Tổng hợp các câu hỏi về: BHXH, BHYT, KPCĐ

• Thread starter dangminhha
  • Ngày gửi
P

PHUONGLANTBD

Trung cấp
27/11/09
93
6
18
HA NOI
Chào cả nhà! cả nhà tư vấn giúp mình việc này nhé. Bên mình có một chị công nhân mới chuyển từ công ty khác sang chị ý đã có sổ BH và yêu cầu cty mình đk đóng bh tiếp cho chị, mình đã đký đóng cho chị trong tháng 7 nhưng đến nay chị ý lại xin nghỉ và muốn rút lại sổ bảo hiểm. Mình cũng không bít là làm thế có đc không vì khi làm bảo hiểm thì mình có ký hợp đồng mà, mà bây giờ mới làm một thnág đã nghỉ thì bên Bh họ có giải quyết không nhỉ, mà cả nàh thừa biết mấy chị bảo hiểm thì " dễ tính" đến mức nào rồi đó. Mình chỉ sợ họ không giải quyết, cả nhà ai có kinh nghiệm trong vụ này thì chỉ giúp mình với. Mình xin cảm ơn!

Nếu bạn vừa mới báo tăng trong tháng 7 đây thôi thì nên nói khó với mấy chị BH mà xin rút lại hồ sơ vì chắc là chưa đối chiếu số liệu(được vậy thì tốt nhất )còn nếu không thì cứ báo làm báo giảm bình thường thôi.Chỗ mình có 1 TH làm thủ tục báo giảm xong tháng T4 sang tháng T5 lại không chuyển đi.Vậy là mình cũng phải làm lại báo tăng như lân đầu chuyển đến (Vì đã báo giảm và có quyết định chấm dứt HĐLĐ)Mà hôm đó mình ra xin rút lại hồ sơ báo giảm thìCQ BHXH đã ký đóng dấu xác nhận.....Nên đành chịu làm đi làm lại!
Chúc bạn may mắn hơn mình!

Khóa học Quản trị dòng tiền
thienthantuyet166

thienthantuyet166

Trung cấp
11/9/09
123
0
0
BẮC CỰC
Như thế nào đi nữa thì bạn cũng phải làm báo giảm vì NLD đã nghỉ việc.

Riêng chuyện NLD ký hợp đồng nhưng sau đó nghỉ việc là chuyện bình thường, tuy nhiên, việc nghỉ việc trên có đúng chế độ hay không (về báo trước thời gian nghỉ việc_trường hợp này chắc là vi phạm rồi)

(Bạn cứ mạnh dạn làm việc với BHXH về trường hợp này)

thanks bác nhiều ạ.

thienthantuyet166

thienthantuyet166

Trung cấp
11/9/09
123
0
0
BẮC CỰC
Nếu bạn vừa mới báo tăng trong tháng 7 đây thôi thì nên nói khó với mấy chị BH mà xin rút lại hồ sơ vì chắc là chưa đối chiếu số liệu(được vậy thì tốt nhất )còn nếu không thì cứ báo làm báo giảm bình thường thôi.Chỗ mình có 1 TH làm thủ tục báo giảm xong tháng T4 sang tháng T5 lại không chuyển đi.Vậy là mình cũng phải làm lại báo tăng như lân đầu chuyển đến (Vì đã báo giảm và có quyết định chấm dứt HĐLĐ)Mà hôm đó mình ra xin rút lại hồ sơ báo giảm thìCQ BHXH đã ký đóng dấu xác nhận.....Nên đành chịu làm đi làm lại!
Chúc bạn may mắn hơn mình!
Cảm ơn bạn mình sẽ làm thử theo bạn nói, đúng là làm cái nghề cảu tụi mình cũng vô cùng khổ, suốt ngày đi khuỵ luỵ người khác như ăn xin ý......huu... Nối thật là cái chị quản lý BH bên mình vô cùng khó tính chắc mình sẽ bị chị ý nói A, B, C cho mà xem.......bùn thía ko bít.....huuu

thienthantuyet166

thienthantuyet166

Trung cấp
11/9/09
123
0
0
BẮC CỰC
à cả nhà có mẫu C2A thì gửi cho em xin đc không,em tìm mãi mà chưa kiếm đc. Mail của em là: tuyetnhungkt166@gmail.com

N

ngaytho1011

Guest
26/11/08
3
0
1
tp.HCM
đăng ký bhxh lần đầu

Chào mọi người!
E mới lần đầu làm bhxh.nên không biết làm sao mong mọi người tư vấn giúp e.
E làm kế toán công ty xd, theo luật là công ty phải đóng bảo hiểm cho nhân viên. nhưng công ty e thành lập năm 2005 đến nay chưa tham gia đóng bảo hiểm.
tháng 11/2009 e vào làm, e mới đi khai báo tình hình sử dụng lao động cho công ty.
giờ e đang chuẩn bị hồ sơ để ttham gia bảo hiểm. lúc e đang ký là lao động là 50 người ( trong đó có 16 người là nhân viên và công nhân chính thức( có hđ lao động 12 tháng), còn lại là lao động thời vụ (có hợp đồng dưới 3 tháng).
Theo em được biết thì lao động thời vụ có hđ dưới 3 thang thi không phải đóng bảo hiểm đúng không ah??
Còn 16 người có hợp đồng 12 tháng thì phải đóng bh và phải bị truy thu
Vậy cho e hỏi là công ty e có phải bị truy thu từ năm 2005 đến giờ không ???hay khoản tiền truy thu đó mình tính từ ngày đăng ký tờ khai tình hình sử dụng lao động hay dựa vào ngày ký hơp đồng ghi trên tờ khai tình hình sd lao động ma cty đã đăng ký???
Vd : Anh Nguyễn Văn A vào làm tháng 5/2009 và ký hợp đồng chính thức 12 tháng là tháng 7/2009 ( 2 tháng thử việc) và hiện nay đang còn làm ( công ty đăng ký sử dụng lao động vào tháng 11/2009 ).... Vậy tiền truy thu của anh nguyễn văn A này tính từ khi nào?????
Và trong số 16 người trên thì có 6 người có hợp đồng từ tháng 9/2009 và đến tháng 12 năm 2009 đã nghỉ việc rùi vậy công ty có bị truy thu hb của 6 người đó không???
Mong mọi người chỉ giúp e hoàn thành công việc!!!!!
E cảm ơn mọi người!!!!

Workforce

Workforce

Guest
Đúng theo quy định hiện hành của Luật BHXH thì
- Hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc từ 03 tháng trở lên phải tham gia BHXH bắt buộc.
- Kể từ ngày thành lập Công ty bạn phải tham gia BHXH bắt buộc cho những lao động ký hợp đồng như trên ( Trường hợp bạn ví dụ: Ông A phải đóng từ thời điểm tháng 07/2009 thời điểm ký hợp đồng trên 03 tháng)
- Nếu bị cơ quan chức năng kiểm tra, Công ty bạn sẽ phải đóng BHXH từ năm 2005 cho những lao động thuộc đối tượng phải đóng BHXH bắt buộc
Bạn có thể tham khảo thêm Điều 2 Luật BHXH
QĐ 902 của BHXH Việt Nam

N

nguyencaominh

Guest
xin chào mọi ng. mình chưa đóng BHXH và BHYT cho a e trong cty> giờ mình muốn là thì thủ tục như thế nào? có bạn nào biết chỉ dạy cho mình với. mình cảm ơn trước nhé!

B

banglangtim1987

Sơ cấp
31/3/10
7
0
1
quê lúa!!!!!!!!!!
xin chào mọi ng. mình chưa đóng BHXH và BHYT cho a e trong cty> giờ mình muốn là thì thủ tục như thế nào? có bạn nào biết chỉ dạy cho mình với. mình cảm ơn trước nhé!

Trước tiên bạn làm HĐLĐ cho mọi người mức lương đóng thì tùy cty bạn nhưng phải phù hợp theo mức nhà nước quy định nhé,mẫu 1a,3a,3b TBH mỗi thứ 3 bản,1 bảng lương của cả cty tháng gần nhất.có nơi còn đòi bảng hệ thống thang bảng lương nữa.và mỗi người 3 tờ khai nữa còn 1 số bảng kê nữa bạn vào trang BHXH lấy nhé.Mình chúc bạn làm tốt làm BH mới đầu khổ lắm đi đi về về.

C

chiloc

Sơ cấp
13/7/09
14
0
1
40
hcm
mình muốn hỏi vấn đề như sau:
1/mỗi tháng mình nộp BH 1 lần cho tháng đó và ko giữ lại 2% ,(mà bên BH chỗ mình cũng yêu cầu giữ lại nhưng các DN ko muốn giữ lại cũng đc), cho nên khi có nhân viên nghỉ ốm thì mình trừ thẳng vào tiền nộp của tháng đó luôn VD : tổng lương của cty mình là 55.200.000 mình nộp BH la 15.732.000 ,số tiền nghỉ ốm của 1 NV là 360.000 thì mình nộp 15.732.000-360.000= 15.372.000 vậy có đúng không?
2/ sắp tới bên mình có nhân viên nghỉ thai sản từ ngày 06/08 và hiện giờ mình chưa báo giảm,giờ mình làm báo giảm cùng với quyết toán chế độ thai sản 1 lượt luôn đc ko? mình ko fải đóng BHXH cho NV này tháng này nữa đúng ko? và cuối cùng là mình sẽ quyết toán tiền với bên BH như thế nào trong trường hợp này?
cám ơn mọi người đã xem và trả lời giúp mình

N

nmnk

Sơ cấp
14/5/07
17
0
1
tphcm
Anh, Chị cho em hỏi trường hợp của em,công ty em chi đóng BHXH và BHYT,với tổng quỹ lương la 20.500.000,mỗi tháng em đều đóng 26.5%tiền bảo hiểm là 5.432.500, không giữ lại 2% (do lúc hoàn thành thủ tục lần đầu, em hỏi chị quản lý là đóng tiền theo số liệu nào thì chị QL nói la đóng số đó).Vậy giờ , khi công ty có người được hưởng BHXH khi nghỉ việc trông con ốm thì,em làm thủ tục nộp lên bên BH như thế nào để họ chi trả phần đó cho người lao động.Xin cám ơn Anh, Chị.

P

PhuongKiVi

Guest
2/6/10
2
0
0
Hà Nội
mình muốn hỏi vấn đề như sau:
1/mỗi tháng mình nộp BH 1 lần cho tháng đó và ko giữ lại 2% ,(mà bên BH chỗ mình cũng yêu cầu giữ lại nhưng các DN ko muốn giữ lại cũng đc), cho nên khi có nhân viên nghỉ ốm thì mình trừ thẳng vào tiền nộp của tháng đó luôn VD : tổng lương của cty mình là 55.200.000 mình nộp BH la 15.732.000 ,số tiền nghỉ ốm của 1 NV là 360.000 thì mình nộp 15.732.000-360.000= 15.372.000 vậy có đúng không?
2/ sắp tới bên mình có nhân viên nghỉ thai sản từ ngày 06/08 và hiện giờ mình chưa báo giảm,giờ mình làm báo giảm cùng với quyết toán chế độ thai sản 1 lượt luôn đc ko? mình ko fải đóng BHXH cho NV này tháng này nữa đúng ko? và cuối cùng là mình sẽ quyết toán tiền với bên BH như thế nào trong trường hợp này?
cám ơn mọi người đã xem và trả lời giúp mình
1/ Số tiền bạn bạn nộp BHXH hàng tháng nếu không đăng ký giữ lại 2% thì vẫn phải nộp đầy đủ. Bạn làm thủ tục thanh toán tiền ốm đau cho nhân viên và BHXH sẽ thanh toán lại cho công ty bạn
2/ Trường hợp nghỉ TS từ 06/2008, công ty bạn sẽ được giảm trừ 04 tháng tiền BHXH (20%) của nhân viên này khi bạn báo giảm. Bạn làm thủ tục thanh toán TS cho nhân viên này với BHXH và số tiền trợ cấp TS cơ quan BHXH sẽ thanh toán lại cho công ty bạn.

N

nguyenhoai haiphong

Sơ cấp
13/7/09
14
0
1
38
Vĩnh Bảo-Hải Phòng
1/ Số tiền bạn bạn nộp BHXH hàng tháng nếu không đăng ký giữ lại 2% thì vẫn phải nộp đầy đủ. Bạn làm thủ tục thanh toán tiền ốm đau cho nhân viên và BHXH sẽ thanh toán lại cho công ty bạn
2/ Trường hợp nghỉ TS từ 06/2008, công ty bạn sẽ được giảm trừ 04 tháng tiền BHXH (20%) của nhân viên này khi bạn báo giảm. Bạn làm thủ tục thanh toán TS cho nhân viên này với BHXH và số tiền trợ cấp TS cơ quan BHXH sẽ thanh toán lại cho công ty bạn.

M

maiufuv

Guest
23/3/10
21
0
0
38
vinh
Đăng ký làm bảo hiểm

Nhờ các bạn tư vấn jup.
Cty chúng tôi mới thành lập, hiện tại chỉ có 4 nhân viên ký HD chính thức còn lại là lao động thuê khoán theo thời vụ. Tôi muốn làm sổ bh cho nv. mong các bạn chỉ giúp thủ tục đăng ký và các giấy tờ liên quan. Cảm ơn các bạn.

T

thuhuong8887

Trung cấp
12/8/10
128
0
0
35
Hà Nội
Nhờ các bạn tư vấn jup.
Cty chúng tôi mới thành lập, hiện tại chỉ có 4 nhân viên ký HD chính thức còn lại là lao động thuê khoán theo thời vụ. Tôi muốn làm sổ bh cho nv. mong các bạn chỉ giúp thủ tục đăng ký và các giấy tờ liên quan. Cảm ơn các bạn.

Bạn đi lên bảo hiểm nơi cty bạn đăng ký kinh doanh xin mẫu đăng ký thủ tục bảo hiểm cho nhân viên, họ sẽ coppy cho bạn các mẫu cần thiết vào USB cho bạn và hướng dẫn bạn làm, mình thấy bên bảo hiểm họ làm việc rất nhiệt tình và hường dẫn bạn làm.
mình cũng vừa hoàn thành thủ tục đăng ký BHXH cho nhân viên.
Chúc bạn thành công!

N

nikko

Sơ cấp
20/8/09
43
0
6
Hòa Bình
Cấp sổ BHXH sai

Các pác ơi cho e hỏi tý với ạ: E làm thủ tục để được cấp sổ BHXH cho mọi người trog Cty, vậy mà
khi nhận đc Sổ thì phát hiện ra mấy quyển bị sai, có quyển sai năm sinh, có quyển sai số CMND of
ng đc cấp sổ. E mang lên Phòng BHXH hỏi thì họ bảo thủ tục rườm rà, rắc rối lắm, sai năm sinh họ
còn giúp làm lại, chứ sai CMND họ bảo cái này k quan trọng, k ảnh hưởng j đâu, nên họ k làm. Các
pác cho e hỏi, liệu nhữg Sổ BHXH bị sai CMT như trên thì sau này cơ quan BH có giải quyết cho m k ạ?
E thấy họ nói vậy cũg thấy vô lý thế nào ấy?

L

lishicun

Trung cấp
24/2/10
66
0
0
42
hưng yên
Các pác ơi cho e hỏi tý với ạ: E làm thủ tục để được cấp sổ BHXH cho mọi người trog Cty, vậy mà
khi nhận đc Sổ thì phát hiện ra mấy quyển bị sai, có quyển sai năm sinh, có quyển sai số CMND of
ng đc cấp sổ. E mang lên Phòng BHXH hỏi thì họ bảo thủ tục rườm rà, rắc rối lắm, sai năm sinh họ
còn giúp làm lại, chứ sai CMND họ bảo cái này k quan trọng, k ảnh hưởng j đâu, nên họ k làm. Các
pác cho e hỏi, liệu nhữg Sổ BHXH bị sai CMT như trên thì sau này cơ quan BH có giải quyết cho m k ạ?
Sổ bảo hiểm của mỗi cá nhân thì những thông tin trong sổ BHXH của cá nhân đó phải đúng như thông tin đã đăng ký.
Nếu sai thì yêu cầu cơ quan bảo hiểm làm lại ( lằng nhằng cũng phải làm)
nó liên quan rất quan trọng về sau cho người được hưởng bảo hiểm xã hội.
vì thế không được sai sót bất cứ chi tiết gì nhất là số chứng minh nhân dân và họ tên.
chúc bạn thành công.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Nội cái nội dung bài viết cũng sai thì mần ăn cái gì nữa đây. Muốn trả lời mà bài viết như thế thì làm sao trả lời đây, làm như từ ngữ Việt Nam nghèo nàn lạc hậu nên mới có những từ ngữ đi trước thời đại, nào là "pác", k ảnh hưởng j đâu. Đau đầu cho thế hệ trẻ của chúng ta quá

thanhtuy

thanhtuy

Thích thì chiều
9/2/09
192
2
0
HCM

Bạn làm CV điều chỉnh trang 3 sổ BHXH để điều chỉnh nội dung các chỉ tiêu trên sổ BHXH (Nên làm vì khi người lao động nghỉ việc họ nhận sổ mà khôing đúng họ sẽ không chịu đâu.
Thủ tục đ/c như sau :
Làm tờ khai 3b/BHXH để điều chỉnh nội dung sai
làm CV đ/c trang 3 nộp kèm giấy khai sinh (sai tên +ngày tháng năm sinh) ; CMND (sai số, ngày của CMND). Nếu không có giấy khai sinh có thể thay thế bằng Hộ khẩu.
Chúc bạn thành công

H

hoang trang 4 ever

Sơ cấp
19/4/10
11
0
0
36
hai phong
có phải là phải từ 10 người làm bhxh thì bên bhxh họ mới giải quyết cho mình không
công ty mình chỉ có 1 mình minh là người đăng ký tham gia thôi.
mà trong báo cáo tài chính có những 12 người ( được kê trong bảng lương ) tính vào chi phí phải trả, mà thực ra thì số đó chỉ là số khai khống thôi nhung giờ mình muốn đăng ký thì có ảnh hửong j không hả mọi người

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA