Mỗi tuần một chuyên đề

Lập mẫu 01/KHBS - Điều chỉnh tờ khai thuế GTGT như thế nào

• Thread starter boloncon
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng
Về lỗi của bạn thì có lẽ trong biên bản kiểm tra của cơ quan Thuế đã nêu rõ.

Về việc thuế nộp thừa của bạn bạn muốn bù trừ với thuế thiếu và tiền phạt thì bạn có thể xem quy định về vấn đề này như sau:

Tại Mục VII nói:
1. Tiền thuế được coi là nộp thừa khi:
1.1. Người nộp thuế có số tiền thuế đã nộp lớn hơn số tiền thuế phải nộp.
1.2. Người nộp thuế có số tiền thuế được hoàn theo quy định của pháp luật về thuế giá trị gia tăng, thuế tiêu thụ đặc biệt, thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao, phí xăng dầu.

2. Người nộp thuế có quyền giải quyết số tiền thuế nộp thừa theo các cách sau:
2.1. Bù trừ số tiền thuế nộp thừa với số tiền thuế, tiền phạt còn nợ, kể cả bù trừ giữa các loại thuế với nhau.
2.2. Trừ vào số tiền thuế phải nộp của lần nộp tiếp theo.
2.3. Hoàn trả khi người nộp thuế không còn nợ tiền thuế, tiền phạt.
Trường hợp tiền thuế nộp thừa được để lại trừ vào số tiền thuế phải nộp của lần tiếp theo trong cùng một loại thuế thì được thực hiện tự động trong hệ thống quản lý của cơ quan thuế, người nộp thuế không phải làm thủ tục bù trừ.
Trường hợp bù trừ giữa các loại tiền thuế, tiền phạt khác nhau hoặc hoàn thuế thì người nộp thuế phải thực hiện theo thủ tục hoàn thuế, bù trừ thuế theo quy định tại Phần G của Thông tư này. Khi bù trừ thuế, cơ quan thuế ra quyết định hoàn thuế và lệnh thu thuế cho các khoản tiền thuế, tiền phạt theo thứ tự quy định tại khoản 1 mục IV Phần này.

Nhưng theo mình thì tiền thuế thiếu, tiền phạt bạn nên nộp đầy đủ còn số tiền thuế TNDN nộp thừa bạn nên để bù trừ với số thuế TNDN phải nộp trong năm tài chính tới bạn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lotushien

Sơ cấp
15/10/04
11
0
1
Hanoi
Mọi người ơi, cho tớ hỏi với. Trên bảng kê bán ra tớ chỉ nhập nhầm phần doanh số bán ra, còn VAT đầu ra thì vẫn đúng. Vậy không biết có cần phải điều chỉnh gì không và điều chỉnh ntn?

H

Hanhbui

Guest
18/7/06
13
0
1
Hà Nội
cả nhà ơi cho em hỏi chút. Trường hợp của em là thuộc TRƯỜNG HỢP KHAI ĐIỀU CHỈNH DẪN TỚI TĂNG SỐ THUẾ GTGT PHẢI NỘP. Em đã làm đúng như hướng dẫn ở trên. Nhưng ko hiểu sao phần mềm toàn thông báo lỗi ở mục Số điều chỉnh trên KHBS và mục Số thuế đc khấu trừ kỳ này (chỉ tiêu 23) trên tờ khai điều chỉnh. Vì thế ko thể in ra đc. Trên KHBS em điều chỉnh chỉ tiêu 23 với số đã kê khai là: 15.325.324 còn số điều chỉnh là 7.918.774. Còn trên tờ khai điều chỉnh thì chỉ tiêu 23 nó tự nhảy ra là 7.406.550.Làm ơn chỉ cho em chỗ sai của em với. Thank mọi người nhìu!

W

water6680

Guest
28/2/08
11
0
0
Hoàng Mai - Hà Nội
mình là cty thương mại nhỏ. T4, kế toán bên mình có đưa vào 1 hoá đơn đầu vào là máy giặt. Đến T7 mình muốn huỷ hoá đơn này ra vì thấy không hợp lý bằng cách điều chỉnh giảm hoá đơn đầu vào này do hạch toán nhầm được không và điều chỉnh như thế nào trên phần mềm hỗ trợ kê khai. Các bạn giúp mình với. xin cảm ơn

T

thuylinh3000

Guest
24/4/08
10
0
0
36
Hà Nội
em muốn ? 1 chút ạ , em đã biết làm điều chỉnh ntn , tháng 4 em quên không ghi mục 23 , nên bjờ em muốn làm khai bổ sung , nhưng mà không hiểu sao vào 01/KHBS thi nó cứ bị nhảy số. phần số đã kê khai em ko có vậy mà nó tự nhảy ra số . bjờ em phải làm sao ạ

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
em muốn ? 1 chút ạ , em đã biết làm điều chỉnh ntn , tháng 4 em quên không ghi mục 23 , nên bjờ em muốn làm khai bổ sung , nhưng mà không hiểu sao vào 01/KHBS thi nó cứ bị nhảy số. phần số đã kê khai em ko có vậy mà nó tự nhảy ra số . bjờ em phải làm sao ạ

Vấn đề của Thuylinh đã được bạn boloncon hướng dẫn rồi, bạn có thể xem lại topic này để biết cách xử lý.

T

thuylinh3000

Guest
24/4/08
10
0
0
36
Hà Nội
am chẳng thấy anh ý trả lời j cả , vấn đề của em là ở phần khai bổ sung điều chỉnh , đáng nhẽ phần số đã kê khai ko có vậy mà nó tự nhảy ra số , thành có . ví dụ : em muốn điều chỉnh lại mục 23 tháng 4, số thuế là 8646. thực tế tờ khai tháng 4 ko có ghi mục 23 , vậy mà khi làm điều chỉnh thì tự nhảy ra số 8646 ở phần số đã kê khai . em đã làm tờ khai thuế rùi mới quay ra làm bổ sung , và em làm tờ khia có cả phụ lục điều chỉnh nữa . em đã sửa rùi xoá , làm lại nhiều lần nhưng vẫn bị nhảy số

boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng
vấn đề của em là ở phần khai bổ sung điều chỉnh , đáng nhẽ phần số đã kê khai ko có vậy mà nó tự nhảy ra số , thành có
Bạn này chắc là hiếu động, hay khai bổ sung thử => số nhẩy linh tinh đúng không.
Để chữa bệnh này, bạn vào C:\Programefiles\HTKK130\Datafiles\(MST của bạn)..[/I]
tìm file ..KHBS 042008 xoá đi rồi vào khai lại sẽ hết

T

thuylinh3000

Guest
24/4/08
10
0
0
36
Hà Nội
thanks anh nhìu lắm ạ , em đã sửa được rồi , nhưng mà em muốn ? là lúc in ra thì em vào phần 01/KHBS in 3 bản . rồi lại vào phần 01/GTGT in 3 bản tiếp . đúng ko ạ ? chứ em ko thể in được tất cả 3 bản cùng 1 lúc được như chị kế toán của em nói . anh chị cho ý kiến với

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
thanks anh nhìu lắm ạ , em đã sửa được rồi , nhưng mà em muốn ? là lúc in ra thì em vào phần 01/KHBS in 3 bản . rồi lại vào phần 01/GTGT in 3 bản tiếp . đúng ko ạ ? chứ em ko thể in được tất cả 3 bản cùng 1 lúc được như chị kế toán của em nói . anh chị cho ý kiến với

:ladiesman Bạn in thử, rồi tự trả lời câu hỏi của mình đi :wall:

P/s nhớ post kết quả bạn vừa làm chia sẻ cùng mọi người nhé!

B

buonringric

Guest
4/4/08
44
1
6
Ha Noi
Đọc mãi làm xong rồi vẫn báo lỗi mong mọi người giúp mình nhanh với :
Tháng 5/2008 mình xuất 1 HĐ với GT 1.113.636 và thuế 111.364
Đến tháng 7/2008 Bên mua không đồng ý với giá bán đó và không chịu thanh toán buộc phải huỷ hoá đơn trên và viết lại bằng hoá đơn khác với DT 886.364 thuế 88.636. Trên doanh thu tháng 7 mình vẫn kê khai số DT trên hoá đơn viết lại để cho khớp với tờ khai và làm thêm 1 bút toán điều chỉnh trên phần mềm kế toán Nợ TK 3331 : 111.364
Nợ TK 511 : 1.113.636
Có TK 131 1.225.000
Trong phần mềm HTTK mình vào kê khai bổ sung mấu 01/KHBS. VD Tháng 5 DT là 35.928.360 do phải giảm 111.364 nên phần số điều chỉnh mình đánh là 35.816.996 nó sẽ hiện ra ở cột chênh lệch giữa số điều chỉnh và số đã kê khai là (111.364). Sang bên tờ khai điều chỉnh thì nó hiện ra số (111.364) ở chỉ tiêu số 33 và cột thuế còn được khấu trừ để đến kỳ sau 111.364.
Như vậy đã hoàn tất chưa hay còn phải đánh thêm cái gì nữa ( Mình đã nhập thử lại đầu vào và DT, thuế GTGT tháng 5 như tờ khai tháng 5 đã kê khai nhưng trừ đi khoản 111.364 ở chỉ tiêu 33 nhưng phần mềm báo lỗi)

Sửa lần cuối:
boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng
Bạn muốn điều chỉnh giảm số thuế phải nộp?
Trước tiên bạn khai điều chỉnh trên 01/KHBS là đúng:
Trong phần mềm HTTK mình vào kê khai bổ sung mấu 01/KHBS. VD Tháng 5 DT là 35.928.360 do phải giảm 111.364 nên phần số điều chỉnh mình đánh là 35.816.996 nó sẽ hiện ra ở cột chênh lệch giữa số điều chỉnh và số đã kê khai là (111.364). Sang bên tờ khai điều chỉnh thì nó hiện ra số (111.364) ở chỉ tiêu số 33 và cột thuế còn được khấu trừ để đến kỳ sau 111.364.

Tiếp theo, ở tờ khai 01/GTGT tháng 7 Căn cứ tờ 01/KHBS bạn mở thêm phụ lục 01-3/GTGT điều chỉnh ở cột giảm số thuế phải nộp. Kết quả ở phụ lục này đưa vào mã [37] trên tờ khai 01/GTGT.

B

buonringric

Guest
4/4/08
44
1
6
Ha Noi
Bạn muốn điều chỉnh giảm số thuế phải nộp?
Trước tiên bạn khai điều chỉnh trên 01/KHBS là đúng:

Tiếp theo, ở tờ khai 01/GTGT tháng 7 Căn cứ tờ 01/KHBS bạn mở thêm phụ lục 01-3/GTGT điều chỉnh ở cột giảm số thuế phải nộp. Kết quả ở phụ lục này đưa vào mã [37] trên tờ khai 01/GTGT.

Thế cái tờ khai bổ sung mẫu 01/GTGT ( nó nằm ở đằng trước cái mẫu 01-KHBS trong phần khai bổ sung ấy) cứ thế nó tự nhảy khi mình khai xong KHBS à boloncon ?, nghĩa là mình ko phải chỉnh sửa gì cả cứ thế in ra thôi hả. Còn Tháng 7 mình có làm cái phụ lục 01-3/GTGT rồi.
À tiện cho em hỏi thế đầu năm em cũng điều chỉnh trường hợp giống như thế này rồi nhưng ko làm thế này mà chỉ vào mẫu 01/KHBS trong mẫu exel của TT 60 và kèm theo phụ lục 01-3GTGT mà cán bộ thuế vẫn nhận hay hồi đó chưa có phiên bản mới. Bây h liệu mình có phải chỉnh lại ko?
Cảm ơn boloncon giúp em.

B

buonringric

Guest
4/4/08
44
1
6
Ha Noi
Bác boloncon ơi đâu rồi giúp em cái sắp hết hạn rồi. Hay bác nào đã điều chỉnh bổ sung rồi thì trả lời giúp em với....:wall:

boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng
Bác boloncon ơi đâu rồi giúp em cái sắp hết hạn rồi. Hay bác nào đã điều chỉnh bổ sung rồi thì trả lời giúp em với....:wall:

Bạn làm thế là đúng rồi đấy, cứ tự tin mà nộp tờ khai đi.
Trước đây bạn mắc lỗi tương tự, đã làm khai bổ sung 01/KHBS trên word hay cell rồi thì không phải làm lại nữa, chỉ cần đúng mẫu 01/KHBS theo TT60 là được rồi bạn à.

T

ThanhNDS

Guest
18/3/08
3
0
1
Thái Hà Hà Nội
Tiện thể nhờ bac Boloncon cố vấn cho em trường hợp này luôn nhé.
Trong tờ khai của em tháng 4 và tháng 6 khi ke khai do lỗi chủ quan, em đã kê thiếu chỉ tiêu [23] của 2 tháng này vì thế các chỉ tiêu có liên quan cũng sai theo. như vậy em sẽ làm điểu chỉnh thế nào cho họp lý đây. làm bổ sung thì làm tháng 4 và tháng 6 hay làm cả tháng 5. Nhờ bác và bác nào bít vấn đề này giúp em với hnay 19/8 rồi ạ.

boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng
Trong tờ khai của em tháng 4 và tháng 6 khi ke khai do lỗi chủ quan, em đã kê thiếu chỉ tiêu [23] của 2 tháng này vì thế các chỉ tiêu có liên quan cũng sai theo.
Bác kê thiếu [23] của tháng 4 & tháng 6 thì bác làm 2 tờ khai bổ sung 01/KHBS của tháng 4 & 6 (kê khai ở mục II-làm giảm số thuế phải nộp; Mã điều chỉnh [23]).
Tại tờ khai thuế tháng 07/2008 bác mở thêm phụ lục 1-3/GTGT. Căn cứ 2 tờ khai bổ sung trên bạn nhập mỗi tờ/1 dòng của PL1-3.
Dòng cộng PL1-3/GTGT bạn kê vào [37] của tờ khai 01/GTGT
:banana:

T

ThanhNDS

Guest
18/3/08
3
0
1
Thái Hà Hà Nội
Bác kê thiếu [23] của tháng 4 & tháng 6 thì bác làm 2 tờ khai bổ sung 01/KHBS của tháng 4 & 6 (kê khai ở mục II-làm giảm số thuế phải nộp; Mã điều chỉnh [23]).
Tại tờ khai thuế tháng 07/2008 bác mở thêm phụ lục 1-3/GTGT. Căn cứ 2 tờ khai bổ sung trên bạn nhập mỗi tờ/1 dòng của PL1-3.
Dòng cộng PL1-3/GTGT bạn kê vào [37] của tờ khai 01/GTGT
:banana:

Thanks bác Boloncon. Em làm gấp đây không có không kịp.

T

thuylinh3000

Guest
24/4/08
10
0
0
36
Hà Nội
anh ơi cho em ? với , em vừa đi nộp tờ khai về . điều chỉnh 3 tháng ng ta bắt lên phòng ấn chỉ. P403. em lên đó nộp mấy tờ khai 01/BSKH thì ng ta nói là sẽ bị phạt 1 tr1 trong khi em chỉ điều chỉnh hơn 100k thui , cho em ý kiến với ạ. nếu đắt thế thì thôi thà ko điều chỉnh còn hơn. nhưng mà tờ khai tháng 7 em trót nộp rùi mà trên đó cũng có điều chỉnh rồi , cho em ý kiến gấp với ạ

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA