Mỗi tuần một chuyên đề

Lập nhóm ôn thi công chức bhxh 2013

• Thread starter truongvucanh
  • Ngày gửi
N

nguyenvanthin

Sơ cấp
29/8/12
20
0
0
35
hà nội
Ðề: Lập nhóm ôn thi công chức BHXH 2013

Bạn đọc điều này ở TT o9 nhé, và có cả ở trong tài liệu 100 câu hỏi BHYT đó

Điều 4. Nguồn kinh phí từ ngân sách nhà nước để đóng và hỗ trợ đóng bảo hiểm y tế cho các đối tượng
1. Ngân sách trung ương bảo đảm nguồn kinh phí đóng BHYT, hỗ trợ một phần mức đóng BHYT cho các đối tượng sau đõy:
a) Đóng BHYT cho đối tượng quy định tại các khoản 1 và 2 Điều 1 Thông tư này (phần kinh phí thuộc trách nhiệm đóng của đơn vị sử dụng lao động được ngân sách trung ương bảo đảm toàn bộ hoặc một phần kinh phí hoạt động thường xuyên) theo phân cấp ngân sách nhà nước hiện hành;
b) Đóng BHYT cho đối tượng quy định tại các khoản 3, 4 và 5 Điều 1 Thông tư này (đối tượng do ngân sách nhà nước bảo đảm) và đối tượng quy định tại các khoản 9, 15, 16, 19 và 25 Điều 1 Thông tư này;
c) Hỗ trợ một phần mức đóng BHYT cho đối tượng quy định tại khoản 21 Điều 1 Thông tư này đang theo học tại các trường thuộc Bộ, cơ quan Trung ương quản lý.
2. Ngân sách địa phương bảo đảm nguồn kinh phí đóng BHYT, hỗ trợ một phần mức đóng BHYT cho các đối tượng sau đõy:
a) Đóng BHYT cho đối tượng quy định tại các khoản 1 và 2 Điều 1 Thông tư này (phần kinh phí thuộc trách nhiệm đóng của đơn vị sử dụng lao động được ngân sách địa phương bảo đảm toàn bộ hoặc một phần kinh phí hoạt động thường xuyên) theo phân cấp ngân sách nhà nước hiện hành;
b) Đóng BHYT cho đối tượng quy định tại các khoản 7, 10, 11, 12, 13, 14, 17 và 18 Điều 1 Thông tư này;
c) Hỗ trợ một phần mức đóng BHYT cho đối tượng quy định tại khoản 20 Điều 1 Thông tư này; đối tượng quy định tại khoản 21 Điều 1 Thông tư này đang theo học tại các trường do địa phương quản lý và đối tượng quy định tại khoản 22 Điều 1 Thông tư này mà có mức sống trung bình.
Đối với các địa phương chưa tự cân đối được ngân sách, được ngân sách trung ương hỗ trợ đảm bảo nguồn thực hiện chính sách BHYT theo quy định. Mức hỗ trợ cụ thể do cơ quan có thẩm quyền quyết định.

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chickenbi

Guest
28/5/11
63
0
6
ha noi

1. Ngân sách trung ương bảo đảm nguồn kinh phí đóng BHYT, hỗ trợ một phần mức đóng BHYT cho các đối tượng sau đõy:
a) Đóng BHYT cho đối tượng quy định tại các khoản 1 và 2 Điều 1 Thông tư này (phần kinh phí thuộc trách nhiệm đóng của đơn vị sử dụng lao động được ngân sách trung ương bảo đảm toàn bộ hoặc một phần kinh phí hoạt động thường xuyên) theo phân cấp ngân sách nhà nước hiện hành;

Bạn đọc kĩ nhé là hỗ trợ một phần
Như điểm a này có cả khoản 1 điều 1 - mà khoản 1 là người lao động, cán bộ công chức viên chức, chẳng lẽ NSNN cũng đóng cho hết ... Nhà nước chỉ đảm bảo cái : (phần kinh phí thuộc trách nhiệm đóng của đơn vị sử dụng lao động được ngân sách trung ương bảo đảm toàn bộ hoặc một phần kinh phí hoạt động thường xuyên)

Câu hỏi là NSNN hỗ trợ 100% mức đóng bạn nhé :D

K

kuctac

Trung cấp
24/2/13
66
0
0
Hải Dương

Gớm hải dương thì toàn COCC thôi =)) t thấy tự lực thi vào hơi khó bạn ạ

hờ hờ. t cũng ở hải dương. và t cũng thấy thế. đợt vừa rồi thi công chức tỉnh ở hải dương được lên báo nhá. vì tiêu cực ngay từ đâu khi bán hồ sơ và nộp hồ sơ =.= nhưng mà t vẫn học thôi. đóng 140k rồi. k thi xót lắm -.-

N

ngoc90hubt

Sơ cấp
9/4/13
15
0
0
33
Hà Nội

Mình thấy các bạn lo lắng nhiều về chuyên COCC , nhưng mình nói thật là mình chẳng tin ! bằng chứng là mình đây, mình nộp hồ sơ vào thi bình thường. Một hôm gặp đứa bạn, nó bảo là : BHXH sắp xếp xong hết rồi, vị trí các nơi đã được bố trí . mình lác mắt, Nó bảo là người nhà nó làm ở BHXH nên chính xác 100%, nó còn đọc tên những người được - vị trí nào . Nhưng quá ảo. Nếu thông tin tuyệt mật mà người nhà về kể rêu rao khắp nơi như thế thì chẳng phải tuyệt mật nữa rồi ! Thế nên là chúng ta cứ học thôi các bạn ạ , có khi là chúng nó rung cây dọa khỉ, làm lung lay tinh thần chúng ta đấy ^^

C

canhdongmuaha

Trung cấp
15/1/10
168
0
0
34
hà nội

Mình thấy các bạn lo lắng nhiều về chuyên COCC , nhưng mình nói thật là mình chẳng tin ! bằng chứng là mình đây, mình nộp hồ sơ vào thi bình thường. Một hôm gặp đứa bạn, nó bảo là : BHXH sắp xếp xong hết rồi, vị trí các nơi đã được bố trí . mình lác mắt, Nó bảo là người nhà nó làm ở BHXH nên chính xác 100%, nó còn đọc tên những người được - vị trí nào . Nhưng quá ảo. Nếu thông tin tuyệt mật mà người nhà về kể rêu rao khắp nơi như thế thì chẳng phải tuyệt mật nữa rồi ! Thế nên là chúng ta cứ học thôi các bạn ạ , có khi là chúng nó rung cây dọa khỉ, làm lung lay tinh thần chúng ta đấy ^^

Giá có nút like thì phải like cho bạn phát. Mình cũng nghĩ giống như bạn, đợt thi nào cũng cần phải học thì có hi vọng đỗ, bạn bè mình thi thuế nhiều và đỗ cũng có ko hề là COCC lại càng ko phải chạy tiền, cũng nghe thấy mấy ng bảo có cô này chú nọ ở cục thuế nào đó nhưng vẫn tạch như thường :))ko loại trừ có trường hợp cơ cấu^^ bạn ở đâu thế , làm quen nhé

Minhnhat2012

Minhnhat2012

Sơ cấp
11/5/13
37
0
0
Thái Nguyên

Mình đã gửi rồi nhé bạn, được 1 mail
thôi , mail daokhacluan@yahoo.com bị lỗi
Thank bạn nhiều.

Nếu chỗ mình chỉ cần 150 triệu thì người ta chạy cả loạt rồi (đầu tư mà). Khổ cái điều kiện cần là money, điều kiện đủ phải là COCC nữa. Thế nên mình mới bon chen vô Nam cho có hi vọng chút

Moị ng cho mình tham gia nhóm facebook với. để ôn thi anh văn nữa. nick face: Bùi Ngọc Ánh. Thank bạn.

Mình đã gửi rồi nhé bạn, được 1 mail
thôi , mail daokhacluan@yahoo.com bị lỗi
Thank bạn nhiều.

Nếu chỗ mình chỉ cần 150 triệu thì người ta chạy cả loạt rồi (đầu tư mà). Khổ cái điều kiện cần là money, điều kiện đủ phải là COCC nữa. Thế nên mình mới bon chen vô Nam cho có hi vọng chút

Moị ng cho mình tham gia nhóm facebook với. để ôn thi anh văn nữa. nick face: Bùi Ngọc Ánh. Thank bạn.

Nghỉ ốm không đi làm được hưởng 75% lương thôi nhé

Điều 25: Mức hưởng chế độ ốm đau
1. Người lao động hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại Khoản 1, điểm a Khoản 2 Điều 23 và Điều 24 Luật này thì mức hưởng bằng 75% mức tiền lương, tiền công đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc
Ghi chú:
Điều 23: Thời gian hưởng chế độ ốm đau
1. Thời gian tối đa hưởng chế độ ốm đau trong một năm đối với người lao động quy định tại các điểm a, b, c Khoản 1 Điều 2 của Luật này tính theo ngày làm việc, không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ tết, ngày nghỉ hàng tuần được quy định như sau:
a, Làm việc trong điều kiện bình thường thì được nghỉ 30 ngày nếu đã đóng BHXH dưới 15 năm, 40 ngày nếu đã đóng BHXH từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm, 60 ngày nếu đã đóng BHXH từ đủ 30 năm trở lên
b, Làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc thường xuyên làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực từ 0.7 trở lên thì được hưởng 40 ngày nếu đã đóng BHXH dưới 15 năm, 50 ngày nếu đã đóng BHXH từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm, 70 ngày nếu đã đóng BHXH từ đủ 30 năm trở lên.
2. Người lao động mắc bệnh thuộc danh mục bệnh cần điều trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành được hưởng chế độ ốm đau như sau:
a, Tổi đa không quá 180 ngày trong một năm tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ tết, ngày nghỉ hàng tuần.
Điều 24: Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau
1. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm được tính theo số ngày chăm sóc con, tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 3 tuổi, tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 3 tuổi đến dưới 7 tuổi
2. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia BHXH, nếu một trong hai người đã hết thời gian hưởng chế độ ốm đau mà con vẫn ốm đau thì người kia được hưởng chế độ theo quy định tại Khoản 1 Điều này
cảm ơn bạn nhiều nhé.phải học nhiều thôi .hihi

Sửa lần cuối:
N

ngoc90hubt

Sơ cấp
9/4/13
15
0
0
33
Hà Nội

Giá có nút like thì phải like cho bạn phát. Mình cũng nghĩ giống như bạn, đợt thi nào cũng cần phải học thì có hi vọng đỗ, bạn bè mình thi thuế nhiều và đỗ cũng có ko hề là COCC lại càng ko phải chạy tiền, cũng nghe thấy mấy ng bảo có cô này chú nọ ở cục thuế nào đó nhưng vẫn tạch như thường :))ko loại trừ có trường hợp cơ cấu^^ bạn ở đâu thế , làm quen nhé

thì đấy! COCC mà điểm thấp thì cũng tạch đấy chứ nhỉ! càng thêm quyết tâm nên vẫn học đây, tớ ở Yên Bái ^^ , cùng thi cụm 1 đấy :) b ôn được nhiều chưa ?

T

Thuthao2202

Sơ cấp
1/3/13
49
0
0
Hoa binh

thì đấy! COCC mà điểm thấp thì cũng tạch đấy chứ nhỉ! càng thêm quyết tâm nên vẫn học đây, tớ ở Yên Bái ^^ , cùng thi cụm 1 đấy :) b ôn được nhiều chưa ?

cho mình hỏi hòa bình có thi cụm 1 k thế,có thi ở hà nội k bạn ơi

T

Thuthao2202

Sơ cấp
1/3/13
49
0
0
Hoa binh

k có đâu bạn ơi,chạy chỉ vào dc hợp đồng thui,k làm ăn j dc nếu k có kiên thức,bjo đâu đâu cũng đòi hỏi thế,bảo hiểm chỉ lấy bằng đại học kìa.....cao đẳng có dc thi đâu

T

thanhhuong2706

Sơ cấp
12/4/11
26
0
0
daklak

Hồi tối mới đc zô nhóm ôn anh văn trên fb,sáng nay lò dò lên học xem đáp án thì nó biến mất tiêu,ko hiểu j hết trơn,haizz haizz

honglinh222

honglinh222

Trung cấp
24/5/13
184
61
18
34
miền núi

Bạn đọc điều này ở TT o9 nhé, và có cả ở trong tài liệu 100 câu hỏi BHYT đó

Điều 4. Nguồn kinh phí từ ngân sách nhà nước để đóng và hỗ trợ đóng bảo hiểm y tế cho các đối tượng
b) Đóng BHYT cho đối tượng quy định tại các khoản 3, 4 và 5 Điều 1 Thông tư này (đối tượng do ngân sách nhà nước bảo đảm) và đối tượng quy định tại các khoản 9, 15, 16, 19 và 25 Điều 1 Thông tư này;
c) Hỗ trợ một phần mức đóng BHYT cho đối tượng quy định tại khoản 21 Điều 1 Thông tư này đang theo học tại các trường thuộc Bộ, cơ quan Trung ương quản lý.
2. Ngân sách địa phương bảo đảm nguồn kinh phí đóng BHYT, hỗ trợ một phần mức đóng BHYT cho các đối tượng sau đõy:
a) Đóng BHYT cho đối tượng quy định tại các khoản 1 và 2 Điều 1 Thông tư này (phần kinh phí thuộc trách nhiệm đóng của đơn vị sử dụng lao động được ngân sách địa phương bảo đảm toàn bộ hoặc một phần kinh phí hoạt động thường xuyên) theo phân cấp ngân sách nhà nước hiện hành;
b) Đóng BHYT cho đối tượng quy định tại các khoản 7, 10, 11, 12, 13, 14, 17 và 18 Điều 1 Thông tư này;
c) Hỗ trợ một phần mức đóng BHYT cho đối tượng quy định tại khoản 20 Điều 1 Thông tư này; đối tượng quy định tại khoản 21 Điều 1 Thông tư này đang theo học tại các trường do địa phương quản lý và đối tượng quy định tại khoản 22 Điều 1 Thông tư này mà có mức sống trung bình.
Đối với các địa phương chưa tự cân đối được ngân sách, được ngân sách trung ương hỗ trợ đảm bảo nguồn thực hiện chính sách BHYT theo quy định. Mức hỗ trợ cụ thể do cơ quan có thẩm quyền quyết định.

như thế thì câu hỏi các đối tượng được nhà nước hỗ trợ một phần mức đóng sẽ trả lời thế nào????
Hiện nay có Nghị định 29/2013/NĐ-Cp quy định về chế độ BHYT của đối tượng người hoạt động không chuyên trách ở xã được NSNN đảm bảo 3%

H

hohoangngan

Sơ cấp
16/11/12
6
0
0
dalak

Bạn ơi có thể gửi tài liệu ôn thi cho mình với k, mình mới thi lần đầu nên cũng lo quá, mail của mình là : hoangnganqtkdtm08@gmail.com , mình cảm ơn lắm lun, mình thi ở daklak , cho mình hỏi mình thuộc cụm mấy vậy và sẽ thi ở đâu, mong cả nhà giúp mình với.

H

Huyyeu2011

Sơ cấp
22/9/12
25
0
0
Hạ Long - Quảng Ninh

như thế thì câu hỏi các đối tượng được nhà nước hỗ trợ một phần mức đóng sẽ trả lời thế nào????
Hiện nay có Nghị định 29/2013/NĐ-Cp quy định về chế độ BHYT của đối tượng người hoạt động không chuyên trách ở xã được NSNN đảm bảo 3%

Mình cũng đang thắc mắc câu này, ko có trong bộ đề cương, bạn nào biết cụ thể hem?

H

haiyenbinhnghia

Trung cấp
29/5/13
81
0
0
33
vinh

Co ai co cau hoi trac nghiem tin phan ễcl khong vay

H

Huyyeu2011

Sơ cấp
22/9/12
25
0
0
Hạ Long - Quảng Ninh

Cho em hỏi các bác chút hi vọng ko bị ném gạch, lần này là thi viên chức tức là chỉ làm hợp đồng thui, sau đó lại thi công chức tiếp ạ? Nếu ko đỗ coi như nghỉ đúng ko ạ?

H

haiyenbinhnghia

Trung cấp
29/5/13
81
0
0
33
vinh

Phan exexl na cac ban. minh khong co. ai co up ho len di. hoac gui qua mail minh voi: haiyenbinhnghia@gmail.com. cam on cac ban na

N

nhonho123

Sơ cấp
17/6/13
22
0
0
35
khanh hoa

Cho em hỏi các bác chút hi vọng ko bị ném gạch, lần này là thi viên chức tức là chỉ làm hợp đồng thui, sau đó lại thi công chức tiếp ạ? Nếu ko đỗ coi như nghỉ đúng ko ạ?

Bạn này hỏi gì nghe buồn cười quá!!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA