Các phương pháp hạch toán tiền mặt và TGNH

• Thread starter Harridan
  • Ngày gửi
T

thehemoi2008

Guest
17/2/09
12
0
0
Ha Noi
Chào mọi người!
E đang có một thắc mắc muốn nhờ mọi người giúp đỡ ạ.Công ty e có một đơn vị khách nhờ chuyển một khoản tiền qua tài khoản ngân hàng của công ty,sau khi rút tiền ra sẽ chuyển lại tiền mặt cho đơn vị khách đó.Giờ trên sổ phụ của công ty có thể hiện giao dịch chuyển tiền đó.Giữa hai công ty không có hợp đồng kí kết,và bên công ty e cũng không xuất hoá đơn. Giờ e chưa biết phải hạch toán khoản tiền đó thế nào,trên danh nghĩa khoản tiền đó là doanh thu của công ty,nhưng sau khi rút tiền công ty e đã gửi lại tiền mặt.Mọi người chỉ giúp e cách hạch toán với ạ :wall:

THANKS...................

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lhangbduong

Trung cấp
21/11/08
102
0
0
Binh Duong
Chào mọi người!
E đang có một thắc mắc muốn nhờ mọi người giúp đỡ ạ.Công ty e có một đơn vị khách nhờ chuyển một khoản tiền qua tài khoản ngân hàng của công ty,sau khi rút tiền ra sẽ chuyển lại tiền mặt cho đơn vị khách đó.Giờ trên sổ phụ của công ty có thể hiện giao dịch chuyển tiền đó.Giữa hai công ty không có hợp đồng kí kết,và bên công ty e cũng không xuất hoá đơn. Giờ e chưa biết phải hạch toán khoản tiền đó thế nào,trên danh nghĩa khoản tiền đó là doanh thu của công ty,nhưng sau khi rút tiền công ty e đã gửi lại tiền mặt.Mọi người chỉ giúp e cách hạch toán với ạ :wall:

THANKS...................

Ai làm gì cũng có mụch đích và lý do hết, trường hợp này cũng thế! Mình nghĩ bạn có thể hạch toán như sau:
- Lúc tiền vô TK: Nợ 112/Có 3388
- Trả lại: Nợ 3388/Có 111
Coi như đó là 1 khoản tiền trả nhầm :DJ:

T

thehemoi2008

Guest
17/2/09
12
0
0
Ha Noi
Ai làm gì cũng có mụch đích và lý do hết, trường hợp này cũng thế! Mình nghĩ bạn có thể hạch toán như sau:
Coi như đó là 1 khoản tiền trả nhầm :DJ:[/QUO

Cảm ơn bạn nhiều !:biggrin:

L

lachonggsm

Guest
18/2/08
1
0
0
hanoi
Coi như đó là 1 khoản tiền trả nhầm :DJ:

Các bác làm ơn cho em hỏi, cty em mới thành lập, ông sếp người nước ngoài tự đi mở tài khoản ở ngân hàng để giao dịch, nộp 300USD mở tài khoản ngoại tệ & 100USD mở tài khoản tiền đồng thì hạch toán ntn ạ?(1 tháng sau thì mới nhận được tiền từ nước ngoài chuyển về )Em cám ơn các bác nhiều,

T

toiyeuketoan35

Guest
Anh chị oi hãy giúp em.
Em mới học kế toán muốn tìm các định khoản mẫu của Bộ tài chính về tiền gửi ngân hàng mà không biết tìm ở đâu. Em xem các chuẩn mực kế toán hoài mà không thấy chuẩn mực về TK 112.
Em khong biết gửi thắc mắc này ở đâu em đánh đại vào đây ạ.
Em cám ơn trước các anh chị.

B

bomyeu73

Guest
27/4/09
1
0
0
39
ha noi
Anh chị oi hãy giúp em.
Em mới học kế toán muốn tìm các định khoản mẫu của Bộ tài chính về tiền gửi ngân hàng mà không biết tìm ở đâu. Em xem các chuẩn mực kế toán hoài mà không thấy chuẩn mực về TK 112.
Em khong biết gửi thắc mắc này ở đâu em đánh đại vào đây ạ.
Em cám ơn trước các anh chị.

Cái này tùy vào từng nghiệp vụ kinh tế phát sinh như thế nào thì ta hạch toán như thế ấy thôi bạn ạ,chứ chắc ko có định khoản mẫu nào đâu.
Thân!

P

PHUONG QUYEN

Guest
13/3/09
2
0
0
37
TP HO CHI MINH
Chào các bạn,
Mình có một nghiệp vụ đang vướng mắc, rất mong được các bạn tháo gỡ giúp
Công ty mình thuê một công ty khác làm biển công ty. Giá trị hợp đồng là 40 triệu. Hợp đồng ghi thanh toán làm 2 đợt. Tạm ứng 50% trước khi thực hiện lắp biển, 50% thanh toán sau khi nghiệm thu.
Các bạn định khoản giúp mình với! Khi tạm ứng thì hạch toán như thế nào, khi thanh toán thì hạch toán như thế nào?
Cảm ơn rất nhiều!

Tài khoản 131 là tài khoản phải thu khách hàng, nhưng nó còn là một TK lưỡng tính " phải trả khách hàng ".Nên khi khách hàng tạm ứng 50% giá trị hợp đồng thì bạn cứ hạch toán bình thường: Nợ TK 131: 20tr
Có TK 111(112): 20tr
Nếu hợp đồng bị huỷ thì mình hạch toán ngược lại, lúc đó TK 131 sẽ được coi là khoản phải trả khách hàng.

T

tuyetcya

Guest
3/6/09
6
0
0
vinh
theo mình khi tạm ứng trả cho Khác hàng thì HT:
Nợ TK 331
Có TK112,111
Khi nghiệm thu xoang và trả tiếp 50% còn lại thì phải HT
Nợ 75 331
Có TK111,112
đồng thời HT tăng TS
Nợ TK211
Nợ TK133 (nếu HĐ là HĐ VAT)
Có TK 331
và một bút toán nữa là ghi nguồn hình thành nên tài sản
Nợ TK441,431...
Có TK 411
Lâu rồi mình không làm bên kinh doanh (hiện tại mình đang sử dụng các TK bên HCSN) nên mình không nhớ rõ Tên TK nhưng một nguyên tắc cơ bản là khi tăng tài sản phải đồng thời phải ghi bút toán nguồn hình thành tài sản nha

B

b Long

Sơ cấp
10/5/09
16
0
0
hai phong
theo mình khi tạm ứng trả cho Khác hàng thì HT:
Nợ TK 331
Có TK112,111
Khi nghiệm thu xoang và trả tiếp 50% còn lại thì phải HT
Nợ 75 331
Có TK111,112
đồng thời HT tăng TS
Nợ TK211
Nợ TK133 (nếu HĐ là HĐ VAT)
Có TK 331
và một bút toán nữa là ghi nguồn hình thành nên tài sản
Nợ TK441,431...
Có TK 411
Lâu rồi mình không làm bên kinh doanh (hiện tại mình đang sử dụng các TK bên HCSN) nên mình không nhớ rõ Tên TK nhưng một nguyên tắc cơ bản là khi tăng tài sản phải đồng thời phải ghi bút toán nguồn hình thành tài sản nha
bác nhớ đúng rồi đấy.em đòng ý với bác :friend:

C

cam phan

Guest
19/5/09
7
0
0
40
da nang
Cho em gái hỏi chút nha anh chị:Em đang làm kế toán từ đầu năm 2009,trên bảng cân đối tài khoản năm 2008 ko thể hiện nvụ phát sinh hay số dư trên TK 112, nhưng khi em tiếp nhận sổ sách thì em phát hiện trên sổ phụ khach hàng vẩn có số dư va trong năm 2008 vẩn phát sinh nvụ chuyển khoản thanh toán nợ chủa khách hàng nhưng kế toán củ ko sử dụng mà ghi doanh thu bằng tiền mặt, qua năm 2009 làm sao em đưa số dư cuối kỳ tk112 năm 2008 dựa theo sổ phụ khách hàng sang đầu năm 2009 được đây anh chị?(BCTC 2008 thì nộp mất tiêu rồi)vì trong năm này em phát sinh nhiều Nv thanh toán qua NH lắm, em đang lo lắng giữa số dư tk 112 trên NH và số dư trên sổ sách cty.
Anh chị hay lên diển đàn vui lòng reply dùm em với nha, xin chân thnàh cảm ơn!!!!!!!!!!!

levanton

levanton

Cao cấp
Cho em gái hỏi chút nha anh chị:Em đang làm kế toán từ đầu năm 2009,trên bảng cân đối tài khoản năm 2008 ko thể hiện nvụ phát sinh hay số dư trên TK 112, nhưng khi em tiếp nhận sổ sách thì em phát hiện trên sổ phụ khach hàng vẩn có số dư va trong năm 2008 vẩn phát sinh nvụ chuyển khoản thanh toán nợ chủa khách hàng nhưng kế toán củ ko sử dụng mà ghi doanh thu bằng tiền mặt, qua năm 2009 làm sao em đưa số dư cuối kỳ tk112 năm 2008 dựa theo sổ phụ khách hàng sang đầu năm 2009 được đây anh chị?(BCTC 2008 thì nộp mất tiêu rồi)vì trong năm này em phát sinh nhiều Nv thanh toán qua NH lắm, em đang lo lắng giữa số dư tk 112 trên NH và số dư trên sổ sách cty.
Anh chị hay lên diển đàn vui lòng reply dùm em với nha, xin chân thnàh cảm ơn!!!!!!!!!!!

Bạn xem các định khoản chuyển khiản trước đây là hạch toán nhầm, nay điều chỉnh:
Nợ 111
Có 511
Có 333
Ghi âm

Sau đó định khoản lại cho đúng
Nợ 112
Có 511
Có 333

Các khoản chuyển khoản, rút tiền mặt từ TGNH bạn cũng hạch toán tương tự như vậy.

Ngoài ra, sẽ có khoản lãi TGNH, và các chi phí chuyển tiền, bạn hạch toán trong năm nay
Nợ 112/ Có 515
và Nợ 635/ Có 112.

G

gaukt

Trung cấp
26/7/09
151
13
18
Hà Nội
Bây giờ làm gì còn được phép sử dụng TK 641 nữa bạn Bekis ơi!

tụi mình đang học kế toán tài chính nhưng khong nghe dên không được sử dụng tài khoan 641 .bạn ah thông tin không được sử dụng tk641 chính xác chứ bạn dọc dược ở chuẩn mực hay thông tư nào thía

P

phuoc6247

Guest
26/10/09
5
0
0
36
tp.hcm
cam on tat ca cac ban
cau hoi va cau tra loi deu rat huu ich doi voi minh

N

ngochan252000

Guest
Chao ban

Chào các bạn,
Công ty mình thuê một công ty khác làm biển công ty. Giá trị hợp đồng là 40 triệu. Hợp đồng ghi thanh toán làm 2 đợt. Tạm ứng 50% trước khi thực hiện lắp biển, 50% thanh toán sau khi nghiệm thu.
Các bạn định khoản giúp mình với! Khi tạm ứng thì hạch toán như thế nào, khi thanh toán thì hạch toán như thế nào?
Cảm ơn rất nhiều!
:015:
Chao ban, minh la Ngoc Han, minh vua tot nghiep, va xin duoc viec lam o mot cong ty lam ve go, bong bach tuyet va da may tui xach, cong ty minh khong co ke toan tat ca cac chung tu deu gom lai, gio minh chang biet phai lam sao phai dua tat ca nhung chung tu do vao dau cho hop ly, minh khong biet dang nhap cau hoi va dap len dien dan, ban co the giup minh khong, cho minh hoi cty buoc minh phai lam hai so, so noi bo va so cho thue, vay so cho thue minh can dua vao nhung chi phi nao hop ly nhat, va cach ghi so nhu the nao phai hoa don nao co gtgt la minh danh cho phan thue khong, ban co the nho cac ban khac giup dum minh khong, minh cam on nhieu, neu duoc ban email cho minh nha, ngochan252000@yahoo.com

T

tongthithuylinh

Sơ cấp
24/4/09
6
0
0
ha noi
Theo mình không ghi nhận là tài sản cố định, chỉ ghi nhận là chi phí thôi. để ghi nhận tscd phải thoã mãn 4 tiêu chuẩn theo qd 15:
1. Có giá trị lớn(>10tr)
2. Thời gian sử dụng tương đối dài.
3. Có thể thu được lợi ích kinh tế trong tương lai
4. Giá trị được xác định tương đối chắc chắn.
Do đó trường hợp này tuy giá trị làm biển hiệu lớn hơn 10tr nhưng chỉ ghi nhận là chi phí thôi, chứ ko ghi nhận là tài sản cố định. Chi phí này có thể phân bổ trong dài hạn tuy nhiên không thể ghi nhận là tscd

P

phanthanhloan88

Trung cấp
4/9/09
51
0
0
HN
:015:
Chao ban, minh la Ngoc Han, minh vua tot nghiep, va xin duoc viec lam o mot cong ty lam ve go, bong bach tuyet va da may tui xach, cong ty minh khong co ke toan tat ca cac chung tu deu gom lai, gio minh chang biet phai lam sao phai dua tat ca nhung chung tu do vao dau cho hop ly, minh khong biet dang nhap cau hoi va dap len dien dan, ban co the giup minh khong, cho minh hoi cty buoc minh phai lam hai so, so noi bo va so cho thue, vay so cho thue minh can dua vao nhung chi phi nao hop ly nhat, va cach ghi so nhu the nao phai hoa don nao co gtgt la minh danh cho phan thue khong, ban co the nho cac ban khac giup dum minh khong, minh cam on nhieu, neu duoc ban email cho minh nha, ngochan252000@yahoo.com
Khổ thân bạn!Trong trwowgnf hợp này tốt nhất mình nghĩ bạn nên nhập vào phần mền kế toán!Hãy điện theo số điện thoại này và bảo gặp bạn Công, bạn ấy sẽ giúp bạn trwcj tiếp!
0983340320!

P

phanthanhloan88

Trung cấp
4/9/09
51
0
0
HN
tụi mình đang học kế toán tài chính nhưng khong nghe dên không được sử dụng tài khoan 641 .bạn ah thông tin không được sử dụng tk641 chính xác chứ bạn dọc dược ở chuẩn mực hay thông tư nào thía
Vụ này nan dải nhỉ!Bạn học trwowngf nào vậy?

S

step 2

Guest
6/10/09
1
0
0
Hải Phòng
Chào các bạn,
Cảm ơn rất nhiều!

theo mình thì định khoản thế này
1. Khi tạm ứng
N 331 : 20.000.000
C 112 : 20.000.000
2. Khi quyết toán
N 331 : 20.000.000
C 112 : 20.000.000
khi làm hợp đồng ta ghi
N 642: 40.000.000
C 331 : 40.000.000
Có điều này là do tài khoản 331 khi cty bạn tạm ứng tiền hàng ta hạch toán vào bên nợ tài khoán 331(chi tiết đối tượng) . Cái này có trong nguyên lý kế toán mà

N

Nguyen Thi Thu Tinh

Guest
17/11/09
1
0
0
Vinh phuc
Chào các anh chị!
Em mới tham gia vào webketoan nên cũng chưa biết nhiều lắm. Em muốn hỏi về cách lào báo cáo tài chính.Anh, chị nào biết giúp em nhé!:angel:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA