Các phương pháp hạch toán tiền mặt và TGNH

• Thread starter Harridan
  • Ngày gửi
L

LienNEU

Guest
20/10/06
19
0
0
39
Ha Noi
Nhưng đó là trong cùng một ngân hàng (TK thanh toán một số TK, Tài khoản ký quỹ một số TK): khi giả toả ký quỹ thì đồng thời e nhận được hai giấy báo: báo nợ tài khoản ký quỹ và báo có tài khoản thanh toán bình thường. E hạch toán theo giấy báo co: Nợ 112 (TKThanh toán)/Có 144 thế còn giấy báo nợ (của tài khoản ký quỹ) không hạch toán có sao không a?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Nhưng đó là trong cùng một ngân hàng (TK thanh toán một số TK, Tài khoản ký quỹ một số TK): khi giả toả ký quỹ thì đồng thời e nhận được hai giấy báo: báo nợ tài khoản ký quỹ và báo có tài khoản thanh toán bình thường. E hạch toán theo giấy báo co: Nợ 112 (TKThanh toán)/Có 144 thế còn giấy báo nợ (của tài khoản ký quỹ) không hạch toán có sao không a?
Một nghiệp vụ có thể có nhiều hơn 1 chứng từ gốc.
Ở đây cả hai chứng từ đều thể hiện nghiệp vụ giải tỏa khoản thế chấp, chỉ cần hạch toán 1 chứng từ.

H

hongchau83

Guest
14/9/07
44
0
0
Binhduong
Hạch toán tăng/giảm ngoại tệ?

Khi ghi tăng hay giảm ngoại tệ thì mình ghi vào TK ngoài bảng 007.Mình không biết là TK 007 có được đưa vào bảng cân đối phát sinh hay ko Vì mình thấy tài khoản ngoài bảng vẫn thể hiện trên bảng CĐKT với lại mình không biết là có nhập vào sổ nhật ký chung hay ko hay chỉ theo dõi riêng thôi.Mình không rõ về các TK ngoại bảng lắm. Bạn nào có tài liệu tam khảo về các TK này cho mình địa chỉ với.

L

LienNEU

Guest
20/10/06
19
0
0
39
Ha Noi
Vậy tài khoản ký quỹ mở tại ngân hàng e chỉ việc theo dõi trên 144 thôi fải không ạ? Các anh, chị cho e hỏi thêm chút nũa:Công ty e còn có cả tài khoản phong toả nữa nó là gì thì e cũng k có hiểu rõ, và hạch toán nó thế nào? Khi hạch toán TGNH có thể căn cứ vào lệnh chuyển tiền, uỷ nhiệm chi, phiếu chuyển khoản, số phụ hay nhất định fải là giấy báo nợ, báo có mới hợp lệ ạ? Anh chị có kinh nghiệm chỉ giúp e với, mấy hôm nay e hoa hết cả mắt vì mấy nghiệp vụ này! E cảm ơn nhiều nhiều!

M

Madeleine

Guest
22/4/08
67
0
0
TP. HCM
Tài khoản 007
NGOẠI TỆ CÁC LOẠI
T

Tài khoản này dùng để phản ánh tình hình thu, chi và còn lại theo nguyên tệ của từng loại ngoại tệ ở doanh nghiệp

KẾT CẤU VÀ NỘI DUNG PHẢN ÁNH CỦA TÀI KHOẢN 007 - NGOẠI TỆ CÁC LOẠI

Bên Nợ :
Số ngoại tệ thu vào (Nguyên tệ)

Bên Có :
Số ngoại tệ xuất ra (Nguyên tệ)

Số dư bên Nợ :
Số ngoại tệ còn lại tại Doanh nghiệp (Nguyên tệ)

Trên tài khoản này không quy đổi các ngoại tệ ra đồng Việt Nam.
Kế toán chi tiết TK 007 theo từng loại ngoại tệ.

(Theo Chế độ Kế Toán Doanh nghiệp )

Các tài khoản này được ghi đơn không có quan hệ đối ứng với tài khoản khác nên Bạn không đưa vào Bảng Cân đối số phát sinh, chỉ theo dõi riêng không nhập vào Nhật ký chung.

Chào.

S

seek80vn

Guest
14/5/07
48
0
6
Binh Thuan
Phí chuyển tiền

Khi thanh toán tiền bằng chuyển khoản có phát sinh phí chuyển tiền và thúê VAT.
Cho tôi hỏi thuế VAT này có cho vào báo cáo thuế hàng tháng ko? Nếu có có phải căn cứ vào Giấy báo có để kê các thông tin cần thiết ko?
Nhờ giúp đỡ với. Xin cảm ơn.

N

NguyenQuynhLien

Guest
bạn có thể đưa vào báo cáo thuế hàng tháng, tuy nhiên nếu đó là với số tiền lớn. còn ở công ty mình số tiền đó rất ít nên thường mình không kê khai trong báo cáo thuế mà mình cho tất vào 642.
Thân!

Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Bạn phải hạch toán để được khấu trừ thuế chứ́.Khai báo các thông tin cần thiết.
Thân!!

M

Madeleine

Guest
22/4/08
67
0
0
TP. HCM
Hiện các Ngân hàng khi phát hành Giấy báo Nợ, giấy báo Có, Phiếu dịch vụ ..... nếu có tên Công ty mình, mã số thuế đầy đủ và trên các chứng từ có dấu Ngân hàng thì đó là cơ sở để Công ty kê khai thuế VAT hàng tháng và hạch toán phí như một tờ Hóa đơn GTGT.

L

le thi mai

Guest
4/10/07
71
0
0
HN
Tk 413 - Chênh lệch tỷ giá

Bên mình là DN thương mại. TK 413 Chênh lệch tỷ giá được đánh giá lại vào cuôí năm TC những khoản mục có tính chất tiền tệ. Vậy mình muốn hỏi là ngoài các khoản mục có tính chất tiền tệ như số dư TK: 1122,1112 thì có phải đánh giá lại số dư TK 131, 331 không

Sửa lần cuối:
B

batam

Guest
14/6/07
38
0
0
40
Xì Gòng
thì có phải đánh giá lại số dư TK 131, 331 không
có chứ bạn, cuối năm tài chính bạn phải đánh giá lại số dư nếu trong năm tài chính các tài khoản đó có phát sinh giao dịch bằng ngoại tệ và giao dịch đó còn số dư.

Y

Yinkt

Guest
27/5/08
3
0
1
Tp. HCM
Hạch toán khoản chênh lệch tiền USD

Có ai giúp mình với, lần đầu mạo muội gửi tin, mong được chỉ giáo. Em có TK USD ngày 01/07 là 21.000USD tỷ giá htoán 16.285 quy ra VND là 341.985.000, em bán 20.000USD quy ra 12.820,51EUR tỷ giá htoán là 27.144 quy ra VND là 347.999.923, đối ứng với 20.000USD. Vậy cuối ngày em còn 1.000USD nhưng VND thì bị âm, em phải lấy tỷ giá hoặc giải quyết khoản chênh lệch này ntn cho đúng? Có tài liệu nào hướng dẫn về vấn đề này ko? Xin cám ơn nhiều nhiều...!!!

B

batam

Guest
14/6/07
38
0
0
40
Xì Gòng
Khi bán 20.000USD để lấy 12.820,50EUR, bạn làm bút toán:
Nợ 1122EUR : (12.820,50 x 27.144đ) = 347.999.652
Có 1122USD : (20.000 x 16.285đ) = 325.700.000
Có 515 : 22.299.652

Như vậy 1.000USD bạn còn vẫn là tỷ giá cũ.
Mình ko biết có tài liệu nào hướng dẫn cái này cả, nhưng bạn có thể mua sách kế toán tài chính về tham khảo cũng có đó.

C

cuongvinha6

Trung cấp
9/5/08
100
0
0
Hà Nội
bạn có thể đưa vào báo cáo thuế hàng tháng, tuy nhiên nếu đó là với số tiền lớn. còn ở công ty mình số tiền đó rất ít nên thường mình không kê khai trong báo cáo thuế mà mình cho tất vào 642.
Thân!
Làm vậy không được rồi. Ít cũng phải tách ra, như vậy đảm bảo quyền lợi cho doanh nghiệp.
Món tiền bé nhưng nhiều món bè sẽ thành con cá lớn đấy bạn ah.
Kê khai ra còn hoàn thuế được chút đỉnh.

M

manhhung85

Guest
11/7/08
1
0
0
38
hung yen
ke toan trong benh vien

anh chị ơi cho em hỏi. em muốn tìm hiểu loại hình kế toán trong bệnh viện, cần phải mua tài liệu gì để tham khảo, và vào trang WEB nao? em cảm ơn anh chị nhiều

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
em cảm ơn bác ATM nhé,vậy em yên tâm rồi
Cơ quan thuế ko làm khó gì cho bên bạn nhưng theo hợp đồng và tờ khai hải quan thì nếu thời hạn sau 1 năm mà bên bạn chưa thanh toán thì khi thanh toán phải làm thủ tục qua NHNN thì mới đựơc thanh toán đấy.

ttbngoc

ttbngoc

Trung cấp
Tại sao phiếu thu phí chuyển tiền qua ngân hàng của mình lại không có mục dành cho tên công ty và mã số thuế? Như vậy thì mình kê khai thuế sao được?
Chỉ có giấy chứng nhận nộp tiền là có mục khai tên công ty mình thôi , còn mục mã số thuế thì không có.
Vậy bạn bảo mình sẽ kê khai thế nào?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Tại sao phiếu thu phí chuyển tiền qua ngân hàng của mình lại không có mục dành cho tên công ty và mã số thuế? Như vậy thì mình kê khai thuế sao được?
Chỉ có giấy chứng nhận nộp tiền là có mục khai tên công ty mình thôi , còn mục mã số thuế thì không có.
Vậy bạn bảo mình sẽ kê khai thế nào?

Bạn đề nghị ngân hàng bổ xung thông tin cho Cty bạn!

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Ngân hàng sẽ có trách nhiệm bổ sung Mã số thuế của công ty bạn trên Giấy báo nợ. Thường thì những khoản phí chuyển tiền nhỏ thì chẳng cần đưa vào tờ khai VAT làm gì. Nhưng những khoản lớn thì phải đưa vào để khấu trừ thuế.

lehangnb

lehangnb

Trung cấp
25/3/08
71
8
8
38
Ha noi
Mình cung nghĩ như bạn tookblack vì khoản phí chuyển tiền thường không nhiều nên cũng không cần lấy Thuế ở đó kê khai làm j cho lắt nhắt và thêm việc.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA