Các điểm cần lưu ý về Luật thuế TNCN có hiệu lực từ 01/01/2009

• Thread starter tranvanhung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Các khoản công tác phí nhận được mà không có hóa đơn GTGT, chứng từ hợp lệ thì đều bị tính là thu nhập cả. Tiền ăn, tiền phòng, tiền đi lại....nếu có hóa đơn thì được xem là chi phí công tác của công ty và người đi công tác không phải nộp thuế TNCN cho các khoản này.

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

white_rabbit

Guest
22/2/05
10
0
0
38
hue
các bác cho e hỏi vấn đề này với ạ:
Cơ quan e thường chi trả thuế TNCN giùm người lao động, đến cuối năm hoặc đầu năm sau khi có tiền thưởng mới trừ lại của người lao động một lần.
Năm nay, cơ quan e có mấy đồng chí nghỉ việc, tuy nhiên cơ quan e vẫn chưa quyết toán số thuế TNCN với họ mà sẽ để cuối năm tính luôn 1 lần rồi trừ
Vậy e xin hỏi, đối với số tiền thưởng hoặc tiền bổ sung lương từ lúc người đó nghỉ việc đến lúc bên e làm quyết toán thuế cuối năm có được cộng vào thu nhập chịu thuế của người đó ko?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Cơ quan e thường chi trả thuế TNCN giùm người lao động, đến cuối năm hoặc đầu năm sau khi có tiền thưởng mới trừ lại của người lao động một lần.
Năm nay, cơ quan e có mấy đồng chí nghỉ việc, tuy nhiên cơ quan e vẫn chưa quyết toán số thuế TNCN với họ mà sẽ để cuối năm tính luôn 1 lần rồi trừ
Vậy e xin hỏi, đối với số tiền thưởng hoặc tiền bổ sung lương từ lúc người đó nghỉ việc đến lúc bên e làm quyết toán thuế cuối năm có được cộng vào thu nhập chịu thuế của người đó ko?

Chỉ tính thuế TNCN đối với tiền lương khi họ còn làm việc thôi chứ bạn.

L

linhtinh77

Guest
4/7/08
12
0
0
Hanoi
Các khoản công tác phí nhận được mà không có hóa đơn GTGT, chứng từ hợp lệ thì đều bị tính là thu nhập cả. Tiền ăn, tiền phòng, tiền đi lại....nếu có hóa đơn thì được xem là chi phí công tác của công ty và người đi công tác không phải nộp thuế TNCN cho các khoản này.

Cảm ơn anh Hùng trả lời em về nội dung xác định cư trú của người nước ngoài.

Nhân tiện em cũng muốn hỏi luôn về công tác phí và trợ cấp trang phục.

Trợ cấp trang phục thì bọn em yêu cầu mọi người trong công ty phải có hóa đơn nên đựoc coi là chi phí hợp lý của công ty.

Các khoản chi công tác phí như tiền phòng, tiền tàu xe, nếu có hóa đơn thì cũng được coi là chi phí hợp lý của công ty. Nhưng thông thường, ngoài các khoản thực tế phát sinh trên, công ty em có phụ cấp đi công tác, tối đa 2 lần mức quy định của BTC (VND140 K/ngày cho đi công tác trong nước, $90-130/ngày công tác nước ngoài). Khoản này có phải chịu thuế TNCN không nếu như trong TT84 quy định như bạn ở trên trích dẫn?

Cảm ơn anh.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Tất cả các khoản lợi ích nhận được từ cơ quan chi trả thu nhập quy định tại tiết đ khoản 2.1 mục 2 điều II phần A nếu không có hóa đơn chứng từ thanh toán lại theo quy định thì đều được coi như là thu nhập từ tiền lương, tiền công và phải tính vào thu nhập chịu thuế.
Sở dĩ quy định khoán công tác phí tối đa bằng 2 lần mức quy định của BTC đối với cán bộ, công chức là do thông tư 134/2007/TT-BTC đã quy định như thế. Nếu khoán ngoài mức này thì không được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ của doanh nghiệp khoản vượt này khi quyết toán thuế TNDN.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Chỉ tính thuế TNCN đối với tiền lương khi họ còn làm việc thôi chứ bạn.

Bác Tiger xem lại đoạn này nhé. Tất cả khoản thu nhập từ cơ quan chi trả (không phân biệt có còn làm hay không làm tại thời điểm nhận chi trả), trừ các khoản trợ cấp theo quy định, thì đều phải tính thuế thu nhập cá nhân cả.

B

bephuong

Guest
8/3/08
2
0
0
Hội An
Anh Hùng ơi, đó là biểu tính cho lương Gross, với lại anh quên trừ 4 tr cho người nọp thuế rồi. Còn tính cho lương net thì sao anh.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bảng này được thiết kế riêng cho phần kê khai thuế TNCN, không tính cho các thành phần có thu nhập dưới mức chịu thuế, tuy nhiên theo yêu cầu của các bạn tôi đã sửa lại thêm 1 điều kiện nữa là thu nhập nhỏ hơn mức chịu thuế.

Nhân tiện gửi các bạn bảng tính lương Net -> Gross để các bạn tham khảo.

Trong file này có 2 sheet, các bạn chú ý nha.

Đính kèm

• Mau bieu tinh thue TNCN nam 2009.xls
    34.5 KB · Lượt xem: 1,306
M

minhphuong154

Guest
29/5/08
7
0
0
TP.HCM
Thuế TNCN cho người việt nam

Cho mình hỏi chút nhé. Cty chính mình o bên Đức có thành lập VP Đại Diện ở VN mà trưởng đại diện là người Việt Nam. Theo mình biết thì Trưởng Đại Diện là người nước ngoài thì phải đăng kí MST cá nhân để nộp thuế TNCN, vậy thì Trưởng đại diện là người VN có cần pahỉ đăng kí MST cá nhân không?. Mình có làm tờ khai xin cấp MST cá nhân thì bên nhận hồ sơ thuế trả lại và nói rằng không phải đăng kí MST và không làm theo tờ khai Thuế TNCN mẫu số 05 mà chỉ làm theo tờ khai thuế TNCN 01. Như vậy có đúng không?. Cam ơn các bạn nhé.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Bác Tiger xem lại đoạn này nhé. Tất cả khoản thu nhập từ cơ quan chi trả (không phân biệt có còn làm hay không làm tại thời điểm nhận chi trả), trừ các khoản trợ cấp theo quy định, thì đều phải tính thuế thu nhập cá nhân cả.

Hùng xem lại đoạn màu đỏ, anh đọc thấy thế này: người lao động đã nghỉ mất tích rồi mà và cty chưa quyết toán phần thuế TNCN lúc người ấy còn làm.

phong2v

phong2v

Guest
Hùng xem lại đoạn màu đỏ, anh đọc thấy thế này: người lao động đã nghỉ mất tích rồi mà và cty chưa quyết toán phần thuế TNCN lúc người ấy còn làm.
Theo em khi phát sinh thu nhập chịu thuế CQ chi trả phải có trách nhiệm khấu trừ thuế, nhưng DN lại để đến cuối năm mới kê khai và khấu trừ,
Đến cuối năm Dn vẫn chi trả
tiền thưởng hoặc tiền bổ sung lương từ lúc người đó nghỉ việc đến lúc bên e làm quyết toán thuế cuối năm
thì khoản này vẫn phải tính thuế TNCN chứ anh Hổ.
Chứ theo như anh nói là người lao động mật tích thì DN đã ko tính chi trả cho cá khoản này được

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Chuyện công ty không quyết toán khi người lao động nghỉ việc là lỗi của công ty mà nhưng thu nhập của người đó thì vẫn phải tính đầy đủ chứ bác, đâu phải công ty không trừ thuế của họ thì coi như không phải thu nhập chịu thuế để tính thuế TNCN.

Trường hợp không thể thu hồi thì công ty phải bỏ tiền túi ra trả tuy nhiên khoản này không được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN (theo thông tư 134 quy định)

phong2v

phong2v

Guest
Chuyện công ty không quyết toán khi người lao động nghỉ việc là lỗi của công ty mà nhưng thu nhập của người đó thì vẫn phải tính đầy đủ chứ bác, đâu phải công ty không trừ thuế của họ thì coi như không phải thu nhập chịu thuế để tính thuế TNCN.

Trường hợp không thể thu hồi thì công ty phải bỏ tiền túi ra trả tuy nhiên khoản này không được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN (theo thông tư 134 quy định)
Nhưng trong trường hợp này lại khác chứ Hùng. Vì người hỏi nói là DN chi tra tiền thuế TNCN, như vậy chứng tỏ là người nhận lương là lương Net, cho nên sẽ ko phải là ko thu được khoản này, mà người hỏi chỉ có ý hỏi là cóa phải là thu nhập chịu thuế để tính thuế và quyết toán thuế hay thôi

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Cơ quan bạn này vẫn trừ thuế TNCN vào lương vào mỗi cuối năm hoặc là khi lãnh thưởng mà bác (một hình thức cho nhân viên nợ thuế tuy nhiên hàng tháng công ty vẫn chi trả cho cơ quan thuế, cuối năm quyết toán rồi trừ 1 lần), chứng tỏ đâu phải lương Net còn đây là khoản thu nhập chịu thuế là đương nhiên rồi.

phong2v

phong2v

Guest
Cơ quan bạn này vẫn trừ thuế TNCN vào lương vào mỗi cuối năm hoặc là khi lãnh thưởng mà bác (một hình thức cho nhân viên nợ thuế tuy nhiên hàng tháng công ty vẫn chi trả cho cơ quan thuế, cuối năm quyết toán rồi trừ 1 lần), chứng tỏ đâu phải lương Net còn đây là khoản thu nhập chịu thuế là đương nhiên rồi.
Ok đọc chưa kỹ,

T

trieuha

Guest
26/2/08
10
0
0
hà nội
Em rất cảm ơn anh Hùng về phần trả lời công tác phí em đã hỏi.
Anh trả lời giúp em câu hỏi này với ạ.
1. Những Cán bộ đã nghỉ hưu (Tức là họ có lương hưu>> phần lương hưu ko phải tính thuế TNCN), nhưng công ty em thuê các cán bộ này là chuyên gia, chuyên viên(có hợp đồng lao động, làm việc 8h/ngày, các chế độ đều có, thể hiện trong bảng lương tháng tức là như các CBCNV bình thường). Giả sử Lương của họ là 5.000.000đ/tháng, vậy có được trừ gia cảnh là 4.000.000 không (vì theo luật thuế TNDN là giảm trừ 4.000.000đ/người/tháng là phần để đảm bảo cuộc sống cho người LĐ, vậy những CB này đã có phần lương hưu để đảm bảo cuộc sống)
Cách tính: TNCN trên 5.000.000đ hay trên 1.000.000đ =5.000.000-4.000.000.
2. Trong trường hợp thuê nhân công ngoài (LĐPT) theo thời vụ, theo ngày (không có HDLĐ) thì theo đúng luật là cứ trên 500.000đ là trích lại 10%. Vậy những đối tượng này (chủ yếu là thuê dân ở những địa phương) thì vẫn áp dụng như trên.
Em cũng đang nghiên cứu, tìm hiểu luật Thuế TNCN, rất cảm ơn anh vì những câu trả lời chính xác, nhanh chóng kịp thời.

W

white_rabbit

Guest
22/2/05
10
0
0
38
hue
E cám ơn ý kiến đóng góp của các bác.Quả thật việc chậm quyết toán thuế cho những lao động nghỉ việc là lỗi của công ty nhưng vì nhiều lí do khách quan nên bản thân e là nhân viên mới cũng ko còn cách nào khác. vậy tóm lại là các khoản lương thưởng của người đó từ đây đến cuối năm vẫn được tính vào thu nhập chịu thuế phải không ạ?
Cơ quan e thường thì mỗi tháng tiền lương phát cho CNV chỉ khoảng 85%, sau đó rồi theo quý hoặc 6T lại có 1,2 đợt bổ sung lương hoặc thưởng gì đấy.
Thế nên theo ý kiến của em thì tất nhiên mặc dù những người đó đã nghỉ việc nhưng phần thu nhập đó vẫn được tính vào thu nhập chịu thuế của họ.
À, e muốn hỏi thêm 1điều nữa cho chắc là: ví dụ người đó làm việc từ tháng 1 đến tháng 6 thì thu nhập bình quân trên tháng mình chia cho 6 tháng phải ko ạ?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
1. Những Cán bộ đã nghỉ hưu (Tức là họ có lương hưu>> phần lương hưu ko phải tính thuế TNCN), nhưng công ty em thuê các cán bộ này là chuyên gia, chuyên viên(có hợp đồng lao động, làm việc 8h/ngày, các chế độ đều có, thể hiện trong bảng lương tháng tức là như các CBCNV bình thường). Giả sử Lương của họ là 5.000.000đ/tháng, vậy có được trừ gia cảnh là 4.000.000 không (vì theo luật thuế TNDN là giảm trừ 4.000.000đ/người/tháng là phần để đảm bảo cuộc sống cho người LĐ, vậy những CB này đã có phần lương hưu để đảm bảo cuộc sống)
Cách tính: TNCN trên 5.000.000đ hay trên 1.000.000đ =5.000.000-4.000.000.

Thu nhập bao gồm thu nhập chịu thuế và thu nhập không chịu thuế vì vậy đối với cán bộ đã nghỉ hưu, vừa có tiền lương từ cơ quan chi trả thu nhập vừa có lương hưu hưởng từ BHXH thì phần thu nhập chỉ tính cho phần thu nhập nhận được từ công ty em.

Theo thông tư 84 hướng dẫn thì "Thu nhập tính thuế = thu nhập chịu thuế TNCN - chi phí theo quy định" nhưng thế thì khoản giảm trừ gia cảnh 4T này vẫn được tính trừ vào thu nhập chịu thuế để tính thuế TNCN. Như thế khi tính thuế TNCN em chỉ tính trên 1,000,000 đ tương đương thuế phải nộp là 50,000/tháng. Khoản lương hưu không liên quan gì. Em nhớ là những đối tượng này không phải trích nộp BHYT, BHXH nữa nhé.

2. Trong trường hợp thuê nhân công ngoài (LĐPT) theo thời vụ, theo ngày (không có HDLĐ) thì theo đúng luật là cứ trên 500.000đ là trích lại 10%. Vậy những đối tượng này (chủ yếu là thuê dân ở những địa phương) thì vẫn áp dụng như trên.
Em cũng đang nghiên cứu, tìm hiểu luật Thuế TNCN, rất cảm ơn anh vì những câu trả lời chính xác, nhanh chóng kịp thời.

Em trích như vậy là đúng theo hiện tại tuy nhiên qua năm 2009 nếu đối tượng nào có MST TNCN thì mới trích 10% còn không có thì phải trích 20% nha.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
E cám ơn ý kiến đóng góp của các bác.Quả thật việc chậm quyết toán thuế cho những lao động nghỉ việc là lỗi của công ty nhưng vì nhiều lí do khách quan nên bản thân e là nhân viên mới cũng ko còn cách nào khác. vậy tóm lại là các khoản lương thưởng của người đó từ đây đến cuối năm vẫn được tính vào thu nhập chịu thuế phải không ạ?
Cơ quan e thường thì mỗi tháng tiền lương phát cho CNV chỉ khoảng 85%, sau đó rồi theo quý hoặc 6T lại có 1,2 đợt bổ sung lương hoặc thưởng gì đấy.
Thế nên theo ý kiến của em thì tất nhiên mặc dù những người đó đã nghỉ việc nhưng phần thu nhập đó vẫn được tính vào thu nhập chịu thuế của họ.

Đúng rồi em, tính hết vào thu nhập chịu thuế.

À, e muốn hỏi thêm 1 điều nữa cho chắc là: ví dụ người đó làm việc từ tháng 1 đến tháng 6 thì thu nhập bình quân trên tháng mình chia cho 6 tháng phải ko ạ?

Công thức như em làm thì đúng tuy nhiên em xem lại xem nếu trong trường hợp hàng tháng đã cung cấp cho các cá nhân này "Biên lại thu thuế" TNCN rồi thì em không cần làm quyết toán cho họ mà họ tự làm. Nếu em không cấp biên lai cho họ và họ có giấy ủy quyền thì lúc đó em mới làm quyết toán thay.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.