Mỗi tuần một chuyên đề

Các điểm cần lưu ý về Luật thuế TNCN có hiệu lực từ 01/01/2009

• Thread starter tranvanhung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
W

white_rabbit

Guest
22/2/05
10
0
0
38
hue
Bác Hùng ơi,bác có thể upload lên cho e các mẫu báo cáo ban hành kèm theo thông tư số 84/2008/TT-BTC ngay/09/2008 được ko ạ?
Cám ơn bác nhìu nhìu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thamtn

Guest
2/11/07
29
0
0
Tp HCM
anh chị cho em hỏi với...Theo thông tư 84 thì giảm trừ gia cảnh cho cá nhân là như thế nào ạ? Có phải là ai cũng được giảm 4tr không ạ?

Đúng vậy, mỗi đối tượng nộp thuế được giảm trừ gia cảnh 4tr đ/tháng (48 tr đ/năm); còn người phụ thuộc mà người nộp thuế có trách nhiệm nuôi dưỡng thì được giảm trừ 1,6tr đ/tháng

S

solinc

Guest
12/9/07
40
0
0
HN
Các bạn cho mình biết với:
- Nếu Người nước ngoài đang lv tại VNcó bố,mẹ già phải nuôi thì căn cứ vào đâu để được khấu trừ(Cần thủ tục gì vậy)?
VD Theo Luật mới thì lương đc 16tr thì số thuế phải nộp là: (5tr-4tr)*5% + 5tr*10% + 6tr*15% = 1.450.000đ ?
Có phải vậy ko? Cảm ơn cả nhà nhé.

T

thamtn

Guest
2/11/07
29
0
0
Tp HCM
Đúng rồi bạn, đối tượng nộp thuế nào cuungx được giảm trừ cho chính mình 4 tr/tháng

K

kcuf

Guest
23/11/08
1
0
0
41
hcm
Anh Hùng ơi cho hỏi.
Em là cá nhân kinh doanh. Hiện chỉ xác định được doanh thu, không xác định được chi phí. Vậy thuế TNCN sẽ được tính như thế nào?

Có người nói rằng sẽ tính như sau:
Thu nhập chịu thuế = Doanh thu X tỷ lệ thu nhập chịu thuế ấn định.

Nếu dùng cách này thì "tỷ lệ" sẽ được lấy như thế nào? Có sẵn quy định hay do cán bộ thuế "sáng tác" ?

Cám ơn anh trước.

N

NguyenHaiYen

Guest
19/8/04
59
0
0
Q4
Luật thuế TNCN được Quốc hội ban hành vào ngày 21/11/2007 và nghị định 100/2008/NĐ-CP ban hành ngày 08/09/2008 sẽ có hiệu lực thi hành chính thức vào ngày 01/01/2009. Tuy vào thời điểm hiện nay vẫn còn chờ thông tư chính thức của BTC hướng dẫn 1 số điểm chưa rõ ràng về luật này nhưng để các bạn có cái nhìn tổng thể về các quy định mới so với quy định hiện hành (Thông tư 81/2004/TT-BTC) tôi gửi các bạn bản so sánh này để các bạn có thể chuẩn bị trước 1 số vấn đề kỹ thuật cần thiết.

Đính kèm theo bài viết này là file excel phục vụ cho việc tính thuế TNCN mới, các bạn có thể lấy để tham khảo.

Các ý kiến đóng góp để hòan thiện mong các bạn đưa luôn vào topic này nhé.

Chào Anh Hùng !
Rất cám ơn anh vì bài viết này, Anh có thể chia sẻ thêm về Thuế TNCN:
1/ Công ty chúng tôi trả cổ tức cho cổ đông vào năm 2009: vây với trách nhiệm là cơ quan chi trả, chúng tôi có phải kê khai, khấu trừ 5% thuế TNCN của 4000 cổ đông? Nếu có ,chứng từ phải cung cấp cho cổ đông để chứng minh phần thuế TNCN của họ đã được CTy chúng tôi kê khai ,khấu trừ là chứng từ nào?
2/Cá nhân có nhà cho 01 cá nhân khác thuê, chỉ thoả thuận với nhau ( bằng miệng , hoặc có hợp đồng)có phải kê khai thuế, ai kiểm tra?.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Anh Hùng ơi cho hỏi.
Em là cá nhân kinh doanh. Hiện chỉ xác định được doanh thu, không xác định được chi phí. Vậy thuế TNCN sẽ được tính như thế nào?

Có người nói rằng sẽ tính như sau:
Thu nhập chịu thuế = Doanh thu X tỷ lệ thu nhập chịu thuế ấn định.

Nếu dùng cách này thì "tỷ lệ" sẽ được lấy như thế nào? Có sẵn quy định hay do cán bộ thuế "sáng tác" ?

Cám ơn anh trước.

Chính xác là nếu không xác định được chi phí thì cán bộ thuế sẽ có quyền ấn định tỷ lệ thu nhập dựa vào số liệu so sánh của các hộ có cùng nghành nghề kinh doanh. Tỷ lệ này cao hay thấp thì còn tùy từng nơi chứ không cố định.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Chào Anh Hùng !
Rất cám ơn anh vì bài viết này, Anh có thể chia sẻ thêm về Thuế TNCN:
1/ Công ty chúng tôi trả cổ tức cho cổ đông vào năm 2009: vây với trách nhiệm là cơ quan chi trả, chúng tôi có phải kê khai, khấu trừ 5% thuế TNCN của 4000 cổ đông? Nếu có ,chứng từ phải cung cấp cho cổ đông để chứng minh phần thuế TNCN của họ đã được CTy chúng tôi kê khai ,khấu trừ là chứng từ nào ?

Bạn cần cấp cho họ Biên lai thu thuế TNCN nhé.

2/Cá nhân có nhà cho 01 cá nhân khác thuê, chỉ thoả thuận với nhau (bằng miệng , hoặc có hợp đồng) có phải kê khai thuế, ai kiểm tra?.

Theo quy định thì mọi khỏan thu nhập đều phải kê khai tuy nhiên trong thực tế thì không phải mọi người ai cũng theo quy định cả. Trường hợp như thế này hiện tại mình không thấy ai kê khai cả (đương nhiên là vi phạm). Nếu cán bộ thuế biết được thì họ có quyền truy thu thuế của bạn và phạt bạn hành vi trốn lậu thuế. Bạn cần cân nhắc về chuyện này.

H

hoangtp

Sơ cấp
6/11/08
3
0
1
HCM
Cách này là đổi từ Net sang Gross 2009 của người Việt, bạn ơi có công thức quy đổi từ NET sang GROSS cho người nước ngoài không vậy ?

P

phonglanrung

Sơ cấp
20/6/08
21
0
0
ha noi
anh Hùng ơi. em đọc mãi thông tư 84 mà không thấy chỗ nào nói rõ tiền học phí cho con của người nước ngoài sẽ bị tính thuế theo luật thuế mới như anh nói cả. làm ơn chỉ giúp em nó ở mục nào vây??em đang định trình bày với xếp thì mò mãi không thấy để báo cáo.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Đây là khoản lợi ích nhận được từ cơ quan chi trả ngoài tiền lương, tiền công. Kể cả vé máy bay về thăm nhà cũng sẽ bị tính thuế. Do thông tư không thể nêu hết tất cả các trường hợp trong thực tế nên chúng ta phải hiểu như vậy. Chuyện này được cô Cúc và cô Thìn (của TCT) đã trình bày khá kỹ trong các tài liệu tập huấn dành cho các cục thuế cũng như doanh nghiệp. Em cũng có thể tìm đọc tại cuốn "Cẩm nang thuế TNCN và đại lý thuế" do hội tư vấn thuế VN phát hành vào tháng 10/2008.

W

white_rabbit

Guest
22/2/05
10
0
0
38
hue
Bác Hùng ơi, cho e hỏi là bây giờ mình tiến hành làm mã số thuế cho người lao động trước, còn mã số thuế cho người phụ thuộc và các giấy tờ để chứng minh người phụ thuộc thì lúc nào mình tiến hành làm là vừa ạ?rất mong sự giúp đỡ của bác ạ

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Gửi bạn tham khảo
- Thời hạn khai chậm nhất là 30-1, lập bản đăng ký theo mẫu gửi cho đơn vị chi trả thu nhập. Trong năm nếu có sự thay đổi thì phải thông báo chậm nhất 30 ngày kể từ khi có thay đổi. Người vào làm sau 30-1 thì đăng ký người phụ thuộc chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng ký hợp đồng lao động hoặc quyết định tuyển dụng.
- Thời hạn nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc: nếu đăng ký giảm trừ gia cảnh từ đầu năm 2009 thì nộp hồ sơ chậm nhất là 30-6. Nếu đăng ký sau 30-1 hoặc phát sinh tăng, giảm người phụ thuộc thì nộp hồ sơ chậm nhất sau ba tháng kể từ ngày đăng ký giảm trừ hoặc phát sinh tăng, giảm người phụ thuộc. Quá hạn sẽ không được giảm trừ và phải điều chỉnh lại số thuế phải nộp.
l Với đối tượng nộp thuế có thu nhập từ kinh doanh: khai giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc cùng với tờ khai tạm nộp thuế dành cho cá nhân kinh doanh nộp thuế theo kê khai hoặc tờ khai thuế dành cho cá nhân kinh doanh nộp theo phương pháp khoán. Nếu có phát sinh tăng, giảm người phụ thuộc hoặc mới ra kinh doanh thì hồ sơ chứng minh người phụ thuộc phải nộp chậm nhất là sau ba tháng kể từ ngày khai người phụ thuộc tại tờ khai thuế. Quá hạn phải điều chỉnh lại mức thuế đã khoán.

Hoathico

Hoathico

Guest
4/8/08
149
0
0
Hà nội
Cho mình hỏi chút, nếu là công ty TNHH 1 thành viên thì giám đốc phải nộp thuế TNCN ko nhỉ?

T

thuykt1310

Guest
3/3/08
4
0
0
Bình Dương
Giam tru cho nguoi phu thuoc

Giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc bao gồm:
*con, con đẻ, con nuôi, con ngoài dã thú
-con dưới 18 tuổi
- con trên 18 tuổi nếu bị tàn tật không có khả năng lao động
- con đang theo học tại các trường học nghề, trung học đại học, cao đẳng.. nhưng thu nhập ko vượt quá 500k
* Vợ hoặc chồng ngoài tuồi lao động hoặc trong tuổi lao động nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động hoặc thu nhập thấp dưới 500k
* cha, mẹ (của cả vợ hoặc chồng) của đối tượng nộp thuế ngoài tuổi lao động hoặc trong tuổi lao động nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động hoặc thu nhập thấp dưới 500k
* Anh chị em ruột
* Ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, cô ruột, dì ruột, cậu ruột, chú ruột, bác ruột
* Cháu ruột ( con anh chị em ruột)
* Người phải trực tiếp nuôi dưỡng khác:friend:

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Cho mình hỏi chút, nếu là công ty TNHH 1 thành viên thì giám đốc phải nộp thuế TNCN ko nhỉ?

Ừ mình cũng đang muốn hỏi cho rõ về vấn đề này, mong các tiền bối chỉ giúp nhé.
Mình đang thắc mắc liệu Công ty TNHH do một cá nhân tự bỏ vốn ra kinh doanh thì có được gọi là "tiểu thương" không các bạn nhỉ? Vì tiểu thương được chuyển từ đóng thuế TNDN 28% sang đóng thuế TNCN có chiết trừ gia cảnh.

P

Phi_Tran

Sơ cấp
13/4/07
10
0
1
Đồng Nai
Dear Cả nhà !

Cho mình hỏi về cách tính thuế TNCN của cá nhân không cư trú.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.