"Biển hát chiều nay"

• Thread starter SweetNovember
  • Ngày gửi
S

SweetNovember

Guest

:dzo:
"Có gì sáng nay mà nắng xôn xao?"
Sáng thứ Bảy cuối tuần vào những tháng cuối năm như thế này thật đặc biệt. Trời lành lạnh làm cho con nhớ Má nhiều hơn và cảm giác trống trải cứ len lõi trong con Má àh.
Cả tuần nay ngủ lại trong bệnh viện với nhỏ N làm con oải quá. Lại một năm nữa qua đi, nhìn lại, thấy mình vẫn chưa làm nên được "kỳ tích" gì cả.

Khóa học Quản trị dòng tiền
nang

nang

Guest
Cho em:

Em đã vào đây được gần 5 tháng rồi nhỉ?! Tất cả những cô bé sống cạnh em, tôi hiểu, ai cũng đầy cá tính. Tôi cũng khâm phục tụi em vì lúc nào tụi em cũng giữ cho mình những niềm vui nho nhỏ, những nụ cười tươi và lối sống lạc quan đến thơ trẻ. Tôi thấy thật khó diễn tả cảm xúc khi em thức dậy mỗi sáng, miệng hát líu lo không chút ngại ngần: "Dậy đi thôi, nào, dậy bạn ơi, đi đánh răng đón ông mặt trời..." (...)

Trưa nay, về, bạn em, lâu lắm thấy mình khó ngủ,... nhỏ xốn xang ư? "Tớ cứ nghĩ đến cảnh mọi người ra đón mình ở sân bay" (Tôi mỉm cười - nhỏ này vừa nghe tin phong phanh về chuyến công tác đây mà)

... Chỉ một tháng nữa thôi, tụi em được trở về...

S

SweetNovember

Guest
Niềm đam mê

Trước đây, tôi cứ nghĩ rằng người ta thích tôi là đủ, lúc đó tôi sẽ cảm thấy tốt đẹp hơn về bản thân mình. Tôi muốn làm vừa lòng mọi người... gia đình, ông chủ, hàng xóm. Tôi hứa với họ cả những điều không thể thực hiện được bởi vì tôi ngại nói tiếng “không”.

Thế rồi, năm đó, tôi được chẩn đoán ung thư bàng quang. Căn bệnh ung thư đã làm thay đổi cuộc đời tôi mãi mãi. Tôi quyết định phải sống. Tôi thay đổi chế độ ăn uống, tìm kiếm thảo dược và biết được việc chăm sóc bản thân mình có ý nghĩa như thế nào.

Quan trọng nhất, tôi bắt đầu tự hỏi: Tôi là ai và tôi đang làm gì? Trước kia, điều tôi quan tâm là: Mọi người khác muốn gì và làm sao tôi có thể làm cho họ thích tôi? Nay, tôi tập trung lắng nghe tiếng nói của lòng mình. Đây là một quá trình không dễ dàng. Tôi đã quá quen với việc quan tâm đến những gì những người khác muốn ở tôi, mà chẳng hề chú ý bản thân mình là ai.

Tôi nhận thấy cuộc đời tôi hoàn toàn thiếu sự đam mê. Bất ngờ phải đối diện với cái chết, tôi mới biết tôi chưa từng bao giờ sống một cách thực sự cả. Và như thế, niềm đam mê trở thành lý do để tôi sống. Hằng ngày tôi thức dậy và làm một điều mình say mê. Tôi đi dạo trên bờ biển, dự những lớp học thú vị và đọc những cuốn sách mà nhiều năm tôi đã từng muốn đọc. Tôi lập ra một danh sách những điều tôi muốn làm trước khi chết và khi tôi thực hiện thì danh sách này cứ dài thêm ra. Tôi muốn hoàn toàn trải nghiệm và sống từng khoảnh khắc trôi qua. Tôi cảm thấy tích cực hơn và tràn đầy hy vọng.

Lúc này, công việc làm ăn của tôi đã chấm dứt. Tôi không có tiền mà cũng chẳng có ai muốn thuê mướn một bệnh nhân như tôi. Nhưng một số khách hàng cũ của tôi gọi điện và hỏi tôi có làm công việc huấn luyện tại nhà hay không. Không có chuyện gì khác nên tôi đồng ý, nhưng việc tư vấn của tôi theo một hướng mới. Tôi nói về bệnh ung thư của tôi và cuộc sống đam mê tôi đang thực hiện; họ cũng muốn nghe điều đó. Và đến cuối năm, tôi nhận thấy tôi đã gặp gỡ nhiều người hơn và kiếm được nhiều tiền hơn bất kỳ năm nào trước đây...

Điều kỳ diệu chính yếu khác là một năm sau tôi khỏi hẳn căn bệnh ung thư. Bác sĩ kinh ngạc vì sự hồi phục của tôi. Đó có phải là kết quả của sự đắm mình vào đam mê chăng? Tôi không thể chứng minh điều đó được với bạn, nhưng tôi không nghi ngờ gì cả. Tôi tin rằng niềm đam mê là nguồn lực mạnh mẽ nhất trên đời này và nó đem lại tất cả mọi điều tốt đẹp của con người: hạnh phúc, niềm vui, sức khỏe...

-ST-

Cũng đã từng đánh mất niềm tin, đã từng không biết nói tiếng "Không" nên đã có thời gian em tôi sống cho những người xung quanh quá nhiều, trở thành "public person" lúc nào không biết. Giờ đây, em đang độc hành trong cuộc hành trình tìm lại chính mình. Tôi chúc em nhanh chóng tìm lại niềm tin và chính mình em nhé!
---------
To Nang:
Nice to meet you!
Have a good weekend!

camchuong

camchuong

Sơ cấp
17/10/04
11
0
1
HT- HN
Đêm...

Em độc hành với chính mình và nghĩ về cô bạn thân trong SG, lúc này có lẽ mong mỏi về HN, về với gia đình biết chừng nào. Rồi lá thư cô bạn viết, và giọng nói của cô ấy, mà khi mỏi mệt đến thế, khi muốn buông xuôi tất cả, em lại mạnh mẽ hơn và cố gắng hơn nữa. "Bà không yếu đuối đâu mà".

Đêm...

Em nhớ những ngày 2 đứa ngồi cạnh nhau bên Bờ Hồ, khi vài ngày nữa bạn em bay vào đó làm việc, khi cô ấy lên máy bay và em khóc, ngại ngùng quay đi sợ mọi người cười. Đi rồi sẽ về mà.

Rồi em cũng vào đó với bạn em, vì tình yêu và vì cái cảm giác ấm áp, tin tưởng mình sẽ bình yên khi xung quanh mình là những người bạn, người yêu.Cuộc sống ngỡ màu hồng quá.

Đêm...

Em nằm trằn trọc không ngủ được khi nhớ anh. Em tự hỏi em có nên buông xuôi không nhỉ? về nhà nghe lời bố mẹ thành một cô giáo làng? nhưng còn tiền vay nợ. Mà em còn trẻ, lý nào không có chân để tự đi.
Em cố quên anh đi, nhưng trong sâu thẳm trái tim, em không hề muốn. Em vẫn cứ tin vào tình yêu. Dẫu phía trước là những khoảng lặng.

Đêm...

Em nhớ cô bạn em quá! Nhận ra, 2 đứa chơi với nhau từ nhỏ, hiểu lầm rồi giận dỗi, những sai lầm của em, có những lúc không hiểu nhau, rạn nứt tình bạn. Nhưng giờ thì lại thân thiết hơn. Em chợt hiểu, rằng chỉ có sự cảm thông và chia xẻ với nhau, mới có thể giữ nhau ở bên nhau.

Ngày...

Em không cô đơn, khi quyết định đi trên con đường mình sẽ chọn. Và em biết quyết định sắp tới là có thể trong em sẽ vỡ vụn đi nhiều thứ, nhưng em tin, tình bạn và tình yêu trong em, gia đình sẽ làm cho em cứng cỏi hơn nữa. "Sống là chiến đấu"!

Ngày...

To Nắng: Cảm ơn bạn thân thật nhiều.Chúng mình không bao giờ là những người chỉ biết yếu đuối thôi, phải không?

C

cuongdolla

Guest
Em đến như ngọn lửa
Đốt cháy tôi nồng nàn
Để lại bụi tro tang
Em bước đi lặng lẽ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
S

SweetNovember

Guest
Sáng chủ nhật cuối năm thật đẹp! Trời lành lạnh thích thật. Sáng nay mình vừa làm một việc trọng đại: dậy sớm tập thể dục! Wow! SweetNovember muôn năm!
Giặt xong thau đồ, thế là hoàn thành xong nhiệm vụ với Đảng và Nhà nước. Ra Internet 8 điện thoại với nhỏ bạn thân đang ở cách mình nửa vòng trái đất. Trở về nhà để sang nhà người bà con tham dự "party". Thế là đủ, chủ nhật thế thì đủ hạnh phúc rồi các bạn nhỉ?

Chúc các Mem of WKT 1 chủ nhật vui vẻ và hạnh phúc bên gia đình và người thân!

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Biển hát chiều nay - Hồng Ðăng

Chân trời rất xanh gọi nắng xôn xao.
Con thuyền rất vui và gió hát ngọt ngào.
Môi cười rất xinh lung linh màu áo.
Mây trắng gợi lên những cách chim Hải Âu.
Ơi biển Việt Nam, ơi sóng Việt Nam.
Qua bao nhiêu thăng trầm mà chiều nay vẫn dịu dàng.
Vùi sâu dưới đáy những gì đau thương.
Biển lại hát tình ca, biển kể chuyện quê hương.

Có gì sáng nay mà sóng xôn xao.
Chân trời vẫn xanh màu nắng vẫn ngọt ngào.
Câu hát gợi lên những khát khao đại dương.
Mỗi một tình yêu, mỗi một cuộc đời.
Qua bao nhiêu thăng trầm lửa thử vàng mới nên người.
Biển xanh vẫn nhắc những lời yêu thương.

Biển xanh vẫn nhớ những lời yêu thương.
Nghe biển hát tình ca, biển kể chuyện quê hương.

S

SweetNovember

Guest
Dear Virgin,
Cảm ơn bạn về lời bài hát này nhé, mỗi khi thấy ko vui thì mình thường hát câu "Vùi sâu dưới đáy những gì yêu thương, Biển lại hát tình ca, biển kể chuyện quê hương" để an ủi mình.
Chúc 1 ngày tốt lành!

S

SweetNovember

Guest
For NNT
----------------***----------------
Hôm nay đã gần 2 tháng kể từ ngày mầy mất nhưng mà đôi khi tao vẫn ko tin, cứ như mầy đang đi công tác ở đâu xa chưa về vậy. Tao nhớ giọng cười of mầy, giọng cười giòn tan và vô duyên đến lạ!

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Virgin nói:
Chân trời rất xanh gọi nắng xôn xao.
Con thuyền rất vui và gió hát ngọt ngào.
Mây trắng gợi lên những cách chim Hải Âu.
Ơi biển Việt Nam, ơi sóng Việt Nam.
Qua bao nhiêu thăng trầm mà chiều nay vẫn dịu dàng.
Vùi sâu dưới đáy những gì đau thương.

Có gì sáng nay mà sóng xôn xao.
Chân trời vẫn xanh màu nắng vẫn ngọt ngào.
Câu hát gợi lên những khát khao đại dương.
Mỗi một tình yêu, mỗi một cuộc đời.
Qua bao nhiêu thăng trầm lửa thử vàng mới nên người.
Biển xanh vẫn nhắc những lời yêu thương.

Biển xanh vẫn nhớ những lời yêu thương.
Nghe biển hát tình ca, biển kể chuyện quê hương.

Những tháng mùa đông ảm đạm, mọi sự vật cứ nhàn nhạt. Con người cũng hối hả trên đường vì tránh cái lạnh của mùa đông. Không khí cực kỳ ảm đảm và...... một tia nắng bừng lên ở chân trời, tia nắng ấm áp len lỏi qua cành lá, một sắc màu bừng lên...có phải đó là tia hy vọng.....

S

SweetNovember

Guest
Virgin nói:
Những tháng mùa đông ảm đạm, mọi sự vật cứ nhàn nhạt. Con người cũng hối hả trên đường vì tránh cái lạnh của mùa đông. Không khí cực kỳ ảm đảm và...... một tia nắng bừng lên ở chân trời, tia nắng ấm áp len lỏi qua cành lá, một sắc màu bừng lên...có phải đó là tia hy vọng.....

Một tia nắng ấm áp trong mùa đông giá lạnh sẽ thật là đặc biệt và đáng quý biết bao! Chúc cho Virgin, chúc cho mọi thành viên of WKT lúc nào cũng có 1 tia nắng ấm áp như thế bên mình.

S

SweetNovember

Guest
Gần đến Noel trời lạnh khiếp thật!
Tối qua, nhỏ bạn thân í ới gọi sang lấy quà, hồi hộp và suy nghĩ mãi cũng ko làm sao nhớ được hôm nay là ngày gì mà lại được nhận quà. Ái chà... thì ra là cô nàng mua áo lạnh được khuyến mãi thêm 1 cái, thế là ko dưng mình lại được nhận quà vào 1 ngày như mọi ngày.
Ko hiểu sao mình phát triển chậm thế nhỉ? Từng tuổi này rồi mà giống như "con gái mới lớn" buồn vui bất chợt thế ko biết.
Tối. Nhỏ bạn nằm bên tỉ tê chuyện gia đình. Buồn thật. Ở đời sao mà lắm bất công thế không biết. Hạnh phúc thì lại là cái gì đó "không mùi, không vị" nên mãi chẳng nếm được. Vì suy nghĩ quá nhiều dần dần bạn bị mất tập trung, giảm trí nhớ nhiều theo ngôn ngữ office gọi là xì trét. Đủ thông minh để hiểu rằng mình phải cứu lấy mình thôi nên nhỏ dạo này chẳng thèm lo nghĩ chuyện thiên hạ nhiều nữa.
Tối. Nhỏ "em gái" lại sang than thở chuyện chồng con. Chồng nó làm tiền về mà đem hết góp vào xây nhà chồng, số tiền cũng lớn nên nó bị tiền đè mà mất hết lí trí. Con cái báo hiếu cha mẹ là điều tất nhiên, la lối gì. Cha mẹ nuôi từng ấy năm, giờ góp chỉ có mấy muơi triệu mà nó la ó om sòm. Rõ khổ, người ta nói có sai: "Cha mẹ nuôi con biển hồ lai láng - Con nuôi cha mẹ đếm tháng đếm ngày". La nó 1 hồi nó mới thông. Đấy, trời bất công thế đấy! Mình mà làm có tiền thì chả tiếc gì với gia đình cả. Nhưng nghịch lý là hiện tại miìh chỉ có thể lo cho mỗi mìh thôi. Ông trời ơi, ông cho con 1 cơ hội thăng tiến để con báo hiếu ba mẹ con với!

S

SweetNovember

Guest
Năm nay quả là một năm thật may mắn với Nov. Nov được đi nào là Thái Lan, Nha Trang. Giờ lại sắp được đi Hà Nội, Sapa nữa. Nov nghe nói Sapa mùa này đẹp lắm! Thích thật!
Nhỏ bạn thân nó cứ ganh tị với Nov hoài...hehe... đành cười chứ biết nói gì bây giờ.
Nov đang lo cho thằng em quý tử of mình quá. Nó thất nghiệp đã mấy tháng nay, nó đang mất dần niềm tin trong nó. Nov thương em quá mà không biết nên làm thế nào an ủi được em đây.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nov share " may mắn " cho em nó một ít là nó có việc ngay ấy mà.

D

DINOSAUR

Guest
9/12/05
25
0
0
Ha Noi
www.buffalotours.com
Sapa thi đẹp thật đấy nhưng mùa này người ta đi Sapa phải có đôi cơ bạn đi một mình thì buồn chết.

S

SweetNovember

Guest
lequanghuy nói:
Nov share " may mắn " cho em nó một ít là nó có việc ngay ấy mà.

Dear LQH,
Thanks! Nov rất sẵn sàng share may mắn of mình cho em, nhưng mà em Nov vẫn chưa nhận được. Hy vọng may mắn này sẽ được "tích lũy" và "cộng dồn" cho em Nov vào năm tới. :)

S

SweetNovember

Guest
DINOSAUR nói:
Sapa thi đẹp thật đấy nhưng mùa này người ta đi Sapa phải có đôi cơ bạn đi một mình thì buồn chết.

Dear DinoSaur,
Ngộ nhỉ, làm sao mà DS biết mình đi một mình? Mình đi cùng với cả công ty hơn 30 người :)
Đùa thôi chứ nghĩ đến cảnh đi Sapa ko có đôi cũng buồn bạn nhỉ? Nhưng mà ko sao đâu, đi một mình lại có cái hay of một mình đấy. Nếu bạn ko tin thì đợi nhé, khi về mình sẽ viết cả 1 phóng sự "Một mình ở Sapa" post lên đây để bà con cùng chia sẻ nha.

N

Nguyen Thu Hoa

Guest
28/12/05
7
0
0
46
Ha Noi
Bạn ơi, nhà mình gần Sapa. Đất đấy quý người lắm, lên đến nơi, đi đâu cũng phải đi cùng bạn không là quên đường về. Lại trách người bản xứ không dặn trước!

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Cũng đã lâu mới vào thăm trang webketoan, thấy các bạn tâm sự nỗi lòng của mình sao mà nghe hay quá, nên muốn viết vài dòng gửi những người bạn chưa quen, mong rằng những ước mơ sẽ trở thành sự thật, những trăn trở của các bạn sẽ được thực hiện vào những ngày cuối năm này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA