Hạch toán 141 khi không có hoàn tạm ứng?

• Thread starter caheoleoteo
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
W

wanlichangcheng

Guest
18/1/08
21
0
0
Hà Nội
cty mình có kiểu hòan vay tạm ứng thế này, các bạn tham khảo nhé:
- Một ông A vay tạm ứng đi công tác: 20 triệu (N141/C111), ghi cho mã đối tượng ông A (vd: BDNVA)
- Sau một time, ông ta hoàn vay:
+ Nếu đi công tác hết 15 triệu thì hạch toán như sau (vd là tổng hợp các nvụ ps có thể xảy ra), làm một chứng từ ghi sổ để chuyển toán tiền vay tạm ứng:
* Tiền thuê phòng (vd thôi nhé): 5.5 triệu hạch toán
N6427: 5 tr,
N1331:0.5 tr,
C141:5.5 tr
* Tiền chi tiếp khách ...: 2 triệu (tg tự trên)
* Tiền chi phí (đi tham quan học tập xử lý nước tại TQ chẳng hạn)
N4312: 7.5 tr (dùng quỹ ktplợi đi ctác du lịch)
C141: 7.5 tr
* Ông ta phải nộp tiền mặt vào 5 triệu: (N111/C141) thế là coi như mã đối tg BDNVA không còn nợ nữa.
(Trong t.hợp này kiểm toán khuyên chúng tôi ko nên hach toán kiểu cũ, nghĩa là đồng thời làm phiếu thanh toán 15 tr đi công tác(N642, 133,4312/C111) rồi lại nộp lại 20 triệu. Theo như các bạn kiểm toán nói thì tự dưng lượng tiền mặt "ảo" sẽ nhiều trong khi thực tế ko phải vậy.)
+ Nếu ông ta tiêu nhiều hơn, vdụ là 25 triệu thì nếu đủ chứng từ thanh toán kế toán sẽ viết phiếu chi ra thêm 5 triệu nữa và làm thủ tục chuyển toán khoản vay qua tk 141 bằng chứng từ ghi sổ như nói ở trên đủ 20 tr.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhutoan

Guest
17/4/08
6
0
0
VUNG TAU
Vậy là em chưa hiểu bản chất của TK 141 rùi, TK 141 chỉ dùng cho những người của công ty mình thôi, Còn em trả tiền trước cho khách hàng thì phải coi đó là khỏan phải trả người bán chứ.

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Các bác kiểm toán khuyên như vậy là đúng rồi. Vì bạn sẽ phải làm báo cáo lưu chuyển tiền tệ, khi đó số lưu chuyển sẽ không thực.
Khi ông ta tiêu hơn số tạm ứng thì lập phiếu chi bổ sung là đủ rồi.

Y

ycafe123

Guest
17/4/08
48
0
0
HÀ NỘI
Thế này nhé. VD: 8/1 Tạm ứng cho Tùng (bến trưởng) tiền đá hộc san lấp mặt bằng: 20.000.000.
Và rất nhiều các khoản tạm ứng khác đại loại như thế nữa. Tạm ứng ở đây là cho nhân viên Cty. hay là em chuyển thành Trả tiền đá hộc cho người bán. Và sẽ định khoản là: N 331/C 111:20.000.000

2 bút toán:
1- Tạm ứng cho ông Tùng (vào tài khoản 141)
2- Sau khi hoàn thành công việc (từ số tiền tạm ứng): tất toán TK 141, đối ứng tài khoản thích hợp (có thể là nguyên vật liệu, chi phí...)

T

thaily

Guest
26/3/08
1
0
0
39
Ha Noi
Bạn cũng ko thể nào mà cho vào khoản phải trả cho người bán được.Vì bạn tạm ứng mà ko có hoàn tạm ứng thì khoản tạm ứng đó có được chi tiêu đúng mục đích ko? Và khi tạm ứng cho nhân viên thì phải căn cứ vào điều lệ của Cty chứ k phải là hợp đồng j đó.Mà công ty của bạn cũng đơn giản thật đó.Như công ty mình tạm ứng mà k hoàn lại thì cuối tháng đó sẽ khấu trừ lương,đến khi có chứng từ thanh toán thì hoàn lương.

L

LANNGOC

Guest
25/4/08
1
0
0
Từ Liêm - Hà Nội
Tớ thấy bạn phải ghi kiểm soát rõ:
- Nếu tạm ứng cho Nhân viên đi mua vật tư thì khi có Hóa đơn, chứng từ...
Nợ 152,153,331...
Có 141
- Nếu tiền tạm ứng đó mà chưa có chứng từ rõ ràng chứng tỏ đã chi ra thì bạn có thể khấu trừ vào lương
Nợ 334
Có 141
và bạn cũng cần kiểm soát và đôn đốc để tránh trường hợp treo trên dư Nợ 141 quá nhiều từ năm nay qua năm khác...
Chúc bạn thành công..

W

wenbie

Guest
2/2/07
25
0
0
HN
Nếu bạn tạm ứng cho NV cty tiền san lấp, thì khi hoàn thành công việc sẽ phải có Phiếu thanh toán tạm ứng kèm theo thì kế toán mới biết là cp hết bao nhiêu để hạch toán chứ. Nếu thừa thì trừ vào lương or thu hồi. Còn như bạn nói trường hợp của cty bạn ko có hoàn nhập tạm ứng nghĩa là đã chi hết và đã được xếp duyệt rôi thì bạn cứ như vậy mà hạch toán thôi
- Khi TƯ cho NV
Nợ 141
Có 111
- Khi hoàn thành công việc, căn cứ vào chứng tù ghi
Nợ 152/156/154/641.....
Có 141
- Nếu thừa thì hoàn nhập or trừ vào lương
Nợ 334/111
Có 141

C

cucarot1080

Guest
12/12/07
14
0
1
Hà Nội
8/1 em sẽ định khoản Nợ TK141/ có TK 111
Sau đó tùy thuộc vào ông việc ông bếp trưởng kia đã chi khoản đó ntn, vào việc gì, có hóa đơn chứng từ hợp lệ không mà em định khoản cho phù hợp
Nợ TK lq/ Có TK 141

V

Vuhanh19

Guest
30/7/07
37
0
6
40
Đồng Nai
Bạn ah, tiền bạc là vấn đề rất nhạy cảm đâu phải bạn muốn chuyển sang định khoản như thế nào cũng được đâu.
Nếu anh ta tạm ứng và đã ký nhận tiền thì anh ấy phải có nhiệm vụ hoàn ứng chứ.
Hoàn ứng không có nghĩa là phải hoàn lại toàn bộ số tiền đã ứng mà phải có chứng từ chứng minh anh đã sử dụng số tiền đó như thế nào.
Ví dụ anh ấy mua đá hộc thì phải có chứng từ mua đá là bao nhiêu và bạn phải kiểm tra chứng từ đó có hợp lệ không.
Nếu số tiền trên chứng từ ít hơn thì anh ấy phải nộp lại số còn lại cho bạn làm phiếu thu, còn nếu số tiền nhiều hơn số đã tạm ứng thì bạn phải chi cho anh ta phần chêch lệch ấy.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA