Tổng hợp các câu hỏi về: BHXH, BHYT, KPCĐ

• Thread starter dangminhha
  • Ngày gửi
H

hangjsc83

Sơ cấp
19/5/10
12
0
0
phú thọ
Thủ tục chuyển bảo hiểm khi chuyển nơi làm việc

mình chuyển sảng cty khác làm từ đầu năm 2010, nhưng BHXH mình vẫn gửi lại cty cũ, cty cũ chỉ
cho mình gửi 6 tháng, cty mới thì chưa đóng BHXH vì đang trong giai đoạn đầu tư, giờ mình phải xử
lý sao với việc đóng BH này.
Ai có cách nào chỉ mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quyenvu

Sơ cấp
25/1/10
11
0
0
HN
chốt sổ BHXH ????

Cả nhà ơi, bên em có 1 chị nghỉ việc từ tháng 7 và đến đầu tháng 8 này em đi làm thủ tục chốt sổ BHXH cho chị đó nhưng khi em mang hồ sơ lên BHXH quận HK thì BH quận trả về cho em sổ BHXH y nguyên như cũ, bản ghi quá trình đóng BHXH, 1 tờ rời xác nhận thời gian đóng BHXH rồi bảo em mang lên BHXH thành phố để làm thủ tục chốt sổ. Thế là sao hả cả nhà? Em nghĩ mình chỉ phải mang đủ hồ sơ lên BHXH quận là sẽ được giải quyết chứ ạ? Bây giờ bắt em lên cả BH thành phố thì em biết phải làm những gì đây :wall: Mọi người cho em ý kiến với ạ.
Cám ơn cả nhà.

U

UyenMinh

Guest
18/1/10
3
0
0
35
HaNoi
Tớ nghĩ việc đóng BHXH hay không là do NLD có tham gia BHXH hay không chứ nhỉ? Như tớ đi làm chính thức nhưng k tham gia thì đâu có phải truy thu hay đóng chế độ gì.

C

chuotbach2010

Guest
2/8/10
1
0
0
vungtau
mình cũng đồng ý với bạn, đã thử việc thì làm gì mà có ký hợp đồng chứ.?mà không có hợp đồng thì làm gì có tính BHXH chứ,:dance2:

vochau83

vochau83

Trung cấp
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt
Nếu muốn khoản tiền đóng này liên tục không bị gián đoạn thì chắc bạn phải tạm đóng tất cả trong vài tháng, chờ công ty mới tiến hành đóng cho nhân viên thôi. Chứ bạn nghỉ việc ở cty cũ thì người ta phải trả sổ cho bạn chứ?

T

thuynguyenkt

Guest
Đăng Ký Bảo Hiểm Cho Nhân Viên Cty

Cả nhà ơi giúp em với!Em muốn biết các thủ tục để đăng ký bảo hiểm cho nhân viên công ty, bao gồm những thủ tục gì cả nhà giúp em với nha'.Ah mà em muốn mua HĐ lần đầu nữa, cả nhà cho em hỏi về cái phần HĐ thuê nhà nữa ý, em chưa hiểu lắm, Bên em thuê VP chi phí 8tr/tháng nhưng hiện tại cái HĐ chưa hợp lý lắm, cả nhà cho em biết làm thế nào để hợp lý hóa cái HĐ thuê nhà để nộp cho bên thuế được ko ạ?Em cảm ơn cả nhà nhìu.

thanhtuy

thanhtuy

Thích thì chiều
9/2/09
192
2
0
HCM
mình chuyển sảng cty khác làm từ đầu năm 2010, nhưng BHXH mình vẫn gửi lại cty cũ, cty cũ chỉ
cho mình gửi 6 tháng, cty mới thì chưa đóng BHXH vì đang trong giai đoạn đầu tư, giờ mình phải xử
lý sao với việc đóng BH này.
Ai có cách nào chỉ mình với.

đâu cần phải tham gia liên tục, khi nào Cty mới đóng thì tham gia cũng được. Bạn y/c Cty cũ chốt sổ cho bạn là được

thanhtuy

thanhtuy

Thích thì chiều
9/2/09
192
2
0
HCM
Cả nhà ơi giúp em với!Em muốn biết các thủ tục để đăng ký bảo hiểm cho nhân viên công ty, bao gồm những thủ tục gì cả nhà giúp em với nha'.Ah mà em muốn mua HĐ lần đầu nữa, cả nhà cho em hỏi về cái phần HĐ thuê nhà nữa ý, em chưa hiểu lắm, Bên em thuê VP chi phí 8tr/tháng nhưng hiện tại cái HĐ chưa hợp lý lắm, cả nhà cho em biết làm thế nào để hợp lý hóa cái HĐ thuê nhà để nộp cho bên thuế được ko ạ?Em cảm ơn cả nhà nhìu.

1/ Bạn phải yêu cầu chủ nhà xuất hóa đơn thuê nhà.
2/ Lên chi cục thuế gặp cán bộ quản lý là thủ tục "Đầu tiên" họ sẽ hương dẫn thủ tục mua hóa đơn (Bạn có thể Search trên trang Webketoan về vấn đề này)
3/ Đăng ký lao động + thang lương, bảng lương với phòng lao động
4/ Lên BHXH làm thủ tục đăng ký tham gia mói. (họ sẽ hướng dẫn cụ thể).
Chúc bạn thành công

H

hangjsc83

Sơ cấp
19/5/10
12
0
0
phú thọ
Mình có hỏi cơ quan bảo hiểm, họ bảo phải đóng liên tục, nếu ko sẽ phải đóng lại từ đầu, cty mới của mình dang trong giai doạn đầu tư, hiện tại chưa đủ số lao động để tham gia bảo hiểm, mà cty cũ họ chỉ cho mình gửi 6 tháng thôi , giờ hết 06 tháng rồi ko biết mang sổ bảo hiểm đi dâu.?????????????????

thanhtuy

thanhtuy

Thích thì chiều
9/2/09
192
2
0
HCM
Theo luật BHXH tất cả các chế độ được tính trên thời gian thực tế tham gia BHXH. bạn hỏi kỷ cơ quan BHXH lại nha.

P

phuthuygia2204

Guest
30/7/10
7
0
0
Hà Nội
Lần trước mình cũng có hỏi bên Đống Đa ý, thì họ nói đóng tiếp được mà, không phải đóng liền đâu. Trước thì có quy định là liên tục nhưng giờ thì không. Bạn thử hỏi lại đi nhé .

E

emcoi

Guest
21/11/09
48
0
0
35
sóc sơn, hà nội
Em chào anh chị!
Em có một vấn đề rất mong được sự giúp đỡ của mọi người. công ty em ký hợp đồng lao động từ tháng 5/10, tháng 8/10 em có làm thủ tục tham gia bảo hiểm cho nhân viên, bên BHXH có bảo em làm thủ tục truy thu bảo hiểm từ tháng 5/10.
Anh chị có thủ tục xin truy thu thì cho em xin mẫu với, em đang cần gấp lên rất mong được mọi nguời giúp đỡ.
em cảm ơn rất nhiều. anh chị có thể gửi vào mail: nguyenhuong.vitota@gmail.com

E

emcoi

Guest
21/11/09
48
0
0
35
sóc sơn, hà nội
Xin mẫu truy thu bảo hiểm

anh chị có mẫu truy thu bảo hiểm thì cho em với ạ. em đang cần gấp, công ty em có bốn lao động, tháng tam thì cty em mới làm thủ tục đóng bảo hiểm cho nhân viên, nhưng bên bảo hiểm họ yêu cầu công ty phải truy thu đóng từ tháng 5, em không biết thủ làm truy thu như thế nào, rất mong đc sự giúp đỡ của cả nhà.:wall:

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
T8 bạn làm thủ tục tham gia bảo hiểm rồi khi nào nộp tiền thì bên bnaj bị truy thu từ T5 thì bạn nộp tiền từ T5 đến T8 bên bạn bị truy thu 3 tháng, mình cũng làm như vậy chứ ko thấy có biểu mẫu truy thu gì cả

E

emcoi

Guest
21/11/09
48
0
0
35
sóc sơn, hà nội
T8 bạn làm thủ tục tham gia bảo hiểm rồi khi nào nộp tiền thì bên bnaj bị truy thu từ T5 thì bạn nộp tiền từ T5 đến T8 bên bạn bị truy thu 3 tháng, mình cũng làm như vậy chứ ko thấy có biểu mẫu truy thu gì cả

Mình đang làm thủ tục tham gia bảo hiểm, bên bảo hiểm nói mình phải làm một công văn giải trình xin truy thu để họ nộp lên giám đốc.
cũng không biết mẫu như thế nào nữa

C

cat trang

Guest
anh chị có mẫu truy thu bảo hiểm thì cho em với ạ. em đang cần gấp, công ty em có bốn lao động, tháng tam thì cty em mới làm thủ tục đóng bảo hiểm cho nhân viên, nhưng bên bảo hiểm họ yêu cầu công ty phải truy thu đóng từ tháng 5, em không biết thủ làm truy thu như thế nào, rất mong đc sự giúp đỡ của cả nhà.:wall:

Nếu đăng ký đóng BH bị chận trễ thì bạn chỉ phải làm thêm " Công văn giải trình về việc chậm đăng ký BHXH theo quy định"
Vậy là đủ, sau này bên BHXH sẽ tự tính , rồi bạn đi đóng thôi
Chúc bạn làm tốt

P

phuocdong

Guest
25/5/09
11
0
0
Hanoi
Chào cả nhà! Ở chỗ mình có trường hợp được cơ quan ký đồng ý cho đi du học và sau khi học xong vẫn tiếp tục về làm việc tại cơ quan, tuy nhiên chỉ là du học tự túc và trong thời gian đó không được cơ quan trả lương. Mình không biết là trong thời gian du học người đó có phải đóng các khoản bảo hiểm hay không và nếu không đóng thì có ảnh hưởng gì đến thời gian công tác và xét nâng lương sau này hay không. Có bạn nào biết thì trả lời giúp mình với nhé.

thienthantuyet166

thienthantuyet166

Trung cấp
11/9/09
123
0
0
BẮC CỰC
Chào cả nhà! cả nhà tư vấn giúp mình việc này nhé. Bên mình có một chị công nhân mới chuyển từ công ty khác sang chị ý đã có sổ BH và yêu cầu cty mình đk đóng bh tiếp cho chị, mình đã đký đóng cho chị trong tháng 7 nhưng đến nay chị ý lại xin nghỉ và muốn rút lại sổ bảo hiểm. Mình cũng không bít là làm thế có đc không vì khi làm bảo hiểm thì mình có ký hợp đồng mà, mà bây giờ mới làm một thnág đã nghỉ thì bên Bh họ có giải quyết không nhỉ, mà cả nàh thừa biết mấy chị bảo hiểm thì " dễ tính" đến mức nào rồi đó. Mình chỉ sợ họ không giải quyết, cả nhà ai có kinh nghiệm trong vụ này thì chỉ giúp mình với. Mình xin cảm ơn!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào cả nhà! cả nhà tư vấn giúp mình việc này nhé. Bên mình có một chị công nhân mới chuyển từ công ty khác sang chị ý đã có sổ BH và yêu cầu cty mình đk đóng bh tiếp cho chị, mình đã đký đóng cho chị trong tháng 7 nhưng đến nay chị ý lại xin nghỉ và muốn rút lại sổ bảo hiểm. Mình cũng không bít là làm thế có đc không vì khi làm bảo hiểm thì mình có ký hợp đồng mà, mà bây giờ mới làm một thnág đã nghỉ thì bên Bh họ có giải quyết không nhỉ, mà cả nàh thừa biết mấy chị bảo hiểm thì " dễ tính" đến mức nào rồi đó. Mình chỉ sợ họ không giải quyết, cả nhà ai có kinh nghiệm trong vụ này thì chỉ giúp mình với. Mình xin cảm ơn!

Như thế nào đi nữa thì bạn cũng phải làm báo giảm vì NLD đã nghỉ việc.

Riêng chuyện NLD ký hợp đồng nhưng sau đó nghỉ việc là chuyện bình thường, tuy nhiên, việc nghỉ việc trên có đúng chế độ hay không (về báo trước thời gian nghỉ việc_trường hợp này chắc là vi phạm rồi)

(Bạn cứ mạnh dạn làm việc với BHXH về trường hợp này)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA