Làm nhiều cty, kê khai và đóng thuế TNCN ntn

• Thread starter vn7xmen
  • Ngày gửi
V

vn7xmen

Sơ cấp
13/3/06
39
1
8
Ha Noi
Hiện tại tôi làm việc cho nhiều cty đồng thời nhưng chỉ đăng ký một MST tại một cty chính. Vậy tôi sẽ phải kê khai tất cả các thu nhập của tôi ntn? Số tiền thuế của tôi tự tính và tự đóng cho cơ quan chi trả thu nhập (cty chính) hay phải kê khai đầy đủ với cty? (Như thế có lộ bí mật cá nhân không?) Đóng thuế chung theo cả cty thì làm cách nào lấy biên lai cho từng cá nhân để chứng minh với các cty còn lại là đã kê khai và đóng thuế đầy đủ?
Xin cảm ơn mọi sự giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Trường hợp của bạn kê khai nộp thuế theo luỹ tiến từng phần tại 1 cty chính. Những khoản thu nhập khác ở những cty khác thì bạn sẽ bị tạm khấu trừ 10%, bạn cung cấp MST cá nhân của bạn cho những cty đó và lấy chứng từ khấu trừ thuế hàng tháng. Cuối năm bạn yêu cầu cty chính cung cấp thông tin về thuế TNCN đã khấu trừ của bạn trong năm (số thu nhậ, thuế đã khấu trừ, biên lai thuế...) + các khoản tạm khấu trừ 10% để bạn tự quyết toán với cơ quan thuế.
Good luck

V

vn7xmen

Sơ cấp
13/3/06
39
1
8
Ha Noi
Chào bạn The Hoang
Vậy khoản tạm khấu trừ 10% sẽ nộp cho cơ quan thuế sau khi quyết toán cơ quan thuế sẽ trả lại hay là khấu trừ và giữ lại tại đơn vị. đơn vị khi nộp thuế là cho nhiều người một lúc và chỉ có giấy nộp tiền vào ngân sách vậy lấy biên lai cho từng người ntn?
Cám ơn mọi ý kiến đóng góp

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
Chào bạn The Hoang
Vậy khoản tạm khấu trừ 10% sẽ nộp cho cơ quan thuế sau khi quyết toán cơ quan thuế sẽ trả lại hay là khấu trừ và giữ lại tại đơn vị. đơn vị khi nộp thuế là cho nhiều người một lúc và chỉ có giấy nộp tiền vào ngân sách vậy lấy biên lai cho từng người ntn?
Cám ơn mọi ý kiến đóng góp

Khi đơn vị chi trả thu nhập sẽ cấp biên lai thuế TNCN (mẫu biên lai này bán tại cơ quan thuế) cho mỗi lần chi trả. Bạn tập các chứng từ này cuối năm quyết toán với cơ quan thuế. Trong trường hợp bạn nộp thừa, bạn sẽ được hoàn lại.

N

Never

Guest
8/5/08
226
0
0
Viet Nam
Ở cty chính họ kê khai cho mình. Còn việc làm thêm nhiều cty khác thì mình không muốn công khai với mọi người ở Cty chính. Giờ làm thế nào?

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
thì bạn chỉ cần xin biên lai khấu trừ thuế của các công ty rùi tự quyết toán tại cơ quan thuế. chẳng cty nào biết bạn có thu nhập là bao nhiêu

J

juve7182

Trung cấp
26/10/07
74
0
6
41
hà nội
thì bạn chỉ cần xin biên lai khấu trừ thuế của các công ty rùi tự quyết toán tại cơ quan thuế. chẳng cty nào biết bạn có thu nhập là bao nhiêu

Cho minh hỏi chút nhé! Vậy nếu tôi làm ở các công ty khác nhau và mỗi nơi tôi đều ký hợp đồng lao động vậy và lương ở các cty đó tó tôi đều trên 4 triệu vậy tôi cũng chỉ kê khai thuế tại một công ty chính và thực hiện khấu trừ 10% tại các công ty còn lại và cuối năm thực hiện quyết toán phải ko?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
NLĐ làm nhiều cty, cty nào cũng là chính và HĐLD + BHXH hẳn hoi. thì có thể áp dụng biểu thuế TNCN lũy tiến cho mỗi cty đó (ko cần 10%). có sao đâu chứ??!!

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
NLĐ làm nhiều cty, cty nào cũng là chính và HĐLD + BHXH hẳn hoi. thì có thể áp dụng biểu thuế TNCN lũy tiến cho mỗi cty đó (ko cần 10%). có sao đâu chứ??!!

Như vậy bạn khai giảm trừ cho bản thân và giảm trừ gia cảnh như thế nào ?

J

juve7182

Trung cấp
26/10/07
74
0
6
41
hà nội

Nêu như ketoan4mat noi thi cũng hợp lý,rồi đến cuối năm người lao động lấy chừ của các công ty đó, tự quyết toán thuế cho tổng khoản thu nhập của người lao động đó.Có vẽ như thế này là hợp lý vì khi làm ở doanh nghiệp nào họ cũng yêu cầu ký hợp đồng lao động chính thức để chuyển khoản lương đó thành chi phí hợp lý của doanh nghiệp mà.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Như vậy bạn khai giảm trừ cho bản thân và giảm trừ gia cảnh như thế nào ?

nếu ko khai trùng giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc nhưng khai trùng giảm trừ cho bản thân thì có dc k nhỉ?

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
theo mình thì chỉ nên khai tại 1 công ty thôi. Vì cuối năm quyết toán thì bạn khai bao nhiêu ko quan trọng, bạn vẫn chỉ được giảm trừ 1 lần thôi. ok?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
theo mình thì chỉ nên khai tại 1 công ty thôi. Vì cuối năm quyết toán thì bạn khai bao nhiêu ko quan trọng, bạn vẫn chỉ được giảm trừ 1 lần thôi. ok?

=> nếu lương <4tr thì tính theo bảng lũy tiến lợi hơn là bị trừ 10%, đúng k?

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
thực ra, còn tùy thuộc vào mức lương của mọi người như thế nào nữa. Theo luật mới, thu nhập chịu thuế là 4tr, thuế nộp là 200k, như vậy là rẻ hơn. Nhưng nếu là 40tr, thuế nộp là 6.750.000 tr, lại đắt hơn cách tính 10% phải ko ah?

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
Ý bác ketoan4mat là nếu giả sử làm ở 4 CT có thu nhập 20m (mỗi CT 4M) thay vì khai giảm giừ bản thân cho 1 CT thôi, bác lại khai giảm trừ cho cả 4 CT nghĩa là hàng tháng không phải đóng đồng thuế nào thay vì phải nộp 1,2m cho 1 tháng (10% bị khấu trừ của 3 CT còn lại). Làm như vậy e là cuối năm khi quyết toán, tiền nộp phạt có khi còn cao hơn cả tiền nộp thuế ấy nhỉ ?

N

nghiadiamusuong

Sơ cấp
9/6/07
12
0
1
36
nghĩa trang văn điển
Nếu một người làm cho 4 công ty, người đó đều có hợp đồng với cả 4 công ty này. Lương mỗi tháng ở mỗi công ty là 2,5 triệu. Người này phải khai và tính thuế như thế nào.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Ý bác ketoan4mat là nếu giả sử làm ở 4 CT có thu nhập 20m (mỗi CT 4M) thay vì khai giảm giừ bản thân cho 1 CT thôi, bác lại khai giảm trừ cho cả 4 CT nghĩa là hàng tháng không phải đóng đồng thuế nào thay vì phải nộp 1,2m cho 1 tháng (10% bị khấu trừ của 3 CT còn lại). Làm như vậy e là cuối năm khi quyết toán, tiền nộp phạt có khi còn cao hơn cả tiền nộp thuế ấy nhỉ ?

nofear xem kĩ lai nhé: nếu lương <4tr thì tính theo bảng lũy tiến lợi hơn là bị trừ 10%, đúng k? mình ghi là < 4tr mà, chứ ko fải = 4tr. Lương mỗi cty ít hơn 4tr thì đâu có fải nộp thuế TNCN (nếu theo bảng thuế lũy tiến, TT84) => lợi hơn bị khấu trừ 10%. ok??

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
nofear xem kĩ lai nhé: nếu lương <4tr thì tính theo bảng lũy tiến lợi hơn là bị trừ 10%, đúng k? mình ghi là < 4tr mà, chứ ko fải = 4tr. Lương mỗi cty ít hơn 4tr thì đâu có fải nộp thuế TNCN (nếu theo bảng thuế lũy tiến, TT84) => lợi hơn bị khấu trừ 10%. ok??

Đúng rồi, như vậy theo bác thì nếu lương dưới 4m (ví dụ là 3m đi), thì trong TH này sẽ đóng thuế theo biểu thuế lũy tiến từng phần hay bị khấu trừ lại 10% ?

Sửa lần cuối:
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Đúng rồi, như vậy theo bác thì nếu lương dưới 4m (ví dụ là 3m đi), thì trong TH này sẽ đóng thuế theo biểu thuế lũy tiến từng phần hay bị khấu trừ lại 10% ?

Lương = 3tr, nghĩa là > 500k và <4tr => tính theo biểu thuế lũy tiến sẽ lợi hơn bị khấu trừ 10%.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
nếu lương 3tr mà vẫn ký HDLD chính thức thì theo biểu thuế luỹ tiến, còn nếu chỉ làm khoán thì theo 10%. Cách khấu trừ nào còn phụ thuộc vào cách thức mình làm việc với cq, có ký HD hay la ko