Mỗi tuần một chuyên đề

Lập nhóm ôn thi công chức bhxh 2013

• Thread starter truongvucanh
  • Ngày gửi
N

Nhinzimanhin

Trung cấp
26/4/13
97
0
0
Bình Phước
Ðề: Lập nhóm ôn thi công chức BHXH 2013

^^ tớ đọc nhầm! sửa lại rồi, không được! hihi

Các đối tượng ấy do chính họ và đơn vị quản lý họ đóng theo tỷ lệ người lao động đóng 1/3(1,5%) và người sử dụng lao động đóng 2/3(3%), căn cứ để đóng là mức tiền lương, tiền công hằng tháng của họ

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vanvthd88

Sơ cấp
12/9/12
27
0
0
35
Hai Duong

Có bạn nào ở Hải Dương không? Hải Dương đợt này thi không biết tình hình thế nào? COCC có nhiều không nữa.
mình ở HD nè, bạn thi vào vị trí nào vậy, mà bạn có thông tin gì về lớp ôn ko vậy?

L

liuhong

Sơ cấp
2/10/12
36
0
6
33
tp hcm

Đây là 100 câu hỏi thường gặp về BHYT. (Để giúp bạn đọc nắm vững và thực hiện đúng các quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế, Bộ Y tế phát hành cuốn “100 câu hỏi và giải đáp chính sách pháp luật về bảo hiểm y tế”) . Các bạn tham khảo nhé[/QUOTE
bạn gui vào mail giúp mình dc ko?minh ko mo dc ở đây.Thank .mail:
daokhacluan@yahoo.com
or
ngocanhtn068655@gmail.com

cho minh xin 100 cau hoi tham khao cua BHYT nha ban
mail minh la: nguyenhong49063@gmail.com
cam on ban nhieu!

H

hangfit

Sơ cấp
23/8/12
12
0
0
HN

tất nhiên là không được rồi! chỉ có thân nhân mới được thôi, bạn đọc cái này để hỉu thêm nhé!

Câu 18. Nêu các nhóm đối tượng được ngân sách nhà nước hỗ trợ 100% mức đóng BHYT
Theo quy định của Luật BHYT, tại Điều 13, các đối tượng được ngân sách nhà nước hỗ trợi 100% mức đóng như sau:
1. Cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc đang hưởng trợ cấp từ ngân sách nhà nước hằng tháng.
2. Người có công với cách mạng.
3. Cựu chiến binh theo quy định của pháp luật về cựu chiến binh.
4. Người trực tiếp tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước theo quy định của Chính phủ.
5. Đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp đương nhiệm.
6. Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng theo quy định của pháp luật.
7. Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, đặc biệt khó khăn.
8. Thân nhân của người có công với cách mạng theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng.
9. Thân nhân của các đối tượng sau đây theo quy định của pháp luật về sĩ quan Quân đội nhân dân, nghĩa vụ quân sự, Công an nhân dân và cơ yếu:
a) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp thuộc Quân đội nhân dân đang tại ngũ; hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ trong Quân đội nhân dân;
b) Sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ và sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng Công an nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ Công an nhân dân phục vụ có thời hạn;
c) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp đang làm công tác cơ yếu tại Ban Cơ yếu Chính phủ và người đang làm công tác cơ yếu hưởng lương theo bảng lương cấp bậc quân hàm sĩ quan Quân đội nhân dân và bảng lương quân nhân chuyên nghiệp thuộc Quân đội nhân dân nhưng không phải là quân nhân, công an nhân dân.
10. Trẻ em dưới 6 tuổi.
11. Người đã hiến bộ phận cơ thể người theo quy định của pháp luật về hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến, lấy xác.

Mình cũng đang có thắc mắc về câu 18 này. Có tài liệu mình đọc được căn cứ Trích Khoản 2, Điều 3, Nghị định số 62/2009/NĐ-CP ngày 27/7/2009 và theo câu trả lời của anh Huyhoang thì theo điều 13 luật BHYT thì 2 câu trả lời này cũng gần giống nhau, có khác 1 chút nhưng mình đã xem cả điều 13 và Khoản 2, Điều 3, Nghị định số 62/2009/NĐ-CP ngày 27/7/2009 đều không có quy định về điều này là sao nhỉ. bạn nào giải thích giùm mình với

H

hangfit

Sơ cấp
23/8/12
12
0
0
HN

Câu 16. Hiện tại, đối tượng nào phải thực hiện mức đóng BHYT bằng 4,5% mức lương tối thiểu?
(theo quy định tại điểm c khoản 2 điều 3 nghị định số 62/2009/NĐ-CP, ngày 27/7/2009 của Chính phủ)
Đóng hằng tháng bằng 4,5% mức lương tối thiểu, do Ngân sách Nhà nước đóng đối với các đối tượng:
1. Người đang hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng do bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.
2. Người đã thôi hưởng trợ cấp mất sức lao động đang hưởng trợ cấp hằng tháng từ ngân sách nhà nước.
3. Cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc đang hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng.
4. Cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc đang hưởng trợ cấp từ ngân sách nhà nước hằng tháng.
5. Người có công với cách mạng.
6. Cựu chiến binh theo quy định của pháp luật về cựu chiến binh.
7. Người trực tiếp tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước theo quy định của Chính phủ.
8. Đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp đương nhiệm.
9. Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng theo quy định của pháp luật.
10. Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, đặc biệt khó khăn.
11. Thân nhân của người có công với cách mạng theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng.
12. Thân nhân của các đối tượng sau đây theo quy định của pháp luật về sĩ quan Quân đội nhân dân, nghĩa vụ quân sự, Công an nhân dân và cơ yếu:
a) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp thuộc Quân đội nhân dân đang tại ngũ; hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ trong Quân đội nhân dân;
b) Sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ và sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng Công an nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ Công an nhân dân phục vụ có thời hạn;
c) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp đang làm công tác cơ yếu tại Ban Cơ yếu Chính phủ và người đang làm công tác cơ yếu hưởng lương theo bảng lương cấp bậc quân hàm sĩ quan Quân đội nhân dân và bảng lương quân nhân chuyên nghiệp thuộc Quân đội nhân dân nhưng không phải là quân nhân, công an nhân dân.
13. Trẻ em dưới 6 tuổi.
14. Người đã hiến bộ phận cơ thể người theo quy định của pháp luật về hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến, lấy xác.
15. Người nước ngoài đang học tập tại Việt Nam được cấp học bổng từ ngân sách của Nhà nước Việt Nam.
16. Người thuộc hộ gia đình cận nghèo.
17. Các đối tượng khác theo quy định của Chính phủ như: Công nhân cao su đang hưởng trợ cấp hàng tháng; Thanh niên xung phong thời kỳ kháng chiến chống Pháp; Người lao động được hưởng chế độ ốm đau theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội do mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành; Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.

Câu 16 theo tài liệu mình nhận được từ các bạn thì là câu trả lời như trên nhưng theo mình thì đối tượng số 17 là không đúng vì mình đã tìm và không thầy điều khoản nào quy định
Mình có đọc được tại khoản 3 điều 3 nghị định số 62/2009/NĐ-CP, ngày 27/7/2009 của Chính phủ quy định:
Từ ngày 01 tháng 01 năm 2012 mức đóng hằng tháng của đối tượng quy định tại khoản 22 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế bằng 4,5% mức lương tối thiểu.
Đối tương đó là Người thuộc hộ gia đình làm nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp và diêm nghiệp. Như vậy mình thay đối tượng 17 như câu trả lời trên bằng Người thuộc hộ gia đình làm nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp và diêm nghiệp. Bạn nào đã làm câu này thì giải thích giùm mình với nhé

C

chickenbi

Guest
28/5/11
63
0
6
ha noi

@hangfit :Bạn đọc lại điểm c khoản 2 điều 3 NĐ 62 nhé.

c) Bằng 4,5% mức lương tối thiểu đối với đối tượng quy định tại các khoản 4, 5, 6, 7, 9, 10, 11, 12, 13, 14, 15, 16, 17, 18, 19 và 20 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế và các đối tượng quy định tại Điều 1 Nghị định này.

Các đối tượng quy định tại điều 1 chính là các đối tượng điều 17 bạn vừa nêu đấy.

& thêm khoản 3 điều 3 như bạn vào là đúng.

Vậy là có 18 đối tượng nhé :D

T

tanyfr

Trung cấp
24/8/12
95
0
0
35
Hà Nội

Gớm hải dương thì toàn COCC thôi =)) t thấy tự lực thi vào hơi khó bạn ạ

L

longhairdieu

Trung cấp
15/8/12
52
0
6
Nghệ An

Vẫn chưa được chữ nào. học đâu quên đó. mình "phục" mình quá. :023: . cố lên các đồng chí.

N

ntc2000

Sơ cấp
3/1/10
43
0
0
36
hanoi
H

hangfit

Sơ cấp
23/8/12
12
0
0
HN

@hangfit :Bạn đọc lại điểm c khoản 2 điều 3 NĐ 62 nhé.

c) Bằng 4,5% mức lương tối thiểu đối với đối tượng quy định tại các khoản 4, 5, 6, 7, 9, 10, 11, 12, 13, 14, 15, 16, 17, 18, 19 và 20 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế và các đối tượng quy định tại Điều 1 Nghị định này.

Các đối tượng quy định tại điều 1 chính là các đối tượng điều 17 bạn vừa nêu đấy.

& thêm khoản 3 điều 3 như bạn vào là đúng.

Vậy là có 18 đối tượng nhé :D

uh nhỉ. Thanks bạn. Hi, cứ thắc mắc mãi, vậy là có 18 đối tượng mới đầy đủ. Ah mà còn câu 18 đấy, bạn đã làm chưa, giải thích giúp mình với.

C

chickenbi

Guest
28/5/11
63
0
6
ha noi

Câu 18 là các nhóm đối tượng được NSNN hỗ trợ 100% mức đóng ý hả

Mình chỉ nêu căn cứ thôi, bạn tự hoàn chỉnh nhé

Căn cứ vào điểm đ khoản 1 điều 13 : có 11 đối tượng
Căn cứ vào khoản 1 điều 4 NĐ 62 : có 3 đối tượng
Căn cứ vào điều 1 QĐ 705/QĐ-TTg : đối tượng là hộ cận nghèo mới thoát nghèo ........ ( Cái này mới & cũng không có trong TL tham khảo, nhưng cũng đã có hiệu lực, bạn có muốn cho vào không là tùy bạn )

N

nguyenvanthin

Sơ cấp
29/8/12
20
0
0
35
hà nội

Câu 18 là các nhóm đối tượng được NSNN hỗ trợ 100% mức đóng ý hả

Mình chỉ nêu căn cứ thôi, bạn tự hoàn chỉnh nhé

Căn cứ vào điểm đ khoản 1 điều 13 : có 11 đối tượng
Căn cứ vào khoản 1 điều 4 NĐ 62 : có 3 đối tượng
Căn cứ vào điều 1 QĐ 705/QĐ-TTg : đối tượng là hộ cận nghèo mới thoát nghèo ........ ( Cái này mới & cũng không có trong TL tham khảo, nhưng cũng đã có hiệu lực, bạn có muốn cho vào không là tùy bạn )
Sao tớ đọc một số tài liệu thì: sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, chuyên môn kỹ thuật cũng được NSNN đóng 100 mà? Không hiểu về chỗ này nữa, ai giải thích dùm tui với

tất nhiên là không được rồi! chỉ có thân nhân mới được thôi, bạn đọc cái này để hỉu thêm nhé!

Câu 18. Nêu các nhóm đối tượng được ngân sách nhà nước hỗ trợ 100% mức đóng BHYT
Theo quy định của Luật BHYT, tại Điều 13, các đối tượng được ngân sách nhà nước hỗ trợi 100% mức đóng như sau:
1. Cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc đang hưởng trợ cấp từ ngân sách nhà nước hằng tháng.
2. Người có công với cách mạng.
3. Cựu chiến binh theo quy định của pháp luật về cựu chiến binh.
4. Người trực tiếp tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước theo quy định của Chính phủ.
5. Đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp đương nhiệm.
6. Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng theo quy định của pháp luật.
7. Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, đặc biệt khó khăn.
8. Thân nhân của người có công với cách mạng theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng.
9. Thân nhân của các đối tượng sau đây theo quy định của pháp luật về sĩ quan Quân đội nhân dân, nghĩa vụ quân sự, Công an nhân dân và cơ yếu:
10. Trẻ em dưới 6 tuổi.
11. Người đã hiến bộ phận cơ thể người theo quy định của pháp luật về hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến, lấy xác.
Sao tui đọc ở một số tài liệu và thông tư 09/TT thì là có mà

Sửa lần cuối:
C

chickenbi

Guest
28/5/11
63
0
6
ha noi

Tại điểm a khoản 1 điều 13

a) Mức đóng hằng tháng của đối tượng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 12 của Luật này tối đa bằng 6% mức tiền lương, tiền công tháng của người lao động, trong đó người sử dụng lao động đóng 2/3 và người lao động đóng 1/3. Trong thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản khi sinh con hoặc nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội thì người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm y tế nhưng vẫn được tính vào thời gian tham gia bảo hiểm y tế liên tục để hưởng chế độ bảo hiểm y tế;

Khoản 2 là sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, chuyên môn kĩ thuật ... đó bạn.

Bạn có thể chỉ cho mình thông tư 09 ở điều khoản nào và tài liệu nào nêu vậy được k.

Bạn nào cần TL 100 câu hỏi BHYT thì cứ google search nhé. Mình thấy tỉnh nào hầu như cũng có TL này
Nhưng nhiều cái k đúng nữa đâu nha.
Đây như mình search thì http://trungtamytevanninh.com.vn/TinChiTiet/tabid/105/id/428/Default.aspx

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA