Tính thuế TNCN từ năm 2009

• Thread starter Hoa Mai
  • Ngày gửi
Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
Các Anh chị, theo luật thuế mới thì từ năm 2009 mình sẽ áp dụng mức lương tính thuế cho người Việt Nam là 4tr, và cũng từ đó mới có chính sách miễn giảm thuế cho những người có thu nhập trên 4tr mà phai nuôi mẹ già và con nhỏ đúng không các anh chị? Hiện tại giờ có trường hợp nào được miễn giảm trừ không các anh chị?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phupv1982

Phupv1982

Guest
31/5/08
157
0
0
30 tran quoc toan
Các Anh chị, theo luật thuế mới thì từ năm 2009 mình sẽ áp dụng mức lương tính thuế cho người Việt Nam là 4tr, và cũng từ đó mới có chính sách miễn giảm thuế cho những người có thu nhập trên 4tr mà phai nuôi mẹ già và con nhỏ đúng không các anh chị? Hiện tại giờ có trường hợp nào được miễn giảm trừ không các anh chị?
4. Các khoản thu nhập không chịu thuế bao gồm:
4.1. Các khoản phụ cấp do Nhà nước Việt Nam quy định áp dụng đối với thu nhập phát sinh tại Việt Nam:
4.1.1. Phụ cấp độc hại, nguy hiểm đối với những nghề hoặc công việc ở những nơi có điều kiện độc hại, nguy hiểm;
4.1.2. Phụ cấp khu vực, phụ cấp thu hút, phụ cấp đặc biệt đối với những nơi xa xôi hẻo lánh, khí hậu xấu, vùng kinh tế mới, đảo xa đất liền, vùng biên giới có điều kiện khó khăn (không bao gồm phụ cấp xa Tổ quốc của người nước ngoài);
4.1.3. Phụ cấp đặc thù của một số ngành nghề theo quy định của Nhà nước;
4.1.4. Phụ cấp lưu động áp dụng với một số nghề hoặc công việc phải thường xuyên thay đổi địa điểm làm việc và nơi ở;
4.1.5. Phụ cấp chức vụ, phụ cấp trách nhiệm đối với cán bộ, công chức;
4.1.6. Phụ cấp thâm niên đối với lực lượng vũ trang, cơ yếu và hải quan; phụ cấp an ninh quốc phòng;
4.1.7. Phụ cấp ưu đãi đối với cán bộ hoạt động cách mạng trước năm 1945;
4.1.8. Các khoản phụ cấp khác có nguồn chi từ ngân sách Nhà nước;
Mức chi các khoản phụ cấp bằng tiền được xác định theo quy định của cấp có thẩm quyền và phù hợp với chế độ quản lý tài chính hiện hành. Đối với người nước ngoài, số tiền phụ cấp được xác định trên cơ sở tiền lương cơ bản ghi trong hợp đồng và mức phụ cấp do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền quy định chung cho mọi đối tượng.
4.2. Tiền công tác phí là các khoản tiền trả cho phương tiện đi lại, tiền thuê phòng ngủ có chứng từ hợp lý, tiền lưu trú theo chế độ; trường hợp khoán công tác phí thì chỉ được trừ những chi phí trên;
4.3. Tiền ăn định lượng theo chế độ quy định đối với một số công việc, một số nghề đặc biệt; bữa ăn tại chỗ, ăn trưa, ăn giữa ca (trừ trường hợp nhận bằng tiền);
4.4. Các khoản trợ cấp xã hội của các đối tượng hưởng chính sách xã hội như: thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sỹ, người có công giúp đỡ cách mạng; trợ cấp khó khăn đột xuất, tiền trợ cấp hoặc bồi thường tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, trợ cấp giải quyết các tệ nạn xã hội; các khoản trợ cấp khác từ ngân sách nhà nước;
4.5. Tiền bồi thường bảo hiểm do tham gia bảo hiểm con người và tài sản;
4.6. Trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm theo chế độ Nhà nước quy định.
Trường hợp cá nhân được hưởng khoản trợ cấp khi thôi việc tại một đơn vị này để chuyển sang làm việc ở một đơn vị khác trong cùng một Công ty, Văn phòng Công ty đa quốc gia thì không áp dụng quy định này.
4.7. Trợ cấp điều động về cơ sở sản xuất theo quy định của Nhà nước, bao gồm cả trợ cấp chuyển vùng một lần của người nước ngoài đến cư trú tại Việt Nam.
4.8. Tiền thưởng về cải tiến kỹ thuật, sáng chế, phát minh, các giải thưởng quốc tế, các giải thưởng quốc gia do Nhà nước Việt Nam tổ chức, công nhận;
4.9. Tiền thưởng kèm theo các danh hiệu được Nhà nước phong tặng như: Bà mẹ Việt Nam anh hùng, Anh hùng lực lượng vũ trang Nhân dân, Anh hùng Lao động, Giáo sư, Nhà giáo Nhân dân, Nhà giáo ưu tú, Nghệ sỹ Nhân dân, Nghệ sỹ ưu tú và các danh hiệu khác được Nhà nước phong tặng; tiền thưởng hoặc chế độ đãi ngộ khác từ ngân sách Nhà nước;
4.10. Tiền nộp về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế từ tiền lương, tiền công của người lao động. Đối với người nước ngoài đã nộp khoản tiền theo chế độ bắt buộc ở nước ngoài có tính chất như tiền bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế của Việt Nam thì phải xuất trình chứng từ chứng minh.
4.11. Thu nhập của chủ hộ kinh doanh cá thể, của các cá nhân đã thuộc diện chịu thuế thu nhập doanh nghiệp;
4.12. Các lợi ích được hưởng do cơ quan chi trả thu nhập thanh toán như: chi phí đào tạo nhân viên trả cho nơi đào tạo, chi vé máy bay về phép của người nước ngoài (là đối tượng nộp thuế), học phí cho con của người nước ngoài trả trực tiếp cho các cơ sở giáo dục tại Việt Nam thuộc các cấp giáo dục từ mầm non đến trung học phổ thông.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Bạn phupv1982 ơi, phần mà cậu paste đây là ở đâu thế? Nếu tớ ko nhầm đó là TT81? Đó là thông tư hướng dẫn Pháp lệnh thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao. Mà bây giờ mình dùng là luật thuế thu nhập đối vỡi người có thu nhập cao. Nói cách khác, thông tư này đã bị phủ định

Phupv1982

Phupv1982

Guest
31/5/08
157
0
0
30 tran quoc toan
Bạn phupv1982 ơi, phần mà cậu paste đây là ở đâu thế? Nếu tớ ko nhầm đó là TT81? Đó là thông tư hướng dẫn Pháp lệnh thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao. Mà bây giờ mình dùng là luật thuế thu nhập đối vỡi người có thu nhập cao. Nói cách khác, thông tư này đã bị phủ định
Hiện nay quốc hội mới ban hành luật 04/2007/QH12 mơi nhưng 1/12009 mới áp dụng. nên giờ vẫn theo luật này.

D

Dongxanh

Guest
18/6/08
57
0
0
Ninh Thuận
Các bạn cho mình hỏi đối với người có TN cao thì mình làm theo TT60 hay TT81 hả các bác? Vì TT81 là phải nộp tờ khai đăng ký cấp MST cá nhân còn TT60 thì không, cách đây 2 hôm mình có hỏi Thuế họ nói có, hôm qua mình hỏi lại họ nói không? Thua luôn (mình hỏi phòng tuyên truyền và hỗ trợ người nộp thuế).

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
sorry bạn phupv1982 nhé, tớ đọc ko kỹ, ko nhận ra câu hỏi là về hiện giờ, hic hic

thobong2412

thobong2412

Trung cấp
29/1/07
124
0
16
40
Hà nội
Các bạn cho mình hỏi đối với người có TN cao thì mình làm theo TT60 hay TT81 hả các bác? Vì TT81 là phải nộp tờ khai đăng ký cấp MST cá nhân còn TT60 thì không, cách đây 2 hôm mình có hỏi Thuế họ nói có, hôm qua mình hỏi lại họ nói không? Thua luôn (mình hỏi phòng tuyên truyền và hỗ trợ người nộp thuế).
Theo mình biết thì nếu quyết toán tại cơ quan chi trả thì không cần MST cá nhân bạn ạ. Hôm qua mình cũng hỏi và được trả lời là cứ kê khai và nộp thuế bình thường, ko cần MST cá nhân nếu quyết toán tại cơ quan chi trả.

W

white_rabbit

Guest
22/2/05
10
0
0
38
hue
Mình đọc Luật thuế TNCN áp dụng từ 01/01/2009 mà ko hiểu lắm.Theo Luật này thì mức chịu thuế đối với người lao động là 4trđ à?Nếu vậy thì vô lý vì trong khi tiền trượt giá thì đáng lẽ mức chịu thuế phải cao hơn 5tr nữa chứ sao lại thấp xuống?Thêm nữa, bạn nào có thể cho mình ví dụ cụ thể về cách tính theo biểu thuế mới ko?Theo đó, phần thu nhập tính thuế/tháng đến 5tr thì thuế suất là 5%. Điều này có phải là nếu 1 người có thu nhập bình quân đúng 5tr, thì số thuế phải nộp mỗi tháng là (5tr-4tr)*5%=50k ko?
Vấn đề thứ 2, theo Luật thuế mới thì có phần giảm trừ gia cảnh. Vậy phải có những giấy tờ cần thiết nào để người lao động được giảm trừ gia cảnh?Và làm thế nào để kiểm soát được là người phụ thuộc này đã được giảm trừ rồi vẫn được giảm trừ nữa?Mong các anh chị, các bạn chỉ giáo giúp cho mình. Mình làm về thuế TNCN ở DN nên rất muốn nắm rõ để tránh được những sai sót không cần thiết.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
hic hic, đang đợi các thông tư hướng dẫn mừ

V

vutranngoc

Guest
7/10/07
16
0
0
40
Hà nội
Kê khai và tạm nộp theo TT 60 bạn ạ vì TT này ra đời sau mà nên lấy nó làm chuẩn là đúng rồi.

G

giangvictory

Guest
29/8/08
1
0
0
43
Hanoi
Bieu Thue TNCN ap dung cho nguoi nuoc ngoai cu tru tai VN

Mình có xem qua TT quy định về Thuế TNCN mới thì theo biểu thuế này mức thuế 5 triệu - 5% áp dụng cho cả người VN và nước ngaòi sinh sống và làm việc tại VN có đúng không? (trước đây người VN và NN có 2 mức khác nhau)

Thêm nữa, VD người NN nhưng có vợ và con nhỏ trong đó vợ ở nhà sống theo chồng --> chồng đi làm nuôi vợ và con, không biết sẽ được tính giảm trừ gia cảnh thế nào?

Xin các bạn trả lời giùm nhé. Cảm ơn nhiều

K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Các bác cho mình hổi chút nhé
VD tính thuế TNCN cho Ông A có thu nhập BQ tháng 96 tr đồng, công thức tính như thế nào vậy các bác
Thank

P

PayrollOnline

Guest
14/9/08
2
0
0
HN
PayrollOnline.vn
http://PayrollOnline.vn

Theo hiểu biết của mình thì sắp tới (01/01/2009) cơ quan thuế sẽ yêu cầu tất cả các tổ chức + DN nộp bảng lương. Bằng cách này, họ sẽ có được danh sách người lao động để cấp MST cũng như quản lý việc khai thuế TNCN

Bên mình đã phát hành chương trình ứng dụng "Quản lý và Tính lương trực tuyến" tại địa chỉ http://PayrollOnline.vn phiên bản cho VN
Tại đây các bạn có thể chạy thử (trực tuyến) để quản lý cũng như tính toán các khoản thu chi của từng người lao động trong tổ chức. Chương trình cũng tích hợp liên kết tới các cơ quan quản lý khác như: Bảo hiểm, Thuế, Ngân hàng...

Các bạn có thể đăng ký dùng thử trong thời gian 6 tháng tại http://PayrollOnline.vn

Còn việc khai thuế thu nhập cá nhân cuối năm, theo chủ quan của mình, sớm nhất là 2010 mới khả thi

Rất mong được trao đổi thêm với các bạn

N

nguyenvanbe

Guest
2/4/08
2
0
0
69
đồng tháp
Các Bác giúp tớ cách cài công thức tính thuế TNCN năm 2009 theo luật thuế mới. Thank

N

nguyenvanbe

Guest
2/4/08
2
0
0
69
đồng tháp
Đồng thời các Bác cho biết thêm cách rút gọn Biểu tính thuế trên tháng ? Thank

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
tham khảo nhé

Đính kèm

• Cthuc tinh thue TNCN 5tr.xls
    76 KB · Lượt xem: 397
  • Cthuc tinh thue TNCN 8tr.xls
    78.5 KB · Lượt xem: 247
1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
Cho Mình hỏi về thuế thu nhập của cửa hàng từ năm 2009 tính thế nào?Trước kia là chỉ áp thuế TNDN và TGTGT theo tổng doanh thu *% thuế suất. Từ 01/01 năm 2009 tính kiểu j?

D

daotram

Guest
13/10/08
1
0
1
45
HCM
Please up công thức tính thuế TNCN 2009 bằng Excel nha bạn. công thức đầy đủ luôn nha.giam trừ gia cảnh nữa nha
file 5tr & 1 file 8tr la sao mình không hiểu ?.

Q

quoctuankid

Trung cấp
22/3/08
141
3
18
37
Hà Nội
duangoldenpeak.vn

EM chẳng thấy trong các Thông tư và Nghị định về thuế có con số 4tr nào như các bác nói cả,thấp nhất là 5tr và ở mức này thì tiền đóng = Zero, chỉ bắt đầu đóng khi thu nhập trên 5tr ( đã giảm trừ gia cảnh và các trường hợp khác )