Các điểm cần lưu ý về Luật thuế TNCN có hiệu lực từ 01/01/2009

• Thread starter tranvanhung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Luật thuế TNCN được Quốc hội ban hành vào ngày 21/11/2007 và nghị định 100/2008/NĐ-CP ban hành ngày 08/09/2008 sẽ có hiệu lực thi hành chính thức vào ngày 01/01/2009. Tuy vào thời điểm hiện nay vẫn còn chờ thông tư chính thức của BTC hướng dẫn 1 số điểm chưa rõ ràng về luật này nhưng để các bạn có cái nhìn tổng thể về các quy định mới so với quy định hiện hành (Thông tư 81/2004/TT-BTC) tôi gửi các bạn bản so sánh này để các bạn có thể chuẩn bị trước 1 số vấn đề kỹ thuật cần thiết.

Đính kèm theo bài viết này là file excel phục vụ cho việc tính thuế TNCN mới, các bạn có thể lấy để tham khảo.

Các ý kiến đóng góp để hòan thiện mong các bạn đưa luôn vào topic này nhé.

Đính kèm

• Mau bieu tinh thue TNCN nam 2009.xls
    24 KB · Lượt xem: 8,034
  • Cac diem moi cho thue TNCN ap dung tu 01.01.2009.doc
    112 KB · Lượt xem: 7,940
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Gửi Bạn Tranvanhung
Trong văn bản "Các điểm mới cho thuế TNCN áp dụng 1.1.09" có đoạn viết:
:wall: Ngòai ra đối tượng là cá nhân kinh doanh có thu nhập sẽ chuyển qua nộp thuế TNCN mà không phải nộp thuế TNDN. Riêng DNTN vẫn nộp thuế TNDN mà không chuyển qua nộp thuế TNCN.

Trong nghị định 100-2008 có đoạn:
:wall: Điều 31. Khai thuế đối với cá nhân có thu nhập từ kinh doanh
1. Cá nhân kinh doanh thực hiện đúng quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ:
a. Hàng quý thực hiện khai thuế, tạm nộp thuế thu nhập cá nhân theo kết quả kinh doanh tạm tính của quý. Số thuế tạm nộp hàng quý được xác định trên cơ sở thu nhập chịu thuế đã tính giảm trừ gia cảnh cho cá nhân người nộp thuế và những người phụ thuộc mà người nộp thuế nhận trách nhiệm nuôi dưỡng và Biểu thuế luỹ tiến từng phần;
b. Thực hiện khai quyết toán thuế năm và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính trung thực, chính xác của số liệu đã kê khai.
Mình thấy mâu thuẫn giữa hai điểm này mong các bạn chỉ giúp:

L

Lieu Nguyen

Sơ cấp
27/9/05
16
0
1
TP HCM
Anh Hùng có cách lập biểu mẫu tính thuế TNCN rất logic. Cảm ơn anh.

Tôi thấy phần "Trừ thu nhập được miễn thuế & các khỏan phải nộp, được giảm trừ khác" có giảm trừ cả "Tiền lương, trợ cấp do BHXH chi trả" không biết có chính xác không.

Hình như các khoản Tiền lương, trợ cấp do BHXH chi trả nằm trong thu nhập chịu thuế chứ không phải khoản giảm trừ.

Ngoài ra nếu anh lập 1 cột riêng cho khoản giảm trừ gia cảnh bằng cách cộng mặc nhiên 4tr cho mỗi người và nhập số người thân được giảm trừ sẽ giúp người tính thuế nhập số liệu nhanh hơn & chính xác hơn.

D

daoducquan

Sơ cấp
15/10/08
15
0
0
HN
Các bác ơi, các bác cho tôi hỏi là Thuế TNCN thì cá nhân tự khai tự nộp hay thông qua Doanh nghiệp nơi mình công tác ạ?

Nếu tự khai tự nộp thì quy trình thế nào ạ? Chẳng lẽ các cá nhân phải rồng rắn xếp hàng đứng nộp ở cơ quan thuế ạ?

Cảm ơn các bác!

L

Lieu Nguyen

Sơ cấp
27/9/05
16
0
1
TP HCM
Theo tôi biết thì quyết toán thuế TNCN trong năm tính cho toàn bộ khoản thu nhập của cá nhân từ ngày 1 tháng 1 đến ngày 31 tháng 12 bất kể đó là khoản thưởng năm trước hoặc lương truy lĩnh của các tháng trước đó.

Việc đóng thuế cho các khoản phát sinh nên theo đúng lịch khai & nộp thuế nhưng nếu lỡ quên có thể khai bổ sung và đóng thuế ngay khi phát hiện có sai sót. Đối với thuế TNCN nộp theo quý hay theo tháng không phải đóng thêm khoản phạt chậm nộp mà đợi đến cuối năm quyết toán 1 lần.

Nếu sau 20 ngày sau ngày cuối cùng của hạn chót nộp BC quyết toán thuế năm mà phát hiện nộp thiếu thì phải khai bổ sung và nộp bổ sung + khoản phạt do chậm nộp thuế theo tỷ lệ quy định.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Các bác ơi, các bác cho tôi hỏi là Thuế TNCN thì cá nhân tự khai tự nộp hay thông qua Doanh nghiệp nơi mình công tác ạ?

Nếu tự khai tự nộp thì quy trình thế nào ạ? Chẳng lẽ các cá nhân phải rồng rắn xếp hàng đứng nộp ở cơ quan thuế ạ?

Cảm ơn các bác!

ak, tự kê khai tự nộp tức là hàng tháng bác tự khai là bác phải đóng thuế là bao nhiêu, nộp 1-10 hàng tháng, và từ 1-20 hàng tháng thì bác nộp vào kho bác (tiền mặt hoặc chuyển khoản bác ạ)
Trong trường hợp đặc biệt, bên thuế họ mới kiểm tra xem mình có kê khai và tự nộp đúng hay ko

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Luật thuế TNCN được Quốc hội ban hành vào ngày 21/11/2007 và nghị định 100/2008/NĐ-CP ban hành ngày 08/09/2008 sẽ có hiệu lực thi hành chính thức vào ngày 01/01/2009. Tuy vào thời điểm hiện nay vẫn còn chờ thông tư chính thức của BTC hướng dẫn 1 số điểm chưa rõ ràng về luật này nhưng để các bạn có cái nhìn tổng thể về các quy định mới so với quy định hiện hành (Thông tư 81/2004/TT-BTC) tôi gửi các bạn bản so sánh này để các bạn có thể chuẩn bị trước 1 số vấn đề kỹ thuật cần thiết.

Đính kèm theo bài viết này là file excel phục vụ cho việc tính thuế TNCN mới, các bạn có thể lấy để tham khảo.

Các ý kiến đóng góp để hòan thiện mong các bạn đưa luôn vào topic này nhé.

Chào Tranvanhung
Trong biểu mẫu tính thuế TNCN mới của bạn còn thiếu trừ cho bản thân là 4tr/tháng. Mong bạn điều chỉnh lại cho chính xác hơn.
Cám ơn

L

linhtinh77

Guest
4/7/08
12
0
0
Hanoi
Anh Hùng ơi,

Anh có thể giải thích hộ em về điểm trường hợp cá nhân cư trú là người "có nơi ở thường xuyên ở VN". Em hiểu mục này chủ yếu áp dụng cho người nước ngoài, nhưng em không hiểu rõ quy định trong TT84: "có tổng số ngày thuê nhà theo hợp đồng thuê từ 90 ngày trở lên..., kể cả trường hợp thuê ở nhiều nơi", "nhà thuê để ở bao gồm cả khách sạn, nhà khách, nhà nghỉ".

Trong trường hợp này, nếu người nước ngoài ở khách sạn trên 90 ngày (dưới 183 ngày) mà không ký hợp đồng (thường thì chỉ có xác nhận đặt phòng) thì có bị coi là cư trú không?

Nếu người nước ngoài ở VN trên 90 ngày (dưới 183 ngày), trong thời gian đó ở tại nhiều khách sạn khác nhau, có nơi có ký hợp đồng, có nơi không ký hợp đồng thì xác định thế nào.

Công ty em có rất nhiều chuyên gia sang làm việc ở VN theo dạng này. Nếu quy định thế này thì điều kiện "183 ngày" chẳng có ý nghĩa gì cả.

Anh Hùng có thể xem lại và giải thích điểm này hộ em được không? Bạn nào biết thì giúp mình luôn với nhé.

Cảm ơn anh và mọi người nhiều!

M

maidang

Guest
28/9/06
24
0
0
Hà Nội
Các anh chị cho em hỏi là giám đốc người nước ngoài:

- Có con theo học tại trường Quốc tế ở VN, trong trường hợp tự chi trả học phí cho con thì sẽ không phải kê khai nộp thuế khỏan học phí này đúngkhông ạ?
- Giảm trừ gia cảnh cho người nước ngòai cũng áp dụng như người VN đúng không ạ?
- Tiền vé máy bay về nước mà không phục vụ mục đính kinh doanh của chuyên gia -> Làm thế nào để biết có phục vụ mục đích kinh doanh hay không ạ?
Cám ơn các anh chị rất nhiều!

H

hoa2486

Guest
9/10/08
13
0
0
Ha Noi
anh chị cho em hỏi với...Theo thông tư 84 thì giảm trừ gia cảnh cho cá nhân là như thế nào ạ? Có phải là ai cũng được giảm 4tr không ạ?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Xin lỗi các bạn là tôi quên mất đề tài này, hôm nay mới xem lại. Tôi xin trả lời thắc mắc của các bạn như sau:

Gửi Bạn Tranvanhung
Trong văn bản "Các điểm mới cho thuế TNCN áp dụng 1.1.09" có đoạn viết:
:wall: Ngòai ra đối tượng là cá nhân kinh doanh có thu nhập sẽ chuyển qua nộp thuế TNCN mà không phải nộp thuế TNDN. Riêng DNTN vẫn nộp thuế TNDN mà không chuyển qua nộp thuế TNCN.

Trong nghị định 100-2008 có đoạn:
:wall: Điều 31. Khai thuế đối với cá nhân có thu nhập từ kinh doanh
1. Cá nhân kinh doanh thực hiện đúng quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ:
a. Hàng quý thực hiện khai thuế, tạm nộp thuế thu nhập cá nhân theo kết quả kinh doanh tạm tính của quý. Số thuế tạm nộp hàng quý được xác định trên cơ sở thu nhập chịu thuế đã tính giảm trừ gia cảnh cho cá nhân người nộp thuế và những người phụ thuộc mà người nộp thuế nhận trách nhiệm nuôi dưỡng và Biểu thuế luỹ tiến từng phần;
b. Thực hiện khai quyết toán thuế năm và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính trung thực, chính xác của số liệu đã kê khai.
Mình thấy mâu thuẫn giữa hai điểm này mong các bạn chỉ giúp:

Không có gỉ mâu thuẫn bạn ạ. Cá nhân kinh doanh (không phải DNTN) thì phải nộp thuế TNCN chứ không nộp thuế TNDN nữa.

Anh Hùng có cách lập biểu mẫu tính thuế TNCN rất logic. Cảm ơn anh.

Tôi thấy phần "Trừ thu nhập được miễn thuế & các khỏan phải nộp, được giảm trừ khác" có giảm trừ cả "Tiền lương, trợ cấp do BHXH chi trả" không biết có chính xác không.

Hình như các khoản Tiền lương, trợ cấp do BHXH chi trả nằm trong thu nhập chịu thuế chứ không phải khoản giảm trừ.

Ngoài ra nếu anh lập 1 cột riêng cho khoản giảm trừ gia cảnh bằng cách cộng mặc nhiên 4tr cho mỗi người và nhập số người thân được giảm trừ sẽ giúp người tính thuế nhập số liệu nhanh hơn & chính xác hơn.

- Khỏan trợ cấp nhận từ BHXH hiện tại không chịu thuế theo nghị định 100/2008/NĐ-CP và thông tư 84/2008/TT-BTC là chính xác bạn à.
- Thực ra file này mình làm phục vụ cho mục đích lên tờ khai thuế là chính nên nếu bạn nào cần thì có thể insert thêm các cột cần thiết cho từng trường hợp cụ thể. Nêu các bạn thiết kế cho việc tính lương thì phải thêm 1 điều kiện nữa mà nếu TNCN nhỏ hơn 4T thì thuế TNCN = 0.

- Cơ quan chi trả thu nhập vẫn chịu trách nhiệm kê khai và nộp thuế TNCN cho bạn và cấp cho bạn Biên lại thu thuế TNCN. Cuối năm bạn có thể ủy quyền lại cho cơ quan chi trả thu nhập quyết tóan giúp bạn họăc bạn cũng có thể tự làm. Nếu muốn ủy quyền bạn phải làm Giấy ủy quyền theo mẫu có sẵn.

Trong biểu mẫu tính thuế TNCN mới của bạn còn thiếu trừ cho bản thân là 4tr/tháng. Mong bạn điều chỉnh lại cho chính xác hơn.

- Phần 4T này nằm chung trong cột giảm trừ gia cảnh vì giảm trừ gia cảnh bao gồm trừ 4T cho bản thân người nộp thuế & cho các đối tượng phụ thuộc theo quy định. Nếu cần bạn có thể tách riêng làm 2 cột cũng không sao.

Anh Hùng ơi,

Anh có thể giải thích hộ em về điểm trường hợp cá nhân cư trú là người "có nơi ở thường xuyên ở VN". Em hiểu mục này chủ yếu áp dụng cho người nước ngoài, nhưng em không hiểu rõ quy định trong TT84: "có tổng số ngày thuê nhà theo hợp đồng thuê từ 90 ngày trở lên..., kể cả trường hợp thuê ở nhiều nơi", "nhà thuê để ở bao gồm cả khách sạn, nhà khách, nhà nghỉ".

Trong trường hợp này, nếu người nước ngoài ở khách sạn trên 90 ngày (dưới 183 ngày) mà không ký hợp đồng (thường thì chỉ có xác nhận đặt phòng) thì có bị coi là cư trú không?

Nếu người nước ngoài ở VN trên 90 ngày (dưới 183 ngày), trong thời gian đó ở tại nhiều khách sạn khác nhau, có nơi có ký hợp đồng, có nơi không ký hợp đồng thì xác định thế nào.

Công ty em có rất nhiều chuyên gia sang làm việc ở VN theo dạng này. Nếu quy định thế này thì điều kiện "183 ngày" chẳng có ý nghĩa gì cả.

Anh Hùng có thể xem lại và giải thích điểm này hộ em được không? Bạn nào biết thì giúp mình luôn với nhé.
- Theo quy định thì có 2 điều kiện để người nước ngòai được cư nhận là cá nhân cư trú nếu:
+ TH1: Có thời gian ở Việt Nam từ 183 ngày trở lên trong vòng 12 tháng kể từ khi vào Việt Nam
+ TH2: Có hợp đồng thuê nhà dài hạn (từ 90 ngày) tại Việt Nam

Như vậy nếu chuyên gia ở Việt Nam mà thuê khách sạn không ký hợp đồng thì không được tính theo trường hợp 2 mà phải xác định theo trường hợp 1. Trường hợp 2 yêu cầu chuyên gia phải có mặt liên tục (họăc ít nhất là có nơi ở ổn định) tại Việt Nam. Theo như em nêu thì công ty em phải áp dụng quy định tại trường hợp 1.

- Có con theo học tại trường Quốc tế ở VN, trong trường hợp tự chi trả học phí cho con thì sẽ không phải kê khai nộp thuế khỏan học phí này đúngkhông ạ?
- Giảm trừ gia cảnh cho người nước ngòai cũng áp dụng như người VN đúng không ạ?
- Tiền vé máy bay về nước mà không phục vụ mục đính kinh doanh của chuyên gia -> Làm thế nào để biết có phục vụ mục đích kinh doanh hay không ạ?

- Nếu tiền học phi tự chi trả bởi cá nhân thì khỏan này là chi phí của họ chứ có phải thu nhập đâu mà tính phí ?
- Giảm trừ gia cảnh cho cá nhân người nộp thuế không phân biệt người NN hay người VN, tất cả đều là 4T/tháng/người cả
- Tiền vé máy bay về thăm gia đỉnh cũng là thu nhập nhận được từ cơ quan chi trả thu nhập. Để khỏan này là chi phí công tác (không tính thuế TNCN) thì công ty phải có quyết định cử đi công tác, thư mời của đối tác (nếu có), chứng minh được mục đích và có hóa đơn chứng từ đầy đủ.

anh chị cho em hỏi với...Theo thông tư 84 thì giảm trừ gia cảnh cho cá nhân là như thế nào ạ? Có phải là ai cũng được giảm 4tr không ạ?

Em đọc kỹ phần hướng dẫn quy định về giảm trừ gia cảnh, họ nêu rất rõ rồi.

P

phonglanrung

Sơ cấp
20/6/08
21
0
0
ha noi
em xem và so sánh thì thấy theo cách tính mới này thuế thu nhập cá nhân của người nước ngoài sẽ giảm rất nhiều có đúng không ạ

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Em đánh thử thu nhập hiện tại vào bảng mà anh đưa ra rồi so sánh với số thuế phải nộp là biết ngay mà. Việc tăng hay giảm còn phụ thuộc vào mức thu nhập của cá nhân đó nữa vì mỗi mức thu nhập có 1 mức thuế suất khác nhau nhưng nhìn chung là tăng chứ không giảm, đặc biệt là ai nhận được tiền thuê nhà, tiền máy bay về nước, tiền học phí cho con.... từ cơ quan chi trả thì thuế phải nộp tăng lên rất nhiều

P

phonglanrung

Sơ cấp
20/6/08
21
0
0
ha noi
em v­­ừa tính thử trên bảng tính cũ của em thì thấy giảm đi rất nhiều. bảng tính của anh ở chỗ nào vậy em không thấy???chỉ giúp em với.

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
- Nếu tiền học phi tự chi trả bởi cá nhân thì khỏan này là chi phí của họ chứ có phải thu nhập đâu mà tính phí ?
-.

Ông Giám đốc này là người nước ngoài Công tác tại VN có con học tại Việt nam.Thì tiền học phí ông ấy trả ấy cũng được là khoản giảm trừ cho người phụ thuộc chứ anh.Miễn là con ông đó có thẻ sinh viên đang theo học tại một trường ĐH,CD, hay trung cấp ở VN.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Ông Giám đốc này là người nước ngoài Công tác tại VN có con học tại Việt nam.Thì tiền học phí ông ấy trả ấy cũng được là khoản giảm trừ cho người phụ thuộc chứ anh.Miễn là con ông đó có thẻ sinh viên đang theo học tại một trường ĐH,CD, hay trung cấp ở VN.

Tiền học phí thì không được tính giảm trừ em à, ông này cũng chỉ được giảm trừ 1,6T/tháng cho 1 người con thôi.

Nếu tiền học phi tự chi trả bởi cá nhân thì khỏan này là chi phí của họ chứ có phải thu nhập đâu mà tính phí

Khoản này được đề cập đến là khoản học phí của con người nước ngoài do cơ quan chi trả thu nhập trả thì được tính là thu nhập còn tự cá nhân chi trả thì không tính là thu nhập, không liên quan gì đến giảm trừ gia cảnh nhé.

P

ptthanhtea

Guest
16/11/08
1
0
0
TPHCM
Nếu cá nhân vừa có thu nhập từ tiền lương, tiền công (4 tr/tháng), vừa có thu nhập từ hoạt động kinh doanh - cho thuê nhà trọ (4 tr/tháng), tức là tổng thu nhập chịu thuế TNCN là 8 tr/tháng. Cá nhân không đăng ký người phụ thuộc. Như vậy Thuế Thu nhập cá nhân sẽ là (8 tr - 4 tr) x 5%
Theo điểm 2.4 khoản 2 mục II phần D thông tư 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/08,
- Cá nhân vừa có thu nhập từ kinh doanh, vừa có thu nhập từ tiền lương, tiền công, chỉ thực hiện kê khai tạm nộp thuế TNCN đối với thu nhập từ kinh doanh.
Theo tiết 1.2.1 điểm 1.2 khoản 1 mục I phần D thông tư 84/2008/TT-BTC
- Thu nhập từ tiền lương, tiền công sẽ do cơ quan chi trả thu nhập thực hiện khấu trừ, kê khai thuế hằng tháng.
Như vậy, khoản giảm trừ cho bản thân đối tượng nộp thuế (4tr) sẽ do cơ quan chi trả thu nhập trừ vào thu nhập từ tiền lương, tiền công (4 tr) để tính thuế TNCN hay do cá nhân tính giảm trừ vào thu nhập từ kinh doanh (4tr) khi thực hiện kê khai tạm nộp thuế TNCN với cơ quan thuế nơi mình đăng ký kinh doanh? Có giấy tờ chứng minh hay mẫu đăng ký gì để cơ quan chi trả thu nhập biết được lúc nào thì trừ 4tr hay không trừ 4tr cho cá nhân đó???

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Nếu có 2 khoản thu nhập riêng biệt như bạn nói thì khoảng giảm trừ gia cảnh được trừ tại cơ quan chi trả thu nhập mà thôi, riêng đối với khoản thu nhập từ kinh doanh sẽ tính riêng biệt theo công thức cụ thể từ tiết 1.1 đến tiết 1.3 điều 1 mục I phần C của thông tư 84. Khoản thu nhập từ kinh doanh không được tính giảm trừ gia cảnh là chi phí nha bạn, chỉ trừ các khoản chi phí tạo ra thu nhập mà thôi.

Việc trừ 4T cho mỗi cá nhân có thu nhập là đương nhiên, bạn không phải chứng minh gì cả, quan trọng là xác định đúng nơi giảm trừ theo quy định là được. Khoản giảm trừ gia cảnh cho cá nhân người nộp thuế cũng không phải làm bất kỳ việc đăng ký nào trừ việc đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc.

T

trieuha

Guest
26/2/08
10
0
0
hà nội
Anh tranvanhung giúp em trả lời câu hỏi này với ạ.
Trong TT84 tại khoản đ/điểm 2.1/điều 2/phần II/Phần A có quy định rõ: "Trừ các khoản khoán chi: Văn phòng phẩm, điện thoại, công tác phí, trang phục">>> Tức là các khoản này ko phải đóng thuế TNCN.
Trong file exel anh có post trong topic này em lại thấy có cột: công tác phí, tiền ăn trả bằng tiền mặt>>> Là thu nhập phải tính để đóng thuế TNCN
Vậy chốt lại: Công tác phí (ví dụ: Tiền ăn=50N/ngày; tiền ở=200N/ngày- có hóa đơn VAT), phụ cấp điện thoại (di động - có hóa đơn đỏ VAT)>>> thì có phải tính là thu nhập để đóng thuế TNCN không?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.