Lập mẫu 01/KHBS - Điều chỉnh tờ khai thuế GTGT như thế nào

• Thread starter boloncon
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
B

Bicoi

Guest
19/5/08
5
0
0
Hà Nội
Bác kê thiếu [23] của tháng 4 & tháng 6 thì bác làm 2 tờ khai bổ sung 01/KHBS của tháng 4 & 6 (kê khai ở mục II-làm giảm số thuế phải nộp; Mã điều chỉnh [23]).
Tại tờ khai thuế tháng 07/2008 bác mở thêm phụ lục 1-3/GTGT. Căn cứ 2 tờ khai bổ sung trên bạn nhập mỗi tờ/1 dòng của PL1-3.
Dòng cộng PL1-3/GTGT bạn kê vào [37] của tờ khai 01/GTGT
:banana:
Bác Boloncon ơi, trường hợp của em [23] của tháng 5 số đúng là 6100 nhưng em nhập vào là 610, vậy thì tháng này em phải làm thế nào ạ? Nhờ bác giúp em vì em chẳng biết trường hợp nào là điều chỉnh tăng và trường hợp nào là điều chỉnh giảm cả

Khóa học Quản trị dòng tiền
boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng
Bác Boloncon ơi, trường hợp của em [23] của tháng 5 số đúng là 6100 nhưng em nhập vào là 610, vậy thì tháng này em phải làm thế nào ạ?
Bạn lấy 6100-610= ???? sau đó điều chỉnh tương tự ThanhNDS. Trong đó, cột số đã kê khai sẽ tự nhẩy 610; cột số điều chỉnh là số 6100 ; còn cột chênh lệch là 610

Nhờ bác giúp em vì em chẳng biết trường hợp nào là điều chỉnh tăng và trường hợp nào là điều chỉnh giảm cả

Để xác định trường hợp nào điều chỉnh tăng, trường hợp nào điều chỉnh giảm thì trước hết bạn xác định việc điều chỉnh của bạn liên quan tới đầu VÀO hay đầu RA
-Nếu liên quan tới đầu VÀO thì điều chỉnh tăng hay giảm sẽ dẫn tới kết quả ngược chiều với số thuế GTGT phải nộp. VD: điều chỉnh tăng ở đầu vào => Làm giảm số thuế phải nộp
-Nếu liên quan tới đầu RA thì việc điều chỉnh dẫn tới kết quả cùng chiều với số thuế GTGT phải nộp. VD: điều chỉnh tăng đầu ra => tăng số thuế phải nộp
Mong rằng mình giải thích như trên bạn có thể hiểu được

snownight

snownight

Còi
10/7/08
575
2
0
HN
anh ơi cho em ? với , em vừa đi nộp tờ khai về . điều chỉnh 3 tháng ng ta bắt lên phòng ấn chỉ. P403. em lên đó nộp mấy tờ khai 01/BSKH thì ng ta nói là sẽ bị phạt 1 tr1 trong khi em chỉ điều chỉnh hơn 100k thui , cho em ý kiến với ạ. nếu đắt thế thì thôi thà ko điều chỉnh còn hơn. nhưng mà tờ khai tháng 7 em trót nộp rùi mà trên đó cũng có điều chỉnh rồi , cho em ý kiến gấp với ạ

Số tiền nộp phạt tính theo thời gian chậm nộp của bạn và số tiền nộp chậm đó . Dù số tiền đó có nhiều hơn thế thì bắt buộc bạn phải điều chỉnh nhé, vì còn liên quan đến sổ sách nữa bạn ạ . Nếu bạn không điều chỉnh thì sau này quyết toán còn gặp nhiều khó khăn đấy . Chúc bạn làm tốt !

T

thuylinh3000

Guest
24/4/08
10
0
0
36
Hà Nội
em thấy trên cục thuế nói là ko điều chỉnh thì cho vào chi phí cũng được cơ mà

D

Dai viet

Guest
7/8/08
2
0
0
Ha Noi
E là thành viên mới mong các bác chỉ giúp !
Cty bên e mới thành lập.Do cũng chưa hiểu nhiều về kê khai nên đã để xảy ra trường hợp sau:QĐ thành lập Cty vào ngày 06/05/2008.Đăng ký mua hóa đơn và nhận hóa đơn ngày 10/06/2008.Hàng hóa đầu vào thì e nhập vào ngày 25/06/2008.Nhưng trong tờ khai bản 1.3.0 e lại đánh dấu vào mục không phát sinh hoạt động mua bán trong kỳ trong khi hóa đơn đầu vào e có và tháng sau tức khai tháng 06/2008.E lai khai chỉ có hàng hóa bán ra.Kết quả là nộp thuế.Tháng 7 e có phát sinh hàng hóa DV mua vào và bán ra lúc này thuế được khấu trừ bên e còn dư 2000.000. Tới giờ e mới nhận thấy mình kê khai là chưa đúng.Như vậy là trong trong tháng 6 và tháng 7 e vẫn liên tục bán hàng hóa đầu vào từ tháng 5 e nhâp.Vậy trong trường hợp này e phải làm thế nào? Mong các bác ra tay cứu giúp e với. E xin cảm ơn
mail:daihungco@yahoo.com.vn

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
Trên 01/KHBS chỉ cho điền chỉnh chung tăng giảm đầu vào ở [23]. Bạn sai ở [11] thì đều điêu chỉnh chung vào [23]
Trường hợp bạn điều chỉnh giảm chỉ tiêu [11] sẽ làm tăng số thuế phải nộp hoặc giảm số thuế được khấu trừ, được hoàn bạn làm theo các bước sau:
Bước 1: nhập lại tờ khai 01/GTGT tháng 3 đúng như tờ khai đã nộp cơ quan thuế (nếu tháng 3 bạn chưa kê khai bằng HTKK1.3.0) để lấy số liệu điều chỉnh
Bước 2: Vào khai bổ sung trên 01/KHBS:chọn khai BỔ SUNG, kỳ tháng 3 và thực hiện khai điều chỉnh ở mục I - làm tăng số thuế phải nộp, mã [23]
Sau đó in tờ khai bổ sung 01/KHBS này ra và nộp cơ quan thuế càng sớm càng tốt cùng với số tiền thuế thiếu, phạt trên đó đã tính giúp bạn
Số liệu điều chỉnh của bạn không được kê lên bảng kê 01/GTGT của kỳ khai thuế tháng 6 này

Mong là số tiền bạn bị phạt chỉ nho nhỏ thôi
Bạn bolocon cho em hỏi:
Mình không có hóa đơn đầu ra, chỉ có toàn hóa đơn dầu vào, khi diều chỉnh giảm VAT còn được khấu trừ, thì tại sao lại có khoản phạt nộp chậm vậy anh?không có doanh thu--> không có 3331 vậy sao HTKK xác nhận phải nộp + phạt 1 số tiền vậy

boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng
Bạn bolocon cho em hỏi: khi diều chỉnh giảm VAT còn được khấu trừ, thì tại sao lại có khoản phạt nộp chậm vậy anh?không có doanh thu--> không có 3331 vậy sao HTKK xác nhận phải nộp + phạt 1 số tiền vậy

Món này có lẽ bạn phải hỏi Tổng cục thuế - các nhà hoạch địch chính sách
Còn mình thì chỉ hiểu như thế này thôi:
Hiện nay HTKK đang được lập trình: đối với cùng 1 HÀNH VI kê khai dẫn tới làm tăng số thuế phải nộp hoặc giảm số thuế được hoàn, được khấu trừ thì đều chịu chung HÌNH PHẠT như nhau là nộp bổ sung số tiền thuế thiếu và số tiền phạt nộp chận???
Nó tương tự như mình đi ra đường, người ta đã quy định đoạn đường chỉ được chạy với tốc độ 45km/h mà mình phóng >45km/h là bị bắn tốc độ & nộp phạt mặc dù trên đường chẳng có ai & việc phóng nhanh vượt ẩu của mình chưa gây ra hậu quả gì nghiêm trọng....
Chỉ có điều theo quy định của TCT như hiện nay thì bác gây hậu quả nghiêm trọng với bác chưa gây hậu quả nghiêm trọng bị phạt như nhau????

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
Món này có lẽ bạn phải hỏi Tổng cục thuế - các nhà hoạch địch chính sách
Còn mình thì chỉ hiểu như thế này thôi:
Hiện nay HTKK đang được lập trình: đối với cùng 1 HÀNH VI kê khai dẫn tới làm tăng số thuế phải nộp hoặc giảm số thuế được hoàn, được khấu trừ thì đều chịu chung HÌNH PHẠT như nhau là nộp bổ sung số tiền thuế thiếu và số tiền phạt nộp chận???
Nó tương tự như mình đi ra đường, người ta đã quy định đoạn đường chỉ được chạy với tốc độ 45km/h mà mình phóng >45km/h là bị bắn tốc độ & nộp phạt mặc dù trên đường chẳng có ai & việc phóng nhanh vượt ẩu của mình chưa gây ra hậu quả gì nghiêm trọng....
Chỉ có điều theo quy định của TCT như hiện nay thì bác gây hậu quả nghiêm trọng với bác chưa gây hậu quả nghiêm trọng bị phạt như nhau????
Anh boloncon cho em hỏi nữa!
Ví dụ của anh là người ta chạy quá tốc độ > 45km
Nhưng em chạy âm mà, có nghĩa là chạy lùi, hay chạy chậm có... 1km/h, vậy mà họ lại phạt em chạy quá tốc độ 45-1=44km vậy? khi nào em chạy 89 km/h thì mới phạt 89-45= 44 km/h chứ?

Xin giải đáp giúp em với!!

boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng
Tới giờ e mới nhận thấy mình kê khai là chưa đúng.Như vậy là trong trong tháng 6 và tháng 7 e vẫn liên tục bán hàng hóa đầu vào từ tháng 5 e nhâp
Theo quy định hiện nay thì hoá đơn GTGT đầu vào được phép kê khai ở PL01-2/GTGT không quá 3 tháng.
Nếu đến giờ bạn vẫn chưa nộp tờ khai tháng 7/2008 thì bạn có thể kê khai hoá đơn đầu vào của tháng 5,6,7 vào tờ khai tháng 7 này để được khấu trừ. Nếu đã quá 3 tháng thì bạn tính vào chi phí và không được kê khai khấu trừ nữa

boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng
Anh boloncon cho em hỏi nữa!
Ví dụ của anh là người ta chạy quá tốc độ > 45km
Nhưng em chạy âm mà, có nghĩa là chạy lùi, hay chạy chậm có... 1km/h, vậy mà họ lại phạt em chạy quá tốc độ 45-1=44km vậy? khi nào em chạy 89 km/h thì mới phạt 89-45= 44 km/h chứ?

Xin giải đáp giúp em với!!
mình không hiểu câu hỏi của bạn lắm ?????

Theo mình, bạn nên xem Điều 7 Luật quản lý thuế quy định về nghĩa vụ của người nộp thuế có quy định:
"2. Khai thuế chính xác, trung thực, đầy đủ và nộp hồ sơ thuế đúng thời hạn; chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực, đầy đủ của hồ sơ thuế.
3. Nộp tiền thuế đầy đủ, đúng thời hạn, đúng địa điểm.
4. Chấp hành chế độ kế toán, thống kê và quản lý, sử dụng hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật.
5. Ghi chép chính xác, trung thực, đầy đủ những hoạt động phát sinh nghĩa vụ thuế, khấu trừ thuế và giao dịch phải kê khai thông tin về thuế. "

Đây cũng là một phần trong những nguyên lý kế toán và đạo đức nghề nghiệp của người kế toán viên chúng ta "phản ánh chính xác, trung thực, đầy đủ những hoạt động kinh tế phát sinh..." - Nếu bạn là kế toán thì xem lại điểm này nhé

Còn nữa -Bạn lấy tờ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế xem đã kịp xoá dòng cuối cùng lời cam kết của đơn vị bạn khi nộp tờ khai: " Tôi cam đoan số liệu khai trên là đúng và chịu trách nhiệm trước pháp luật về những số liệu đã khai"
Thì bạn hãy tranh luận tiếp với cơ quan thuế nơi bạn nộp tờ khai nhé

xuyen83

xuyen83

Trung cấp
4/6/08
160
0
16
Trên đỉnh Êveret
lối phần mềm HTKK

các bác ơi cho em hỏi với em khai bổ sung điều chỉnh thuế GTGT theo mẫu 01/KHBS nhưng khi đánh ngày tháng vào thì bị báo lỗi là "ngày khai báo không lớn hơn ngày hiện tại" mình chưa biết sửa như thế nào? có bạn nào gặp trường hợp đó không chỉ mình cách sửa với?
:1luvu::dance2:

cold

cold

Cao cấp
20/12/05
243
42
28
46
A2,Hoang Hoa Tham,Q.TB
To Daiviet:Hơi rẵc rối một chút nhưng không sao.Nếu tháng 6 bạn chưa kê khai kịp hóa đơn đầu vào thì cứ tiếp tục kê trong tháng 7,miễn là chứng từ cho đầu vào là được rồi.

T

thanhdiep

Guest
14/7/08
22
0
0
!!!!!!!!
các bác ơi cho em hỏi với em khai bổ sung điều chỉnh thuế GTGT theo mẫu 01/KHBS nhưng khi đánh ngày tháng vào thì bị báo lỗi là "ngày khai báo không lớn hơn ngày hiện tại" mình chưa biết sửa như thế nào? có bạn nào gặp trường hợp đó không chỉ mình cách sửa với?

Bạn làm bảng 01/KHBS ngày nào thì nó hiển thị ngày hiện tại, không đánh ngày vào nhé!

nghimaikhongra

nghimaikhongra

Guest
29/3/07
211
0
0
Hà Đông

Bạn không cần đánh ngày tháng vào làm gì, nếu bạn sử dụng phần mềm, còn không đơn giản thì làm ở bảng Excel thường cũng được, vì không ai bắt bạn phải làm trong phần mềm, phần mềm chỉ cần kê khai thuế để bên thuế họ "soi" mã vạch mà thôi.
Thân chào !

A

aloneboy

Guest
22/3/06
4
0
0
HN
khai thừa, nộp thừa thuế TTĐB

anh chị ơi. cho em hỏi.E vừa mới vào làm đc 1tháng, kế toán cũ cty e kê khai thế TTĐB hàng tháng rồi, lại nộp thuế lần nữa rồi chứ. mà trong khi DN em lại nhập hàng bán nên t TTĐB đã nộp khi mua hàng, vậy phải điều chỉnh giảm như thế nào ạ? giúp e với, vừa vào làm đã bị cán bộ thuế kiểm tra, bị dính như thế nên ko mua đc HĐ
:025:

boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng
Bạn muốn điều chỉnh giảm số thuế TTĐB đã kê khai của kỳ khai thuế trước, bạn làm theo các bước sau:
-Vào khai bổ sung tại 01/KHBS - chọn Loại tờ khai: Tờ khai thuế tiêu thụ đặc biệt (01/TTĐB) và khai điều chỉnh giảm ở mã [10]
-Tại tờ khai thuế TTĐB tháng này, bạn đưa số điều chỉnh giảm vào cột (9) Điều chỉnh tăng giảm thuế TTĐB các kỳ trước.
Hiện tại, ở phần mềm hỗ trợ kê khai 1.3.0.1 bị lỗi mục này, cột (9) không nhập điều chỉnh tăng giảm được nên bạn phải kê khai ở bên ngoài, không kê trên HTKK1.3.0.1 theo đúng mẫu 01/TTĐB.
Cột (9) của 01/TTĐB qua nhiều phiên bản mà mình không rõ tại sao vẫn chưa được sửa, không cho nhập điều chỉnh(- kể cả bản 1.3.1 ????)

xuyen83

xuyen83

Trung cấp
4/6/08
160
0
16
Trên đỉnh Êveret
có ghi chú không?

các bạn ơi cho mình hỏi 1 chút
ở tờ khai 01/KHBS ở dòng dước cùng có cần giải thích gì không, có cần phô tô Hoá đơn bị ghi nhầm kẹp vào không?:alcon:

quocphongvu

quocphongvu

Guest
các bạn ơi cho mình hỏi 1 chút
ở tờ khai 01/KHBS ở dòng dước cùng có cần giải thích gì không, có cần phô tô Hoá đơn bị ghi nhầm kẹp vào không?:alcon:

Cần phải có để cơ quan thuế họ biết bạn đã kê khai sai như thế nào, sửa ra sao và quan trọng là nộp phạt chậm có đúng số ngày k, hehe

O

oxygen

Trung cấp
9/2/04
83
0
0
HTKK củ chuối

...phản ánh chính xác, trung thực, đầy đủ những hoạt động kinh tế phát sinh...

Dùng từ "chính xác" thì hơi bị quan liêu đó.

vd: bạn gõ sai số 6 thành số 9 ở hàng trăm triệu (TH khai VAT vào) thì bạn cũng lẵng lặng xách 300.000.000 đi nộp bổ sung à?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA