Mỗi tuần một chuyên đề

Tổng hợp các câu hỏi về "Hợp đồng lao động"

• Thread starter thuynga
  • Ngày gửi
M

mumly

Trung cấp
9/3/07
179
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
Bên mình mới chỉ làm Biên bản họp hội đồng thành viên về vụ việc bổ nhiệm chức vụ Giám đốc, Phó giám đốc. Mình cũng đang băn khoăn không biết có phải làm hợp đồng ntn.

Giám đốc và phó giám đốc chịu phải trách nhiệm về kết quả công việc trước hội đồng thành viên, nên mình nghĩ hợp đồng lao động có thể ký giữa một bên là cá nhân giám đốc (phó giám đốc) và một bên là hội đồng thành viên (hay đại diện của hội đồng thành viên).

Ko biết thể có ổn ko nhỉ? Mọi người cho mình ý kiến nhé ;)

Bên mình cũng chỉ có làm Biên Bản họp cổ đông về việc bổ nhiệm chức vụ Giám đốc chứ không thấy có bản hợp lao động nào cả? Mình nghĩ như vậy là ổn rùi. Vì đây là công ty cổ phần họ là người bỏ tiền ra thành lập công ty thì cần gì Bản hợp đồng lao động nửa nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hanhkt

Guest
22/9/06
6
0
0
39
hcm
Bắt đầu làm HDLĐ!!

:wall:Em đang làm HDLĐ để chuẩn bị tham gia BHXH cho công nhân, trước đây GĐ trả lương theo ngày công 50.000/ngày. Bây giờ lên HDLĐ em ghi mức lương chính là bao nhiêu /tháng?( nếu em ghi theo mức lương tối thiểu 450.000 được ko?), những khoản phụ cấp(trách nhiệm, đt, xăng.. ) có cần thể hiện rõ trên HĐ ko? Nếu có thì BHXH tính trên tổng lương chính và tất cả các khoản phụ cấp hay chỉ có lương chính thôi? em mới vô nghề, lần đầu làm HDLĐ nên chẳng biết fải bắt đầu từ đâu và ntn cả. Các anh chị có kinh nghiệm hãy chia se cho em với. em cảm ơn!

R

realsocola

Guest
6/11/07
3
0
0
Tp. HCM
Chào em,

Mức lương 50.000đ/ngày đó là mức lương thực tế rùi. Cty em có xây dựng hệ thống thang bảng lương chưa. Nếu có em dựa vào đó ghi mức lương cơ bản để tham gia BHXH cho từng vị trí nhé. Các khoản phụ cấp khác (tiền ăn, đt, xăng.. ) phải ghi rõ vào HĐ để tính vào CP hợp lý chứ. Lưu ý là để không phải tính vào thu nhập tham gia BHXH thì em nên ghi vào mục 12 của HDLĐ nhé.

Thân.

hatuanh

hatuanh

Trung cấp
15/7/06
102
0
16
43
Hà Nội
Cách ghi hợp đồng lao động:
Điều 3: Quyền và nghĩa vụ của người lao động:
- Lương chính : 450K/tháng
- Phụ cấp gồm (cái gì đó ghi cụ thể vào, nếu không ghị cụ thể thì ghi rõ theo quy chế tiền lương và phụ cấp của công ty), (và phải có cái quy chế tiền lương đấy được sở lao động thương binh xã hội duyệt)
- BHXH, YT, trích theo chế độ quy định (người lao động 6%, người sử dụng lao động 17% trên lương cơ bản
Thân!

bigmen

bigmen

Cao cấp
10/9/07
217
0
0
Hà Nội&Nam Định
Cách ghi hợp đồng lao động:
Điều 3: Quyền và nghĩa vụ của người lao động:
- Lương chính : 450K/tháng
- Phụ cấp gồm (cái gì đó ghi cụ thể vào, nếu không ghị cụ thể thì ghi rõ theo quy chế tiền lương và phụ cấp của công ty), (và phải có cái quy chế tiền lương đấy được sở lao động thương binh xã hội duyệt)
- BHXH, YT, trích theo chế độ quy định (người lao động 6%, người sử dụng lao động 17% trên lương cơ bản
Thân!
Phải là 19% bạn ah.

Ca mau

Ca mau

User đã bị cấm truy cập
Phải là 19% bạn ah.

Bạn ấy trả lời 23% là đúng rồi đó em (Bạn ấy bỏ qua kinh phí công đoàn mà)thường thì KPCD ít có đơn vị nào trích lập lắm (tại vì đa số các DN đều o có tổ chức công đoàn).
Mình bổ sung thêm là: chổ lương chính bạn nên ghi là 450.000 nhân với HSL mà bạn được hưởng. Phụ cấp thì bạn không thể liệt kê hết được (chỉ nên thể hiện các khoản PC chính) còn lại ghi là PC khác.

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Bạn ấy trả lời 23% là đúng rồi đó em (Bạn ấy bỏ qua kinh phí công đoàn mà)thường thì KPCD ít có đơn vị nào trích lập lắm (tại vì đa số các DN đều o có tổ chức công đoàn).
Mình bổ sung thêm là: chổ lương chính bạn nên ghi là 450.000 nhân với HSL mà bạn được hưởng. Phụ cấp thì bạn không thể liệt kê hết được (chỉ nên thể hiện các khoản PC chính) còn lại ghi là PC khác.
Cho em hỏi nhờ với: Công ty em có nhiều loại phụ cấp, theo anh chỉ ghi những phụ cấp chính, còn phụ cấp khác không ghi liệu có được đưa vào chi phí hợp lý không vậy?

nhihuong

nhihuong

Guest
31/10/07
89
0
6
Xa lắc xa lơ
Cho em hỏi nhờ với: Công ty em có nhiều loại phụ cấp, theo anh chỉ ghi những phụ cấp chính, còn phụ cấp khác không ghi liệu có được đưa vào chi phí hợp lý không vậy?

vẫn cho vào chi phí được bạn ah nếu bạn có chứng từ hợp lý chi phí hàng tháng

gautrang202

gautrang202

Guest
2/11/06
277
0
0
www.vicuocsong.net
Nhưng phụ cấp khác của bạn có đăng ký trên Quy chế lương không? Tất cả các phụ cấp chính hay khác bạn điều phải đăng ký thì mới hợp lí.
Thân

H

hanhkt

Guest
22/9/06
6
0
0
39
hcm
Chào em,

Mức lương 50.000đ/ngày đó là mức lương thực tế rùi. Cty em có xây dựng hệ thống thang bảng lương chưa. Nếu có em dựa vào đó ghi mức lương cơ bản để tham gia BHXH cho từng vị trí nhé. Các khoản phụ cấp khác (tiền ăn, đt, xăng.. ) phải ghi rõ vào HĐ để tính vào CP hợp lý chứ. Lưu ý là để không phải tính vào thu nhập tham gia BHXH thì em nên ghi vào mục 12 của HDLĐ nhé.

Thân.

Realsocola ơi giúp em thêm chỗ này nữa với: em muốn phần phụ cấp ko nằm trong phần đóng BHXH thì theo Realsocola em ghi trong Điều 3, mục 12( những thỏa thuận khác ) fải ko a?Vậy là trong mục 9(phụ cấp gồm): là để trống??

R

realsocola

Guest
6/11/07
3
0
0
Tp. HCM
Đúng rồi đó em. Nếu em ghi vào mục 9 (phụ cấp gồm) thì khi em trình HDLĐ mua BH cho nhân viên. BHXH sẽ tính mức lương mua BH= mức lương chính + phụ cấp. Còn nếu em ghi vào mục 12 (Thỏa thuận khác) thì không phải đóng BH trên những khoản này. Nhưng em lưu ý, khi đăng ký Hệ thống thang bảng lương, nếu có đăng ký các khoản phụ cấp thì không nên ghi trùng tên các khoản phụ cấp đó trong các khoản thỏa thuận khác nhé.

B

baocat

Guest
12/11/07
5
0
0
40
TP.HCM
Thực ra tớ thấy chẳng ai ghi vào HDLD đầy đủ mọi khoản phụ cấp này nọ đâu.
Chỉ nên ghi vào đấy luơng cơ bản thôi, tức là lương nộp bảo hiểm xã hội ấy.
Còn phần phụ cấp thì Cty phải lập một chính sách về tiền phụ cấp, tiền ăn, ... gọi là thỏa ước lao động tập thể. Cái này mình không biết có phải có sự xét duyệt của cơ quan nào không nữa.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Phải là 19% bạn ah.

không phải nộp là 19 % đâu.17% chứ BHXH(15%) BHYT(2%). 2% Còn lại là Kinh phí công đoàn để lại doanh nghiệp và khấu trừ lương CNV 6% (BHXH 5% và BHYT 1%)

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Hic, hình như cả diễn đàn chưa có ai gặp phải trường hợp đi làm hợp đồng lao động cho giám đốc thì phải :(

L

lam tein dung

Guest
13/6/06
18
0
0
41
tay ninh
theo minh thi ban ghi trong hop dong nhu sau :
muc luong chinh : 450.000 d/thang ( luong can ban )
cac khoan khac : ???
phu cap trach nhiem : ???
phuc cap doc hai : ???
van van....

H

hanhkt

Guest
22/9/06
6
0
0
39
hcm
Cảm ơn Real đã Reply lại liền cho em, em đang xây dựng thang lương nhưng ko biết bậc lương và hệ số lương đó ntn? em có thể lấy mẫu bảng lương +thang lương mẫu tren Webketoan để làm được ko? Cty em rất ít người, lại mới thành lập nữa thì em nên lấy mấy bậc lương?? Hệ số lương mỗi bậc ntn?? Giúp em với!!

M

Minduc

Guest
1/8/06
5
0
1
HaNoi
Theo tôi thực hiện thì không phải ký hợp đồng nếu là người có danh sách thành viên trong hội đồng quản trị hoặc cổ đông góp vốn.:freddy:

T

thuymus

Guest
21/12/06
39
0
6
Thường Tín - HN
hợp đồng và hợp đồng thời vụ

em xin hỏi mọi người trong diễn đàn và mong mọng người chỉ giáo cho em.
1. Hợp đồng thời vụ: thời gian là 3 tháng, nhưng ko đc liên tiếp, giả sử ký xong 3 tháng, nghỉ 1 tháng rồi lại kí 3 tháng, như vậy có được ko, và ko cần phải đóng BH, ko cần hồ sơ xin việc đúng ko a,
2. Hợp đồng lao động: loại dài hạn và có thời hạn.
a. loại dài hạn : ko xác định thời gian hợp đồng, và phải đóng BH .
- Trường hợp người lao động ko đóng BH, thì trong HĐ em ghi " BH trả thẳng vào luơng, người LĐ tự đóng" vậy có được ko?
b. Loại xđ thời hạn: >=6 tháng là phải đóng BH đúng ko ạ.
Hiện nay Cty em đã thành lập đc 4 tháng( từ T7) nhưng hiện giờ lập thang bảng lương nhưng bên sở LĐ vẫn giữ chưa giao lại cho cty em, em vẫn chưa xác định bậc lương và làm hợp đồng cho CN, Chưa đăng ký BH cho Cty.
Nếu giờ em mới đăng ký BH thì có sao ko, Như vậy khi làm HĐ em sẽ phải làm cho CN thử việc 4 tháng hay sao?
Giờ em phải xử lý như thế nào xin mọi người giúp đỡ.:wall:
( lương đã trả cho CN 4 tháng rồi là lương thực tế, em muốn hỏi để làm hacchj toán và đầy đủ thủ tục để ko bị gạt CF lương ấy Xin mọi người chỉ bảo

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA