Hạch toán chênh lệch tỷ giá

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi NgHoangLong, 23 Tháng chín 2006.

28,341 lượt xem

1. NgHoangLong

NgHoangLong Tâm - Ai cũng có

Chênh lệch do tỷ giá

Các bạn cho mình hỏi trường hợp này nhé:

Khi mình mua hàng với khách hàng là nhà cung cấp nước ngoài bằng hình thức mở L/C. Khi mở L/C, thanh toán là 10USD*15.000=150.000.
    Nhưng khi hàng về tới cảng thì trên tờ khai ghi là 10USD*16.000=160.000, tức chênh lệch là 10.000 đồng giữa khi ký L/C và khi hàng về nhập kho.

Như vậy, số chênh lệch 10.000 trên có thể đưa vào 515 được không nhỉ? Ngược lại thì đưa vào 635?

Xin cảm ơn các bạn!

2. Trinh Mai

Trinh Mai Thành viên hoạt động

Khi nhập hàng vào kho bạn phải tính theo tỷ giá của ngân hàng tại thời điểm nhập chứ ko tính theo tỷ giá trên tờ khai (đấy là theo quy định), phần chênh lệch tỷ giá đó bạn hạch toán vào 515 hoặc 635 là đúng.
    Nói vậy thôi nhưng bên mình vẫn tính theo tỷ giá trên tờ khai, hổng bít có sao ko nữa !!!!!!!!!!

3. NgHoangLong

NgHoangLong Tâm - Ai cũng có

Xin cảm ơn bạn, bạn có thể cho mình biết Quy định trên nằm trong văn bản nào không ạ!

4. Song Huong

Song Huong Thành viên thân thiết

Bạn tham khảo:
    Chuẩn mực số 10 - ảnh hưởng của việc thay đổi tỷ giá hối đoái (QĐ 165/2002/QĐ-BTC ngày 31/12/2002 của Bộ Tài Chính);
    Thông tư 105/2003/TT-BTC ngày 04/11/2003 của Bộ Tài Chính.
    Thân mến.

5. zoro

zoro Thành viên thân thiết

Khi bạn mở L/C nghĩa là tiền hàng đã thanh toán xong tức là đã có tỷ giá thực tế thanh toán của lô hàng để ghi sổ kế toán. tỷ giá là tổng số tiền VND chia cho giá trị ngoại tệ của lô hàng. Còn tỷ giá trên tờ khai chỉ là để tính thuế của Hải quan.

6. liennguyen

liennguyen Thành viên hoạt động

Tỷ giá trên tờ khai HQ là tỷ giá liên ngân hàng tại thời điểm mở tờ khai Còn tỷ giá L/C là tỷ giá của ngân hàng giao dịch, mà 2 tỷ giá này thường có sự chênh lệch lớn. Vậy các bạn cho mình biết về kết quả của 515và 635 nếu giá trị giao dịch là giá trị cao.

7. sunny_acc

sunny_acc Thành viên sơ cấp

Chênh lệch tỉ giá

Tháng 08/2007, Mình thanh toán trước cho khách hàng nước ngoài:
    Nợ 331 Có 1121: 120.676.122
    Tháng 10/2007, mình nhập hàng:
    Nợ 156 Có 331: 120.178.044
    Như vậy, chênh lệch 498.078 mình fải hạch toán như thế nào?
    Có fải là: Nợ 635 Có 331

Giúp mình với nha

8. bichvan.tax06

bichvan.tax06 Moderator Staff Member

trường hợp trên của bạn là : Ứng thừa thì nhà cung cấp phải trả lại cho bạn số tiền thừa đó :
    Nợ1121/Có 331.: (120.676.122 - 120.178.044)
    Chênh lệch cuối năm phản ánh vào tk 413 - CL tỷ giá hối đoái

9. NAA 07

NAA 07 Thành viên sơ cấp

Hổng có trả đâu bé, thanh toán bằng đô, bên nhà cung cấp chỉ tính theo ngoại tệ đó chứ ko care trị giá VND của nó là bao nhiu.

10. pts911

pts911 Thành viên thân thiết

Đây là khoản lỗ do CL tỷ giá. Bạn HT N635/C331

11. bichvan.tax06

sorry!em hiểu sai!
    hạch toán như pts là đúng rồi.

12. Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà Thành viên thân thiết

Hic.TT nhập khẩu toàn bằng ngoại tệ.Nếu chêch lệch trên là do tỷ gia thay đổi thi....ngồi đó mà chờ nhà cung cấp trả lại cho bạn. hi`.Phải đư vào TK 635 chứ

13. taxim

taxim Thành viên sơ cấp

tiện thể cho mình hỏi, nếu mình là người phát hành HD thanh toán cho KH.

14. lethienhai1979

lethienhai1979 Thành viên hoạt động

Chào các anh chị
    Sẵn đây cho mình hỏi luôn: vậy có sử dụng TK 413 ko? sao trong đây mình thấy không ai sử dụng TK 413 hết vậy?

15. bichvan.tax06

ko dùng 413 trong trường hợp này nhá bạn ! còn vì sao bạn "đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng " tài khoản 413.

To: NguyenCamHa...tôi đã nói tôi nhầm rồi.

16. taxim

taxim Thành viên sơ cấp

Các bác ơi cho mình hỏi
    Khi mình nhận được thanh toán của KH nước ngoài. Bên Ngân hàng thu của mình 1 phí" Thu phí ghi Có 5.5USD" thì mình đK Nợ 642,133/Có 112 đúng ko? Nhưng tỷ giá thì mình đang băn khoăn giữa tỷ giá lúc mình phát hành HD hay tỷ giá lúc mình nhận được Giấy báo Có. và sự chênh lệch tỷ giá giữa các khoản thanh toán đó thì đk như thế nào được nhỉ???
    Các bác giúp mình với.

17. pts911

pts911 Thành viên thân thiết

Bạn coi lại chế độ kế toán doanh nghiệp để hiểu thêm về chênh lệch tỷ giá, ở đây mình chỉ nói tóm lược sơ thế này, TK413 chỉ dùng để HT khoản CL do đánh giá lại cuối năm của các khoản mục tiền có gốc ngoại tệ.

18. hoangquynhlan

hoangquynhlan Thành viên sơ cấp

Ở đây chúng ta k sử dụng TK 413. Bạn chỉ sử dụng TK 413 khi nào TS của bạn chưa được xem là giá trị thật sự (thường được sử dụng trong time XDCB). Còn trong time HDSXKD nếu lỗ do chênh lệch tỉ giá thì đưa vào 635 còn lời thì đưa vào 515 thế thôi

19. lequanghuy

lequanghuy Giang hồ lãng tử

Trời sao lại phải phức tạp về tỷ giá trên tờ hóa đơn thu phí dịch vụ thế. Trên tờ hóa đơn thu phí dịch vụ đó ngân hàng đã ghi rõ các khoản tiền trước thuế, tiền thuế ,tổng tiền thanh toán mình cứ hạch toán thôi. tỷ giá là tỷ giá ngày chuyển tiền ( NH đã ghi rõ và quy đổi ra tiền VND cho bạn rồi còn gì ). Hạch toán khoản phí chuyển tiền có DN hạch toán vào 642, có DN hạch toán vào 635 đều được .
    Bạn chỉ quan tâm chênh lệch tỷ giá trong việc thanh toán hàng NK thôi còn tỷ giá trên "hóa đơn phí chuyển tiền" của ngân hàng là tỷ giá ngày chuyển tiền ngân hàng thu phí chuyển tiền mà thôi.Cứ thế mà khai thuế và hạch toán theo hóa đơn đó.
    Còn trong việc thanh toán hàng NK bạn xem tỷ giá ngày mua hàng và tỷ giá ngày trả tiền xem có chênh lệch không. Xem chênh lệch đó là lỗ hay lãi tỷ giá để hạch toán vào 635 hay 515

Last edited: 25 Tháng mười 2007
  20. hoangquynhlan

hoangquynhlan Thành viên sơ cấp

Ở đây bạn k có gì phải lo lắng cả.

Đối với phí dịch vụ NH thì ghi Nợ 635 và ghi có 112. Bạn k hạch toán vào TK 642 bạn nhé.

Còn tiền nhận được có gốc ngoại tệ bạn có thể ghi theo tỷ giá cố định do cty của bạn hàng tháng qui định (nếu có) còn k thì bạn căn cứ vào tỷ giá BQLNH của NH nhà nước phát hành tại thời điểm bạn nhận được tiền là ổn thôi. Ở đây giá trị gốc của bạn là đồng USD mà

Trường hợp đánh giá lại CL tỷ giá cuồi năm cũng k hẳn là sẽ đưa vào TK 413 nếu TS đó đã được đưa vào hoạt động mà vẫn đưa thẳng vào TK 635 đấy, chỉ còn treo trên TK 413 khi nào TS của bạn còn đang trong thời gian XD chưa sử dụng bạn nhé