Lập mẫu 01/KHBS - Điều chỉnh tờ khai thuế GTGT như thế nào

• Thread starter boloncon
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng
bạn gõ sai số 6 thành số 9ở hàng trăm triệu (TH khai VAT vào) thì bạn cũng lẵng lặng xách 300.000.000 đi nộp bổ sung à?

Không biết bạn oxigen có phải là kế toán không nhỉ?
Nếu đúng thì cho mình xin địa chỉ, mình gửi tặng bạn mấy thùng bút xoá - Công ty mình mới sản xuất mặt hàng này đang muốn chào hàng.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

VAN TBHN0708

Trung cấp
28/7/08
68
0
6
Ha noi
Các bạn ơi cho mình hỏi chút:
Phần mềm của mìh bị trục trặc: ko hiểu sao khi mình kích vào chỉ tiêu 23 ở mẫu 01/KHBS thì cột số thuế GTGT đã kê khai ko khớp với số thuế GTGT đã kê khai ở tháng trước và ko thể sửa lại đc. Có bạn nào biết sửa ntn ko? Júp mình với.
Nếu mình làm mẫu 01/KHBS trên Excel thì thuế có chấp nhận ko?
Các bạn giải đáp giúp mình nhe. Cảm ơn nhìu!!!

V

VAN TBHN0708

Trung cấp
28/7/08
68
0
6
Ha noi

Tại sao lại ko cần sửa phần doanh số, bạn có thể giải thích rõ hon ko?
Đối với HHDV mua vào cũng tương tự chứ? VD: đối với HHDV mua vào mình khai nhầm phần chi phí mua vào bị tăng lên-> tăng chi phí, ko đúng với HD,thuế vẫn đúng? Vậy cũng ko sao chứ?
Bạn giải đáp júp mình nhé! Cảm ơn nhiều!!!

V

VAN TBHN0708

Trung cấp
28/7/08
68
0
6
Ha noi
*TRƯỜNG HỢP KHAI ĐIỀU CHỈNH DẪN TỚI TĂNG SỐ THUẾ GTGT PHẢI NỘP

1-Điều chỉnh tờ khai do:Kê trùng hoá đơn GTGT đầu vào các tháng trước.
-Kê khai:Khai bổ sung trên Giải trình khai bổ sung, điều chỉnh phần I điều chỉnh tăng chỉ tiêu [23] của 01/KHBS-đồng thời nộp phạt tiền thuế nộp chậm.
-Như vậy: Số tiền thuế thực tế phải nộp kỳ này = số tiền nộp bổ sung + số tiền phạt nộp chậm + số tiền thuế phải nộp trong kỳ
Bạn ơi cho mình hỏi: Trong trường hợp này khi mình điều chỉnh chỉ tiêu [23]-tức là tăng số thuế phải nộp, và chỉ điều chỉnh tăng đc ở chỉ tiêu [35]-tức tăng thuế HHDV bán ra (mặc dù mình dang giảm mua vào)-như vậy là sai dúng ko? Khi mình hỏi chi cục thuế họ hướng dẫn là điều chỉnh chỉ tiêu 20 và 21 nhưng trong phần mềm ko thể sửa dc 2 chỉ tiêu đó. Bạn có cách nào júp mình ko?

N

nguyenchaugiang

Guest
13/12/07
11
0
0
46
Ha Noi
Tại sao lại ko cần sửa phần doanh số, bạn có thể giải thích rõ hon ko?
Đối với HHDV mua vào cũng tương tự chứ? VD: đối với HHDV mua vào mình khai nhầm phần chi phí mua vào bị tăng lên-> tăng chi phí, ko đúng với HD,thuế vẫn đúng? Vậy cũng ko sao chứ?
Bạn giải đáp júp mình nhé! Cảm ơn nhiều!!!

Mình cũng đang gặp tình trạng tương tự, chỉ kê khai nhầm giá trị HHDV mua vào. còn phần thuế GTGT thì OK, đọc đi đọc lại trên DD mà không thấy nói đến vụ điều chỉnh này ( Vì Cty mình hàng tháng nhiều HĐ nên in thẳng từ phần mềm kế toán ra 2 bảng PL01-1/GTGT, PL01-2/GTGT cho tiện, sau đó vào PM HTKK để vào Tờ khai thuế GTGT nên mới ko thấy báo lỗi). Bạn boloncon ơi giúp bọn mình với.

boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng
Theo phương pháp kê khai hiện nay thì tờ khai thuế 01/GTGT kê khai thuế GTGT, khi bạn kê khai điều chỉnh ở các kỳ kê khai thuế tháng trước mà dẫn tới tăng (giảm) số thuế GTGT phải nộp hoặc giảm (tăng)số thuế GTGT được hoàn, được khấu trừ thì mình chỉ điều chỉnh tăng, giảm về thuế GTGT thôi còn về giá trị hàng hoá chỉ ảnh hưởng khi bạn tính thuế thu nhập doanh nghiệp. Do vậy, mọi điều chỉnh tăng, giảm về giá trị hàng hoá đầu ra hay đầu vào các kỳ kê khai trước đều không điều chỉnh trên tờ khai 01/GTGT mà bạn chỉ cần lưu ý khi làm tờ khai 01A/TNDN, 01B/TNDN hay 03/TNDN.
Việc điều chỉnh tăng hay giảm thuế GTGT ở đầu vào hay đầu ra thì đều phải kê khai trên 01/KHBS - ở Bản khai bổ sung điều chỉnh này đã thể hiện nội dung mục bạn điều chỉnh: Mua vào điều chỉnh ở mã [23] còn bán ra ở mã [31],[35] còn lên tờ khai 01/GTGT thì bạn chỉ điều chỉnh vào ô [35] nếu kết quả điều chỉnh dẫn đến tăng số thuế phải nộp; vào ô [37] nếu kết quả dẫn tới giảm số thuế phải nộp. Do vậy, bạn đừng quan tâm mục điều chỉnh của bạn trên tờ khai 01/GTGT là ở mục I-Hàng mua vào hay mục II-Hàng bán ra.
=> Kết cấu tờ khai 01/GTGT hiện nay có thể còn chưa được phù hợp lắm với phương pháp kê khai hiện hành. Mình cũng không rõ có được sửa đổi trong đợt thay đổi Luật thuế GTGT mới áp dụng từ năm 2009 không.
Hy vọng là cách giải thích của mình ở trên có thể giúp bạn hiểu thêm được cách điều chỉnh tờ khai thuế GTGT

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA