Nơi thành viên thông báo về lỗi phần mềm HTKK 1.3.1

• Thread starter nguyenhaiau
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

thanhhuyen0282

Guest
16/4/08
21
0
0
106 Phúc Xá Hà Nội
Khi in ra lỗi số trang in

Huu các bác ơi em lại bị như thế này khi in ra tờ khai của phiên bản 1.3.1 í nó in ra là: 1/4; 2/4;3/4; nhưng lại không có trang 4/4 thế mà nội dung bên trong thì vẫn đầy đủ k thiếu 1 tờ nào cả. Không biết là do lỗi ở phần mền hay lỗi ở máy in nữa? Bác nào gặp rồi chỉ bảo em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
nghimaikhongra

nghimaikhongra

Guest
29/3/07
211
0
0
Hà Đông
Cả nhà cho mình hỏi? ở BK mua vào, mình nhập các hóa đơn GTTT (hóa đơn bán hàng thông thường không thuế) thì khi cho vào HTKK1.3.1 ở cột thuế suất nó hiện lên 0% như vậy là sai hay đúng? Bởi vì theo mình hiểu thì hàng hóa chịu thuế suất thuế GTGT 0% (thường là hàng hóa xuất khẩu hoặc có ưu đãi thuế) khác với hàng hóa không chịu thuế GTGT của cơ sở đóng thuế khoán (ghi HĐ GTGT). Nếu là sai thì sửa làm sao. Không thể xóa số 0% trong HTKK.

Bạn nhập cả hoá đơn thông thường sao, bản chất của loại hoá đơn này là đã chịu thuế trực tiếp rồi, nên bạn không cần phải kê khai, bạn chỉ có thể kê khai các hoá đơn chịu thuế như 0%, 5%, và 10% mà thôi.

Thân chào !

D

dungtv76

Guest
5/12/07
5
0
0
ha noi
Mình bị hệt như bạn saurom, suốt 3 ngày liền gõ đi gõ lại, cộng cả bên ngoài sửa cả bảng kê HH mua vào mà chỉ tiêu 13 vẫn báo đỏ, không biết phải làm sao nữa. Ai có cách gì giúp mình với

Bạn làm như sau:
1/ Xem phụ lục 01-4A/GTGT, tại mục A. Thuế GTGT của HHDV mua vào trong kỳ phải khớp với chỉ tiêu 13 của tờ khai thì nó sẽ không báo đỏ nữa và cho ghi.
2/ Cách 2 xoá phụ lục 01-4A/GTGT là cũng được.
Bạn thấy cách nào phù hợp thì làm. Thân!

S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Đã bảo rồi đừng gọi HTKK là phần mềm chỉ gọi là công cụ hỗ trợ kê khai thôi. Quê chết.Cả Tổng cục Thuế không chỉ đạo làm cái này ra hồn. Nó bị lỗi rồi cài lại 1.3.0 đi mà sài. Thuế Ba đình nhận sai rồi bực cả mình. Bảo bọn thuế test kỹ trước khi yêu cầu doanh nghiệp dùng nhé. Cho nghỉ đồng chí phụ trách IT đi

N

noelhao

Guest
18/2/08
8
0
0
Tp HCM
Phần mềm HTKK phiên bản 1.3.1

Cả nhà cho mình hỏi? ở BK mua vào, mình nhập các hóa đơn GTTT (hóa đơn bán hàng thông thường không thuế) thì khi cho vào HTKK1.3.1 ở cột thuế suất nó hiện lên 0% như vậy là sai hay đúng? Bởi vì theo mình hiểu thì hàng hóa chịu thuế suất thuế GTGT 0% (thường là hàng hóa xuất khẩu hoặc có ưu đãi thuế) khác với hàng hóa không chịu thuế GTGT của cơ sở đóng thuế khoán (ghi HĐ GTGT). Nếu là sai thì sửa làm sao. Không thể xóa số 0% trong HTKK.

Loại hóa đơn này theo thông tư 60 bạn đâu cần phải kê khai. Chỉ hạch toán và lưu trữ tại cơ sở thôi.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Đã bảo rồi đừng gọi HTKK là phần mềm chỉ gọi là công cụ hỗ trợ kê khai thôi. Quê chết.Cả Tổng cục Thuế không chỉ đạo làm cái này ra hồn. Nó bị lỗi rồi cài lại 1.3.0 đi mà sài. Thuế Ba đình nhận sai rồi bực cả mình. Bảo bọn thuế test kỹ trước khi yêu cầu doanh nghiệp dùng nhé. Cho nghỉ đồng chí phụ trách IT đi

Bạn có thể chỉ ra các điểm bị lỗi được không và theo bạn nên khắc phục thế nào ?

Yêu cầu bạn khi thảo luận trên diễn đàn phải dùng từ ngữ dễ nghe tránh dùng bọn này, bọn nọ. Những từ ngữ đó không thích hợp trên diễn đàn này.

Cơ quan thuế họ có trách nhiệm hỗ trợ doanh nghiệp trong vấn đề kê khai cũng như công việc quản lý của cơ quan thuế đối với các vấn đề có liên quan nên tôi chắc chắn rằng họ cũng đã làm mọi cách tốt nhất có thể để hòan thiện phiên bản mới này. Đây là điều tôi ghi nhận đối với cách làm việc của cơ quan thuế trong đợt nâng cấp này. Các lỗi nếu có thể phát sinh là do trong thực tế có nhiều trường hợp mà cơ quan thuế không lường hết được, không thể bao quát hết nhưng phiên bản này tạo điều kiện kê khai mở tối đa cho doanh nghiệp rồi.

Cuối cùng tôi muốn nói là chúng ta đừng đứng ra chỉ trích xuông, hãy đóng góp với thiện ý để cơ quan thuế ngày càng hòan thiện hơn bạn nhé.

L

Lê Trung Nguyên

Trung cấp
7/3/06
76
0
6
Nha Trang
Có điều tôi thấy hơi lạ, một cơ quan thuế của một quốc gia mà viết 1 cái phần mềm không xong, như thế này có thể gọi là lãng phí không? nâng cấp mà không bằng cái cũ, không thử nghiệm trước mà đã công bố áp dụng, hình như các bác trên đó sợ hết việc làm hay sao ấy nhỉ? Không viết được thì thuê chuyên gia người ta viết cho, nhều phần mềm quản lý còn phức tạp hơn mà còn viết được, trong khi quản lý kê khai thuế TP HCM đã thực hiện từ lâu mà có trục trặc gì nhiều đâu ta? Hay đây lại là phiên bản khảo dị của phần mềm dùng chung 112 nhỉ? :wall::wall::wall:

Sửa lần cuối:
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Có điều tôi thấy hơi lạ, một cơ quan thuế của một quốc gia mà viết 1 cái phần mềm không xong, như thế này có thể gọi là lãng phí không? nâng cấp mà không bằng cái cũ, không thử nghiệm trước mà đã công bố áp dụng, hình như các bác trên đó sợ hết việc làm hay sao ấy nhỉ? Không viết được thì thuê chuyên gia người ta viết cho, nhều phần mềm quản lý còn phức tạp hơn mà còn viết được, trong khi quản lý kê khai thuế TP HCM đã thực hiện từ lâu mà có trục trặc gì nhiều đâu ta? Hay đây lại là phiên bản khảo dị của phần mềm dùng chung 112 nhỉ? :wall::wall::wall:

Ý bác muốn nói phiên bản nào nhỉ ?

Thực tế là phiên bản mới 1.3.1 được test khá kỹ trước khi ban hành, các bản trước cũng có test nhưng data không được tốt nên mới gặp trục trặc như thế. Theo mình thì phiên bản này đã khá đầy đủ bạn à.

Cũng xin nói với bạn về lịch sử của mấy cái phiên bản phần mềm HTKK này 1 chút

+ Phiên bản 1.2: FPT viết (được áp dụng từ khi có cơ chế tự khai tự nộp năm 2005)
+ Phiên bản 1.3.0 trở về sau đến bản mới nhất này: CMC viết

Như thế có 2 phiên bản và được viết bởi 1 công ty khác nhau nên chất lượng khác nhau là điều chắc chắn. Và điều chắc chắn ở đây là không phải TCT tự viết mà đã đặt hàng từ những công ty tin học khá uy tín tại Việt Nam. Vấn đề là đội ngũ test đã không được đặt lên xứng tầm của nó nên xảy ra các vấn đề như các bạn vẫn thường than thở.

Nói gì thì nói, mong các bạn hãy đóng góp ý kiến bằng 1 thái độ tích cực còn hơn là chúng ta ngồi đó trách móc mà không giải quyết được việc gì.

G

Giangson2000

Trung cấp
Thực tế là phiên bản mới 1.3.1 được test khá kỹ trước khi ban hành, các bản trước cũng có test nhưng data không được tốt nên mới gặp trục trặc như thế.[/QUOTE]

Theo tôi Bác nói có vẻ hơi thiên vị bởi vì mới chỉ sơ sơ (phạm vi báo cáo tháng) đã có những lỗi rất thông dụng như trên diễn đàn phát hiện (lỗi ngày tháng ...). Đấy là chưa làm BCTC năm. Tôi đã xem BCTC theo QĐ48 thì thấy phần KQKD trang in bị mất cột qua trang khác (tôi dùng máy in Canon 1210). Như vậy không thể nói là test kỹ được vì nếu đã in thử thì thấy rồi.

L

Lê Trung Nguyên

Trung cấp
7/3/06
76
0
6
Nha Trang
Ý bác muốn nói phiên bản nào nhỉ ?

Thực tế là phiên bản mới 1.3.1 được test khá kỹ trước khi ban hành, các bản trước cũng có test nhưng data không được tốt nên mới gặp trục trặc như thế. Theo mình thì phiên bản này đã khá đầy đủ bạn à.

Cũng xin nói với bạn về lịch sử của mấy cái phiên bản phần mềm HTKK này 1 chút

+ Phiên bản 1.2: FPT viết (được áp dụng từ khi có cơ chế tự khai tự nộp năm 2005)
+ Phiên bản 1.3.0 trở về sau đến bản mới nhất này: CMC viết

Như thế có 2 phiên bản và được viết bởi 1 công ty khác nhau nên chất lượng khác nhau là điều chắc chắn. Và điều chắc chắn ở đây là không phải TCT tự viết mà đã đặt hàng từ những công ty tin học khá uy tín tại Việt Nam. Vấn đề là đội ngũ test đã không được đặt lên xứng tầm của nó nên xảy ra các vấn đề như các bạn vẫn thường than thở.

Nói gì thì nói, mong các bạn hãy đóng góp ý kiến bằng 1 thái độ tích cực còn hơn là chúng ta ngồi đó trách móc mà không giải quyết được việc gì.
Tớ làm trong ngành tài chính, nên rất muốn ngành ban hành những phần mềm thiết thực, phục vụ được yêu cầu quản lý của Nhà nước, bảo đảm được quyền và lợi ích hợp pháp của công dân, của các ổ chức kinh tế. Giờ trách móc thì trách móc ai? Nhà nước buộc công dân phải tuân thủ pháp luật, ngược lại cách làm cẩu thả của một số cơ quan Nhà nước thì lãng phí thuộc về ai?
Mẫu biểu của chương trình sau khi nhập liệu, in ra sai tùm lum, kết quả xử lý theo mã vạch chưa chắc đã được cơ quan thuế sử dụng (kết quả ứng dụng phần mềm này như thế nào trên thực tế chưa hề thấy nhận xét phản hồi của cơ quan thuế). Thế nhưng doanh nghiệp vẫn phải khai báo theo hướng dẫn (thực hiện nhưng cũng bực mình), nếu như thế này thì cứ "vũ như cẩn" cho nó mau.
Ý của tớ là phần mềm cũ (1.3.0) chưa ổn định, tưởng phần mềm mới nâng cấp đã được khắc phục, buồn thay "lối cũ ta thắc mắc", thà rằng cứ thông báo đây là bản thử nghiệm, đằng này hình như các bác cứ tung ra để "giải ngân" kinh phí hay sao ấy? Khó chịu quá.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Theo tôi Bác nói có vẻ hơi thiên vị bởi vì mới chỉ sơ sơ (phạm vi báo cáo tháng) đã có những lỗi rất thông dụng như trên diễn đàn phát hiện (lỗi ngày tháng ...). Đấy là chưa làm BCTC năm. Tôi đã xem BCTC theo QĐ48 thì thấy phần KQKD trang in bị mất cột qua trang khác (tôi dùng máy in Canon 1210). Như vậy không thể nói là test kỹ được vì nếu đã in thử thì thấy rồi.

Cái lỗi định dạng ngày tháng có thể xảy ra khi phiên bản 1.3.0.1 các bạn chưa xóa hẳn và cập nhật bản 1.3.1 đè lên. Các bạn thử remove hẳn bản cũ rồi chạy bản mới xem còn bị không nhé. Lỗi này tôi cũng đã gặp khi cài đè bản cũ lên bản mới. Định dạng ngày tháng của bản 1.3.1 này đã thay đổi hòan tòan so với bản cũ đó là chuyển từ dạng text(dd/mm/yyyy) sang dạng ngày tháng (dd/mm/yyyy).

Về lỗi định dạng trang in bạn xem lại đã setup khổ giấy A4 chưa, nếu đã setup rồi mà vẫn bị thì bạn vui lòng chụp màn hình gửi lên đây để tôi kiểm tra lại.

G

Giangson2000

Trung cấp
Báo cáo bác Tranvanhung tôi chưa biết chỉnh trang in trong HTKK vì nó ko có chức năng cho chỉnh hay sao ấy! Bác bày cho tôi với.

S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Thật sự là tôi làm Ke toan gan 15 nam roi . Lại biết chút về lập trình.
Vì vậy tôi thấy HTKK làm quá đơn giản. Nó chỉ tự động tính vài dữ liệu trả kết quả về các forrm sau đó thêm việc mã hóa dữ liệu ra bảng mã barcode. Tuy nhiên TCT làm mãi mấy phiên bản không xong và cũng không có nhiều tính năng tiện dụng gì cả. Các bác phải đứng góc độ quản lý nhà nước và thực thi ở doanh nghiệp thì mới đưa ra HTKK hay và thực tiễn được.
Đây là việc của cả một quốc gia rất nhiều doanh nghiệp phải thực hiện. Tôi khẩn thiết mong TCT chỉ đạo nghiêm túc thực hiện dự án này (từ các modun tính năng - thực hiện lập trình - kiểm tra chạy thử) trước khi bắt doanh nghiệp thực hiện. Nó rất hay và cần thiết cho công cuộc tin học hóa quản lý nhà nước.

Vì bản chất hiện nay chắc chắn doanh nghiệp nào cũng phải thừa nhận là sử dụng ít nhất hai hệ thống sổ sách nội bộ và báo thuế. (không thế không được vì nhiều khoản chi rõ ràng cần thiết nhưng thuế không chấp nhận nên buộc doanh nghiệp phải bở ra trước tức là thực tế và báo thuế luôn khác)

Tôi thiết nghĩ nếu có thể TCT nên đặt hàng làm luôn một phần mềm kế toán tích hợp sẵn HTKK luôn. Sau đó bán rẻ cho doanh nghiệp khoảng 3-5 tr thì chắc chắn nhiều doanh nghiệp sẽ dùng. Và lại thu được kinh phí lại cho nhà nước. Khi đó doanh nghiệp đỡ phải lấy số liệu kế toán nội bộ để chỉnh sửa thành bản thuế. Mặt khác Nhà nước dễ quản lý vì thống nhất được biểu mẫu tờ khai, sổ sách...

Nếu nhà nước không làm diều này thì thật là tiếc cho nhà nước và doanh nghiệp. Nếu nhà nước không làm được mà cho thầu thì tôi sẵn sàng nhận thầu làm vụ này.
Mong các bác ở trên đèn giời soi sáng hiểu ý tôi.

Sửa lần cuối:
P

plsabm

Guest
3/10/08
14
0
0
Ha Noi
Vì vậy tôi thấy HTKK làm quá đơn giản. Nó chỉ tự động tính vài dữ liệu trả kết quả về các forrm sau đó thêm việc mã hóa dữ liệu ra bảng mã barcode. Tuy nhiên TCT làm mãi mấy phiên bản không xong và cũng không có nhiều tính năng tiện dụng gì cả. Các bác phải đứng góc độ quản lý nhà nước và thực thi ở doanh nghiệp thì mới đưa ra HTKK hay và thực tiễn được.
Đây là việc của cả một quốc gia rất nhiều doanh nghiệp phải thực hiện. Tôi khẩn thiết mong TCT chỉ đạo nghiêm túc thực hiện dự án này (từ các modun tính năng - thực hiện lập trình - kiểm tra chạy thử) trước khi bắt doanh nghiệp thực hiện. Nó rất hay và cần thiết cho công cuộc tin học hóa quản lý nhà nước.

Vì bản chất hiện nay chắc chắn doanh nghiệp nào cũng phải thừa nhận là sử dụng ít nhất hai hệ thống sổ sách nội bộ và báo thuế. (không thế không được vì nhiều khoản chi rõ ràng cần thiết nhưng thuế không chấp nhận nên buộc doanh nghiệp phải bở ra trước tức là thực tế và báo thuế luôn khác)

Tôi thiết nghĩ nếu có thể TCT nên đặt hàng làm luôn một phần mềm kế toán tích hợp sẵn HTKK luôn. Sau đó bán rẻ cho doanh nghiệp khoảng 3-5 tr thì chắc chắn nhiều doanh nghiệp sẽ dùng. Và lại thu được kinh phí lại cho nhà nước. Khi đó doanh nghiệp đỡ phải lấy số liệu kế toán nội bộ để chỉnh sửa thành bản thuế. Mặt khác Nhà nước dễ quản lý vì thống nhất được biểu mẫu tờ khai, sổ sách...

Nếu nhà nước không làm diều này thì thật là tiếc cho nhà nước và doanh nghiệp. Nếu nhà nước không làm được mà cho thầu thì tôi sẵn sàng nhận thầu làm vụ này.
- Tích hợp vào hệ thống kế toán là rất tốt, nhưng phải có những khó khăn nhât định nào đó chứ không em thấy FAST, MISA, ... họ sẽ thực hiện lâu rồi.
- Em nhìn thấy việc này là ra tiền, nhưng tiếc là tài mọn không thực hiện đuợc. Bác thì biết lập trình, bác lại bảo việc này đơn giản (Tức là thực hiện trong tầm tay), nhưng bác lại không thực hiện, bác kêu gọi nhà nước cho bác thầu thì bác sẵn sàng làm, chắc bác đang nói đùa đấy chứ! :wall:. Thật đáng tiếc, đáng tiếc :error:

S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Việc này không được phép tự ý thực hiện vì phải theo chuẩn mã bardcode của TCT. Chứ không có văn bản đồng ý tự mình làm khi họ nộp tờ khai có vấn đề gì thì mệt. Mình chỉ mong TCT hiểu sự cần thiết và đưa ra ý tưởng thôi. Không hầm hố riêng đâu,.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Báo cáo bác Tranvanhung tôi chưa biết chỉnh trang in trong HTKK vì nó ko có chức năng cho chỉnh hay sao ấy! Bác bày cho tôi với.

Bạn ơi, trong phần in của HTKK không có chuyện chỉnh trang in, bạn chỉnh lại máy in của mình ở chế độ default là A4 là được, phần mềm sẽ tự lấy thông tin lên.

salemok nói:

Bạn có nghĩ làm vậy các doanh nghiệp đang làm phần mềm kế toán sẽ chết và nhà nước mang tiếng độc quyền không ?

Nói vậy thôi chứ theo tôi biết thì đã có doanh nghiệp họ tích hợp được việc này rồi đấy có điều phải qua 1 bước trung gian tuy nhiên cũng không mất nhiều thời gian lắm đâu. Phiên bản mới này tôi không chắc họ đã làm xong chưa chứ phiên bản 1.3.0.1 là họ tích hợp ngon lành đấy.

N

ngantrucvl43

Guest
16/8/08
13
0
0
CÀ MAU
lỗi ngày tháng năm trong phần mềm htkk 1.3.1

Minh tài về dùng bình thường, nhưng nó vẫn báo lỗi ngày tháng trong 2 phụ lục 01-01/GTGT và 02-01/GTGT dù đã chỉnh theo sự chỉ dẫn của Cục Thuế rồi. (mình chỉnh là dd/mm/yyyy và mình cũng vào format cells /date/*14/03/01 nhưng khi áp vào phần mền thì thể hiện là mm/dd/yyyy nên phần mền cứ báo lỗi thôi).
vậy bạn nào có cách gì chỉ mình với.

L

lananhhoang

Trung cấp
14/4/06
112
0
0
Hà Nội
..........

Bác phát biểu có vẻ chủ quan quá.
Tôi thấy CQT mới đưa ra 1 phần mềm lập tờ khai thuế, biếu không như thế này mà đã rối tinh lên rồi; nếu họ đưa thêm 1 phần mềm kế toán, bắt DN phải bỏ tiền ra mua nữa... Chắc chết.
Phần mềm này đúng là rất đơn giản về mặt IT, nhưng vẫn còn có lỗi này, lỗi khác..., tôi nghĩ một phần là do khâu sản xuất (thiết kế, lập trình, test...), phần nữa có rất nhiều nguyên nhân: là do không có quy định hướng dẫn về nghiệp vụ rõ ràng (VD như việc khai bổ sung, các bác khai bằng tay còn khó hơn khai bằng HTKK) hay do thao tác của người sử dụng (chẳng hạn khai các hoá đơn thông thường, chọn thừa phụ lục, không khai hết các chỉ tiêu cần thiết....).
Chúng ta cùng nhau gỡ cho đỡ rối và cũng cần đánh giá khách quan hơn.

Bác làm trong ngành tài chính chắc bác biết cơ chế đấu thầu của nhà nước như thế nào rồi đấy. Nhưng có lẽ các công ty tin học giỏi của VN đều chê phần mềm này dễ quá về tin học nên không làm, như anh Hùng nói thì chỉ có FPT và CMC nhận thầu thôi. Nếu bác có thiện ý tham gia làm phần mềm thì bà con kế toán chúng ta được nhờ lắm lắm.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA