Làm nhiều cty, kê khai và đóng thuế TNCN ntn

• Thread starter vn7xmen
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
nếu lương 3tr mà vẫn ký HDLD chính thức thì theo biểu thuế luỹ tiến, còn nếu chỉ làm khoán thì theo 10%. Cách khấu trừ nào còn phụ thuộc vào cách thức mình làm việc với cq, có ký HD hay la ko

wrong xem lại từ đầu đi, a ghi là có HĐlĐ + BHXH hẳn hoi mà?? nghĩa là các cty đều chính thức.

Khóa học Quản trị dòng tiền
nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
Lương = 3tr, nghĩa là > 500k và <4tr => tính theo biểu thuế lũy tiến sẽ lợi hơn bị khấu trừ 10%.

Nhưng đến cuối năm quyết toán thuế, thì các khoản thu nhập này vẫn gộp chung lại tính thuế theo biểu thuế lũy tiến từng phần mà bác, em nghĩ việc tạm khấu trừ cũng không quan trọng lắm

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
wrong xem lại từ đầu đi, a ghi là có HĐlĐ + BHXH hẳn hoi mà?? nghĩa là các cty đều chính thức.

có NV ký HDLD ko xac dinh thời hạn mà được tự chọn phương pháp khấu trừ thuế đâu. Theo luật thui mà. Hơn nữa, em trả lời theo 2 phía lun. Đỡ mất công ai đó hỏi típ, hì hì...

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Nhưng đến cuối năm quyết toán thuế, thì các khoản thu nhập này vẫn gộp chung lại tính thuế theo biểu thuế lũy tiến từng phần mà bác, em nghĩ việc tạm khấu trừ cũng không quan trọng lắm

khấu trừ TNCN 10% thì cũng sẽ qtoán theo 10% chứ sao lại qtoán theo biểu thuế lũy tiến từng phần dc hả nofear!!??

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
khấu trừ TNCN 10% thì cũng sẽ qtoán theo 10% chứ sao lại qtoán theo biểu thuế lũy tiến từng phần dc hả nofear!!??

Bác xem lại nha

PV: Mấy ngày qua, nhiều tổ chức, cá nhân trên địa bàn TP Hà Nội đã đổ xô đi xếp hàng nộp hồ sơ xin cấp mã số thuế cá nhân tại cơ quan thuế do có thông tin đến ngày 31-1-2009, những trường hợp chưa có mã số thuế sẽ bị ngành thuế tính mức thuế suất 20% thu nhập chịu thuế và đến hết năm mới được tính toán hoàn trả, nếu số thuế đã nộp lớn hơn số thuế phải nộp trong kỳ. Xin đồng chí cho biết rõ hơn về thông tin này?

Ð/c Ðặng Hạnh Thu: Qua kiểm tra của Tổng cục Thuế, việc này chỉ xảy ra tại Hà Nội. Tổng cục Thuế đã có chỉ đạo trực tiếp về vấn đề này, đồng thời yêu cầu Cục Thuế các tỉnh tăng cường bố trí cán bộ để tạo thuận lợi cho người đến nộp hồ sơ đăng ký cấp mã số thuế.

Cục Thuế Hà Nội đã bố trí thêm các địa điểm đón tiếp NNT, tăng cường cán bộ để tiếp nhận tờ khai thuế và cử lãnh đạo Cục Thuế trực tiếp chỉ đạo việc tiếp nhận hồ sơ đăng ký thuế. Tuy nhiên cũng cần thông cảm với Cục Thuế Hà Nội vì số lượng nộp thuế quá đông (đứng thứ hai trên cả nước), mặc dù Cục Thuế Hà Nội đã có thông báo sớm về việc đăng ký mã số thuế nhưng đối tượng nộp thuế, đến sát ngày mới đến làm thủ tục.

Việc thực hiện khấu trừ 20% thuế TNCN chỉ áp dụng đối với các khoản thu nhập từ tiền lương, tiền công có tính chất vãng lai, chứ không phải áp dụng chung đối với mọi khoản thu nhập, tức là đối với người làm công ăn lương tại các cơ quan, đơn vị sẽ thực hiện việc tính thuế, khấu trừ thuế theo tiền lương, tiền công và gia cảnh của họ và mức thuế suất theo Biểu thuế lũy tiến từng phần; chỉ khi cá nhân đó có mức thu nhập ở nơi khác, ngoài nơi họ làm việc hưởng lương mới áp dụng việc khấu trừ thuế 20% nếu họ chưa có mã số thuế.

Tất nhiên, đây cũng chỉ là việc tạm khấu trừ, còn đến khi quyết toán năm thì cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công sẽ quyết toán thuế theo mức thuế suất của Biểu thuế lũy tiến và sẽ được trừ số thuế đã tạm khấu trừ trong năm. Chúng tôi cũng đang và sẽ tuyên truyền, hướng dẫn cụ thể hơn để người dân hiểu rõ vấn đề này
.

Link http://www.baomoi.com/Home/XaHoi/20....com.vn/tinbai/?article=138183&sub=130&top=37

P

phuonggc

Guest
4/11/08
4
0
0
Quận 7
Làm nhiều Cty , Cty nào cũng là chính và có HĐLĐ thì tôi đồng ý với ketoan4mat, nhưng chỉ nộp BHXH ở 1 nơi thôi chứ, làm sao phải nộp ở tất các các cty

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Làm nhiều Cty , Cty nào cũng là chính và có HĐLĐ thì tôi đồng ý với ketoan4mat, nhưng chỉ nộp BHXH ở 1 nơi thôi chứ, làm sao phải nộp ở tất các các cty

ok, thì đúng rồi, nghĩa là mình muốn nói tgia BHXH đầy đủ.

T

teppi135

Không nản chí
16/2/06
109
0
0
Hà Nội
To ketoan4mat,
Bác có làm cho nhiều công ty mà lương thấp (1-2tr) nhưng tổng lương nằm trong diện phải nộp thuế TNCN thì vẫn không chạy đâu thoát.
Thứ nhất là bác phải có mã số thuế, khi đó cơ quan thuế sẽ biết được bác làm cho tất cả bao nhiêu Cty, từ đó biết đến Tổng thu nhập của bác.
Thứ hai là nếu bác ko có MST thì tiền khấu trừ tại nguồn sẽ là 20%, còn bị bất lợi nhiều hơn.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Khấu trừ 10% thì mình chỉ kê khai ở phần III của tờ khai quyết toán thôi. Còn 4-1 thì chỉ những người có thu nhập thường xuyên (dạng khấu trừ lũy tiến ấy). ketoan4mat có thể xem lại trong phần tờ khai quyết toán, ở chỗ I.4 ấy, kê khai cá nhân quyết toán tại cơ quan thuế, là tổng cột 10 của phụ lục 4-1. Như vậy, 4-1 là dành riêng cho những người thế nào là ketoan4mat hiểu rõ rùi. Ok chứ?

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Thứ nhất là bác phải có mã số thuế, khi đó cơ quan thuế sẽ biết được bác làm cho tất cả bao nhiêu Cty, từ đó biết đến Tổng thu nhập của bác.

Sao cơ quan thuế biết được mình làm bao nhiêu công ty khi mình có mã số thuế trong khi tờ khai hàng tháng của cty ko kê khai cho những người có MST mà thu nhập chỉ 1-2tr????

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
ok, vậy là lâu nay mình hiểu sai chỗ này. Vậy trong Bảng kê 04-1/TNCN cũng liệt kê những NV đã khấu trừ 10% TNCN trong năm luôn fải k nofear?

Bảng 04-1/TNCN (là phần B1 trong TK 04/TNCN) chỉ dành cho người nộp thuế có quyết toán tại cơ quan chi trả (theo biểu thuế lũy tiến từng phần).

Phần B2 trong TK dành cho người nộp thuế không quyết toán tại cơ quan chi trả (theo biểu thuế lũy tiến từng phần)

Cuối năm, em lập 1 bảng na ná bảng 04-1/TNCN gộp chung những người nộp thuế vãng lai như ký HĐ vụ việc, chi hoa hồng ... rồi đưa lên phần III TK 04/TNCN thôi. Làm vậy sau này quyết toán thuế, mấy bác thuế hỏi "Danh sách những người này đâu ?" cái là em có liền ... :005:

Sửa lần cuối:
nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
Sao cơ quan thuế biết được mình làm bao nhiêu công ty khi mình có mã số thuế trong khi tờ khai hàng tháng của cty ko kê khai cho những người có MST mà thu nhập chỉ 1-2tr????

Vấn đề là ở chỗ này (Nhờ tranh luận với bác ketoan4mat), chỉ còn 1 vấn đề nữa là nếu cuối năm quyết toán thuế được ở cả 2-3 CT luôn thì em ... ? :bigok:

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Quyết toán cho người có thu nhập từ 2 công ty trở lên thì có nhiều cách lắm
1. Theo luật là các công ty cấp biên lai cho người lao động và người lao động tự quyết toán với cơ quan thuế
2. NLĐ có thể chọn 1 công ty (HĐLĐ chính thức) để ủy quyền cho họ quyết toán cho mình. NLĐ cần phải có các biên lai khấu trừ thuế, trong đó ghi rõ tổng thu nhập và số thuế đã khấu trừ tại từng cơ quan. Đồng thời, các cơ quan kia thì cần phải có công văn đề nghị điều chuyển số thuế cq mình đã nộp cho NLĐ sang số thuế TNCN của công ty quyết toán thuế cho người lao động. Căn cứ vào đó, CQ quyết toán sẽ tổng hợp thu nhập và số thuế đã nộp để quyết toán cho NLĐ

Kinh nghiệm của tớ là làm cách 2, NLĐ đôi khi chủ quan ko làm quyết toán, lại take care được công việc của NLĐ để NLĐ yên tâm công tác tại công ty. Hơn nữa, cục thuế họ cũng thick tờ quyết toán có dấu đỏ hơn là chữ ký ko của NLĐ.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Đúng là cơ quan thuế không biết được bạn làm bao nhiêu công ty. Việc kê khai nộp thuế yêu cầu lòng yêu nước của từng cá nhân.
Tuy nhiên, rủi rỏ 1 ngày nào đó bị phát hiện ra thì bạn bị phạt. Khi đó e rằng tiền phạt còn nhiều hơn tiền thuế phải nộp vì luật bây giờ thì thời hạn truy thu là mãi mãi cho đến khi bạn die đấy.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Đúng là cơ quan thuế không biết được bạn làm bao nhiêu công ty. Việc kê khai nộp thuế yêu cầu lòng yêu nước của từng cá nhân.
Tuy nhiên, rủi rỏ 1 ngày nào đó bị phát hiện ra thì bạn bị phạt. Khi đó e rằng tiền phạt còn nhiều hơn tiền thuế phải nộp vì luật bây giờ thì thời hạn truy thu là mãi mãi cho đến khi bạn die đấy.

việc cơ quan thuế phát hiện hay không là do Cty khai báo thôi, chứ ko thể nảo Cquan thuế có thể soi dc từng NV đâu TheHoang ơi

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
- Áp dụng thuế lũy tiến từng phần đôi với tiền lương, tiền công khi có hợp đồng lao động. Tức thu nhập chiu thuế cho khỏan thu nhập trên 4tr
- Áp dụng thuế suất 10% ( hay 20%) nếu không có hợp đồng lao động cho lần phát sinh thu nhập từ 500.000 trở lên.

Như vậy cơ quan thuế sẽ căn cứ vào lao động có HĐLĐ hay không mà thu thuế . Ở cơ quan chi trả thu nhập căn cứ vào đây mà tính TTNCN để nộp cho nhà nước. Trưứoc khi tính số thuế phải nộp thì bạn được giảm trừ (nếu có). Nguyên tắc giảm trừ: giảm trừ 1 lần. Vì vậy nếu bạn có HDLĐ ở 4 cty thì bạn muốn chọ kê khai giảm trừ gia cảnh ở đâu là tùy bạn, nhưng chỉ được giảm trừ 1 lần

Cuối năm quyết tóan: người nộp thuế kê khai và đòi lại số tiền thuế lẽ ra mình không phải nôp nhưng đã nộp; hoặc kê khai nộp thêm nhưng khỏan lẻ ra mình phải nộp nhưng chuă nộp. Và khi quyết tóan thuế sẽ tính lại thu nhập bình quân để tính lại thuế thực tế mình có tránh nhiệm phải nộp. Nếu:
- số phải nộp < số đã nộp thì bạn được hoàn thuế.
- số phải nộp > số đã nộp thì bạnphẩi nộp thêm
Các bạn xem thêm ví dụ ở topic này:
http://webketoan.vn/forum/showthread.php?t=57152

A

abrahamavam

Guest
10/1/09
2
0
0
Hà Nội
Ai trả lời hộ mình với:
Công ty tớ chuyên sản xuất thực phẩm, mình trả lương cho công nhân một phần bằng tiền và một phần bằng thực phẩm thì số thực phẩm có bị tính thuế TNCN không?

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
- Áp dụng thuế lũy tiến từng phần đôi với tiền lương, tiền công khi có hợp đồng lao động. Tức thu nhập chiu thuế cho khỏan thu nhập trên 4tr
- Áp dụng thuế suất 10% ( hay 20%) nếu không có hợp đồng lao động cho lần phát sinh thu nhập từ 500.000 trở lên.

Như vậy cơ quan thuế sẽ căn cứ vào lao động có HĐLĐ hay không mà thu thuế . Ở cơ quan chi trả thu nhập căn cứ vào đây mà tính TTNCN để nộp cho nhà nước. Trưứoc khi tính số thuế phải nộp thì bạn được giảm trừ (nếu có). Nguyên tắc giảm trừ: giảm trừ 1 lần. Vì vậy nếu bạn có HDLĐ ở 4 cty thì bạn muốn chọ kê khai giảm trừ gia cảnh ở đâu là tùy bạn, nhưng chỉ được giảm trừ 1 lần

Cuối năm quyết tóan: người nộp thuế kê khai và đòi lại số tiền thuế lẽ ra mình không phải nôp nhưng đã nộp; hoặc kê khai nộp thêm nhưng khỏan lẻ ra mình phải nộp nhưng chuă nộp. Và khi quyết tóan thuế sẽ tính lại thu nhập bình quân để tính lại thuế thực tế mình có tránh nhiệm phải nộp. Nếu:
- số phải nộp < số đã nộp thì bạn được hoàn thuế.
- số phải nộp > số đã nộp thì bạnphẩi nộp thêm
Các bạn xem thêm ví dụ ở topic này:
http://webketoan.vn/forum/showthread.php?t=57152

Vấn đề là làm sao quản lý được những người có thu nhập dưới 4m và làm ở nhiều công ty do những người này chưa có MST, có CMND thì cục thuế không quan tâm. ?

T

tungvinh

Sơ cấp
30/10/08
28
0
0
42
nha trang
CN có thu nhập từ kinh doanh+tiền lương kê khai ntn?

Ở công ty mình, có một số người vừa có thu nhập từ tiền lương vừa có thu nhập từ kinh doanh (Họ cùng góp vốn mua máy móc thiết bị rồi cử người đại diện đi vận hành cho công ty) và nhận tiền theo tháng ấn định là 8 triệu đồng, theo luật thì người đại diện sẽ phải thực hiện đăng ký cấp MST đề nộp thuế môn bài, thuế GTGT còn những người còn lại đăng ký MST để nmộp thuế TNCN. Cho mình hỏi:
- Những thành viên còn lại vẫn đăng ký theo mẫu 01/ĐK-TNCN phải không
- Những người này phải kê khai nộp thuế cho phần thu nhập từ họat động kinh doanh thôi phải không, còn phần lương thì công ty đã trực tiếp khấu trừ. Nhưng đối với chiết trừ gia cảnh thì phải ntn? vì đối với lương công ty đã chiết trừ rồi, thì bên thu nhập từ họat động kinh doanh có chiết trừ nữa không mình đọc thông tư thí thấy họ vẫn được chiết trừ

Sửa lần cuối: