Tổng hợp các nội dung liên quan đến việc thi tuyển vào ngân hàng!

• Thread starter mechipchip
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
babyan

babyan

Guest
2/3/06
263
0
0
nguoi lon
Bài thi tiếng anh ở ViB ko khó lắm đâu. Hầu hết các bài thi vào các Bank như ACB, VIB đều là những kiến thức rất cơ bản.
Có các dạng như: chia động từ, điền giới từ, chọn a,b,c. Trả lời câu hỏi cho 1 bài luận ngắn.
Tóm lại đều là kiến thức các bạn đã được học ở Đại học mà thôi.
Các bạn đừng quá lo lắng về bài viết.
Quan trọng là lúc phỏng vấn tự tin và chiếm được cảm tình của người phỏng vấn các bạn ạ.
Đó là kinh nghiệm của mình, một người đã thi qua một số NHTMCP rồi .
Chúc các bạn bình tĩnh, rự tin, và may mắn :cool2:

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pdt1234567

Guest
25/7/07
12
0
0
46
ha noi
Xin chào !:wall:
Mình đang muốn thi kế toán giao dịch viên, nghiệp vụ thì mình có học rùi nhưng tiếng anh thì còn kém quá rất mong mọi người truyền đạt cho ít kinh nghiệm hay bạn nào có đề thi tiếng anh của các ngân hàng thì cho mình xem với, nhất là ngân hàng VPbank. thank you :angel:[/QUOTE
chào bạn
theo mình được biết thì thi vào Vpb không thi TA đâu ban a

H

hienha

Guest
31/5/07
21
0
0
Hưng yên
Chào bạn Anh Hong
Bạn vừa thi ở VPbank hôm 04/07 thấy thế nào, có những gì. Mình muốn nhờ bạn cho biết thi những gì có thi tiếng anh ko, nghiệp vụ có khó ko.mình chuẩn bị thi ở Quảng ninh rùi

H

hanhlt415

Guest
29/5/07
55
0
6
Hà Nội
Bạn hienha ơi bạn đã thi vào ngân hàng chưa, có khó không, mình cũng đang có ý định thi vào đó.Cho mình hỏi chút, muốn tìm thông tin tuyển dụng thì vào trang của các ngân hàng đó đúng không, bạn còn mẫu các bài tập thi vào ngân hàng ko, nếu bạn có thể gửi cho mình để tham khảo thì tốt quá.Thanks nhiều nhe.Địa chỉ mail của mình: hanhlt415@yahoo.com

T

truong anh hong

Guest
23/4/07
13
0
0
Bình Định
Chào hienha! mình thi VB vị trí tín dụng chứ không phải kế toán, đề thi dài lắm. Nếu bạn cần thì cho mình số điện thoại, mình gọi đọc đề thi cho. ĐT minh đây 0982012257.

H

hienha

Guest
31/5/07
21
0
0
Hưng yên
uh
cảm ơn bạn nhé,thế bạn có biết đề thi Giao dịch viên ko,bạn có đang làm ở công ty nào ko ,nếu bạn có máy fax thì fax cho mình được ko, số fax của công ty mình đang làm là 9782963

M

MaiMinhThuy

Guest
18/6/07
4
0
0
hn
hic hic minh cung muon lam ke toan giao dich vien tai ngan hang lam lam nhung van con dang hoc do

T

truong anh hong

Guest
23/4/07
13
0
0
Bình Định
Hiền hà ơi! Họ không cho mang đề thi về. Số điện thoại của bạn?

H

hienha

Guest
31/5/07
21
0
0
Hưng yên
anh hong a, số điện thoại của mình là 0983437366.Đề thi giao dịch viên và tín dụng có khác nhau mấy ko hả bạn. Tình hình làm bài của bạn có khả quan ko

T

thanhpxls

Guest
12/12/06
2
0
0
Lang Son
Bạn Cúc Hương trả lời như vậy là chưa đúng đâu nhé!
Câu 1> Trả lời là không được vì đó không phải là hai người đồng sở hữu. Cụ thể bạn nghiên cứu kỹ Bộ luật dân sự
Câu 2> Không được, vì đây là thanh toán mậu dịch biên giới, chỉ thanh toán bằng hình thức TPR, LC, bắt buộc phải có bộ chứng từ hàng xuất nhập khẩu (bộ tờ khai hải quan, packing, invoi,...) mới có thể chuyển tiền được.
Có gì thì liên lạc cùng mình để cùng trao đổi nhé
Chào thân ái
thanhpxls@yahoo.com.vn

Sửa lần cuối:
B

bamemaika

Guest
Vừa thi VP bank về

mình vừa đi thi kế toán giao dịch VPbank về chiều nay, củ chuối vô cùng vì đề giống hệt lần thi trước và có 1 câu séc gạch chéo mình vẫn không làm được.
Chán nhất là có bạn còn mang tài liệu nữa chứ, cạnh tranh thật không lành mạnh.
Mà cả ngân hàng như vậy mà chẳng thể có cái đề nào hay hơn hay sao mà phải thi lại cái đề đã thi, ai đã thi lần trước ko đậu chắc lần này qua được.
Chắc mình rụng rồi vì có nhiều người thi quá, làm bài chỉ được 70-80% thôi...hu...hu.
Tự an ủi mình đã cố gắng ôn rồi vì có 1 tuần cho những kiến thức hoàn toàn mới cơ mà.
Ai muốn biết đề thì xem ở mấy chủ đề : đề thi - KTNH nhé.

H

hienha

Guest
31/5/07
21
0
0
Hưng yên
bamemaika ơi!
post luôn đề thi lên đây đi cho bà con tìm cho dễ, tìm mãi mà vẫn chưa ra ... hìhìhì

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
mình vừa đi thi kế toán giao dịch VPbank về chiều nay, củ chuối vô cùng vì đề giống hệt lần thi trước và có 1 câu séc gạch chéo mình vẫn không làm được.
Chán nhất là có bạn còn mang tài liệu nữa chứ, cạnh tranh thật không lành mạnh.
Mà cả ngân hàng như vậy mà chẳng thể có cái đề nào hay hơn hay sao mà phải thi lại cái đề đã thi, ai đã thi lần trước ko đậu chắc lần này qua được.
Chắc mình rụng rồi vì có nhiều người thi quá, làm bài chỉ được 70-80% thôi...hu...hu.
Tự an ủi mình đã cố gắng ôn rồi vì có 1 tuần cho những kiến thức hoàn toàn mới cơ mà.
Ai muốn biết đề thì xem ở mấy chủ đề : đề thi - KTNH nhé.

Sao lại thế nhỉ?không lẽ mạng lưới tuyển dụng của NH VPbank lại dở thế sao.Lần trước mình cũng từng thi vào NH VIB rồi.Thi nghiêm khắc lắm.Đề cũng khó nữa.Hay nhất là vòng phỏng vấn.Giám khảo hỏi những câu rất hay.
^_^

B

bamemaika

Guest
Đề thi VPbank đây bà con ơi.Đề này thi 3 lần

I Kể tên và giải thích(gần như là thế) các yếu tố của chứng từ kế toán.
II. Bài tập
Ngày 30/6/2007 tại NH TM ATP Hà Nội phát sinh các nghiệp vụ sau :
1. Một khách vãng lai đến bán 1000 $ để lấy tiền VNĐ.
2. Công ty XNK thương mại Hà Nội đến NH A giao dịch :
- Nộp UNC yêu càu trích tài khoản tiền gửi để trả 100trđ tiền vay ngắn hạn NH A.
- Nộp BKNS + 01 tờ séc chuyển khoản, số tiền 5trđ gạch chéo do do cty XD Hà Nội phát hành ngày 21/6/07.
3. Nộp bộ UNC trả tiền gia công cho công ty TM ( TKTG thanh toán ở NH B - Hà Nội) số tiền 150tr. NH A thanh toán cho NHB thông qua tài khoản tiền gửi thanh toán của mình tại NH B- hà Nội và thu phí 4.400đ bao gồm VAT 10%.
4. Nhận được giấy báo có của ngân hàng nhà nước trả tiền cho công ty tin học số tiền 100trđ.
5. Ngân hàng A mua bằng TM xe otô Toyota 550trđ, VAT 10%, mua bằng quỹ ĐT & PT của ngân hàng.
6. Công ty XNK C xin vay 20.000$ để ký quỹ mở L/C và đã được giải ngân.
7. Chênh lệch phải trả thanh toán bù trừ ngày 28/5/07 của NH A 50trđ.
- Tỷ giá : 15.000/$
- Các yếu tố pháp lý đảm bảo hạch toán.

Phuong Nam

Phuong Nam

Guest
14/11/05
220
1
0
Ha Noi
Mình đồng ý với Cúc Hương:
1. Theo mình được biết, 2 người đồng sở hữu một tài khoản (Join account) không nhất thiết phải có quan hệ gia đình theo pháp luật.
2. Trong trường hợp này, chỉ cần có bản photo Hợp đồng ngoại (đóng dấu "sao y bản chính" của công ty) là ok. Lấy đâu ra tờ khai hải quan nếu trong contract có điều khoản thanh toán trước khi giao hàng?

L
Liên quan đến các vấn đề bạn hienha đưa ra, Letrans có ý kiến như sau:

1. Đồng chủ tài khoản:

Không có quy định nào yêu cầu phải là có quan hệ huyết thống hoặc vợ chồng mới được đồng chủ tài khoản. Theo đó, quy định hiện nay về vấn đề này không nên tham chiếu luật Dân sự mà phải tham chiếu : QUYẾT ĐỊNH của Thống đốc Ngân hàng Nhà nước Số 1284/2002/QĐ-NHNN Ngày 21 tháng 11 năm 2002 Ban hành "Quy chế mở và sử dụng tài khoản tiền gửi tại Ngân hàng Nhà nước và Tổ chức tín dụng". Nội dung liên quan như sau:

@ Hồ sơ đối với đồng chủ tài khoản gồm các giấy tờ chính sau:

a) Giấy đề nghị mở tài khoản đồng sở hữu;

b) Các giấy tờ chứng minh tư cách đại diện hợp pháp của người đại diện cho Tổ chức tham gia tài khoản đồng sở hữu.

c) Văn bản thoả thuận (hợp đồng) quản lý và sử dụng tài khoản chung của các đồng chủ tài khoản.

@ Về Sử dụng tài khoản đồng chủ tài khoản:

Việc sử dụng tài khoản đồng chủ tài khoản phải thực hiện theo đúng các nội dung cam kết và thoả thuận trong Văn bản thoả thuận (hợp đồng) quản lý và sử dụng tài khoản chung.

Trừ khi có các thoả thuận khác về cách thức sử dụng tài khoản chung, quyền và trách nhiệm của mỗi đồng chủ tài khoản trong việc sử dụng tài khoản chung, phương thức giải quyết khi có tranh chấp, thì việc sử dụng tài khoản đồng chủ tài khoản thực hiện theo nguyên tắc sau:

- Các đồng chủ tài khoản có quyền và nghĩa vụ ngang nhau đối với tài khoản chung và việc sử dụng tài khoản phải có sự chấp thuận của tất cả những người là đồng chủ tài khoản. Mỗi đồng chủ tài khoản phải chịu trách nhiệm thanh toán cho toàn bộ các nghĩa vụ nợ phát sinh từ việc sử dụng tài khoản.

- Thông báo liên quan đến sử dụng tài khoản cho một đồng chủ tài khoản được coi như thông báo tới tất cả các đồng chủ tài khoản.

- Các đồng chủ tài khoản được uỷ quyền cho nhau hoặc uỷ quyền cho người khác trong việc sử dụng và định đoạt tài khoản chung trong phạm vi quyền và nghĩa vụ của mình.

- Khi đồng chủ tài khoản là cá nhân chết, bị tuyên bố mất tích hoặc mất năng lực hành vi dân sự, hoặc tổ chức bị chấm dứt hoạt động theo quy định của pháp luật thì quyền sử dụng tài khoản và nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài khoản được giải quyết theo quy định của pháp luật.

2. Về vấn đề thanh toán cho đối tác khi chưa có giấy tờ hải quan.

Thực ra, trường hợp bạn nêu là thanh toán bằng chuyển tiền. Theo đó, nó là một phương thức thanh toán trong đó khách hàng (người có yêu cầu chuyển tiền) yêu cầu ngân hàng phục vụ mình, chuyển một số tiền nhất định cho một người khác (người thụ hưởng) ở một địa điểm nhất định.

Quy trình thanh toán bằng chuyển tiền:

(1) Người xuất khẩu chuyển giao hàng và bộ chứng từ hàng hoá cho người nhập khẩu

(2) Người nhập khẩu sau khi kiểm tra hàng hoá (hoặc bộ chứng từ hàng hoá), nếu thấy phù hợp yêu cầu theo thoả thuận đôi bên, lập thủ tục chuyển tiền gửi ngân hàng phục vụ mình

(3) Ngân hàng chuyển tiền lập thủ tục chuyển tiền qua ngân hàng đại lý (hoặc chi nhánh)- ngân hàng trả tiền

(4) Ngân hàng trả tiền thanh toán tiền cho người thụ hưởng

Trong quy trình này, Ngân hàng không chịu trách nhiệm trong việc chờ thủ tục hải quan. Bởi một điều rất đơn giản như bạn Phuongnam nói, nếu Hợp đồng thanh toán yêu cầu thanh toán trước thì lấy đâu ra Hải quan.

Cheers,

L

longly

Trung cấp
18/8/06
152
0
16
hồ chí minh
Mình thi vào ngân hàng quân đội rồi, tổng cộng 60 câu hỏi, toàn bộ trắc nghiệm kiến thức chung về ngân hàng và kế toán ngân hàng, nói chung là phải đọc sách về ngân hàng thì mới làm bài được, đề cho ra kiến thức rất rộng.

L

Lemytien

Guest
1/9/06
28
0
0
Hà Nội
Thi kế toán NH CP TM Nông nghiệp An Bình

Hi! Có ai đã thi kế toán o NH An Binh k? Minh sắp thi rôì mà k biết nhu the nào nưa. Ai có đề thi cho mình biết vơí.

H

hienpmc

Trung cấp
6/11/06
93
0
6
Hà Nội
HI!
Minh đã từng thi An Bình rùi, thi vị trí Kế toán Ngân hàng mặc dù chả biết một chữ cắn đôi về kế toán ngân hàng. Hic, chuyên ngành là KTDN mà! Đề thi thì có 2 đề: đề 1 là test IQ, cũng ko khó nhưng cái khó là ở chỗ họ cho đề toàn bằng tiếng Anh (thế là test đc cả hai khả năng). Một đề nữa là kiểm tra chung, trong đó có những câu hỏi như: ngày thành lập của An Bình, vốn điều lệ An Bình, sản phẩm hiện tại của AB, ngoài ra còn nhiều những câu hỏi chung về kiến thức xã hội (bóng đá, thời sự...). Cuối cùng là câu hỏi mở để bạn đưa ramột số ý kiến cho AB về sản phẩm, slogan... Mình đã thi và...hic đã trượt vỏ chuối mặc dù chị coi thi nói bài mình làm khá lắm. Híc... mình ngó qua đề thi Tín dụgn của AB cũng khá là hợp lý với dân KTDN như mình. Chúc bạn thi tốt. Nếu đậu nhớ thông báo nhé, để mình qua mở tài khoản DN vay vốn cho dễ...hehe

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA