Lập nhóm ôn thi công chức bhxh 2013

• Thread starter truongvucanh
  • Ngày gửi
N

nucuoivui

Guest
31/5/13
1
0
0
Hà Nội
Ðề: Lập nhóm ôn thi công chức BHXH 2013

f5pro.vn có đủ tài liệu

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phammen87

Sơ cấp
23/5/13
7
0
0
36
Bac Ninh

Doc chia se cua ban nay de lay them tu tin de on bai rui. Phai tin vao chinh minh chu

M

maianhsd

Trung cấp
4/9/12
135
0
0
hà nội

Có mấy câu trắc nghiệm mình không trả lời đc, đăng lên đây các bạn trả lời giùm
1. Cơ quan nào có thẩm quyền xử phạt vi phạm hc về BHXH:
a. UBND các cấp
b. Chánh thanh tra LĐTBXH các cấp; thanh tra viên lao động
c.BHXH tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương
d. a và b
2. Người LĐ thuộc diện tham gia BHYT theo lộ trình BHYT toàn dân
a. LĐ là công dân Vn làm việc theo chế độ HĐLĐ từ 3 tháng trở lên trong các cơ quan đơn vị
b. LĐ (gồm cả LĐ là người nc ngoài) làm việc theo chế độ HĐLĐ từ 3 tháng trở lên trong các cơ quan đơn vị
c. LĐ làm việc theo chế độ HĐLĐ, HĐ việc làm từ 12 tháng trở lên trong các cơ quan đơn vị
3. Quỹ BHYT chịu trách nhiệm đóng BHYT cho các đối tượng nào?
a. Người nghèo, người có công với CM, diện bảo trợ XH
b. Người hưởng lương hưu, trợ cấp thất nghiệp, tai nạn LĐ hàng tháng đã nghỉ việc (đối tg ko thuộc NSNN đảm bảo)
c. Công nhân cao su hưởng trợ cấp hàng tháng, người LĐ đc hưởng chế độ ốm đau do mắc bệnh thuộc danh mục cần chữa trị dài ngày.
d. Câu b và c
1. d
2.b
3.b.....................

T

trangnt265

Sơ cấp
30/10/09
49
0
6
35
vu thu, thai binh

các bạn ơi cho mìh hỏi khi đề hỏi luật bhxh, bhyt quy định thì trả lời theo luật à sao mình thấy có đôi câu trả lời lại trả lời theonghị địh ?mình đang thắc mắc câu này luật bhxh quy định đối tượng nào khi chết người lo mai táng được nhận trợ cấp mai táng? Mức hưởng trợ cấp mai táng quy định là bao nhiêu? mìh thấy trả lời theo luật thì khác mà trả lời theo nghị định lại khác. Mong các bạn giúp đỡ

Mình cũng thắc mắc như bạn, vì NĐ 152/2006 lại có những diễn giải khác Luật BHXH, ví dụ như về đối tượng áp dụng BHXH, k biết là nên trả lời theo luật và bổ sung thêm NĐ, hay luật thôi, mà bổ sung như thế nào? thấy nó cứ lằng nhằng ý :(

M

maianhsd

Trung cấp
4/9/12
135
0
0
hà nội

trùi ui , không có bạn nào add nic t mà đang ol yahoo ah . mình thấy mấy bài qlnn khoai quá,huhu .

N

nguyenthuy2211

Sơ cấp
29/5/13
3
0
1
Ha noi

bạn ơi có tài liệu anh văn không gửi cho mình với nhé. Email của mình là :thuycs2211@gmail.com. Cảm ơn bạn nhiều lắm

H

honey15102005

Cao cấp
28/9/12
205
0
16
thai binh

Mình cũng thắc mắc như bạn, vì NĐ 152/2006 lại có những diễn giải khác Luật BHXH, ví dụ như về đối tượng áp dụng BHXH, k biết là nên trả lời theo luật và bổ sung thêm NĐ, hay luật thôi, mà bổ sung như thế nào? thấy nó cứ lằng nhằng ý Click here to enlarge
Bạn phải căn cứ vào luật và điều chỉnh của nghị định 152 nhé, phải trả lời theo nghị định thì mới có đáp án chuẩn bạn ạ. Vì nghị định ra sau để hướng dẫn, điều chỉnh và thi hành luật mà ^^

C

camuyen85

Sơ cấp
9/5/11
26
0
0
Mien heo lanh

bạn ơi, người ta không gửi số báo danh hay giấy dự thi về nhà cho mình trước khi thi ah

Không có, họ sẽ thông báo công khai trên trang BHXH Việt Nam, các bạn cứ theo dõi, ghi số BD và phòng thi, cụm thi của mình rồi đi thi thôi.
Vì thời gian tổng hợp số lượng phân cụm thì lâu, mà ngày thi thì gần nên ko kịp đâu bạn, mình thấy như vậy cũng tốt, lỡ giấy báo bị thất lạc sẽ ko kịp ngày thi. Và trên đó thông tin của bạn nếu bị sai sót họ sẽ yêu cầu bạn gọi vào số đt ở BHXH Việt Nam để đính chính và họ sửa thông tin cho bạn trước ngày thi.
Năm trước cụm 1 thi từ ngày 29/6 mà đến cụm 3 là ngày mười 14/7 thì pải,
nói chung là nên theo dõi mọi diễn biến trên trang BHXH Việt Nam là an toàn nhất nhé.

K

khongdocongchucbhthiktuthicong

Sơ cấp
12/5/13
31
0
0
34
viet nam

Mình cũng thắc mắc như bạn, vì NĐ 152/2006 lại có những diễn giải khác Luật BHXH, ví dụ như về đối tượng áp dụng BHXH, k biết là nên trả lời theo luật và bổ sung thêm NĐ, hay luật thôi, mà bổ sung như thế nào? thấy nó cứ lằng nhằng ý :(

Mình làm theo luật vì trên trang bhxh cũng trả lời như vậy

H

hocsinh007

Guest
7/9/12
56
0
6
40
Hanoi

Hôm nay vừa lên BHXH HN nộp, thấy trên đó dán thông báo to đùng ngoài cửa là "những ai còn thiếu đề nghị phải bổ sung ngay bằng cấp 3", hic, may mà mình cẩn thận mang theo. Các bạn chưa nộp cái đó có lẽ nên bổ sung cho chắc chắn.

qrunublnn

qrunublnn

Trung cấp
4/2/12
122
2
18
Nghệ An - Lâm Đồng

Bạn phải căn cứ vào luật và điều chỉnh của nghị định 152 nhé, phải trả lời theo nghị định thì mới có đáp án chuẩn bạn ạ. Vì nghị định ra sau để hướng dẫn, điều chỉnh và thi hành luật mà ^^
Nhưng câu hỏi nêu rõ là Luật chứ có nói là Luật hiện hành đâu. Mình nghĩ nếu chỉ nêu luật thì đúng luật trả lời, còn Luật hiện hành hay hỏi chung chung thì theo nghị định, thông tư

M

manka

Sơ cấp
23/9/09
29
0
0
37
VN

Hi thoan88, mình có nhiều thắc mắc lắm, có j mình tổng hợp lại rồi hỏi bạn nhé? Thanks b nhiều :)

H

honey15102005

Cao cấp
28/9/12
205
0
16
thai binh

Hi thoan88, mình có nhiều thắc mắc lắm, có j mình tổng hợp lại rồi hỏi bạn nhé? Thanks b nhiều Click here to enlarge
Uhm, bạn cứ tổng hợp lại rùi gửi qua mail cho mình, mình sẽ giải thích trong khả năng của mình ^^

C

cobemuadong874

Sơ cấp
13/12/07
20
0
1
tphcm

các bạn có câu trả lời cho những câu hỏi ôn tập rồi thì cho mình xin với nhé. gưi vao mail dum minh nha. mailinhnguyena@gmail.com. cam on cac ban nhieu

Sửa lần cuối:
N

nguyenlien90

Sơ cấp
14/5/13
11
0
0
34
thanh hoá

Không có, họ sẽ thông báo công khai trên trang BHXH Việt Nam, các bạn cứ theo dõi, ghi số BD và phòng thi, cụm thi của mình rồi đi thi thôi.
Vì thời gian tổng hợp số lượng phân cụm thì lâu, mà ngày thi thì gần nên ko kịp đâu bạn, mình thấy như vậy cũng tốt, lỡ giấy báo bị thất lạc sẽ ko kịp ngày thi. Và trên đó thông tin của bạn nếu bị sai sót họ sẽ yêu cầu bạn gọi vào số đt ở BHXH Việt Nam để đính chính và họ sửa thông tin cho bạn trước ngày thi.
Năm trước cụm 1 thi từ ngày 29/6 mà đến cụm 3 là ngày mười 14/7 thì pải,
nói chung là nên theo dõi mọi diễn biến trên trang BHXH Việt Nam là an toàn nhất nhé.

uh, cảm ơn chia sẻ của bạn nhé :D

liligeril

liligeril

Trung cấp
11/9/12
115
0
0
Hà Nội

Hải dương có ai thi BHXH ko vậy.

N

nvthao

Trung cấp
2/9/12
105
0
6
Bạc Liêu
Sửa lần cuối:
D

dhcntt

Trung cấp
7/4/13
122
5
18
Hà Nội

Các bạn ơi cho mình hỏi câu 21 trong câu hỏi BHXH " Điều kiện hưởng lương hưu: thì trả lời theo Luật hay nghị định. Mình thấy tài liệu bạn duong duong thì trả lời theo nghị định. mình so sánh thì thấy khác trong Luật. Vậy nên trả lời theo cách nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA