Tổng hợp các câu hỏi về "Thuế nhà thầu"

• Thread starter hung-vt
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Cam kết trong HĐ: Bên bán có nghĩa vụ hõ trợ bên mua lắp đặt máy móc nếu bên mua yêu cầu. Chi phí đi lại ăn ở tại VN do bên mua chịu.
Trường hợp Cty mình mua máy móc là loại trong nước chua SX đc. Trước khi mua máy Cty cho công nhân sang bên Trung Quóc học nghề. Khi anh em chắc chắn là học đc nghề thì Cty mới ký HĐ mua máy. Khi cam kết nghĩa vụ trong HĐ nếu bên bán sang Cty hõ trợ lắp đặt thì bên mua phải chịu chi phí đi lại ăn ở trên lãnh thỏ VN. Vậy nên mình chỉ tính thuế nhà thầu trên chi phí mình trả trên lãnh thỏ VN. Chi phí này tách riêng ra khỏi hẳn giá trị máy móc mà. Vậy thuế cú ép mình nọp cả giá trị máy móc có bất công ko chú.

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyen thi hoai thu

nguyen thi hoai thu

Sơ cấp
27/12/05
21
0
1
40
Ha Noi
Thuế nhà thầu

Dear các bác,
Bên em là một văn phòng đại diện cho một công ty NN về giao nhận vận tải, hàng tháng vẫn phải đóng thuế nhà thầu cho các khoản doanh thu phát sinh ở Việt Nam. Các bác xem có thông tư nào cụ thể hướng dẫn các khoản nào phải đóng thuế nhà thầu thì gửi cho em reference với. Em cảm ơn các bác.:wall:

S

Song Huong

Cao cấp
Dear các bác,
Bên em là một văn phòng đại diện cho một công ty NN về giao nhận vận tải, hàng tháng vẫn phải đóng thuế nhà thầu cho các khoản doanh thu phát sinh ở Việt Nam. Các bác xem có thông tư nào cụ thể hướng dẫn các khoản nào phải đóng thuế nhà thầu thì gửi cho em reference với. Em cảm ơn các bác.:wall:
Bạn tham khảo:
Thông tư số 05/2005/TT-BTC ngày 11/01/2005 của Bộ Tài chính hướng dẫn chế độ thuế áp dụng đối với các tổ chức nước ngoài không có tư cách pháp nhân Việt Nam và cá nhân nước ngoài kinh doanh hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam.

Công văn 1108/TCT-ĐTNN ngày 29 tháng 3 năm 2006 của TCT.

...

Thân

H

huongchi

Guest
31/5/07
9
0
0
49
TP HCM
Các bác ơi, cho mình hỏi 1 chút: Bên mình có 1 hợp đồng làm 1 dự án phần mềm với 1 công ty ở Nhật, Công ty này cử 1 chuyên gia sang làm việc tại công ty mình để kiểm soát tiến độ và hỗ trợ kỹ thuật, trong HĐ có ghi là tất cả các khoản phát sinh cho chuyên gia này tại VN (như tiền thuê nhà, tiền làm visa, tiền chích ngừa...) sẽ do công ty mình chịu. Mình đọc hợp đồng thì hiểu rằng đây cũng là một dạng thu nhập của nhà thầu nước ngoài tại VN nên phải đóng thuế nhà thầu nhưng vẫn băn khoăn không biết hiểu như thế có bị hố không và có gây thiệt hại cho cty không nên đang lúng túng quá. Các bác cao nhân cho mình lời giải đáp nhé. Chân thành cảm ơn các bác (Đang cần rất gấp các bác ạ!!!!). Xin nói thêm là công ty mình không chịu phần lương của chuyên gia này chỉ là các chi phí cho chuyên gia này tại VN thôi.

H

hahoaian

Guest
7/10/06
37
0
0
Vũng Tàu
Vấn đề thuế nhà thầu cũng hơi trừu tượng đó, Chuyện mục này có vẻ ít người quan tâm.
đúng: Thông tư 05 hướng dẫn về vấn đề này. Tuy nhiên cần kết hợp một số văn bản như thông tư 120 về VAT chẳng hạn. nhiều trường hợp khó hiểu.. Bên công ty mình mỗi năm cũng khoảng chục tỷ thuế nhà thầu, rất phức tạp.
Chúc bạn thành công.

koohii ga

koohii ga

Guest
3/8/07
103
1
0
41
JP
Hạch toán - Thuế nhà thầu

Các anh chị cho em hỏi :

Cty em nộp thuế nhà thầu cho tiền lãi vay ờ công ty mẹ, cứ 3 tháng em chuyển trả tiền lãi vay 1 lần, sau đó em làm tờ khai thuế nhà thấu NN, rồi nộp tiền thuế đó luôn.

Phần trả lãi vay (net) cho 3 tháng : 75 (nguyên tệ)
Vì vậy mỗi tháng em trích trước : N635/C335 - 25 (nt)
Đến tháng thứ 3 em cũng hách toán y như vậy, và điều chỉnh CLTG.

Phần tiền thuế nhà thầu phải nộp?
Mỗi tháng em cũng trích trước : N635/335 - 4 triệu
Đến tháng thứ 3 cùng em cũng ht :N635/335
Lập tờ khai hách toán : N335/c3338 : 11.5 triệu
Phần chênh lệch : N335/c635 hoặc N335/C635 (nếu trên tờ khai là 11 triệu)

Xin cho em hỏi, em làm vậy đúng không?
Luôn tiện chỉ giúp em, em nộp phạt do nộp thuế chậm, phần tiền nộp phạt đó em đưa vào chi phí, khi quyết toán em loại ra, hay em nên hạch toán thẳng vào N4212 (công ty em đang chưa có doanh thu)

koohii ga

koohii ga

Guest
3/8/07
103
1
0
41
JP
Em hỏi thêm vấn đề này nữa, phần tiền nộp thuế nhà thầu đó thực tế là CP phát sinh do tiền lãi vay phải trả, vậy em hạch toán cp đó cùng tài khoản với chi phí lãi vay, có được không?

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Thuế nhà thầu

Công ty em có ký hợp đồng mua hàng hóa với công ty nước ngoài. Bên Công ty nước ngoài vừa qua có cử chuyên gia sang làm việc với công ty, hai chuyên gia này có mua vé máy bay để đi từ nước họ sang công ty em đang làm và họ yêu cầu thanh toán tiền máy bay. Vậy, khi công ty em trả tiền vé máy bay mà Công ty nước ngoài mua cho 2 chuyên gia thì công ty em có phải đóng thuế nhà thầu không?:060:

MPI of VN

MPI of VN

Trung cấp
12/3/07
145
0
0
Hanoi
Công ty em có ký hợp đồng mua hàng hóa với công ty nước ngoài. Bên Công ty nước ngoài vừa qua có cử chuyên gia sang làm việc với công ty, hai chuyên gia này có mua vé máy bay để đi từ nước họ sang công ty em đang làm và họ yêu cầu thanh toán tiền máy bay. Vậy, khi công ty em trả tiền vé máy bay mà Công ty nước ngoài mua cho 2 chuyên gia thì công ty em có phải đóng thuế nhà thầu không?:060:

Nếu cty nước ngoài cử cán bộ sang làm việc thì cty họ phải chịu mọi chi phí chứ. Bạn nói rõ hơn về thoả thuận giữa hai bên là cty bạn chịu khoản chi phí này được không?

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Nếu cty nước ngoài cử cán bộ sang làm việc thì cty họ phải chịu mọi chi phí chứ. Bạn nói rõ hơn về thoả thuận giữa hai bên là cty bạn chịu khoản chi phí này được không?
Trong Hợp đồng thì có nói tới việc này công ty em bồi hoàn các chi phí vé máy bay, ăn ở... cho nhân viên công ty khi đi ra khỏi nước họ

Sửa lần cuối:
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Trong Hợp đồng thì có nói tới việc này công ty em bồi hoàn các chi phí vé máy bay, ăn ở... cho nhân viên công ty khi đi ra khỏi nước họ

Thuế nhà thầu là một loại thuế rất phức tạp, nó còn phụ thuộc vào các điều khoản chi tiết trong hợp đồng giữa hai bên. Nếu trong hợp đồng có giao kèo là bên bán sang VN lắp đặt chạy thử, mọi chi phí do bên mua chịu là bạn phải thật cẩn thận đấy. Kẻo thuế sẽ vin vào đó cho là chuyển giao hàng hóa tại VN là sẽ bị đánh thuế nhà thầu ( lúc này ko phải là chỉ chịu thuế trên chi phí ở VN thôi đâu) Thế cho nên thuế nhà thầu còn phải phụ thuộc vào tình hình thực tế của hợp đồng giữa hai bên nữa, ko thể chỉ nói 1 câu là biết có phải nộp thuế nhà thầu hay không đâu?

N

nguyenkl

Guest
26/12/06
11
0
0
48
Hanoi
Bạn xem trong thông tư 05/2005/TT-BTC ngày 11 tháng 1 năm 2005 có ví dụ cụ thể về trường hợp bạn đang hỏi. Vấn đề chính vẫn là câu chữ trong hợp đồng, nếu quy định mình phải chi trả toàn bộ chi phí cho chuyên gia sang lắp đặt, tư vấn thì sẽ gộp vào giá trị hợp đồng khoản chi này nữa để tính thuế nhà thầu.

koohii ga

koohii ga

Guest
3/8/07
103
1
0
41
JP
Có ai không? Trả lời dùm em đi!

K

katty78

Trung cấp
21/1/06
66
0
6
Hanoi
Các anh chị cho em hỏi :

Cty em nộp thuế nhà thầu cho tiền lãi vay ờ công ty mẹ, cứ 3 tháng em chuyển trả tiền lãi vay 1 lần, sau đó em làm tờ khai thuế nhà thấu NN, rồi nộp tiền thuế đó luôn.

Phần trả lãi vay (net) cho 3 tháng : 75 (nguyên tệ)
Vì vậy mỗi tháng em trích trước : N635/C335 - 25 (nt)
Đến tháng thứ 3 em cũng hách toán y như vậy, và điều chỉnh CLTG.

Phần tiền thuế nhà thầu phải nộp?
Mỗi tháng em cũng trích trước : N635/335 - 4 triệu
Đến tháng thứ 3 cùng em cũng ht :N635/335
Lập tờ khai hách toán : N335/c3338 : 11.5 triệu
Phần chênh lệch : N335/c635 hoặc N335/C635 (nếu trên tờ khai là 11 triệu)

Xin loi vi font tieng viet cua minh dangbi loi, khong the dung duoc.
Theo minh moi thang ban nen hach toan: N635/C338 - 25
Den thang thu 3 lap to khai thue nha thau, co so chinh xacroi thi moi hach toanN335/ C338.
Minh toan cho den thang cuoi cung, xem chenh lech ti gia labao nhieu roi bu tru luon phan chenh lech nay. (Tuc la chi co 1 but toan thoi)

Xin cho em hỏi, em làm vậy đúng không?
Luôn tiện chỉ giúp em, em nộp phạt do nộp thuế chậm, phần tiền nộp phạt đó em đưa vào chi phí, khi quyết toán em loại ra, hay em nên hạch toán thẳng vào N4212 (công ty em đang chưa có doanh thu)

Phan tien phat nay thi con tuy ban a. Ban phai ktra lai thong bao phat xem cai do ben thue cho cty ban la chi phi hop ly thi ban hach toan thang vao chi phi, neu khong thi cho vao 4212

Sửa lần cuối:
N

nmthu

Guest
4/3/08
3
0
0
41
TP.HCM
Thuế nhà thầu

Cho em hỏi về cách tính thuế của nhà thầu nước ngoài không hạch toán kế toán tại Việt Nam: Công ty em là văn phòng đại diện ký hợp đồng lắp đặt với công ty Việt Nam để nhập các thiết bị mạng và viễn thông cho văn phòng công ty phía Việt Nam (Thiết bị này trong nuớc chưa sản xuất được). Trên hợp đồng ghi tổng giá trị hợp đồng bao gồm VAT, vận chuyển, bảo hiểm và thuế nhập khẩu. Trong bảng kê chi tiết đính kèm có tách biệt giữa giá trị thiết bị và giá trị lắp đặt, giá trị thiết bị mua trong nước (Giá trị chưa thuế và + thuế VAT 10% = giá trị hợp đồng). Khi nhập các thiết bị này công ty đã nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu và thuế nhập khẩu (bên Việt Nam nộp thay, hóa đơn nộp thuế tên của phía doanh nghiệp Việt Nam). Như vậy, cách tính thuế nhà thầu (thuế GTGT và thuế TNDN) như thế nào?. Vui lòng chỉ giúp em với. Xin cám ơn các anh chị

itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Bạn tham khảo xem có được không nhé:
Trường hợp hợp đồng ký kết với nhà thầu nước ngoài về cung cấp máy móc thiết bị có kèm theo các dịch vụ hướng dẫn lắp đặt, đào tạo, vận hành, chạy thử thì:
- Nếu trong hợp đồng tách riêng được giá trị máy móc thiết bị và giá trị các dịch vụ thì tính thuế theo thuế suất riêng tương ứng của từng phần giá trị hợp đồng.
- Nếu hợp đồng không tách riêng từng phần giá trị giá trị máy móc, thiết bị và các dịch vụ thì áp dụng tỷ lệ GTGT tính trên doanh thu chịu thuế là 25% và tỷ lệ thuế TNDN chung là 2% (áp dụng đối với hoạt động sản xuất kinh doanh khác) cho toàn bộ giá trị hợp đồng.
Ví dụ: Nhà thầu nước ngoài không thực hiện chế độ kế toán Việt Nam, thực hiện hợp đồng ký với doanh nghiệp B ở Việt Nam về việc cung cấp máy móc, thiết bị kèm theo dịch vụ lắp đặt, vận hành chạy thử với giá trị là 10.000.000 USD.
- Trường hợp 1: Giả sử tách riêng được phần giá trị máy móc, thiết bị là 9.000.000 USD, giá trị dịch vụ lắp đặt, vận hành, chạy thử là 1.000.000 USD thì nghĩa vụ thuế của nhà thầu H được xác định như sau: + Thuế đối với phần giá trị MMTB cung cấp (giả sử đây là MM-TB cơ khí có thuế suất thuế GTGT là 5%): * Thuế GTGT: 9.000.000 USD x 10% x 5% = 45.000 USD * Thuế TNDN: (9.000.000 USD - 45.000 USD) x 1% = 89.550 USD + Thuế đối với phần giá trị dịch vụ lắp đặt, vận hành, chạy thử: * Thuế GTGT: 1.000.000 USD x 10% x 50% = 50.000 USD * Thuế TNDN: (1.000.000 USD - 50.000 USD) x 5% = 47.500 USD.
- Trường hợp 2: không tách riêng được phần giá trị dịch vụ lắp đặt, vận hành chạy thử và giá trị máy móc, thiết bị thì nghĩa vụ thuế của nhà thầu H được xác định như sau: - Thuế GTGT: 10.000.000 USD x 10% x 25% = 250.000 USD - Thuế TNDN: (10.000.000 USD - 250.000 USD) x 2% = 195.000 USD

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Thuế nhà thầu

Có ai biết về Thuế nhà thầu không vậy?
Đối tượng áp dụng và cách tính như thế nào nhỉ?
Công ty mình đang định mua 1 phần mềm máy tính từ nước ngoài. Như vậy thì chứng từ hợp lệ để được tính vào chi phí là gì nhỉ ngoài hợp đồng, invoice, ctừ thanh toán, còn gì nữa không nhỉ?
Giúp mình với

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Công ty mình đang định mua 1 phần mềm máy tính từ nước ngoài. Như vậy thì chứng từ hợp lệ để được tính vào chi phí là gì nhỉ ngoài hợp đồng, invoice, ctừ thanh toán, còn gì nữa không nhỉ?
Giúp mình với
Bạn đọc thông tư 05/2005/TT - BTC ngày 11/1/2005 xem Hợp đồng của Cty bạn có thuộc diện phải nộp thuế nhà thầu ko nhé!

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Có đấy. Nhưng tớ không biết phải hạch toán khi nghiệp vụ này phát sinh như thế nào nhỉ? và nộp thúê nữa chứ

Sửa lần cuối:
MPI of VN

MPI of VN

Trung cấp
12/3/07
145
0
0
Hanoi
Giúp mình với

Theo mình thì trường hợp này không áp dụng TT05. Nghĩ thêm chút nữa đã ..

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA