Tổng hợp các câu hỏi về phụ cấp lương

• Thread starter honghanh17982
  • Ngày gửi
H

Hoa Huyen

Sơ cấp
17/12/09
14
2
0
tp.HCM
Giống như công ty bạn, tiền lương cơ bản thì ít mà tiền thực tế thì nhiều. Các mức phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp khu vực nếu có thì cũng sẽ phải cộng vào lương cơ bản để tính BHXH. Giám đốc thì chỉ muốn đóng BHXH trên lương cơ bản thôi. Vì vậy mình lấy lương thực tế trừ cho lương cơ bản và PC trách nhiệm, tăng ca, tiền cơm, còn lại mình cho vào PC khác.
Khi mình quyết toán thuế, trong bảng lương có ghi là phụ cấp khác ( ngoài tiền fụ cấp trách nhiệm, tiền tăng ca). Bên thuế hỏi thu nhập khác là những thứ gì? Vậy còn các loại phụ cấp nào nữa được tính là chi phí hợp lý mà lại không phải đóng BHXH cho phần đó ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

baothu

Trung cấp
19/11/09
55
0
0
43
vietnam
Năm sau cty mình sẽ thay đổi thang bảng lương, Mức Lương CB : 1.200.000
Cơm trưa : 20.000 / ngày --> 540.000
Xăng xe : 300.000
Điện thoại : 300.000
Chuyên cần : 200.000
Còn thiếu tới 1.460.000 lận , các bạn giúp mình với !!! ( Lương thực lãnh bên mình 4.000.000 )
Mình nghe chị KTT nói có qui định Tổng phụ cấp không được vượt quá 2 lần mức lương CB, có qui định đó hok vậy mấy bạn ????
Cám ơn các bạn trước nhé

Mình nghĩ bạn có thể thêm lương năng suất công việc, ví dụ bạn chia ra thành 2 cột gồm hệ số năng suất và lương năng suất, lương năng suất thì bằng hệ số năng suất nhân với lương cơ bản, đó là ý kiến của mình, bạn có thể tham khảo !

M

minhtranglx

Guest
27/10/09
8
0
0
40
tp.hcm
Phụ cấp trong hợp đồng lao động có tính BHXH

các bác cho mình hỏi nha trong hợp đồng lao động phần phụ cấp có tính BHXH,mình mới làm nên không biết, trong HĐLĐ mình ghi mức lương chính là 2,600,000
phần thỏa thuận khác mình ghi là theo phụ cấp dăng ký thang lương bảng lương, nhưng có người nói nếu ghi phụ cấp thì phải đóng BHXH còn ghi trợ cấp thì ko đóng,xin chỉ minh cách nao dung nhất
Cám ơn nhiều nha

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
Phụ cấp trong hợp đồng không tính BHXH bạn nhé! chỉ tính phần lương chính thôi.

M

minhtranglx

Guest
27/10/09
8
0
0
40
tp.hcm
nhưng mình để là phụ cấp hay trợ cấp vậy bạn

M

minhtranglx

Guest
27/10/09
8
0
0
40
tp.hcm
phụ cấp lương

Các anh chị cho em hỏi cai nay nha, vì em cung ko biet phải lam sao nữa,em đăng ký thang bảng lương trên phong lao động mà người ta không chịu

4.-Các loại thu nhập khác
- Trợ cấp tiền đi lại 450
- Trợ cấp tiền cơm 620
- trợ cấp chuyên cần 1,800
- Trợ cấp doanh thu 2,300( theo doanh số cua công ty) bên sở lao động nói là phải đóng bảo hiểm xã hội cho những số tiền trên
em phải làm sao để co chi phí hợp lệ cho những số tiền trên mà không phải đóng bảo hiểm xã hội.lương cơ bản là 2600.000
xin các anh chi giup cho
:wall:

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Các anh chị cho em hỏi cai nay nha, vì em cung ko biet phải lam sao nữa,em đăng ký thang bảng lương trên phong lao động mà người ta không chịu

4.-Các loại thu nhập khác
- Trợ cấp tiền đi lại 450
- Trợ cấp tiền cơm 620
- trợ cấp chuyên cần 1,800
- Trợ cấp doanh thu 2,300( theo doanh số cua công ty) bên sở lao động nói là phải đóng bảo hiểm xã hội cho những số tiền trên
em phải làm sao để co chi phí hợp lệ cho những số tiền trên mà không phải đóng bảo hiểm xã hội.lương cơ bản là 2600.000
xin các anh chi giup cho
:wall:
các khoản phụ cấp bạn đưa vào bảng quy chế lương, thang lương thì chỉ tính riêng lương CB thui. cho bạn tham khảo nè:

Đính kèm

• thang bang luong-hanh.xls
    22 KB · Lượt xem: 274
  • quy che luong-hanh.doc
    44.5 KB · Lượt xem: 320
I

isi

Guest
29/12/09
1
0
0
hà nội
các bác làm ơn cho em hỏi ( không đúng chủ đề lắm các bác thông cảm). Em mới làm lương, T9 rồi, tính lương em nhầm 1 cái là đã đưa Phụ cấp trách nhiệm sang 627 mà không đưa vào 334. Giờ làm thế nào ạ? em cứ để thế có sao không ạ?

danhphancong

danhphancong

Sơ cấp
15/5/09
16
0
1
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
M cũng đang gặp khó khăn về các khoản phụ cấp trong bảng lương như thế nào là hợp lý. Các anh, chị ai biết hướng dẫn giáup. chân thành cảm ơn

em thấy chị kế toán trưởng Công ty em chỉ có lương cơ bản nộp BHXH,BHYT,BHTN còn thêm cột hỗ trợ, phụ cấp, tiền cơm(chi ghi chung chung vậy cho mỗi 1 khoản tiền 400.000 đ) không cộng vào đóng BHXH,BHYT,BHTN. Tất cả các khoản này cộng hết vào đưa vào chi phí trong hạch toán như vậy là đúng hay sai? Em rối quá không biết thế nào mới đúng nữa. Mong các anh chị giải thích dùm

Sửa lần cuối:
P

phuongdan77

Sơ cấp
29/9/10
16
0
0
tphcm
Chào cả nhà cho mình hỏi ké 1 tí về mức phụ cấp và trợ cấp, mình cũng giống như bạn không biết xem thông tư nào quy định các khoản phụ cấp và trợ cấp bao nhiêu cho hợp lý vì mình nghe nói nếu vượt mức quy định thì sau này sẽ bị loai khỏi chi phí. Các bác nào biết giúp mình với, mình rất cần để trình xếp gấp. hichic

T

tranthanhluan19

Guest
kHÔNG PHÀI TÍNH VẬY,
pHỤ CẤP ĐỘC HẠI HỌ KGONG TÍNH 23/22 GÌ CẢ MÀ HỌ TÍNH GỌP
TRƯỜNG HỢP NHƯ NẦY: NẾU 0.2 LÀ PHỤ CẤP ĐỘC HẠI THÌ TÍNH NHƯ SAU:
LẤY THẲNG 650.000 * 0.2 =130.000 NHƯ VẬY MỖI THÁNG NGƯỜI ẤY NHẬN DUOC :130.000ĐỘC HẠI

N

ngthanh87

Guest
8/12/10
8
0
0
hà tĩnh
nhân đây các anh chị cho em hỏi
công ty em là công ty cổ phần chuyên làm dịch vụ sửa chữa.
trong công ty thì chỉ có 2 người còn lao động thì đa số là thuê ngoài
jo em đang thắc mắc là như thế này
1 khi em thuê ngoài thì thuê qua một người người đó chuyên cung cấp công nhân, và khi xong việc thì người đó xuất hoá đơn cho bọn em vậy em hỏi trường hợp này em có phải trích 10% thuế TNCN hay ko
2 Khi đó thì em phải làm hợp đồng j với người đó
( làm ơn giúp em với)

T

thoayeu

ĂnRau má phá đường tàu đê
7/7/09
200
2
18
41
Hà Nội
nhân đây các anh chị cho em hỏi
công ty em là công ty cổ phần chuyên làm dịch vụ sửa chữa.
trong công ty thì chỉ có 2 người còn lao động thì đa số là thuê ngoài
jo em đang thắc mắc là như thế này
1 khi em thuê ngoài thì thuê qua một người người đó chuyên cung cấp công nhân, và khi xong việc thì người đó xuất hoá đơn cho bọn em vậy em hỏi trường hợp này em có phải trích 10% thuế TNCN hay ko
2 Khi đó thì em phải làm hợp đồng j với người đó
( làm ơn giúp em với)

Công ty em trả tiền hay bên cung cấp công nhân trả tiền cho người lao động thuê đó. Nếu là cty em trả thì phải trích thuế TNCN, nhưng nếu bên cung cấp trả tiền thì bên cung cấp chịu trách nhiệm trích TNCN

L

lekimminh

Sơ cấp
6/3/10
12
0
1
Quang Nam
Chào các anh chị.
Cho mình hỏi về phụ cấp lương cho cán bộ Đảng trong doanh nghiệp lấy từ nguồn nào, văn bản nào. Chớ dựa vào nguồn đảng phí để lại thì quá ít.
Vì trước đây là DN nhà nước nên Cty có thanh toán phụ cấp này, nhưng nay không còn vốn nhà nước nữa.

Bjbjcutelnv

Bjbjcutelnv

Sơ cấp
16/5/13
21
0
0
TPHCM
Ðề: Tổng hợp các câu hỏi về phụ cấp lương

Mấy anh chị ơi...em cũng thắc mắc, đã hỏi nhưng vẫn thấy vướng mắc nhiều thứ lắm. Thế theo đúng qui định của luật BH thì tiền lương căn cứ tính BH là tiền lương gồm phụ cấp chức vụ và trách nhiệm hay sao? công ty em thì đang trích trên lương căn bản (không gồm phụ cấp chức vụ và trách nhiệm). Vậy như thế nào là đúng ah :005:
Với thêm một chuyện nữa là công ty em đăng kí thang lương từ lâu, bây giờ đã thay đổi vì mức lương tối thiểu đã thay đổi, nhưng với hệ số trong thang lương tính lương cho công nhân viên lại không giống với bảng lương hiện tại. Em có hỏi kế toán, kế toán cty nói đó chỉ là lúc đầu đăng kí theo qui định của NN, làm lâu năm, cty có thể tự đưa ra mức lương không theo hệ số đã đăng kí... Vậy có được không ah? Ai thông thái chỉ em với :wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA