Mỗi tuần một chuyên đề

Tổng hợp các câu hỏi về "Hợp đồng lao động"

• Thread starter thuynga
  • Ngày gửi
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
hi các bác cho em hỏi tí tí :Đối với nhân viên làm thời vụ (theo công trình )thì chỉ cần làm bảng khai trình tình hình sử dụng lao động thui ,khỏi làm hợp đồng lao động có được không ạ?bác nào có hệ số lương cơ bản cho ngành xây dựng chỉ giúp em với nhé.:angel::freddy:
Cái này trên diễn đàn bàn luận nhiều rồi bạn chịu khó tìm lại bằng google trực tiếp trên webketoan đọc nhé.:bigok:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

honghai76

Guest
7/11/07
7
0
0
Đà Nẵng
Về hệ số lương có thể tham khảo theo 205/2004/ND-CP 14/12/2004 hoặc 204/2004/ND-CP 14/12/2004

T

thanhtrucKN

Guest
15/11/07
2
0
0
37
TP .HCM
cty mình là cty xây dựng công nhân chỉ làm theo thời vụ (làm theo công trình rất thất thường ) vì vậy mình chỉ ký với họ hợp đồng lao động bằng tay thui khỏi phải đi đăng ký lao động có được không ạ?có cần làm tờ khai trình tình hình sử dụng lao động ko ạ?như vậy thuế có chấp nhận ko?bác nào hướng dẫn giúp mình với vì đây là lần đầu tiên mình làm nên rất mong bà con cô bác gần xa giúp đỡ.

B

buianhthu3

Guest
10/7/03
44
0
0
Tiền lương nhân viên thế nào gọi là đầy đủ chứng từ

trả lời nhầm

Sửa lần cuối:
T

tannguyet

Guest
3/11/07
48
0
6
TPHCM
Mỗi công ty chỉ xây dựng thang bảng lương một lần khi đăng ký lần đầu thôi. Mặc dù bây giờ công ty bạn ít người nhưng bạn nên đăng ký bậc lương
cho tất cả các chức vụ theo bạn sẽ phát sinh về sau .

C

co_non

Guest
16/5/06
38
0
0
Đồng Nai
Realsocola ơi giúp em thêm chỗ này nữa với: em muốn phần phụ cấp ko nằm trong phần đóng BHXH thì theo Realsocola em ghi trong Điều 3, mục 12( những thỏa thuận khác ) fải ko a?Vậy là trong mục 9(phụ cấp gồm): là để trống??

Sao cái HĐLĐ ở công ty mình nó khác cái mẫu này nè. Bác nào có thì chuyển giúp em với !
Email: songbac_109@y.c
Thanks các pác nhìu nhìu !

C

co_non

Guest
16/5/06
38
0
0
Đồng Nai
cty mình là cty xây dựng công nhân chỉ làm theo thời vụ (làm theo công trình rất thất thường ) vì vậy mình chỉ ký với họ hợp đồng lao động bằng tay thui khỏi phải đi đăng ký lao động có được không ạ?có cần làm tờ khai trình tình hình sử dụng lao động ko ạ?như vậy thuế có chấp nhận ko?bác nào hướng dẫn giúp mình với vì đây là lần đầu tiên mình làm nên rất mong bà con cô bác gần xa giúp đỡ.

Theo mình thì với những TH lao động dưới 3 tháng, bạn fải làm HĐTV rồi khấu trừ T.TNCN, còn trên 3 tháng thì fải ký HĐLĐ, rùi làm khai trình tăng, giảm lao động. Làm như vậy thì bạn mới có thể đưa CPNC đó vào chi phí hợp lý để khấu trừ thuế.

R

rose14020803

Guest
30/10/07
7
0
0
Hai phong
Theo mình biết thì trong HDLĐ bạn nên ghi mức lương đóng BHXH là 450.000đ ( có thể đóng theo hệ số nhân mức LCB là 450.000đ giống bên nhà nước).Mức đóng là 23% ( cty là 17% và CNV là 6%) bao gồm BHXH 20% và BHYT3%( bắt buộc).Theo Quyết định 902/QĐ - BHXH ban hành ngày 26/06/07 bạn có thể giữ lại 2% trong số phải nộp hằng tháng để giải quyết chế độ thai sản, ốm đau đến cuối năm mới phải qtoán với bên BH.Và thêm một dòng nữa là lương thực trả (theo Dthu của công ty chẳng hạn) cộng phụ cấp ăn ca, đi lại, độc hại và phụ cấp khác.Như vậy thì BHXH sẽ không bắt bẻ được mình.Chúc bạn thành công

P

phuong cam

Guest
Anh Chị ơi giúp em với!
Cty em đang làm ko có HDLĐ, và cũng ko đóng tiền BHXH chỉ có tiền lương và phụ cấp khác thôi. vậy cuối tháng em fải hạch toán như thế nào? và chi phí đó có thể gọi là chi phí hợp lý ko???

C

co_non

Guest
16/5/06
38
0
0
Đồng Nai
Anh Chị ơi giúp em với!
Cty em đang làm ko có HDLĐ, và cũng ko đóng tiền BHXH chỉ có tiền lương và phụ cấp khác thôi. vậy cuối tháng em fải hạch toán như thế nào? và chi phí đó có thể gọi là chi phí hợp lý ko???

Sao cái TH của bạn giống mình thế. Theo mình biết thì ko đưa vào CPHL được, vì mình đâu có căn cứ hợp pháp nào đâu. Muốn đưa vào thì trước tiên, fải đăng ký thang lương bảng lương, sau đó làm HĐLĐ, sau đó làm khai trình lao động. Hì, mình nghĩ vậy đó.
Mà pác nào có mẫu HĐLĐ thì chuyển giúp cháu với. Cháu đang cần gấp lắm ạ!
Email: songbac_109@yahoo.com

hoacat0101

hoacat0101

Trung cấp
8/11/07
94
0
0
anywhere
các bác cho em xin cái hợp đồng lao động với ah. Em cũng đang cần gấp lắm ạ.
Cam ơn các bac nhiều.
email:hong.pham@ketnoitre.info

morningstar

morningstar

SIMPLE LIFE
23/1/07
99
0
0
Nơi con tầu ra khơi
MORNINGSTAR OI
MINH BIET LA LAM LAI hd LA DC NHƯNG MÀ KHÔNG CÓ CON DẤU Ở QUẬN NẤHT ĐÓNG VÀO HD CÓ DC KO
MINH DA CHUYEN SANG TAN BINH, CON DAU O Q1 DA NOP LAI ROI MA
Hợp đồng lao động là do giám đốc công ty của bạn đóng dấu mà. Sao lại phải có dấu của Q1 à? Mình cũng ko hiểu rõ lắm.

T

thanhtinh

Guest
24/5/06
28
0
0
HCM
Mẫu hợp đồng lao động

Chào các bạn

Các bạn cho mình hỏi chút nha

Dựa vào mẫu hợp đồng lao động của Bộ Lao động thương binh và xã hội, công ty mình đã máy mẫu này và sử dụng ( giấy A4 ) , để ký hợp đồng lao động với các đối tượng lao động, Mà không dùng mẫu có sẵn của bộ lao động thương binh và xã hội.

Mình làm như vậy có được ko các bạn, bên thuế và bên bảo hiểm có chấp nhận ko các bạn ?

Mình cám ơn sự giúp đỡ của các bạn

Chào thân ái

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
Chào các bạn

Các bạn cho mình hỏi chút nha

Dựa vào mẫu hợp đồng lao động của Bộ Lao động thương binh và xã hội, công ty mình đã máy mẫu này và sử dụng ( giấy A4 ) , để ký hợp đồng lao động với các đối tượng lao động, Mà không dùng mẫu có sẵn của bộ lao động thương binh và xã hội.

Mình làm như vậy có được ko các bạn, bên thuế và bên bảo hiểm có chấp nhận ko các bạn ?

Mình cám ơn sự giúp đỡ của các bạn

Chào thân ái

Cty mình làm theo mẫu của BLDTBXH nhưng hôm trước lên BHXH mình có thấy cty khác nộp HDLD đánh máy bằng giấy A4 BHXH vẫn chấp nhận đó.Còn về phần thuế thì mình ko dám chắc.

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Làm theo mẫu của BLĐ là nhanh nhất, Nhưng đánh máy mà đầy đủ thông tin thì cũng ko có vấn đề gì cả. Tớ cũng làm như thế CQ thuế cũg ko hạch sách vấn đề đó đâu

K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Đúng như bạn Kim Huệ nói, ko có vấn đề gì. cty mình cũng vậy.

C

co_non

Guest
16/5/06
38
0
0
Đồng Nai
Mẫu hợp đồng lao động

Chào cả nhà!
Cháu đang làm mấy cái HDLĐ, mà cái mẫu cháu đang dùng hình như nó bị thiếu thiếu hay sao ý:wall:. Có pác nào có cái mẫu HDLĐ nào thì cho cháu xin 1 cái. Cám ơn các pác nhìu lắm. Gửi qua email cho cháu nhé!
Email: songbac_109@yahoo.com

H

hovo

Guest
1/12/07
12
0
0
HN
mình không có file nhưng theo mình bạn ra cửa hàng văn phòng phẩm mua HDLĐ theo mẫu in sẵn của BLĐTBXH, có 400đ/ 1tờ thôi vừa lịch sự mà đỡ mất thời gian bạn à.

C

co_non

Guest
16/5/06
38
0
0
Đồng Nai
mình không có file nhưng theo mình bạn ra cửa hàng văn phòng phẩm mua HDLĐ theo mẫu in sẵn của BLĐTBXH, có 400đ/ 1tờ thôi vừa lịch sự mà đỡ mất thời gian bạn à.

Mình có cái mẫu HDLĐ, nhưng khi tham khảo bài đọc của nhà ta thì mình thấy nó bị thiếu rất nhiều khoản mục. Hic, ko bít làm sao nữa.

H

hahoaian

Guest
7/10/06
37
0
0
Vũng Tàu
Lần sau lên diện đần mà đồng chí này cứ xưng cháu thế là không được. Đã đi làm chứng tỏ cũng trên 18 tuổi rồi. Sao không em đi cho nó trẻ hả Pé.

Anh không biết upload lên đây, Nếu em cần form hợp đồng làm động hãy mail lại cho anh theo địa chỉ nguyenqnguyen@ptsc.com.vn
Anh sẽ gửi cho em hợp đồng đơn giản nhất. Nếu cầu hợp đồng với nhiều điều khoản thì cũng được . Hoặc hợp đồng với lao động nước ngoài anh cũng giúp được em.

Chúc em thành công.
N.Q.N

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA