
0
37
HCM
TT 06/2010/TT-BLĐTBXH , điều 3.3 :
Khi thực hiện mức lương tối thiểu chung quy định tại Thông tư này thì mức tiền chi cho bữa ăn giữa ca tính theo ngày làm việc trong tháng cho một người lao động trong các công ty, tổ chức, đơn vị quy định tại mục I Thông tư số 22/2008/TT-BLĐTBXH ngày 15 tháng 10 năm 2008 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện chế độ ăn giữa ca trong công ty nhà nước không vượt quá 550.000 đồng/tháng.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Trước đây quy định tiền ăn trưa theo mức tiền lương tối thiểu, thế mà bây giờ tiền lương tối thiểu tăng lên mà tiền ăn trưa vẫn áp dụng theo văn bản từ năm 2008 --> không hợp lý.
Trong thông tư này áp dụng cho chế độ ăn giữa ca của công ty nhà nước, thế còn các loại hình doanh nghiệp khác thì áp dụng thế nào, nếu có khả năng chi chế độ ăn giữa ca cho người lao động tốt hơn thì sao, chẳng lẽ bắt buộc phải theo thông tư này như vậy sao?

gotasin

gotasin

Trung cấp
Mình nghe chị KTT nói có qui định Tổng phụ cấp không được vượt quá 2 lần mức lương CB, có qui định đó hok vậy mấy bạn ????
Cám ơn các bạn trước nhé[/QUOTE]

Quy định này nằm ở thông tư hay quyết định nào vậy bạn???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA